ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16583
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:20
[RE: คิดยังไงกับ พ่อแม่ แบบนี้]
Noel Wong พิมพ์ว่า:
คิดว่า...ท่านก็เยอะไม่ได้น้อยกว่าเขาครับ ที่ยังเก็บมาใส่ในอารมณ์ (ขออภัยที่คอมเม้นท์ตรงๆ)

คนไทยความไทย การสอดรู้สอดเห็น เก่งข้างกระดาน และพูดแค่ลับหลังเป็นเรื่องที่ทำจนกันเหมือนเป็นปรกติ...ซี่งจริงๆแล้วเป็นสิ่งที่ต้องแก้ไขในตรรกะความคิด
และวิธีแก้คือ ไม่สน...ส่วนตัวคือ อยากงับอากาศ งับไปสิ ผมไม่เดือดร้อน แต่...ผมไม่ไปเสวนาด้วย(ผมเลิกไปมาหาสู่หรือมีปฏิสัมพันธ์/สื่อสารอะไรกับสาย ผบ. มาจะสิบปีล่ะครับ)

สำหรับบางวงสังคม ที่ผมต้องเจอหน้าด้วย เช่น ถ้ายังจำเป็นต้องเจอหน้า ผมก็ตอกหน้าตรงๆ ลากเมียมาเป็นพยานในการฟัง และถกแม่มมมมตรงนั้นครับ...ไม่ค่อยซีเรียสที่จะเลิกนับญาติ

ไม่เปนไรครับ ผมเปิดรับทุกความเห็นอยู่แล้วครับ

แค่อยากรู้ว่า คนส่วนใหญ่จะคิดแบบไหนครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:20
[RE: คิดยังไงกับ พ่อแม่ แบบนี้]
babyboom พิมพ์ว่า:
ไม่คิดครับ
แต่ละคนมีมุมมองมีความคิดของตนเองที่ไม่จำเป็นต้องเหมือนเรา เราก็แค่มองให้เข้าใจว่าเขาคิดแบบนั้นก็พอ ไม่ต้องเอามาคิดต่อ  

เป็นอีกมุมที่ดีครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 11 Oct 2009
ตอบ: 649
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:21
ก็บอกไปดิครับ

กระบะมีเยอะแล้ว อยากให้ช่วยมาขนอะไรก็บอกได้

เดียวเอามาช่วยขน คันนี้เอาไว้นั่งสบายๆ

ถ้าจะคบลูกสาวเขาแล้ว แค่นี้มีปัญหาผมว่า ไปต่อยาก
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:21
ไข่พะโล้ พิมพ์ว่า:
คิดว่างั้นก็เอาตังคมาสิ เดียวออกให้ดูเลย  

บางทีก็อยากให้ช่วยออกบ้าง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:22
BEST7 พิมพ์ว่า:

กระบะมีเยอะแล้ว อยากให้ช่วยมาขนอะไรก็บอกได้

เดียวเอามาช่วยขน คันนี้เอาไว้นั่งสบายๆ

ถ้าจะคบลูกสาวเขาแล้ว แค่นี้มีปัญหาผมว่า ไปต่อยาก  

ไล้สไตล์ ของครอบครัวเค้า คนละเรื่องกับบ้านผม หรือ ตัวผม เลยครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:23
KIATTISAK พิมพ์ว่า:
คุณพ่อของมีขนเยอะเหรอครับ ถึงต้องออกกระบะ  

เค้าคงเอาไล้สไตล์เค้า มาตัดสินครับ เค้าขับกระบะมาทั้งชีวิตครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:23
AZzuriSB พิมพ์ว่า:
เสือก แต่ในความเสือกก็มีเหตุผลของมันอยู่ ทุกวันนี้ผมยังอยากได้กระบะเลยท่าน เวลาไปซื้อของก็ขนของกลับได้เลยไม่ต้องรอเขามาส่ง  

เด๋วนี้ส่งฟรีเยอะเลยครับท่าน
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 11 Oct 2009
ตอบ: 649
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:26
ผีซ่ามาแว้ว พิมพ์ว่า:
BEST7 พิมพ์ว่า:

ไล้สไตล์ ของครอบครัวเค้า คนละเรื่องกับบ้านผม หรือ ตัวผม เลยครับ  

ผมก็เคยโดน ตะกะเพี้ยนๆ เรื่องรถ เหมือนกัน
แต่ไม่ใช่คนในครอบครัว
ผมออก Alphard มา แม่งบอก แทนที่จะไปออก 7 ที่นั่ง ได้ตั้งเกือบ 2 คัน

ผมเลยบอกแม่งไป อ่อแบบนั้น ผมมีแล้ว แค่นั้น 5555
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1457
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:29
ถ้าพ่อแม่พูดกับลูก แล้วไปด่าว่าเขาเสือก ผมก็ไม่รู้จะพูดไงล่ะครับ
แต่ที่ งง ทำไมถึงมีคนไปเห็นดีเห็นงามกับความคิดแบบนี้
มุมมองอะไรแบบนี้มันก็น่าแปลกเหมือนกัน

มันต้องเป็นคนแบบไหนที่ พ่อแม่ ที่พูดกับลูกแล้วไปด่าว่าเขาเสือกเนี่ย
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7637
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:30
ผีซ่ามาแว้ว พิมพ์ว่า:
คิดว่า...ท่านก็เยอะไม่ได้น้อยกว่าเขาครับ ที่ยังเก็บมาใส่ในอารมณ์ (ขออภัยที่คอมเม้นท์ตรงๆ)

คนไทยความไทย การสอดรู้สอดเห็น เก่งข้างกระดาน และพูดแค่ลับหลังเป็นเรื่องที่ทำจนกันเหมือนเป็นปรกติ...ซี่งจริงๆแล้วเป็นสิ่งที่ต้องแก้ไขในตรรกะความคิด
และวิธีแก้คือ ไม่สน...ส่วนตัวคือ อยากงับอากาศ งับไปสิ ผมไม่เดือดร้อน แต่...ผมไม่ไปเสวนาด้วย(ผมเลิกไปมาหาสู่หรือมีปฏิสัมพันธ์/สื่อสารอะไรกับสาย ผบ. มาจะสิบปีล่ะครับ)

สำหรับบางวงสังคม ที่ผมต้องเจอหน้าด้วย เช่น ถ้ายังจำเป็นต้องเจอหน้า ผมก็ตอกหน้าตรงๆ ลากเมียมาเป็นพยานในการฟัง และถกแม่มมมมตรงนั้นครับ...ไม่ค่อยซีเรียสที่จะเลิกนับญาติ

ไม่เปนไรครับ ผมเปิดรับทุกความเห็นอยู่แล้วครับ

แค่อยากรู้ว่า คนส่วนใหญ่จะคิดแบบไหนครับ  

อะไรที่ไม่เป็นประโยชน์กับชีวิต...ช่างแม่มมมมมครับ งับอากาศให้ตายเราก็ไม่เดือดร้อน
ไอเดียเมิงดี...ซื้อเองดิ ใช้กับชีวิตตัวเองสิ ไม่ใช่ชีวิตเรา

ผมคิดแบบนั้นเสมอ
พอทำแบบนี้แล้ว ไม่สนเสียงต่างๆแล้ว ชีวิตง่ายและสบายใจขึ้นเยอะเลยครับ

2
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: I'm Gunner
เข้าร่วม: 03 Oct 2013
ตอบ: 30168
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:33
คิดว่าเป็นความคิดช่วงเวลานึงของเค้าครับ อย่าไปใส่ใจ
1
0
*0**0*
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7637
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:36
TR47 พิมพ์ว่า:
ถ้าพ่อแม่พูดกับลูก แล้วไปด่าว่าเขาเสือก ผมก็ไม่รู้จะพูดไงล่ะครับ
แต่ที่ งง ทำไมถึงมีคนไปเห็นดีเห็นงามกับความคิดแบบนี้
มุมมองอะไรแบบนี้มันก็น่าแปลกเหมือนกัน

มันต้องเป็นคนแบบไหนที่ พ่อแม่ ที่พูดกับลูกแล้วไปด่าว่าเขาเสือกเนี่ย  

เป็นคนแบบที่ว่า"สิ่งที่พ่อแม่พูดกับลูก ไม่ใช่สิ่งที่เป็นเรื่องระหว่าง พ่อแม่-ลูก แต่เป็นเรื่องของคนอื่น"ครับ
คุณจะคุย/วิจารณ์กันระหว่างพ่อแม่ลูกยังไงก็ได้ ตราบเท่าที่ไม่พาดพิงไปเรื่องของ"คนอื่น"...ซึ่งลูกเขยก็ไม่ได้อยู่ในวง

แต่ถ้าพ่อแม่ลูกคุย/วิจารณ์ในเรื่องของคนอื่น แล้วถูกเจ้าของเรื่อง(ซึ่งแม้จะเป็นลูกเขย และเป็นเจ้าของเรื่องที่ถูกนินทา และก็ไม่ได้อยู่ในวงสนทนา) จะด่ากลับว่า"เสือก" ก็ไม่แปลกครับ

ถ้าคุยกันว่าลูกสาวซื้อรถอะไร อันนั้นไม่ผิด แต่ถ้าคุยกันเรื่องของคนนอกวงสนทนา ก็...อืมมมมม

1
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3103
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:36
ตามท่านคาเฟฯว่าอะครับ เสือก

ถ้าไม่ใช่พวกชอบขัด ขอให้ได้ขัด ขัดแม่งทุกเรื่องจนเงาหมดแล้ว ซื้อรถเก๋งไม่ออกรถกระบะวะไว้ขนของได้ด้วย แต่ถ้าออกรถกระบะก็จะถามว่าไม่ออกรถตู้วะลูกเมียจะได้นั่งสบายๆ ออกรถตู็ก็ถามใหม่ว่าไม่เอาppvวะใส่ของได้ด้วย คือออกอะไรมาก็มีปัญหาหมด
ก็คือ กะจะใช้งานด้วย เผื่อเรียกไปช่วยขนโน่นขนนี่หน่อย เห็นคนต่างจังหวัดรุ่นก่อนชอบคิดงี้ แต่ชีวิตจริงไม่ได้ขนอะไรหรอก เผื่อไว้ ซื้อมาได้ขนอยู่ครั้งสองครั้งที่เหลือก็ทนนั่งแข็งๆเบียดๆกันไป

ถ้าพูดทีเดียวตอนแรกก็เฉยๆ ปล่อยผ่านเหมือนประโยคชวนคุยทั่วไป คนเรามองต่างกันตามเหตุผลของตัวเองอันนี้เรื่องปกติไม่ว่ากัน ก็จะตอบแค่ว่าชอบคันนี้ครับ ขับดีนะ นั่งสบายด้วย
แต่ถ้าพูดทุกทีที่เจอหน้ากันหรือติไม่เลิกนี่เริ่มมีปัญหาแระ ก็ค่อยหาวิธีบอกว่าเสือกแบบละมุนละม่อม
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: Hello
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 13192
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:37
กุไม่ได้อยากได้กะบะ ไง 555555555555555
แก้ไขล่าสุดโดย Refrigerator เมื่อ Sat Jul 01, 2023 09:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1457
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 09:42
TR47 พิมพ์ว่า:

เป็นคนแบบที่ว่า"สิ่งที่พ่อแม่พูดกับลูก ไม่ใช่สิ่งที่เป็นเรื่องระหว่าง พ่อแม่-ลูก แต่เป็นเรื่องของคนอื่น"ครับ
คุณจะคุย/วิจารณ์กันระหว่างพ่อแม่ลูกยังไงก็ได้ ตราบเท่าที่ไม่พาดพิงไปเรื่องของ"คนอื่น"...ซึ่งลูกเขยก็ไม่ได้อยู่ในวง

แต่ถ้าพ่อแม่ลูกคุย/วิจารณ์ในเรื่องของคนอื่น แล้วถูกเจ้าของเรื่อง(ซึ่งแม้จะเป็นลูกเขย และเป็นเจ้าของเรื่องที่ถูกนินทา และก็ไม่ได้อยู่ในวงสนทนา) จะด่ากลับว่า"เสือก" ก็ไม่แปลกครับ

ถ้าคุยกันว่าลูกสาวซื้อรถอะไร อันนั้นไม่ผิด แต่ถ้าคุยกันเรื่องของคนนอกวงสนทนา ก็...อืมมมมม

มุมมองของคุณมีความเห็นใจต่ำมากนะครับ
ถ้าพ่อตาแม่ยาย มาคุยกับเจ้าของรถเองอันนี้ผมว่าเกินไปนิด

แต่ถ้าเขาพูดกับลูกสาวเขา ยังเก็บเอามาใส่ใจ ไม่คิดว่าเขาเป็นห่วงหรือหวังดี
ยังไปคิดว่าเขาเสือก ผมก็ไม่รุ้จะพูดว่าไงล่ะ

ต้องถามว่าเราสามารถพูดหรือเสนอแนวคิดกับคนในครอบครัวได้ไหม
ลูกเขย ถือว่าเป็นคนในครอบครัวเราได้ไหม?
แก้ไขล่าสุดโดย TR47 เมื่อ Sat Jul 01, 2023 09:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel