ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: You've called down the thunder, now reap the whirl
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Jan 2009
ตอบ: 9019
โพสเมื่อ: Fri Mar 31, 2023 23:57
[RE: Esport ทำไมแบ่งชายหญิงครับ]
อยากหมากรุก ผู้หญิงที่เก่งๆก็เยอะนะ รึโปรเกม RTS อย่าง StarCraft ก็มีผู้หญิงเก่งๆ แต่ถ้าเป็น FPS ไม่ค่อยเจอผู้หญิงเก่งๆแบบเก่งมากๆเลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 8481
โพสเมื่อ: Sat Apr 01, 2023 00:01
[RE: Esport ทำไมแบ่งชายหญิงครับ]
Esport หลักไม่ได้กีดกันชายหญิง

มีแต่ Esport ที่จัดสำหรับผู้หญิง ที่กีดกันผู้ชาย พอแข่งกันในหมู่หญิง การตลาดหด รายได้หด คำถามเกิดขึ้นทำไมรางวัลไม่เท่า Esport ชาย ทั้งนี้ไม่มี Esport สำหรับชาย แต่เป็น Esport ที่ไม่กีดกันเพศ
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 02 Mar 2010
ตอบ: 7374
โพสเมื่อ: Sat Apr 01, 2023 00:28
ผมเจอข้อมูลอีกอันหนึ่งนะที่ว่าการแข่งขันอะไรต่าง ๆ ที่มันดูเหมือนไม่ได้ใช้แรง แต่โดยรวมหญิงจะสู้ชายไม่ได้
คือต่อสู้กันด้วยแรงก็อย่างหนึ่ง แต่กีฬาทุกอย่างต่อให้ไม่ได้ใช้แรง แต่มันต้องใช้สมองครับ
ประเด็นสำคัญคือไม่ใช่หญิงสมองไม่ดีเท่าชาย แต่เมื่อเกิดการใช้สมอง แรงมันจะหายไป
นึกภาพว่าทั้งวันเราไม่ได้ใช้แรงเลย แต่ใช้สมองทั้งวัน ถามว่าตกเย็นกลับบ้านเหนื่อยไหมครับ เหนื่อย ทุกคนเป็น
แล้วพอเหนื่อย มันจะส่งผลกับการใช้แรงของเราไปโดยปริยาย
มือไม่นิ่งบ้างละ สมาธิไม่ดีเท่าเดิมบ้างละ สายตาไม่ดีเท่าเดิมบ้างละ
ก็ย้อนกลับมาที่สรีระเหมือนเดิมที่ชายถูกสร้างมาให้ทนทานกับความเหนื่อยล้าได้มากกว่า
ซึ่งมันไม่ได้ส่งผลแค่ตอนแข่ง แต่มันส่งผลให้ประสิทธิภาพการซ้อมของฝ่ายหญิงทำได้ไม่ดีเท่าของชายด้วย
ผมได้ฟังทีแรกมันก็ฟังดู make sense อยู่มากเลยนะกรณีนี้

อีกอันที่สำคัญคือ เมื่อเทียบสัดส่วนแล้ว ผู้หญิงที่ไม่ชอบเล่นเกมมีเยอะกว่าผู้เชายแบบเทียบกันไม่ติด
การที่ชายสนใจเกมมากกว่า มันย่อมมีคนที่หลุดมาเป็นโปรเกมเมอร์เยอะกว่า มันก็ผลักดันกันไปเรื่อย ๆ ด้วย
รวมถึงการที่ปริมาณคนเยอะ การแข่งขันก็เยอะ โอกาสเจอคนที่เป็นอัจฉริยะหรือพวกพรสวรรค์มันก็เยอะไปอีก

สุดท้ายคือต้องยอมรับว่ายังมีเรื่อง sexist เข้ามาเกี่ยวข้องในระดับที่สูงมากอยู่ แต่คิดว่าก็คงค่อย ๆ ดีขึ้นไป
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 14 Dec 2021
ตอบ: 4254
โพสเมื่อ: Sat Apr 01, 2023 00:50
[RE]Esport ทำไมแบ่งชายหญิงครับ
ในไทยนอกจากจินที่ว่ากันมาแล้ว มีน้องเอิร์นอีกคน(Pubg mobile) ที่เป็นนักแข่งหญิงคนเดียวในลีค แต่เลิกไปนานละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2010
ตอบ: 14147
โพสเมื่อ: Sat Apr 01, 2023 00:51
จริงๆก็ไม่ได้แบ่ง

แต่ที่ทำทัวร์หญิงเพิ่มมาเพื่อเปิดพื้นที่ให้ผญได้มีโอกาสลงแข่งบ้างมากกว่า

เพราะเบียดเข้าไปในทีมที่มีผชไม่ได้จริงๆ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4340
โพสเมื่อ: Sat Apr 01, 2023 01:06
มันไม่ได้มีกฎห้ามผู้หญิงแข่งนะ อย่างน้อยก็พวกรายการดังๆอะ อย่าง evo นี่ป้าๆมาแข่งยังมีเลย เข้ารอบมั้ยก็อีกเรื่อง
แก้ไขล่าสุดโดย Zumbey เมื่อ Sat Apr 01, 2023 01:07, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 13802
โพสเมื่อ: Sat Apr 01, 2023 04:49
ต้องถามว่าทำไมทีมแข่งไม่รับผู้หญิงเข้ามามากกว่า
ซึ่งเหตุผลมันก็ง่ายมากนอกจากฝีมือแล้วบรรยากาศในแคมป์หรือเวลาฝึกซ้อมจะได้ไม่มีปัญหาด้วย เพราะผู้หญิงกับผู้ชายความอ่อนไหวต่างกัน ความเข้าใจของทั้งสองเพศก็ไม่เท่ากัน ไหนจะเรื่องธรรมชาติอย่างประจำเดือนอีกถ้าวันแข่งเกมสำคัญดันมาพอดีซวยยกทีมก็ไม่ดี
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 Jan 2023
ตอบ: 108
โพสเมื่อ: Sat Apr 01, 2023 09:01
แล้วบอกเท่าเทียม
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13513
โพสเมื่อ: Sat Apr 01, 2023 09:18
มีแต่หญิงนะแยกไปจัดกันเอง

ฝีมือไม่ถึงแค่นั้นแหละ ถ้าเก่งจริงยังไงก็มีทีมรับ

คิดสภาพถ้าสวย+เก่งนะ โอ้โหทุกทีมพร้อมรับแหละ

การตลาดทีมพุ่งอ่ะ คิดสภาพทีมไหนมีสวยๆแบบScarlet johanssonแล้วเก่งแบกทีมนะ

บอกเลยเจ้าของทีมยิ้ม
0
0
Status: A man who sold the world
เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 13258
โพสเมื่อ: Sat Apr 01, 2023 10:55
คหสต ผมเองนะ จริงไม่จริงไม่รู้นะ อันนี้แล้วแต่คนมองเลย

แต่อย่างเกมประเภท FPS มันขึ้นกับสรีระหรือสมรรถนะทางร่างกายด้วยนะครับ

ผมยังเชื่อว่าประสาท ความไว ธรรมชาติผู้ชายก้ยังได้เปรียบผู้หญิงอยู่ดี

ดังนั้นถ้าเอาผู้หญิงมาแข่งด้วย อาจจะเสียเปรียบพอควรคัรบ ถ้า ผญ ที่เก่งมากๆอาจจะสู้ได้บ้าง

แต่คิดว่าเฉลี่ยแล้ว น่าจะมีความต่างกันอยู่ดี เพราะงั้นบางครั้งอาจจะจับรวมกันไม่ได้
0
0

Wake up and be awesome.
There's always another reason to keep on living.
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 6783
โพสเมื่อ: Sat Apr 01, 2023 11:45
Esport ทำไมแบ่งชายหญิงครับ
ต้อง​ Esport.แนวแบบ​เกมการ์ด​ออนไลน์​มั้งครับที่ไม่แบ่งประเภท
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: Inside of Estadio Santiago Bernabeu (Lateral Esto)
เข้าร่วม: 07 Aug 2010
ตอบ: 9413
โพสเมื่อ: Sat Apr 01, 2023 13:07
[RE]Esport ทำไมแบ่งชายหญิงครับ
ผมว่าเม้นกันได้ตรงประเด็นดี แค่เชื่อปะถ้าไปอยู่ในนกฟ้าโลกแห่งการเอ็นดูเคดดดดด เละแน่นอน 5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: คำพูดมากมาย ความหมายเท่าเดิม
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9064
โพสเมื่อ: Sat Apr 01, 2023 14:15
ไม่ได้แบ่งนะ แต่ผู้หญิงสู้ไม่ได้จริงๆ จนผู้หญิงต้องแยกออกไปจัดกันเอง
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2023
ตอบ: 5875
โพสเมื่อ: Sun Apr 02, 2023 07:42
ถูกแบนแล้ว
ไม่ได้แบ่ง แต่ไม่มีโปรหญิงคนไหนฝีมือถึงระดับที่ทีมต้องการได้เลยแม้แต่คนเดียว

ลองดู csgo ดิ ทีมโปรหญิงเจอโปรชายแมทแบบขำๆ ทีมชายเล่นไปฮาไป นึกว่าเล่น pub game ชิลจัด
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2023
ตอบ: 5875
โพสเมื่อ: Sun Apr 02, 2023 07:43
ถูกแบนแล้ว
-Quantum- พิมพ์ว่า:
คหสต ผมเองนะ จริงไม่จริงไม่รู้นะ อันนี้แล้วแต่คนมองเลย

แต่อย่างเกมประเภท FPS มันขึ้นกับสรีระหรือสมรรถนะทางร่างกายด้วยนะครับ

ผมยังเชื่อว่าประสาท ความไว ธรรมชาติผู้ชายก้ยังได้เปรียบผู้หญิงอยู่ดี

ดังนั้นถ้าเอาผู้หญิงมาแข่งด้วย อาจจะเสียเปรียบพอควรคัรบ ถ้า ผญ ที่เก่งมากๆอาจจะสู้ได้บ้าง

แต่คิดว่าเฉลี่ยแล้ว น่าจะมีความต่างกันอยู่ดี เพราะงั้นบางครั้งอาจจะจับรวมกันไม่ได้  

เกี่ยวกับสรีระร่างกายตรงไหน คนสูง200ร่างกายบึกบึนจะยิงแม่นกว่าคนเตี้ยสูง150งี้อ่อ

หรือคนนิ้วเรียวยาวสะบัดเม้าได้เร็วกว่าหรอ ผมว่าอันนี้ไม่เกี่ยวนะเรื่องสรีระร่างกาย
แก้ไขล่าสุดโดย puripuri เมื่อ Sun Apr 02, 2023 07:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel