ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Mar 2015
ตอบ: 3145
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 03:27
[RE: เสียสุขภาพจิตกับการขับรถในไทยกันบ้างมั้ยครับ]
บ้านผมห่างจากที่ทำงานแค่ 2 กิโลขับรถไม่ถึง 5 นาที
เคยมีความคิดว่าวันนี้จะขับรถโดยไม่ด่าไม่บ่นคันอื่น แม่มยังทำไม่ได้เลยครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23564
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 04:21
[RE: เสียสุขภาพจิตกับการขับรถในไทยกันบ้างมั้ยครับ]
Mi-Ha พิมพ์ว่า:
มอเตอร์ไซค์นี่ผมก็เซ็งหลายครั้งครับ ทั้งปาดไปปาดมา ขับจ่อตูด กินเลน

มารยาทบนถนนคือเข้าขั้นสถุล  

ไม่เปิดไฟหน้า ไฟท้ายก็ไม่ติดด้วย เกือบสอยไปหลายคันละ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2007
ตอบ: 9088
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 05:50
ผมใช้วิธีเบาก่อนเลย เวลาเจอมอไซขี่ที่อายุเยอะๆแล้วเห็นไกลๆพวกนี้ไม่ดูทางเลย จะกลับรถก็กลับเลยซึ่งตามตจว.มีเยอะเลยแบบนี้

นอกนั้นไม่ค่อยมีปัญหาอะไร ขับรถตจว.จะปวดหัวน้อยกว่าขับในกทม.ค่อนข้างเยอะ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7509
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 06:20
เจอทุกวันในกรณีคนมักง่าย เช่น คล่อมเลน เลี้ยวไม่เปิดไฟ ออกรถตัดหน้าโขคดีหน่อยเปิดไฟให้รู้ ส่วนใหญ่ตัดหน้าไม่เปิดไฟสัญญาณอะไรเลย
แต่เจอไม่ค่อยบ่อยพวกเลวๆที่จ้องจะหาเรื่อง แบบขับรถมาเร็วแล้วต้องมาชลอเพราะว่าแซงรถเราไม่ได้ บีบแตรใสาแล้วมามองหน้าหาเรื่อง แล้วแกล้ง แซงมาปาด
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 10 May 2020
ตอบ: 2509
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 06:48
[RE]เสียสุขภาพจิตกับการขับรถในไทยกันบ้างมั้ยครับ
ในฐานะคนขับ หลายปีก่อนโมโห หงุดหงิดทุกวันครับ ตอนนี้ปล่อยวางละครับ จะโมโห ด่ามันก็ไม่ได้ยินครับ คนมามาด้วยหริอตัวเราเองรับเต็ม ๆ

ในฐานะคนข้ามถนน ยังแค้น และด่าพวกไม่หยุดตอนไฟให้คนข้ามครับ ขับ/ขี่มาถึงทางข้ามแทนที่จะชะลอ อันนี้พยายามเร่งไป แล้วมายกมือจอโทษ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1911
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 07:08
โคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยครับ
ทั้งมอไซ ทั้งรถยนต์ด้วยกันนั่นแหละครับ เจอพวกขับเฮียๆเยอะมาก (แต่คนขับดีๆก็ยังมีอยู่นะครับ ไม่ได้เหมารวม) ผมขับไปด่าไป บ่นไป จนทุกวันนี้เมียผมแทบกราบผม บอกว่าอะไรปล่อยได้ก็ปล่อย อย่าเก็บมาคิด อย่าบ่นอย่าด่าขนาดนั้น คือ ทั้งตัวผมเองก็จะเป็นประสาทกับพวกขับรถเฮียๆ ส่วนเมียผมก็จะเป็นประสาทเพราะฟังผมด่าพวกเฮียอยู่ตลอดๆๆ

เอาจริงๆ พวกขับตามใจฉันเยอะมากครับบนท้องถนน คือไม่ขับตามกฎระเบียบอ่ะ พอเจอแล้วแม่มโคตรหงุดหงิดเลย ส่วนตัวผมก็ไม่ใช่คนดีอะไรมากมายหรอกนะครับ แต่ผมกล้าพูดว่า ผมเป็นคนมีความรับผิดชอบสูงครับ อย่างเวลาขับรถ ผมก็จะมีความรับผิดชอบต่อตนเองและผู้อื่น ขับขี่ตามกฎจราจร เพื่อรับผิดชอบต่อตนเองและผู้ร่วมใช้ถนนอย่างสูงสุด จะได้ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Wildly-Vet
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6929
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 07:19
เสียสุขภาพจิตกับการขับรถในไทยกันบ้างมั้ยครับ
ไม่ค่อยครับ นั่งด่าในรถเอา ที่เหลือคิดไปก็ไม่มีประโยชน์ ดูแลจิตใจตัวเองดีกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

#ForzaMilan #ฉันภูมิใจที่เกิดในรัชกาลที่ ๙
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: สงบ จบ พอ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 792
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 08:02
ของผมเกือบเป็นข่าว กลับจากสนามบินดอนเมืองตอนเกือบๆตีหนึ่ง กำลังจะเปลี่ยนเลน ตีไฟเลี้ยวเเล้วด้วยนะ น่าจะเป็นน้องเด็กแว้นที่ไหนไม่รู้ เเข่งกันมา 2 คัน เกือบชนดีที่หักพวงมาลัยทัน ไม่งั้นบรรลัย
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32285
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 08:25
มอไซแหกกฏคือขยะของโลก
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: เราต้องผ่านมันไปให้ได้
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5950
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 08:35
[RE]เสียสุขภาพจิตกับการขับรถในไทยกันบ้างมั้ยครับ
รถยนต์ขับแย่ก้เยอะครับ

ส่วนใหญ่ขับทั้งรถยนต์ มอไซด์

รถยนต์เปลี่ยนเลนตัดหน้า ไม่เปิดไฟเลี้ยว ไม่รุ้มีกระจกข้างไว้ทำมะเขืออะไร

มอไซด์ บทจะซิ่งปาดไปปาดมา บทจะช้าก้ช้าชิบหายแต่แช่อยุ่เลนกลาง

เมื่อเช้า สดๆร้อนๆ เส้นลาดปลาเค้า ทางจะออกไปทางเกษตร มอไซด์เด็กนักเรียน ขับสวนเลน(ปกติ ขับสวนกันเป็นแถวยาว) แล้วมีรถออกจากหมู่บ้าน เปรี้ยงเข้าให้ ดีไม่เป็นอะไรมาก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 1815
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 08:51
SHopper พิมพ์ว่า:
ผมเคยขับรถในเมกา ยุโรปมาแล้ว

บอกเลย คนไทยขับรถ เห้ สุด เมิงจะมุด จะปาด จะแทรก จะจี้ตูด จะรีบไปตายที่ไหน

โดยเฉพาะพวกเลขทะเบียน 2-3 ตัวนะ ตัวดีเลย  

มีวัดความ เห้ ผ่านเลขทะเบียน 2-3 ตัวด้วย
0
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 875
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 08:53
เจอมอไซค์จังๆ2ครั้งเลยในอาทิตย์นี้ ครั้งแรกแฟนเพิ่งออกรถมาใหม่ผมก็ขับกลับบ้านให้ กำลังขับถนนในระแวกหมู่บ้านเป็น3แยกผมจะเลี้ยวซ้ายก็ชลอมองซ้ายขวาก่อน ตอนกำลังจะเลี้ยวมอไซค์แทรกซ้ายมาใจหายวาบบ รอหน่อยก็ไม่ได้ จะรีบอะไรขนาดนี้
ครั้งที่สองผมไปขนส่งแล้วรถมันเต็มไม่มีที่จอด เลยวนมาจอดห้างข้างนอกแล้วนั่งมอไซค์เข้าไป น่าจะเป็นpcx nmax ประมาณนี้ พี่แกเล่นขับแทรกทั้งๆที่ช่องมันเล็กมากแถบข้างๆกระบะตู้ทึบอีก เราก็เสียววาบว่าจะไปขูดรถข้างๆ นึกในใจกูคิดผิดที่นั่งมาป่าววะเนี่ย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 3086
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 09:10
ขอแชร์หน่อย ส่วนตัวผม ย้ายมาอยู่ออสได้ 5 ปีแล้ว ก่อนหน้านี้อยู่ไทยไม่เคยขับรถเลย มาหัดขับ+ทำใบขับขี่ที่ ตปท

ช่วงกลางปีมีโอกาสได้กลับไทย ครั้งแรกในรอบ 5 ปี บอกตรงๆเลยว่าตกใจกลับการจราจรในไทยมาก คือลืมไปแล้วว่ามันน่ากลัวขนาดนี้ แค่นั่งรถกับเพื่อน+ครอบครัว ก็ตกใจว่าเค้าต้องขับกันดุดันขนาดนี้เลยหรอวะ คิดในใจว่าใบขับขี่ตรูไม่น่ามีประโยชน์กับการขับใน กทม แน่ๆ

สิ่งที่ช๊อกๆเลยคือ
มอไซ-บี้ทุกเลน ปาดซ้าย ปาดขวา ไม่มีกลัวตาย ขนาดรถเมล์ยังกล้าขับเบียด
ถนน - ตีเส้นแล้วไง เส้น 2 เลน แต่ขับเบียด 3คันเฉย
Speed limit คืออะไร ไม่มีใครสนใจ เหยียบกันมันส์

ปล ผมพึ่งโดนค่าปรับ ผ่าไฟแดงที่นี่ กล้องจับว่าออกมา 0.8วิ ตอนไฟแดงแล้ว โดนปรับไป $480 จุกๆเลย
ส่วนพวกเกิน Speed limit แค่ 63-64 จากโซน 60 ก็โดนประมาณ $300
อีกเคสคือจับโทรศัพท์ตอนขับรถ โดนเกือบ $800
1
0

>>>> ช่องรีวิวบอร์ดเกม Board Game Wanderer <<<<
แข้งลีกเอิง
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 18 May 2021
ตอบ: 3914
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 09:14
Noches พิมพ์ว่า:
SHopper พิมพ์ว่า:
ผมเคยขับรถในเมกา ยุโรปมาแล้ว

บอกเลย คนไทยขับรถ เห้ สุด เมิงจะมุด จะปาด จะแทรก จะจี้ตูด จะรีบไปตายที่ไหน

โดยเฉพาะพวกเลขทะเบียน 2-3 ตัวนะ ตัวดีเลย  

มีวัดความ เห้ ผ่านเลขทะเบียน 2-3 ตัวด้วย  

อันนี้จากประสบการณ์ตรงส่วนตัวครับ จะไม่เห็นด้วยก็ไม่ว่ากัน 5555 แต่ลองสังเกตดูครับ

เท่าที่เคยนับๆมา จำนวนการขับรถแย่ของทะเบียน 1-3 หลัก (ผมรวมพวกเลขสวยๆ 4 หลักไปในนี้ด้วย อย่างเช่น 7777 9999 อะไรแบบนี้) พอๆกับทะเบียน 4 หลัก แต่เนื่องจากจำนวนรถที่ทะเบียน 4 หลักเทียบคร่าวๆคือมากกว่ารถทะเบียน 1-3 หลักประมาณ 9:1

ดังนั้นแปลว่าโดยสัดส่วน พวกทะเบียนสวยๆนี่ ขับแย่กว่าทะเบียนบ้านๆทั่วๆไปแบบมีนัยยะสำคัญ โดยเฉพาะในกรณีขับเร็ว มุดไปมุดมา จี้ตูด

เอาจริงๆคนที่ซื้อรถมาสำหรับ 'ขับ' จริงๆ ส่วนใหญ่ก็คงไม่ได้สนใจอยู่แล้วว่าจะได้เลขทะเบียนอะไร แต่พวกที่ซื้อรถมาสำหรับ 'โชว์ออฟ' พวกนี้จะให้ความสำคัญกับรูปลักษณ์ภายนอกรถเป็นหลัก ไม่ว่าจะยี่ห้อ เลขทะเบียน ล้อแมกซ์ ท่อไอเสีย etc. เลขทะเบียนนี่ก็ถือว่าเป็นของแต่งรถอย่างนึง ร้อยละ 99 ของพวกแต่งรถ ผมการันตีเลย พวกนี้ตอนสบโอกาสขับรถเร็วทั้งนั้น แทบเป็นไปไม่ได้ ที่ลงทุนแต่งรถซะดิบดี จะขับรถแบบมีมารยาทแบบคนทั่วไป
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Oct 2006
ตอบ: 1100
โพสเมื่อ: Thu Dec 14, 2023 09:25
ผมเพิ่งเจอมาเลย รถเก๋งปาดสามเลน ไฟเลี้ยวไม่มี หรือ ศูนย์ไม่ติดตั้งมาให้ก็ไม่รู้
และบ่อยคือ เลี้้ยวเข้าซอยจากเลนสอง 5555
.
เบื่อกระบะตู้ทึบมากกว่า
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel