ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 13765
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2023 21:21
[RE: ทำช่องยูทูปนี่ใช้เงินทุนสูงแค่ไหนครับ]
ใช่ที่คนในSSบอกว่าแฟนเขาเองรึเปล่า
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3607
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2023 21:21
[RE: ทำช่องยูทูปนี่ใช้เงินทุนสูงแค่ไหนครับ]
Sicma Virus พิมพ์ว่า:
sunnyngai พิมพ์ว่า:
Salazao พิมพ์ว่า:
หืม พอบอกช่องมาได้ไหมครับ อยากรู้เลย

ช่องหลักล้านซับนี่รายรับค่อนข้างมั่นคงแล้วนะ ถ้าไปต่อไม่ไหวนี่อยากทราบเลยช่องคอนเท้นอะไร  

คอนเท้นทำอาหารครับ แต่ละคลิปคนดูหลักพัน ไม่ถึงหมื่น แต่ช่อง 1.13m ซับ  

ท่านติดตามไว้ไหมครับ

ผมตกใจจริงๆนะช่องที่เคยมีคลิปพีคสุดหลายล้านวิวปัจจุบันไม่ถึงหมื่นนี่case studyได้เลยนะว่าเกิดอะไรขึ้น

ให้เดารายจ่ายน่าจะมีตั้งแต่ช่วงพีคๆของช่องเค้า4-5ปีที่แล้วนั่นแหละ คงยื้อมานานแล้ว

ทำเอาอยากรู้เลยเกิดอะไรขึ้น ขนาดวีอาร์อโลนวงแตกจนช่องไม่มีอะไรเลยยอดวิวยังไม่ลดฮวบขนาดนี้  

ผมเพิ่งได้ข่าวเหมือนกันครับ ไม่ได้ติดตาม เลยเปิดเข้าไปดู ผมว่าด้วยความที่เป็นคอนเท้นทำอาหาร ไม่ได้ดึงดูดอะไรอยู่แล้วครับ มันไม่เหมือนวีอาร์อโลนที่ยังมีคอนเท้นที่ยังน่าติดตามสำหรับกลุ่มคนบางกลุ่มอยู่ เขาทำ 3 คลิปต่อสัปดาห์ editor 3 คน ปัจจุบัน 1.13m ซับ มีคนสมัคร member 75 คน แถมยอดวิวก็น้อย ลำบากเลยครับแบบนี้  

เห็นละเหมือนกันครับ ในช่องคลิป เฉลี่ย2ปีหลัง ยอดตกเยอะมาก ถือว่าลากยื้อมาไกลเหมือนกันนะ ดูๆแล้วรายจ่ายต่อเดือนน่าจะแตะๆแสนได้เลย  

จริงครับ ลองคิดแค่ค่า editor นะครับ เขาลงคลิป 3 คลิปต่อสัปดาห์ ใช้ editor 3 คนเลย ลำพังแค่ค่าจ้าง editor ก็เท่าไรเข้าไปละ ไหนจะค่าใช้จ่ายอื่นๆ อีก แล้วพอทำออกมา ยอดวิวน้อย รายได้จาก youtube น้อย สปอนเซอร์เข้าน้อย ค่า member น้อย คงไม่แปลกครับที่จะอยู่ไม่ไหว
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 13765
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2023 21:28
จริงๆมันก็ไปต่อได้แหละแค่ลดสเกลงานลงแต่ทางที่ดีแยกย้ายดีกว่าถ้ามันไม่ไหวจริงๆ ไม่งั้นเจ้าของช่องก็ต้องฝึกตัดต่อเองซึ่งมันยากแต่มันเป็นทางให้ไปต่อที่ยั่งยืนกว่าลุ้นให้คนดูช่วย
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 17 Jan 2010
ตอบ: 5890
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2023 21:55
หลายช่อง กล้องโทรศัพท์ ก็รวยได้

มันขึ้นอยู่กับคอนเทนต์ และมุมมองของเจ้าของคลิป

ถ้ามันขายได้คนดูได้ ยังไงก็มีคนดู
0
0
.
"If you tell the truth, you don't have to remember anything"

"It ain't what you don't know that gets you into trouble. It's what you know for sure that just ain't so."

– Mark Twain
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2015
ตอบ: 1594
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2023 22:29
ทำช่องยูทูปนี่ใช้เงินทุนสูงแค่ไหนครับ
แล้วแต่คอนเทนมะ
ตั้งแต่กล้องมือถือพูดเปล่าๆ ยันโปรดักชั่นเทพๆ ทีมงานเยอะๆ

แต่ของช่องนั้นก็น่าสนใจนะว่าคนดูมันลดแบบเหมือนช่องเปิดใหม่ ยอมทิ้งทีมงานแล้วกลับไปตัดต่อเองก่อนดีกว่านะกับยอดวิวปัจจุบัน ตั้งตัวได้ใหม่ค่อยขนายอีกที
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3656
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2023 23:18
Sicma Virus พิมพ์ว่า:
หืม พอบอกช่องมาได้ไหมครับ อยากรู้เลย

ช่องหลักล้านซับนี่รายรับค่อนข้างมั่นคงแล้วนะ ถ้าไปต่อไม่ไหวนี่อยากทราบเลยช่องคอนเท้นอะไร  

คอนเท้นทำอาหารครับ แต่ละคลิปคนดูหลักพัน ไม่ถึงหมื่น แต่ช่อง 1.13m ซับ  

ท่านติดตามไว้ไหมครับ

ผมตกใจจริงๆนะช่องที่เคยมีคลิปพีคสุดหลายล้านวิวปัจจุบันไม่ถึงหมื่นนี่case studyได้เลยนะว่าเกิดอะไรขึ้น

ให้เดารายจ่ายน่าจะมีตั้งแต่ช่วงพีคๆของช่องเค้า4-5ปีที่แล้วนั่นแหละ คงยื้อมานานแล้ว

ทำเอาอยากรู้เลยเกิดอะไรขึ้น ขนาดวีอาร์อโลนวงแตกจนช่องไม่มีอะไรเลยยอดวิวยังไม่ลดฮวบขนาดนี้  

ผมเพิ่งได้ข่าวเหมือนกันครับ ไม่ได้ติดตาม เลยเปิดเข้าไปดู ผมว่าด้วยความที่เป็นคอนเท้นทำอาหาร ไม่ได้ดึงดูดอะไรอยู่แล้วครับ มันไม่เหมือนวีอาร์อโลนที่ยังมีคอนเท้นที่ยังน่าติดตามสำหรับกลุ่มคนบางกลุ่มอยู่ เขาทำ 3 คลิปต่อสัปดาห์ editor 3 คน ปัจจุบัน 1.13m ซับ มีคนสมัคร member 75 คน แถมยอดวิวก็น้อย ลำบากเลยครับแบบนี้  

เห็นละเหมือนกันครับ ในช่องคลิป เฉลี่ย2ปีหลัง ยอดตกเยอะมาก ถือว่าลากยื้อมาไกลเหมือนกันนะ ดูๆแล้วรายจ่ายต่อเดือนน่าจะแตะๆแสนได้เลย  

จริงครับ ลองคิดแค่ค่า editor นะครับ เขาลงคลิป 3 คลิปต่อสัปดาห์ ใช้ editor 3 คนเลย ลำพังแค่ค่าจ้าง editor ก็เท่าไรเข้าไปละ ไหนจะค่าใช้จ่ายอื่นๆ อีก แล้วพอทำออกมา ยอดวิวน้อย รายได้จาก youtube น้อย สปอนเซอร์เข้าน้อย ค่า member น้อย คงไม่แปลกครับที่จะอยู่ไม่ไหว  

ผมอยากรู้ว่าช่องไหนเลยลองไปไล่ดู เพิ่งรู้ว่ามีช่องไทยที่เกินล้านซับ 340ช่องเลย
ละไปลองไล่ดูทีละช่อง บางช่องที่เคยมีคลิปล้านวิว ปัจจุบันบางคลิปวิวหลักร้อย
วงการนี้อยู่ยากจริงๆ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5213
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2023 06:02
ตอบในฐานะที่ทำช่องเล็ก ๆทำเองคนเดียวแล้วกันครับ รีวิวหูฟัง มีแค่ค่าหูฟังอย่างเดียวครับ แต่ที่ทำคือซื้อมาเล่นครับแล้วชอบก็เลยทำ นาน ๆจึงมีคลิปออกมาทีนึง ทุกวันนี้ยอดซับก็ยังไม่ถึง 1000

1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: YNWA :)
เข้าร่วม: 05 Mar 2023
ตอบ: 1178
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2023 12:32

ปล.มีน้องบอกละช่องV... ....sสินะ

แนวอาหารน่าจะรายจ่ายเยอะด้วยละมั้ง แถมยอดวิวหายจนน่าใจหาย พีคสุดหลายล้าน ปัจจุบันไม่ถึงหมื่น

ใครแฟนคลับบอกทีเกิดอะไรขึ้น ไหงยอดวิวถึงได้หายจนเหมือนคนละช่องขนาดนั้น ไม่เคยดูเลยช่องนี้  

ผมที่พยายามไปตามหาจากคำใบ้ตัว V มากลับไปเจออีกช่อง คนซับ 3.62 m แต่ยอดวิวช่วงหลังไม่แตะแสนเลย เฉลี่ยไม่เกิน 20 K ด้วยซ้ำ มีขึ้นก็มีลงจริงๆวงการนี้ ยิ่งในยุคสมัยปัจจุบัน ที่การเข้าถึงเทคโนโลยีมันง่ายขึ้นอีก สังเกตดาราที่พยายามมาทำ บางคนก็ไม่รุ่งเลย แต่ยังดีที่มีงานแสดงรองรับ Yt เลยเป็นค่าขนมมากกว่า
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2007
ตอบ: 2844
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2023 13:03

ปล.มีน้องบอกละช่องV... ....sสินะ

แนวอาหารน่าจะรายจ่ายเยอะด้วยละมั้ง แถมยอดวิวหายจนน่าใจหาย พีคสุดหลายล้าน ปัจจุบันไม่ถึงหมื่น

ใครแฟนคลับบอกทีเกิดอะไรขึ้น ไหงยอดวิวถึงได้หายจนเหมือนคนละช่องขนาดนั้น ไม่เคยดูเลยช่องนี้  

เห็นใน comment บอกว่า ส่วนใหญ่ทำอาหาร ทำขนม บางคนก็ไม่ได้ทำแล้ว เลยไม่ได้เข้าดู
บางคนไม่เห็นคลิปใหม่ ประมาณมันไม่แจ้งเตือน เลยนึกว่าเลิกทำไปแล้ว
เดาว่า yt มันไม่ค่อยโปรโมทมั๊ง ยอดวิวเลยน้อย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 Jan 2023
ตอบ: 108
โพสเมื่อ: Wed Mar 22, 2023 08:50
น่าจะขึ้นกับคอนเท้นต์นะครับ แบบถ่ายรีวิวเองไม่มีทีมงาน ตัดต่อเองก็ไม่น่าจะเท่าไหร่ กล้องตัวไม่ต้องแพงก็ใช้ดีเหมือนกัน เห็นบางช่องต้องโซนี่ ตัวท้อป เลนส์ต้องเทพ ก็ค่าใช้จ่ายเยอะน่ะครับ อยู่ที่หัวล้วนๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 4291
โพสเมื่อ: Wed Mar 22, 2023 12:39
ถูกแบนแล้ว
พระแสงของ้าว พิมพ์ว่า:
ประสบการณ์ส่วนตัวเลยนะครับ ไม่อิงช่องอื่น
รายการหื่น ใช้แขกรับเชิญสาวสวยสัมภาษณ์ 18+ แต่ท่องเที่ยวด้วย ออกนอกสถานที่ มีกิจกรรม

พนง ประจำ
ครีเทีฟ : 23K/เดือน
ตากล้อง : 18K/เดือน
ตัดต่อ : 25K/เดือน
โปรดิวเซอร์ : ผมทำเอง(เจ้าของช่อง)
พิธีกรชาย : รุ่นน้อง(เจ้าของช่อง)

ฟรีแลนช์
แขกรับเชิญ : 5-10K (ถ่าย1คิว+พัก1คืน)
สตาฟ : 1K/วัน (ปกติใช้ 2คนต่อ 1เทป บางเทปกิจกรรมเยอะใช้3คน)

BGกองถ่าย
ค่าอาหาร : 1 มื้อใหญ่ใช้ถ่ายทำ แล้วแต่เทป บางเทปดีลได้ฟรี+แทรก tie-in มื้อที่เหลือข้าวกล่อง ไปหนักค่าเหล้า
ค่าสถานที่ : สองสามเทปแรกจ่ายเอง หลังจากนั้นดิลฟรีได้หมด + tie-in แต่สถานที่กิจกรรมไม่ค่อยได้ฟรี ต้องเสียตัง พวกแอดเวนเจอร์ เซิร์ฟ ล่อเรือ จ่ายเองหมด
น้ำมัน : แล้วแต่สถานที่ ปกติไปแค่ภาคกลาง ใช้รถ 2 คัน

ทั้งหมดนี้อยู่ตัวแล้วนะครับ จนมาเจอโควิดรอบสาม พังครื้น เดินทางไม่ได้ ใช้วิธีถ่ายในสตูได้สิบกว่าเทปก็หาสปอนเซอร์ยากแล้วเลยเลิกทำกันไปครับ

ขออนุญาตไม่เปิดเผยช่องนะครับ คลิปก็ยังอยู่นี่แหละ วิวก็ยังรันอยู่เรื่อยๆแต่แยกย้ายไปกันหมดแล้วครับ

..........................................................
เพิ่มเติมอุปกรณ์
Sony A7 Mark 3 (เลนส์ 2 ตัว)
GOPRO HERO9 อุปกรณ์แอดเวนเจอร์ครบเซ็ต
ไฟสตู 2 ตัว
ไมค์ saramonic จำรุ่นไม่ได้
ค่าเช่าออฟฟิศอีก 30K/เดือน

จริงๆมีน้องกราฟิคฯอีกคนนึง ทำงานให้ผมส่วนอื่นอยู่ 1 คน มาช่วยทำช่องด้วย  

รวมให้ด้วยได้ไหมคณับ เป็นเท่าไหร่
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 8044
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 08:58
1- 10 อันดับยูทูป ผมไม่เคยกดดูสักคลิปเอง บางคนเพิ่งรู้จักด้วย
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 15721
โพสเมื่อ: Sat Mar 25, 2023 19:51
ล้านซัพ แต่ไม่มีคนโดเนท หรือ สปอนเซอร์ เข้าแค่ยูทูปอย่างเดียวก็ไม่ไหวนะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel