ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Oct 2021
ตอบ: 3025
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 08:50
[RE]แบบนี้ถือว่าทุนผูกขาดไหมครับ
อย่าสับสน ผูกขาดกับกินรวบ

ผูกขาดคือคนอื่นไม่มีสิทแข่งได้ จะด้วยเทคโนโลยี โลเคชั่น หรือ นโยบายหรือสิทจากภาครัฐ

แบบนี้คือกินรวบคับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2015
ตอบ: 1917
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 08:51
[RE: แบบนี้ถือว่าทุนผูกขาดไหมครับ]
เรื่อง wallet

มันเป็นเครื่องมือ ของทุนใหญ่

ที่จะดึงให้คน ลูกค้า ใช้ง่าย

พอง่าย คนก็เติมเงิน

พอเติมเงิน ทุนใหญ่ ก็มีเงินสด ไปลงทุนต่อ

ถ้าอันนี้ ผมมองว่า มันคือกลยุทธ ที่เขาเลือกใช้ ครับ ไม่ใช่การผูกขาด
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19225
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 08:54
[RE: แบบนี้ถือว่าทุนผูกขาดไหมครับ]
exomegrean พิมพ์ว่า:
ด้วยระบบการสแกนจ่ายอะไม่ผูกขาด มันสิทธิ์ของเขาในการกีดกันหรือกระตุ้นยอดในเครือการค้าของตัวเอง
ประเด็นคือเวลาถอยออกมาดูตัวโครงสร้างธุรกิจต่างหากที่ผูกขาด ไม่ใช่การสแกนจ่าย  

เขาเรียกกินรวบครับ ไม่ใช่ผูกขาด
0
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: Sometimes you have to do the wrong things, for the
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16625
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 08:55
ผมว่าไม่นะ ผู้ประกอบการควรสามารถเลือกใช้ strategy ไหนในร้านของตัวเองก็ได้ ถ้ามันไม่ไปผิดข้อบังคับ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: ตัวจริงต้องเล่นแอคเค้าปลอม
เข้าร่วม: 02 Jun 2021
ตอบ: 5730
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 08:57
El tiburón พิมพ์ว่า:
ด้วยระบบการสแกนจ่ายอะไม่ผูกขาด มันสิทธิ์ของเขาในการกีดกันหรือกระตุ้นยอดในเครือการค้าของตัวเอง
ประเด็นคือเวลาถอยออกมาดูตัวโครงสร้างธุรกิจต่างหากที่ผูกขาด ไม่ใช่การสแกนจ่าย  

เขาเรียกกินรวบครับ ไม่ใช่ผูกขาด  

ที่หมายถึงก็คือ เวลาย้อนออกมามองโครงสร้างธุรกิจค้าปลีก โชว์ห่วย สุดท้ายแล้วร้านโชว์ห่วยมันต้องไปซื้อของจากแมคโครอยู่ดี ซึ่งก็มีเจ้าเดียวกะเซเว่นนี่แหละอยู่ข้างหลัง สินค้าอุปโภคสุดท้ายมันจะวนกลับไปที่การถูกซื้อกับเจ้าตลาดแค่เจ้าเดียวเป็นส่วนใหญ่อยู่ดีอะ เราถึงมองว่าผูกขาด เรื่องสแกนมันเรื่องเล็กมาก
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: 115FC
เข้าร่วม: 20 Jul 2020
ตอบ: 922
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:10
บอกให้เซเว่นมันจ่ายค่าบริการด้วยการสแกนผ่านทรูวอลเลตก่อนได้ไหม
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11348
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:14
อย่าง 7-11 เรายังมีตัวเลือกนะ ไม่ซื้อร้านนี้ก็ไปซื้อร้านอื่นได้ อันนี้ไม่เรียกว่าผูกขาดแน่นอน ถ้าคุณไม่สะดวกจ่ายแบบที่ 7-11 แจ้งก็ไปจ่ายร้านอื่น
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4426
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:15
[RE]แบบนี้ถือว่าทุนผูกขาดไหมครับ
เพราะผูกขาดเลยสร้างเงื่อนไขได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3145
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:18
อันนี้ไ่ม่ผูกขาดนะ ร้านเค้า กฏเค้า ถ้าไม่งั้นก็จ่ายเงินสดไป ไม่ได้ห้ามนะ
ซีพีพยายามสร้างระบบนิเวศน์ของตัวเองให้ทุกอย่างมันเบ็ดเสร็จครบวงจรในอยู่ในตัวเอง อันนี้ไม่ผิด
ส่วนที่ผิดและเป็นการผูกขาดคือ รัฐไปออกกฏหมายต่างๆ ที่ไม่เอื้อให้เจ้าอื่นแข่งสู้นั่นแหล่ะ ไม่ว่าจะทางตรงทางอ้อมจนพวกร้านเล็กๆ มินิมาร์ทเล็กๆ อยู่ไม่ได้ จะแข่งได้ต้องทุนระดับเดียวกัน
ซึ่งตอนนี้ต่อให้ระดับเดียวกัน 7-11 ก็อาศัยจังหวะที่ตัวเองได้เปรียบสร้างฐานจนไปไกลมากๆแล้ว ตัวเล่นใหม่จะเข้ามาแชร์ยังไม่รู้ว่าจะคุ้มไหมเลย ไปๆมาๆก็จะเหลืออยู่เจ้าเดียวไปนั่นแหล่ะ
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19225
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:20

ที่หมายถึงก็คือ เวลาย้อนออกมามองโครงสร้างธุรกิจค้าปลีก โชว์ห่วย สุดท้ายแล้วร้านโชว์ห่วยมันต้องไปซื้อของจากแมคโครอยู่ดี ซึ่งก็มีเจ้าเดียวกะเซเว่นนี่แหละอยู่ข้างหลัง สินค้าอุปโภคสุดท้ายมันจะวนกลับไปที่การถูกซื้อกับเจ้าตลาดแค่เจ้าเดียวเป็นส่วนใหญ่อยู่ดีอะ เราถึงมองว่าผูกขาด เรื่องสแกนมันเรื่องเล็กมาก  

โลตัส แมคโคร มันแค่ทางเลือกครับ
มีขายส่ง/ค้าส่ง อีกเยอะที่ไม่ได้เกี่ยวกับcp
หรือจะรับผ่าน ดีลเลอ ผ่านเซลล์/ตัวอทนของ
ผู้ผลิตโดยตรงเลยก็ได้
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ลูกเขย มูริญโญ่
เข้าร่วม: 08 Oct 2013
ตอบ: 5124
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:23
แบบนี้ถือว่าทุนผูกขาดไหมครับ
ส่วนตัวแสกนไม่ได้ก็แปะบัตรเครดิตเอา จึงไม่ค่อยรู้สึกว่ามันผูกขาด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

via GIPHY

ยินดีเป็นเพื่อนและแลกเปลี่ยนทัศนะกับทุกคนทุกทีมนะครับ แอดมาได้เลยครับ
ส่วนตัวเป็นติ่งพ่อมู เชียร์แมนยู และ ชอบบิลเบา
นักบอลถ้วย ข.
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 8757
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:29
แบบนี้ถือว่าทุนผูกขาดไหมครับ
ไม่ผูก คุณก็โอนเงินเข้า true สิ แล้วก็จ่าย มันไม่ได้ผูกขาด แต่เค้าเลือกแบบนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: YNWA#
เข้าร่วม: 07 Nov 2007
ตอบ: 7869
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:34
ผมลองคิดอีกมุมนึง ถ้า 7-11 ให้สแกน QR code ผ่านแอปธนาคารได้ แอปธนาคารมันจะล่มบ่อยขึ้นมั้ยหว่า เพราะ transaction ของ 7-11 ในแต่ละนาทีทั้วประเทศ น่าจะไม่ใช่น้อย ๆ
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 138
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:58

อันนี้ก็แค่กินรวบไม่ใช่ผูกขาดนะครับ ร้านโชว์ห่วยไม่จำเป็นต้องซื้อของแค่จากแมคโครหรือโลตัสก็ได้ร้านยังมีทางเลือกอยู่ สินค้าหลายๆ อย่างร้านสามารถสั่งจากผู้ผลิตสินค้าเองโดยตรงได้ แต่ปัจจุบันที่ร้านค้าหันไปซื้อของจากโลตัสหรือแมคโครแทนเพราะไปทีเดียวได้ของครบ + ไม่ต้อง Stock ของเองเยอะ
ถ้าเราจะบอกว่ากิจการไหนมีการผูกขาด เราก้ต้องตอบได้ว่ากิจการนั้นมีการกีดกันคุ๋แข่งอย่างไรด้วยครับ

1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: ตัวจริงต้องเล่นแอคเค้าปลอม
เข้าร่วม: 02 Jun 2021
ตอบ: 5730
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:01
28th9 พิมพ์ว่า:

อันนี้ก็แค่กินรวบไม่ใช่ผูกขาดนะครับ ร้านโชว์ห่วยไม่จำเป็นต้องซื้อของแค่จากแมคโครหรือโลตัสก็ได้ร้านยังมีทางเลือกอยู่ สินค้าหลายๆ อย่างร้านสามารถสั่งจากผู้ผลิตสินค้าเองโดยตรงได้ แต่ปัจจุบันที่ร้านค้าหันไปซื้อของจากโลตัสหรือแมคโครแทนเพราะไปทีเดียวได้ของครบ + ไม่ต้อง Stock ของเองเยอะ
ถ้าเราจะบอกว่ากิจการไหนมีการผูกขาด เราก้ต้องตอบได้ว่ากิจการนั้นมีการกีดกันคุ๋แข่งอย่างไรด้วยครับ

ได้ความรู้จากทั้งสองท่านเพิ่มเติม ขอบคุณมากฮ่ะ เดี๋ยวหนูลองหาอ่านใจความเรื่องกินรวบเพิ่มนะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel