ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: CEO @Manchester United FC
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Oct 2007
ตอบ: 7492
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 09:29
[RE: เสียสุขภาพจิตกับการขับรถในไทยกันบ้างมั้ยครับ]
ผมในฐานะที่ขับรถทั้ง 2 ชนิด ขอบอกว่า เจอแย่ทั้งมอไซต์ ทั้งรถยนต์ แต่มอไซต์ มันจะพิศดารกว่า

สิ่งที่เกลียดมากๆ คือ รถเปิดกระจกสูบบุหรี่ รขับไปเล่นโทรศัพท์ไปด้วย

ย้อนศร โดยเฉพาะมอไซต์ อันนี้หนักจริงขับไปเส้นวิภาวดี คือเล่นย้อนกันจนเราต้องหลบให้

ไม่หลบให้คือผิด ไรเดอร์ ขับแบบไม่กลัวตาย ฝ่าไฟแดง มุดแหลก ทั้งที่ไม่น่ามุด

อ่อ อีกอย่าง สภาพถนน รถยนต์เจอก็ว่าแย่แล้วนะ ขับมอไซต์คือจะล้มตลอด ขับเกิน 50-60 นี่หลบไม่ทันแน่

ทุกวันนี้การรอดชีวิตบนถนนในเมืองไทย นี่ถทือว่าประสบความสำเร็จแล้ว 5555
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status: Cr. Manchester United
เข้าร่วม: 19 Oct 2010
ตอบ: 4843
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 09:44
[RE: เสียสุขภาพจิตกับการขับรถในไทยกันบ้างมั้ยครับ]
ผมใช้มอไซมากกว่ารถเก๋ง
เบื่อบางทีเจอพวกขับไปเล่นโทศัพไป จะเลี้ยวไฟเลี้ยวไม่เปิดจะไปไหนไม่ไป แท็กซี่เจอทุกวัน
ส่วนมอไซใครรีบผมให้ไปก่อนเลยครับ ผมไม่รีบ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1243
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 09:59
ผมถึงกับต้องขอที่ทำงานว่าขอ WFH สักอาทิตย์ละ 2 วันได้มั้ย ไม่ไหวจริงๆ ผมก็เป็นคนที่ขับทั้งรถยนต์ ทั้งสองล้อ แต่ไม่รู้ผมคิดไปเองมั้ย ทุกวันนี้เหมือนนิสัยที่เจอบนถนนมันแย่ลงทุกวันจริงๆ เมื่อสัก 4-5 ปีก่อน แย่สุดที่เจอคือไม่เปิดไฟเลี้ยว มา ณ ตอนนี้ เจอทุกอย่างจริงๆ

เมื่อเช้า สดๆร้อนๆ ปาดหน้าคันผม เพื่อเข้าข้างทางไปทักเพื่อน.... เพื่อ !!!!!

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Apr 2006
ตอบ: 469
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 10:04
ทุกวันครับ..เริ่มจาก
1. มอไซด์ เวลาออกจากซอย จากปั๊มน้ำมัน ชอบมาแซงซ้ายเรา บางทีเรารอจังหวะแล้ว ว่าเราออกได้ แต่พวกมาแซงซ้าย หันมาเจอบางทีต้องเบรคทำให้เราเสียจังหวะไป เกือบเกิดอุบัติเหตุก็หลายครั้ง ส่วนท่านมอไซด์บิดไปอย่างไว เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น เคยคร้้งหนึ่งบีบแตรเตือนไป ไม่ได้บีบยาวแล้วค้างนะ บีบสั้น ๆ เตือน พวกขับส่ายเป็นงูโชว์เลย แล้วบิดหายไป แล้วบังเอิญไปเจอกันที่ตลาดใกล้ๆ ผมจอดแล้วมองเลย พวกเลยผงกหัวเหมือนขอโทษ ผมได้แต่ส่ายหน้า ไอ้พวกนี้ต้องเจอคนจริงซักที แล้วก็ชอบขับสวนเลน ทั้งไรเดอร์และไม่ใช่ไรเดอร์

2. รถยนต์ ไม่เปิดไฟเลี้ยว อยากเปลี่ยนเลนเมื่อไหร่ กุต้องได้ออก ถ้าเพื่อนไม่ให้ก็ไม่พอใจ เป็นหมดทั้งแท็กซี่ รถเมล์ รถตู้ รถส่วนตัว รถหรู รถไม่หรู ตลาดล่าง ตลาดบน เจอตลอด ผมว่า ใบขับขี่ประเทศเราได้มาง่าย และ ไม่มีระบบคัดกรองอย่างจริงจัง ทำให้เวลาใช้รถใช้ถนน จะต้องเจอคนจำพวกนึงที่ขับรถไม่สนสี่สนแปด กุต้องได้ไปก่อน ปาดได้ปาด แทรกได้แทรก แต่ไอ้คนจำพวกนี้ทำคนอื่นได้ แต่พอโดนทำมั่ง ส่วนใหญ่กลับหัวร้อน เหมือนเสียหน้า อีกอย่างเส้นทึบแทบไม่มีความหมายเลย ทางเข้า-ทางออกก็เหมือนกัน อยากจะเข้าก็เข้าทั้งทีเป็นทางออก บีบแตรเตือนก็ไม่ได้เดี๋ยวมีเรื่องอีก อยากให้ติดกล้องให้หมด ใครผิดก็ส่งใบสั่งไป ไม่จ่ายก็ไม่ต้องต่อภาษี

ยอมรับว่าทุกวันนี้ถ้าไม่ติดว่าในรถมีลูก-เมีย คงมีเรื่องไปหลายสิบครั้งแล้ว..อย่างไงรบกวนฝากชาว ss ที่ขับมอไซด์และรถยนต์ช่วยกันสร้างสังคมให้น่าอยู่ด้วยการรักษาและปฏิบัติตามกฎจราจรด้วยครับ
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Dec 2007
ตอบ: 2969
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 10:43
ผมขับรถบนถนนมิตรภาพทุกวันมาเป็นเวลา20กว่าปี

ผมหลุดพ้นปล่อยวางได้หมดแทบทุกอย่างละ

กลัวที่สุดคือตายายขับมอไซนี่แหละอันตรายสุดๆ จะออกก็ออก จะเลี้ยวก็เลี้ยว จะหยุดก็หยุด จะข้ามฝั่งกูข้ามแม่ง -*-

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel