ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16583
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 11:15
[RE: คิดยังไงกับ พ่อแม่ แบบนี้]
TR47 พิมพ์ว่า:
Noel Wong พิมพ์ว่า:
TR47 พิมพ์ว่า:
ถ้าพ่อแม่พูดกับลูก แล้วไปด่าว่าเขาเสือก ผมก็ไม่รู้จะพูดไงล่ะครับ
แต่ที่ งง ทำไมถึงมีคนไปเห็นดีเห็นงามกับความคิดแบบนี้
มุมมองอะไรแบบนี้มันก็น่าแปลกเหมือนกัน

มันต้องเป็นคนแบบไหนที่ พ่อแม่ ที่พูดกับลูกแล้วไปด่าว่าเขาเสือกเนี่ย  

เป็นคนแบบที่ว่า"สิ่งที่พ่อแม่พูดกับลูก ไม่ใช่สิ่งที่เป็นเรื่องระหว่าง พ่อแม่-ลูก แต่เป็นเรื่องของคนอื่น"ครับ
คุณจะคุย/วิจารณ์กันระหว่างพ่อแม่ลูกยังไงก็ได้ ตราบเท่าที่ไม่พาดพิงไปเรื่องของ"คนอื่น"...ซึ่งลูกเขยก็ไม่ได้อยู่ในวง

แต่ถ้าพ่อแม่ลูกคุย/วิจารณ์ในเรื่องของคนอื่น แล้วถูกเจ้าของเรื่อง(ซึ่งแม้จะเป็นลูกเขย และเป็นเจ้าของเรื่องที่ถูกนินทา และก็ไม่ได้อยู่ในวงสนทนา) จะด่ากลับว่า"เสือก" ก็ไม่แปลกครับ

ถ้าคุยกันว่าลูกสาวซื้อรถอะไร อันนั้นไม่ผิด แต่ถ้าคุยกันเรื่องของคนนอกวงสนทนา ก็...อืมมมมม

มุมมองของคุณมีความเห็นใจต่ำมากนะครับ
ถ้าพ่อตาแม่ยาย มาคุยกับเจ้าของรถเองอันนี้ผมว่าเกินไปนิด

แต่ถ้าเขาพูดกับลูกสาวเขา ยังเก็บเอามาใส่ใจ ไม่คิดว่าเขาเป็นห่วงหรือหวังดี
ยังไปคิดว่าเขาเสือก ผมก็ไม่รุ้จะพูดว่าไงล่ะ

ต้องถามว่าเราสามารถพูดหรือเสนอแนวคิดกับคนในครอบครัวได้ไหม
ลูกเขย ถือว่าเป็นคนในครอบครัวเราได้ไหม?  

ตอบใน ฐานะ ลูกเขยนะครับ

พ่อแม่เค้า จะกล้าพูดอะไรแบบนี้ กับ แค่ลูกเค้า ไม่กล้าพูดอะไรแบบนี้ ต่อหน้าผม

เช่น เหตการล่าสุด แฟนผมผ่อนบ้านอยู่ก่อนจะคบกัน จนแต่งงานก็ผ่อนอยู่ แม่เค้าบอกว่า อ้าว ไม่ช่วยผ่อนหรอ ไม่ช่วยตัดหนี้หรอ

ผมควรคิดยังไงกับประโยคเหล่านั้นดีครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 11:17
[RE: คิดยังไงกับ พ่อแม่ แบบนี้]
Ect8230 พิมพ์ว่า:
เฉยไว้

ผู้สูงอายุพูดเพราะอยากมีความเห็น
แต่ท่านซื้อมาแล้วก็จบไป
แต่ถ้าพูดก่อนซื้อก็ทำให้ฉุกคิดอีกที #คิดบวกเข้าไว้ให้ใจสบาย แต่ไม่ใช่ทุ่งลาเวนเดอร์  

พูดก่อนออกครับ แต่ผมไม่แคร์ เงินผม ชีวิตผม
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 11:18
prinznazgul พิมพ์ว่า:
ถ้าอิงตามแค่เนื้อหาที่ท่านเล่านะ เค้าก็แค่พูดในมุมมองเค้ารึเปล่าครับ อีกอย่างไม่ได้พูดต่อหน้าท่านหรือไม่ได้ว่าร้ายอะไรด้วย มันก็ไม่น่าเป็นอะไรนะครับ  

ครับ ไม่ได้พูดต่อหน้าผม ถ้าพูดต่อหน้าผม ผมยังคิดไม่ออก จะตอบว่าอะไร

ถ้าตอบตรงๆเลย ก็จะบอกว่า ผมไม่ชอบกระบะครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9995
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 11:19
เป็นผมจะบอกว่า ถ้าใช้เงิน ท่าน ก็ออกรถกระบะ

แต่พอดีนี่เงินผม เลย ซื้อรถยุโรป สมรรถนะดี มาใช้งาน แล้วพอใจ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 11:20
Gunner1990 พิมพ์ว่า:
จขกท.และบางคนดูเยอะจริงๆ
พ่อแม่เขาพูดกับลูกสาวเขาอาจจะ
พูดด้วยความหวังดีหรือในมุมมอง
ของเขาก็ได้พูดแค่นี้ว่าเขาเสรือก
อย่ามีเลยเมียอยู่คนเดียวไปเถอะ
โทษทีผมเสรือกไรเน้ย
ปล.ที่เขาพูดแบบนี้เขาคงคิดว่า
กระบะใช้สอยได้หลายอย่าง
มองในแง่ดีมั้งก็ได้นะ
ที่เล่ามานี้เรื่องขี่ปะติวเลย
(แค่แสดงความเห็นผ่านลูกสาว)
เสรือกสะงั้น
แถมให้คิดอีกนิดเขาไม่ได้ออกตัง
ไม่ได้แปลว่าเขาพูดหรือเสนอแนะ
ไม่ได้นะอีกอย่างเขาพูดกับลูกสาว
ไม่ได้ตำหนิอะไร จขกท.เลย
ตามความคิดผมนะ

ไม่เปนไรครับ แลกเปลี่ยนความคิดกัน ขอบคุณมากครับ

เป็นอีกมุมที่น่าสนใจครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 11:22
ใครไม่แชร์ เก้าอี้แชร์ พิมพ์ว่า:
เอาไว้ขนพ่อตาแม่ยายไปวัดได้ครับ อย่ามองข้ามความสำคัญของรถกระบะ  

เคครับ เก๋งนั่งไม่ได้หรอออออ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 4291
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 11:23
ถูกแบนแล้ว
อย่าไปว่าอะไรเค้าเลยท่าน
คนสมัยนั้น คิดได้แค่นี้แหละ
เค้าถึงแบ่ง gen
เพื่อจะได้เข้าใจ คนแต่ละช่วงวัยไง
เฉยๆไปดีกว่า
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
ตอบ: 2226
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 11:30
เรื่องปกติมากๆเลยครับ

เหมือนเราตั้งกระทู้นึง แล้วมีคนมาตอบกระทู้ไปคนละทิศคนละทาง มันแค่คนละมุมมอง
เค้าไม่ได้มี action มาทำอะไรให้มันเสียหายๆ ผมว่ามันเป็นการแสดงความคิดเห็นเฉยๆครับ
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26178
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 11:37
ส่วนตัวเฉยๆนะ มันเป็นแค่การแสดงความคิดเห็น
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 11:43
KeeHo พิมพ์ว่า:
เป็นผมจะบอกว่า ถ้าใช้เงิน ท่าน ก็ออกรถกระบะ

แต่พอดีนี่เงินผม เลย ซื้อรถยุโรป สมรรถนะดี มาใช้งาน แล้วพอใจ  

เหมือนพูดไปก็เท่านั้น ความรู้สึกผมนะ
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 2901
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 11:44
ของเขาก็ได้พูดแค่นี้ว่าเขาเสรือก
อย่ามีเลยเมียอยู่คนเดียวไปเถอะ
แถมให้คิดอีกนิดเขาไม่ได้ออกตัง
ไม่ได้นะอีกอย่างเขาพูดกับลูกสาว

บ้านเจ้าของกระทู้มีรถกระบะ รถบรรทุกอยู่แล้วครับ พ่อตาแม่ยายก็รู้ครับว่ามีอยู่แล้ว
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 11941
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 12:04
อย่าให้ความคิดคนอื่นมาครอบงำครับ ถ้าท่านกับภรรยาตัดสินใจแล้ว
1
0
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 11818
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 12:16
ผมก็เจออยู่ 55+
เเต่เราก็มีเหตุผลของเราครับ
ผมออก xpander ด้วยเหตุผลที่ว่า
1. กว้าง ลูกจะได้นั่งสบาย
2. ขนของได้ ในระดับที่โอเคเลย
3. เครื่อง 1.5 จ่ายภาษีน้อยดี
4. ชอบรูปทรง
5. อยากได้ฟิล ครอบครัวนั่งสบายๆเวลาไปเที่ยวไกลๆ

เเต่เเม่ยายบอกว่าทำไมไม่เอากระบะ บลาๆๆ ขนของได้เยอะกว่า ผมก็เฉยๆนะ เหตุผลใครเหตุผลมันทุกคนมีเหตุผลหมดเเหละ เเต่เราต้องยึดมั่นในเหตุผลตัวเอง + เราส่งเอง ก็เฉยๆไป อย่าคิดมากครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2022
ตอบ: 910
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 12:22
aitliver พิมพ์ว่า:

บ้านเจ้าของกระทู้มีรถกระบะ รถบรรทุกอยู่แล้วครับ พ่อตาแม่ยายก็รู้ครับว่ามีอยู่แล้ว  

รับทราบครับ
มันคงแล้วแต่บทบริ
ของแต่ละครอบครัวอะเนอะ
อย่างผมเน้ยพ่อตาแม่ยาย
น่ารักมากคุยกันทุกเรื่องแรกๆ
เขาก็ไม่กล้าคุยกับเราหลอกยิ่ง
ถ้าเราไปปิดกั้นยิ่งไม่มีความสุข
ผมเลยเปิดก็เหมือนได้พ่อแม่ใหม่
มาเพิ่มอีกชืวล์ๆเลยครับเชื่อมั้ง
ไม่เชื่อทั้งฟังบ้างไม่ฟังบ้าง
ก็เหมือนคนในครอบครัวคุยกัน
บางเรื่องอะไรที่มันเล็กน้อยก็
ปล่อยผ่านครับ
0
0
Club#Football•GunnerThailand
นักเตะอบต.
Status: Trance Family
เข้าร่วม: 13 Sep 2021
ตอบ: 5655
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 12:24
เงินตรู เรื่องของตรู ใครจะทำไม แค่นั้นแหละท่าน อย่าไปให้ค่าคนตรรกะแบบนี้เลย เสียเวลาชีวิต
แก้ไขล่าสุดโดย GD-KwonJiYong เมื่อ Sat Jul 01, 2023 12:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel