ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: FCB
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 6248
โพสเมื่อ: Tue Jun 20, 2023 20:38
[RE]รู้จักกับ MBTI ขั้นลึก (Cognitive Functions)
Larc พิมพ์ว่า:
CF ดูจะซับซ้อนมากขึ้นจาก MBTI นะครับ
ผมสนใจศึกษา MBTI มาซักระยะแล้ว ชอบเดารหัสของคนรอบข้าง หรืออย่างเวลาที่ผมดูหนังหรือซีรีย์ ชอบคิดว่าถ้าเราเป็นตัวละครตัวนี้ เราจะเลือกทำแบบนี้รึป่าว แล้วส่วนใหญ่เลยมันจะได้ MBTI ตรงกับผมเลย และผมก็ชอบเดารหัสของตัวละครอื่นๆด้วย ผมเช็คจากเว็บนี้ครับ https://www.personality-database.com/ มีรายละเอียดเยอะทีเดียว ทั้งบุคคลสำคัญ celebrity ตัวละครสมมุติต่างๆ
เผื่อท่านสนใจหรือมีเว็บแนวนี้ ลองแชร์ให้หน่อยนะครับ

เข้าไปดูเว็บนี้บ้างครับฮ่าๆ แต่เว็บนี้และมีอีกเว็บมั้งที่แนวเดียวกัน มันมาจากการโหวตของคน ซึ่งผมตั้งข้อสงสัย 2 อย่าง
- เสียงส่วนรวมมันจะประกอบไปด้วย คนที่เข้าใจเรื่องcf กับคนที่ใช้mbtiปกติเพียวๆ ทำให้คำตอบอาจจผิดได้
- อีกประเด็นนึงคือ คนที่เราไปทาย ด้วยความที่เขาเป็นคนดัง ผมคิดว่าส่วนใหญ่เขาจะเลือกให้เราเห็นแต่มุมที่เขาอยากให้เห็น เช่น ปกติFนำT แต่หน้าสื่อกลายเป็นแสดงTนำFก็เป็นไปได้ เพราะบางทีพวกนี้อาจจะมีสคริปท์ในการตอบคำถามหรือไม่มีก็ได้ (แต่ในระยะยาวพวกออกสื่อบ่อยๆสุดท้ายซ่อนตัวตันไม่ค่อยได้หรอก)

แต่ก็นั่นแหละครับ พอประกอบด้วย 2ประเด็นนี้ ผมเลยจะเข้าไปดู เวลาผมเดาไทป์คนคนนั้นแล้วเช็คดูว่าตรงกับคนอื่นมั้ย ไม่ได้เช็คดูว่าคำตอบเราถูกมั้ย เพราะเอาจริงๆบางทีเจ้าตัวทำแล้วได้อันนี้ผมยังไม่เชื่อเลย ขนาดตัวเองผมก็ยังศึกษาไปเรื่อยๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โพสเมื่อ: Tue Jun 20, 2023 20:40
[RE]รู้จักกับ MBTI ขั้นลึก (Cognitive Functions)
หมาแดกแฟบ พิมพ์ว่า:
st_barc พิมพ์ว่า:
ตัดสินใจยากมาก ข้อ S

แต่ดูแล้วน่าจะเป็น Ne Ti Fe Si = ENTP

3 ตัวแรก ตรงมากๆ ตัว 4 ไม่แน่ใจ  
อันนี้ลังเลN vs S หรือSi vs Seครับ  
ลังเล Si กับ Se ครับ  
ถ้ามั่นใจเลยว่าNeไม่ใช่Ni ตัวSจะเป็นSiอัตโนมัติครับ

กลับกันถาเป็นNi ก็จะคู่กับSe เช่นกัน

แต่ผมว่าไปหาเทสทำน่าจะได้คำตอบที่ดีกว่าครับ เพราะcfถ้ายึดแต่คำนิยามผมว่ามันยากไปนิด และทำให้สับสนได้
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2324
โพสเมื่อ: Tue Jun 20, 2023 20:48
รู้จักกับ MBTI ขั้นลึก (Cognitive Functions)
อันที่ท่านแนะนำ ENTJ 84 point

แล้วมันต้องวัดเพิ่มอะไรอีกมั้ยครับ

เอาตรงๆผมยัง งงๆกับ CF ที่ท่านแนะนำอยู่ หรือในบททดสอบนี้ ผสมมาให้แล้ว หรือต้อง Test แยก?

เห็นแยกตามหมวด Traits ไปอีก

ตอนทำ Test ผมก็กลัว Bias ตัวเองไปอีก ต้องคิดนานพอสมควร

อาจต้องหาเวลาทำความเข้าใจลึกๆ

ผมพึ่งเริ่มมาทำ Test เพราะท่านเนี่ย

เห็นหลายๆท่านตอบ ผมยังสับสนนิดๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย FreezE[v] เมื่อ Tue Jun 20, 2023 20:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
โพสเมื่อ: Tue Jun 20, 2023 20:58
SaviRosii พิมพ์ว่า:
SaviRosii พิมพ์ว่า:
ผลของเว็บนี้กับเว็บ 16 per ของผมใกล้เคียงกัน
ของเว็บนี้จะเป็น intp ของ 16 per จะเป็น intj
แต่ของเว็บ 16 per ผมพอจะรู้นิดหน่อยว่าตอบแบบไหนจะได้ตัวอักษรอะไรผมเลยรู้สึกว่าบางทีมันก็อาจมีไบแอสแบบเราเลือกบุคลิกของเราได้  
ของผมเมื่อก่อนทำแต่16 ทำยังไงก็ได้ISTJ แต่นึกสงสัยในใจว่าโคตรจะชอบตั้งคำถามกับกฏเลยมันดูไม่ใช่ จนภายหลังเข้าใจCF เหลืออยู่คำตอบเดียวเลย ฮ่าๆ

แต่INTP INTJ ENTJ มีความคล้าย INTJที่อยู่ตรงกลาง ผิวเผิน4ตัวอักษรต่างกันกับอีก2ไทป์แค่ตัวเดียว แต่CFจะช่วยจับให้ได้ครับ ว่าจริงๆเป็นอะไร ผ่านการเรียงลำดับ กับ เรื่องของความIntroversionและExtraversionของแต่ละตัวย่อยๆครับ  

คะแนนดิบผมเป็น
Te 10 Se 4
Ti 11 Si 10
Fe 2 Ne 9
Fi 8 Ni 6

แบบนี้น่าจะใกล้กับตัวไหนมากกว่ากันครับ

โดยหลักการนะครับ มันมีลึกกว่าที่ผมอธิบายในกระทู้อีก คือว่า ต่อให้เราเป็นFiเราก็สามารถแสดงความเป็นFeได้ ยกตัวอย่างเช่น เรามีค่านิยมชัดเจนของเราคนเดียว แต่เราก็ยึดถือค่านิยมบางอย่างของสังคมได้ ดังนั้น กรณีท่านFi=8 Fe=2 แต่จริงๆ ก็อาจจะเป็นFeก็ได้นะ เช่นกรณีว่า คำถามมันถามให้ท่านหลงถึงความเป็นตัวตนมากเกิน ทั้งที่จริงๆท่านให้ค่าของค่านิยมแบบหมู่คณะเป็นหลัก อันนี้เป็นแนวคิดเฉยๆครับให้เป็นไอเดียว่าเทสพวกนี้มันหลุดตรงไหนได้บ้าง(ผมถึงยังตั้งคำถามตัวเองเสมอ แม้ได้ผลลัพธ์ที่คิดว่าใช่แล้วก็ตามที) แต่ในกรณีนี้ผลค่อนข้างขาด ก็พอจะสรุปได้ครับ

ถ้าเป็นFiในส่วนของTที่เป็นการให้เหตุผลจะเป็นTeอัตโนมัติ จะไม่มีFi+Ti หรอ Fe+Teครับ (นี่แหละหลักฐานที่บอกว่า ขนาดจริงๆท่านเป็นTe แต่ผลออกมาคะแนนTiมากกว่าเฉยเลย พวกนี้คือช่องโหว่ของคำถามครับ)

ในส่วนของSi และ Ne คิดว่าค่อนข้างจะสอดคล้องครับ เพราะตรงกับที่อธิบายว่ามันจะไม่มีSi+NiหรือSe+Ne

สมมติเราจะสรุปจากสมมติฐานตรงนี้ มันจะประกอบไปด้วย Fi Te Si Ne ท่านสามารถไปดูได้ครับว่า ความเป็นไปได้เหลือ
1. ENFP = Ne Fi Te Si
2. INFP = Fi Ne Si Te
3. ESTJ = Te Si Ne Fi
4. ISTJ = Si Te Fi Ne

จริงๆแนะนำให้ไปทำเทสcfจริงๆน่าจะแม่นกว่าครับ
แต่ถ้าทำเอาสนุกๆ อาจจะลองตั้งคำถามเล่นๆครับ ว่าปกติเราเหตุผลนำอารมณ์ หรืออารมณ์นำเหตุผล(แต่ต้องนึกถึงกระบวนการคิดเราจริงๆเลยนะว่ามันเป็นยังไง) ถึงจะเรียงได้ครับ สมมติบอกเหตุผลนำ ตัวTeมันจะมาก่อนFi ในกรณีนี้จะพบว่าเหลือแค่ESTJและISTJ อะสมมติบังเอิญท่านมาถึงตรงนี้ ความแตกต่างของ2ไทป์นี้มันคือคนหนึ่งมีความเป็นบอสชอบควบคุม อีกคนมีความพร้อมทำงานตามคำสั่ง(แต่ก็ไม่ใช่ว่าขึ้นมาเป็นหัวหน้าไม่ได้นะ) ขณะที่ระหว่างENFPและINFPผมแยกไม่ค่อยออกแฮะ ฮ่าๆ

Edited: เสริมให้อีกมุม ที่คิดขั้นแรกเมื่อสักครู่ ว่าSi Neสอดคล้องกัน เราเอาตรงนี้เป็นหลัก แต่ผลระหว่างFและTกลับมีความขัดแย้ง กล่าวคือตัวที่ชนะพบว่าเป็นFiและTi เราก็ควรคิดในมุมว่า ถ้าTiถูกล่ะแต่เป็นFeที่ผิด อันนี้ก็จะกลับตาลปัตร 4ไทป์ที่เป็นไปได้ก็จะเปลี่ยนทั้งหมดเลย เพราะตอนนี้กลายเป็น Fe Ti Si Ne อยู่ที่สลับกันเรียงละ ท่านก็ลองrepeat processข้างบนดูก็จะพบคำตอบอีกแบบนึงได้ครับ ดังนั้นให้ดีก็ต้องศึกษาตัวเองให้มันถึงแก่น ว่าเราเป็นอะไรกันแน่จริงๆ แล้วทำลองหาเทสที่คิดว่าเราเข้าใจคำถามไม่ผิดดู ก็จะได้ข้อสรุปที่ดีขึ้นครับ
แก้ไขล่าสุดโดย st_barc เมื่อ Tue Jun 20, 2023 21:18, ทั้งหมด 3 ครั้ง
1
0
โพสเมื่อ: Tue Jun 20, 2023 21:02
FreezE[v] พิมพ์ว่า:

แล้วมันต้องวัดเพิ่มอะไรอีกมั้ยครับ

เอาตรงๆผมยัง งงๆกับ CF ที่ท่านแนะนำอยู่ หรือในบททดสอบนี้ ผสมมาให้แล้ว หรือต้อง Test แยก?

ตอนทำ Test ผมก็กลัว Bias ตัวเองไปอีก ต้องคิดนานพอสมควร

ผมพึ่งเริ่มมาทำ Test เพราะท่านเนี่ย

เห็นหลายๆท่านตอบ ผมยังสับสนนิดๆ

อ้อ ในเทสผม มันประกอบด้วยวิธีการถาม หลายแบบครับท่าน ท่านเลื่อนขึ้นไปผมจะมีอธิบายท่านSaviRosiiไว้ลงรายละเอียดพอสมควรตรงย่อหน้าแรกว่าเทสมันเกิดช่องโหว่ยังไงได้บ้าง ซึ่งเทสที่ผมแปะเขาก็พยายามออกแบบให้มันปิดช่องโหว่ตรงนี้แหละครับ(เห็นอัปเดตเรื่อยๆด้วย) ดังนั้นโดยรวมเลยถือว่าเป็นเทสที่ดีเทสนึงครับท่าน ถ้าคะแนนENTJท่านขึ้นเป็นอันดับแรกก็พอจะสรุปได้ครับว่าน่าจะถูก แต่ส่วนตัวของผมอันแรกกดไป90กว่าคะแนนเลย ทิ้งห่างอันดับสองที่ได้แค่74 เลยค่อนข้างชัดพอสมควร

ลืมตอบคำถาม โดยมุมมองส่วนตัวผมคิดว่าเพียงพอให้ได้ข้อสรุปมั้ย ขึ้นอยู่กับมุมมองส่วนบุคคลครับ ถ้าท่านยังไม่ชัวร์ ลองหาทำอันอื่นอีกก็ได้นะ ส่วนตัวผมก็ผ่านมาแทบทุกแบบละที่ดังๆ ฮ่าๆ
แก้ไขล่าสุดโดย st_barc เมื่อ Tue Jun 20, 2023 21:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
ตอบ: 12178
โพสเมื่อ: Tue Jun 20, 2023 21:42
เจ๋งครับ เดี๋ยวลองทำมั่งง
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 28 Feb 2022
ตอบ: 958
โพสเมื่อ: Tue Jun 20, 2023 22:01
[RE: รู้จักกับ MBTI ขั้นลึก (Cognitive Functions)]
toei1 พิมพ์ว่า:
จากความเข้าใจของผม ในแง่วิชาการและวิทยาศาสตร์ mbti ไม่เป็นที่ยอมรับนะครับ
แต่ในหมู่คนทั่วไปเป็นที่นิยมจัดๆ  
CFนี่ถือเป็นวิทยาศาสตร์เลยครับ มีการศึกษาถึงขั้นแสกนสมองเพื่อดูเลยว่า แต่ละประเภทใช้สมองส่วนใดในการทำงาน ภายใต้สิ่งเร้าต่างๆ(แต่ต้องไปหาดูครับถ้าอยากทราบรายละเอียด) แล้วก็มีการใช้งานในองค์กรระดับโลกเยอะมากครับ McKinseyก็เป็นหนึ่งในนั้น คือในแง่ทฤษฎี ถือเป็นที่ยอมรับกันแพร่หลายเลยทีเดียวครับ แต่ในหมู่คนส่วนใหญ่จะไม่เข้าใจทฤษฎีระดับCFเท่าไหร่(แต่ปัจจุบันก็แพร่หลายมากขึ้นเรื่อยๆนะ)

ปัญหา ของตรงนี้เป็นเรื่องคำถามมากกว่า ผมเห็นหลายที่พยายามจะถามเอาลึกๆเพื่อให้แม่น ก็กลายเป็นคำถามเยอะ เสียเวลาทำ บางที่กระชับหน่อยก็อาจจะถามไม่กว้างพอ ผลลัพธ์ก็ไม่แม่นอีก เหมือนเป็นtrade off ฮ่าๆ (ซึ่งเอาให้แม่นๆต้องไปแสกนสมองเลยครับ แต่น่าจะแพงแบบจุกอยู่ แล้วไม่รู้มีในไทยรึยังด้วย)  

เท่าที่เข้าใจ หลักฐานของ cf ก็มีน้อยอยู่ เพราะมีการศึกษาไม่มาก(จากการแสกนสมองที่ท่านว่านี่แหละ)
ที่ผ่านมาเป็นทฤษฎีเฉยๆ แต่ไม่มีหลักฐานว่าสมองทำงานแบบนั้นจริงๆ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25285
โพสเมื่อ: Tue Jun 20, 2023 22:26
[RE: รู้จักกับ MBTI ขั้นลึก (Cognitive Functions)]

แต่ดูแล้วน่าจะเป็น Ne Ti Fe Si = ENTP

3 ตัวแรก ตรงมากๆ ตัว 4 ไม่แน่ใจ  
อันนี้ลังเลN vs S หรือSi vs Seครับ  
ถ้ามั่นใจเลยว่าNeไม่ใช่Ni ตัวSจะเป็นSiอัตโนมัติครับ

กลับกันถาเป็นNi ก็จะคู่กับSe เช่นกัน

แต่ผมว่าไปหาเทสทำน่าจะได้คำตอบที่ดีกว่าครับ เพราะcfถ้ายึดแต่คำนิยามผมว่ามันยากไปนิด และทำให้สับสนได้  

ลองไปทำดูแล้วครับ จริงด้วย เขาจับคู่ได้ 16 แบบ Ne Ti Fi Se แต่สุดท้ายก็อยู่ในกลุ่ม ENTP พอลองอ่านดูครบทุกอัน อันนี้ก็ตรงสุดแล้ว

ผมชอบแบบสอบถามนี้มากเลยอะ เห็นภาพชัด คุณ Michael Caloz เขาเขียนดีมากเลย อ่านแล้วดูอบอุ่น ให้คำแนะนำดีด้วย

ขอบคุณจขกท ที่เอามาแบ่งบันด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย หมาแดกแฟบ เมื่อ Tue Jun 20, 2023 22:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
โพสเมื่อ: Tue Jun 20, 2023 22:35

ลองไปทำดูแล้วครับ จริงด้วย เขาจับคู่ได้ 16 แบบ Ne Ti Fi Se แต่สุดท้ายก็อยู่ในกลุ่ม ENTP พอลองอ่านดูครบทุกอัน อันนี้ก็ตรงสุดแล้ว

ผมชอบแบบสอบถามนี้มากเลยอะ เห็นภาพชัด คุณ Michael Caloz เขาเขียนดีมากเลย อ่านแล้วดูอบอุ่น ให้คำแนะนำดีด้วย

ขอบคุณจขกท ที่เอามาแบ่งบันด้วยครับ  
ถ้าผลลัพธ์ไม่ได้ผิด ท่านคือนักดีเบตเลยนะเนี่ย พรรคก้าวไกล คนที่เป็นไทป์นี้รู้สึกน่าจะเป็นคุณวิโรจน์ครับคนนึง (เคยคิดว่าไอติมก็น่าจะใช่ แต่ดูแล้ว อจ.วิโรจน์มีความชัดกว่า)
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4867
โพสเมื่อ: Tue Jun 20, 2023 22:35

จุดอ่อนของ test คือ bias ง่าย
และถ้าเข้าใจคําถามคําตอบ จะตอบให้ออกมาเป็นอะไรก็ได้

ถ้าอยากรู้เราเป็นอะไร เข้าไปตาม reddit เลยครับ
จะมีคนสงสัยแบบเราเยอะ
1 ในจุดวัดที่ง่ายที่สุดคือพวก
ความกลัว ความชอบไม่ชอบ นิสัยเสียต่างๆ

เช่น หลับยาก ยํ้าคิดยํ้าทํา perfectionist
มาสาย ขี้บ่น บ้าอํานาจชอบสั่ง

เสียเวลาหน่อย แต่ตรงมาก
ถ้าเจอ type เดียวกันจะเห็นชัดเลย
2
0
โพสเมื่อ: Tue Jun 20, 2023 22:37
hatecrew พิมพ์ว่า:

และถ้าเข้าใจคําถามคําตอบ จะตอบให้ออกมาเป็นอะไรก็ได้

ถ้าอยากรู้เราเป็นอะไร เข้าไปตาม reddit เลยครับ
ความกลัว ความชอบไม่ชอบ นิสัยเสียต่างๆ

เช่น หลับยาก ยํ้าคิดยํ้าทํา perfectionist

ถ้าเจอ type เดียวกันจะเห็นชัดเลย

เสริมให้ Quoraก็ดีครับ ผมสิงทั้งRedditและQuoraจนมียูสทั้ง2บอร์ด ฮ่าๆ
1
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: เรื้อนเพราะรัก ไม่รักไม่เรื้อน
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 34073
โพสเมื่อ: Tue Jun 20, 2023 22:57
อยากลองนะ แต่บางทีไม่มั่นใจว่าจะตอบอะไร
0
0
แข้งเจลีก
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 21, 2023 00:35
รู้จักกับ MBTI ขั้นลึก (Cognitive Functions)

อ้อ ในเทสผม มันประกอบด้วยวิธีการถาม หลายแบบครับท่าน ท่านเลื่อนขึ้นไปผมจะมีอธิบายท่านSaviRosiiไว้ลงรายละเอียดพอสมควรตรงย่อหน้าแรกว่าเทสมันเกิดช่องโหว่ยังไงได้บ้าง ซึ่งเทสที่ผมแปะเขาก็พยายามออกแบบให้มันปิดช่องโหว่ตรงนี้แหละครับ(เห็นอัปเดตเรื่อยๆด้วย) ดังนั้นโดยรวมเลยถือว่าเป็นเทสที่ดีเทสนึงครับท่าน ถ้าคะแนนENTJท่านขึ้นเป็นอันดับแรกก็พอจะสรุปได้ครับว่าน่าจะถูก แต่ส่วนตัวของผมอันแรกกดไป90กว่าคะแนนเลย ทิ้งห่างอันดับสองที่ได้แค่74 เลยค่อนข้างชัดพอสมควร

ลืมตอบคำถาม โดยมุมมองส่วนตัวผมคิดว่าเพียงพอให้ได้ข้อสรุปมั้ย ขึ้นอยู่กับมุมมองส่วนบุคคลครับ ถ้าท่านยังไม่ชัวร์ ลองหาทำอันอื่นอีกก็ได้นะ ส่วนตัวผมก็ผ่านมาแทบทุกแบบละที่ดังๆ ฮ่าๆ  

ถ้าเทียบ 2 Testที่ทำผลก็ออกมาตรงกัน

แต่ Test ท่านอันดับ 2 ที่ผมได้คือ ENTP 6สิบกว่าคะแนน

คิดสรุปเอาแบบ ที่ผมเข้าใจง่ายๆ เลยคิดว่า คงหนีไม่พ้นกลุ่ม
ENTx

นี่แหละมั้งครับ 555

แต่ที่พยายามทำความเข้าใจ ส่วนตัวเหมือนว่า ตัวแปรในด้านบุคลิกภาพนอกเหนือจากคำตอบที่ได้

มัน ผกผันตามอารมณ์ ณ เวลานั้นๆด้วยรึเปล่า ครับ

รู้สึก การศึกษาสายนี้มันลึกซึ้ง มากๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
แข้งเจลีก
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 21, 2023 00:43
hatecrew พิมพ์ว่า:

ใช่ครับผมทำมา 2 testก่อนหน้า

ส่วนตัวที่กลัวจะคลาดเคลื่อนมาจากการ Bias เนี่ยแหละ

ซึ่งบางทีมันไม่รู้ตัวเอง ตอนตอบในบางSecคือต้องนึกย้อนไปในพฤติกรรม​ ตัวเองที่ผ่านมา แล้วถึงเลือกคำตอบ

แต่ก็ดีครับ ถือเป็นการได้เรียนรู้ ตัวเองคร่าวๆ

เอาแบบถอดสมองมามองตรงกลาง ผลที่ออกมากับตัวเอง ที่ผ่านมา ก็ตรง ระดับ 70-80%

ประกอบกับกระทู้ก่อนหน้า ของท่าน จขกท. ว่าtypeของผมหรือคล้ายกับใคร ก็ค่อนข้าง make sense มาทำไมผมถึงนิยมชมชอบ ท่านนั้นๆ

ก็เลยคิดว่าพอจะใช้ เป็นหลัก บุคลิกของผมหลวมๆได้ครับ

1
0
โพสเมื่อ: Wed Jun 21, 2023 03:00
Spoil

ถ้าเทียบ 2 Testที่ทำผลก็ออกมาตรงกัน

แต่ Test ท่านอันดับ 2 ที่ผมได้คือ ENTP 6สิบกว่าคะแนน

คิดสรุปเอาแบบ ที่ผมเข้าใจง่ายๆ เลยคิดว่า คงหนีไม่พ้นกลุ่ม
ENTx

นี่แหละมั้งครับ 555

แต่ที่พยายามทำความเข้าใจ ส่วนตัวเหมือนว่า ตัวแปรในด้านบุคลิกภาพนอกเหนือจากคำตอบที่ได้

มัน ผกผันตามอารมณ์ ณ เวลานั้นๆด้วยรึเปล่า ครับ

รู้สึก การศึกษาสายนี้มันลึกซึ้ง มากๆ

ผมลองวิเคราะห์หลายๆแง่มุม จากหลายๆทัศนะที่ท่านแสดงออกมาจากหลายๆคอมเม้นท์ ลักษณะการตั้งคำถาม
จุดประสงค์ของการตั้งคำถาม จนได้ข้อสรุปมาว่า ผมค่อนข้างเห็นด้วย ว่าท่านเป็นENTJจริงๆ หลักๆมาจากคอมเม้นท์ ที่เราคุยกันค่อนข้างเยอะ และ กระทู้ที่ท่านตั้ง 555
http://www.soccersuck.com/boards/topic/2308801

ก่อนอื่นอธิบายก่อน ว่าทำไมผมถึงเห็นด้วย และวิธีวิเคราะห์ของผมกระบวนการเป็นอย่างไร

ข้อมูล/องค์ความรู้ที่จำเป็นในบริบทตรงนี้ก่อน อย่างที่บอกท่านวันก่อน ว่าตัวผมเองเป็น INTJ
ถ้าจะมีไทป์ไหน ที่กระบวนการคิดและให้เหตุผลใกล้เคียงกับINTJที่สุด ก็ต้องบอกว่าเป็นENTJครับ
INTJ - Ni+Te+Fi+Se และ ENTJ - Te+Ni+Se+Fi จะเห็นได้ว่า เรามีฟังก์ชั่นที่เหมือนกันหมดเลย แต่ที่ต่างกันคือ ลักษณะการเรียงจะสลับกัน แต่สลับกันไม่มาก กล่าวคือ เราใช้Teมากก่อนFiทั้งคู่ คือใช้ตรรกะภายนอก นำค่านิยมส่วนตัว ในการให้เหตุผล แต่จุดต่างที่เห็นชัดๆในพาร์ทการรับรู้และการให้เหตุผลคือ

INTJ = Ni+Te --> คำนึงถึงบริบทโดยรอบ ค่อยเก็บข้อเท็จจริงที่เกี่ยวข้อง มาวิเคราะห์
ENTJ = Te+Ni --> เก็บข้อเท็จจริงที่เกี่ยวข้อง และคำนึงถึงบริบทโดยรอบ มาวิเคราะห์

จุดที่เรามีเหมือนกัน
- เรามองหาการพัฒนาเสมอ (ที่ปฏิบัติได้จริงด้วยนะ) กับทุกๆเรื่อง ดังนั้นเวลาเราวิเคราะห์ เราวิเคราะห์เพื่อมองหาทางออกแล้วต้องเป็นทางออกที่ดีที่สุดด้วยนะ ไม่ค่อยจะวิเคราะห์เพียงเพื่อเข้าใจบริบท เหมือนที่ ENTPและINTPมักจะเป็น อีกทั้งเราชอบวางแผนด้วยทั้งคู่ ไอที่ว่าหาทางออกที่ดีที่สุด ก็ไม่วายต้องคิดอ่านวางแผนว่ากว่าจะไปสู่ทางออกนั้น ต้องทำอย่างไรอย่างเป็นระบบ
- เราใช้เหตุผลเป็นหลัก และในส่วนอารมณ์จะพยายามกดเอาไว้ โดยเฉพาะเวลาวิเคราะห์ ดังนั้นเวลาเราวิเคราะห์เรื่องที่สังคมมองว่าละเอียดอ่อนเนี่ย เราวางพาร์ทความรู้สึก แล้วมาว่ากันที่ตรรกะกันได้ทันที

จุดที่เราต่างกัน
- โดยรวมภาพใหญ่ เรานำพาเข้าสู่บทสรุปในวิธีการคล้ายกันก็จริง แต่ลำดับการวิเคราะห์ต่างกัน กล่าวคือ ENTJเน้นจับต้องได้ก่อน ค่อยว่ากันที่บริบทที่เกี่ยวข้อง ซึ่งจะสลับกันกับINTJ เพราะENTJขอผลลัพธ์ไวๆก่อน ค่อยควบคุมความเสี่ยง แต่INTJขอบริหารความเสี่ยงให้ครบก่อนแล้วจึงตามมาด้วยผลลัพธ์ จึงส่งผลให้ENTJมักได้ข้อสรุปเร็วกว่าเวลาทำอะไร(ทำให้ประสบความสำเร็จหลากหลายกว่า) ขณะที่INTJจะได้ข้อสรุปเชิงลึกกว่าแต่ก็จะเป็นข้อสรุปที่มาช้ากว่าเช่นกัน
- ENTJชอบพูดกว่า ขณะที่INTJชอบเขียนกว่า(ดังนั้นการวิพากษ์วิจารณ์แบบใช้ตัวอักษรจึงเป็นสนามรบของผม มากกว่าจะเป็นของท่าน ฮ่าๆ)

ทีนี้ผมจะลองBreakdownกระทู้ของท่าน {ผมเองก็วิพากษ์วิจารณ์เรื่องเดียวกับท่านในFacebookอวตารผมเช่นกัน ดังนั้นจะอธิบายมุมของผมต่อความเหมือนและต่างกันของกระทู้เราในปีกกา}

จุดประสงค์ของกระทู้: หาหนทางที่ดีที่สุดสำหรับน้องหยก & หาหนทางที่ดีที่สุดสำหรับประชาชนที่อยากจะสนับสนุน {ผมก็หาหนทางที่ดีที่สุดแค่เพียงฝั่งของน้องหยก ตรงนี้สอดคล้องมากๆ ENTJจะมุ่งไปที่หลายเป้าหมายในเวลาเดียวกันได้ แต่INTJขอเชิงลึกแค่เป้าหมายเดียวก่อน ค่อยกระโดดไปที่อื่น}

วิธีการลำดับข้อเท็จจริง: ตัดนามธรรมออกไป ขอเพียงแต่Pure Facts ไม่เอาความคิด อุดมการณืมาว่ากัน พอลำดับหลักฐานที่จับต้องได้ อาทิ เช่น แถลงการณ์ 2ฝ่าย / สิทธิพื้นฐาน จนเป็นที่พอใจแล้ว ท่านก็วกมาที่บริบทที่เกี่ยวข้องทั้งรัฐบาลที่ยังไม่แน่นอน ความเป็นศัตรูที่มีอยู่ระหว่างโรงเรียนและน้อง {เหมือนกันเป๊ะ แต่ผมเอาบริบทก่อน ว่าน้องเจออะไรมา มีความเป็นศัตรูกัน หรือบริบทอื่นๆที่เกี่ยวข้องอีกมั้ย โดยพูดถึงทั้งบริบทนามธรรมด้วย ค่อยวกมาที่การแสดงถึงหลักฐานข้อเท็จจริง ตรงนี้ก็เน้นย้ำไปอีก ว่าเราคิดเหมือนกัน แต่ลำดับก่อน-หลังต่างกัน}

ประเด็นที่เห็นด้วยกับหยก: ท่านเคลมว่าหยกมีสิทธิ์ทุกอย่างที่จะได้เรียนหนังสือ แม้ว่าหยกจะดูก้าวร้าวสำหรับผู้ใหญ่หลายๆคน แต่ท่านมองข้ามตรงจุดนั้นได้ และใช้ตรรกะร่วมกับการวิเคราะห์บริบทโดยรอบ {ตรงนี้เราก็เหมือนเช่นกัน แต่ของผมเสริมอีกด้วยว่า จะสู้แบบนี้ก็มองว่าถูกได้ เพราะหยกนั้นรอไม่ได้ เนื่องจากถูกตัดสิทธิ์เรียนไปแล้ว Insightตรงนี้เพราะผมคำนึงถึงบริบทรวมก่อนค่อยใช้ตรรกะ จึงไม่พลาดที่จะคำนึงถึงข้อนี้ แต่สำหรับท่านใช้Pure Factก่อน บริบทที่น้องถูกตัดสิทธิ์เรียนไปแล้วจึงเผลอถูกท่านตัดออกจากการวิเคราะห์ไป หรือ ไม่ข้อสรุปที่ท่านมีในหัว คือ น้องสู้ด้วยวิธีอื่นก็คงได้เรียนไปแล้ว เลยทำให้ท่านตัดข้อนี้ออกจากการวิเคราะห์บริบทไป}

ประเด็นที่เห็นต่างกับหยก: ท่านเห็นว่าหยกควรจะสู้วิธีอื่น ตามด้วยเหตุผลว่าสุดท้ายต้องไปจบที่รัฐบาลอยู่ดี{ของผมก็ว่าไว้แบบนี้เหมือนกัน แต่เสริมตรงที่แสดงความเข้าใจมากกว่าว่าเป็นเรื่องของปัจเจกบุคคลเป็นหลักในการมีสิทธิ์ที่จะตัดสินใจสู้โดยอารยะขัดขืน เพราะมันไม่ได้รุกล้ำสิทธิ์ใคร Pointนี้ทำให้INTJมีความเป็นLiberalมากโดยธรรมชาติ}

วิธีการวางกรอบการพูดคุย: ท่านทราบดีว่าประเด็นนี้มันละเอียดอ่อน แม้วิจารณ์อย่างตรงไปตรงมา แต่ในบรรทัดท้ายๆ ท่านแสดงถึงความOpen-minded ถึงขั้นสบถว่าตัวเองเป็นConservativeที่โง่และแก่ ตามมาด้วยการเสริมว่าท่านอาจจะหลงลืมมองบางอย่างไป เพื่อให้ความคิดเห็นที่เกิดขึ้นเป็นไปอย่างสันติ และ นำพาสู่ทางออกที่อาจจะดีกว่าที่ท่านวิเคราะห์เอาไว้ {เป็นมุกที่ผมเองก็ใช้บ่อย ถ่อมตัวย่อหน้าสุดท้าย เพื่อลดอารมณ์คุกกรุ่นและเพิ่มตรรกะของคำตอบของผู้อ่าน ผมเราต่างมองหาผลลัพธ์ที่ดีที่สุด แม้จะมาจากเราหรือไม่ก็ตามที อีกทั้งเรามีความพยายามจะควบคุมอะไรบางอย่างอยู่เสมอ การที่เราไม่ลงท้ายแบบนี้ บทสนทนาจะหลุดจากประเด็นที่เราต้องการ ซึ่งเราชอบให้ทุกอย่างมันUnder Control}

สรุป จากที่นั่งถอด กระบวนการคิดของท่าน โดยส่วนตัวค่อนข้างสอดคล้องกับความเหมือนและต่างของเราทั้งคู่ในประเด็นใหญ่ๆของคน2ไทป์นี้ โดยส่วนตัวถึงขั้นไปไล่อ่านความเหมือนและต่างกันของ2ไทป์ใหม่เลยเพื่อนำมาวิเคราะห์ 555 ซึ่งถ้าสมมติฐานนี้ถูก การคาดเดาของผมก็น่าจะถูก ว่าการที่ENTJของท่านได้แค่84คะแนน มันแปลว่าท่านใช้ฟังก์ชั่นTeของท่าน ที่จะรวบรวมข้อเท็จจริงเพื่อมาตอบนั้น หลักฐานที่ว่าในความทรงจำหรือการวิเคราะห์ของท่านมันต้องจับต้องได้ในระดับนึง ดังนั้นอะไรที่สุดท้ายท่านไม่ชัวร์ ก็เลยเลือกตอบตรงกลางทั้งหมด ส่งผลให้คะแนนสุดท้ายแม้จะออกมาไม่สูง แต่ก็ยังโดดเด่น เนื่องจากห่างกับอันดับ2พอสมควรเลยทีเดียว

ถ้าผมวิเคราะห์พลาดตรงไหนขออภัย ถถถ

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel