ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ควรค้ำหรือไม่
ค้ำดิวะ น้องแฟนนะ ให้ความสำคัญหน่อย
???
อย่าไปค้ำ เกิดปัญหาขึ้นมา ใครรับผิดชอบ
???
คิดไม่ออกเหมือนกัน ปัญหาโลกแตก
???
ช่างแม่ง จขกท สมน้ำหน้าหวะ
???
คะแนนทั้งหมด: 124
ผู้ตั้ง
แข้งดัทช์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7293
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 12:48
[RE: ค้ำประกัน]
ค้ำเอาไปลงทุน หรือค้ำอะไรอะครับ มีสินทรัพย์อะไรค้ำด้วยมั้ย
คำตอบน่าจะไม่เหมือนกันเท่าไร

แต่ส่วนตัว ไม่เคยค้ำให้ใครทั้วนั้นอะ

ได้เงินมาแบ่งเราก็ไม่ พอเสียหาย หมดเงินหมดทองเราใช้ มันไม่สมเหตุสมผล
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 09 Jul 2008
ตอบ: 287
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 13:02
เรื่องค้ำประกันสำหรับผมนี่เป็นเรื่องใหญ่มาก คือไม่ค้ำให้ใครแน่นอนอะ
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: ..
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 5927
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 14:00
SuperTee พิมพ์ว่า:
เอาจริง ๆ มันต้องดูเป็นคน ๆ ไปนะ
การใช้คำรวม ๆ ว่าห้ามค้ำให้คนโน้น คนนี้น คนนั้น มันคือการ play safe ในรูปแบบนึง
ซึ่งก็รับได้นะ ไม่ใช่ไม่ดี

แค่จะมาบอกว่า มันต้องดูสิ่งต่าง ๆ ประกอบด้วย จะใช้คำแนะนำใด ๆ ตรง ๆ โดยไม่คิดตามไม่ได้ 100%

ยกตัวอย่างผมก็ได้ ทั้งมอเตอร์ไซค์ ทั้งรถกะบะ
ผมก็ให้เพื่อนค้ำให้ มอเตอร์ไซค์นี่ มันค้ำ ผมผ่อนตามปกติ
แต่รถกะบะนี่ ผมค้ำ ชื่อมันผ่อน (รถผมนะ)

ปีหน้าก็จะผ่อนหมดแล้ว

อันนี้คือเพื่อนกัน โทรด่ากันบางช่วงก็ด่ากันทุกวัน
ช่วยเหลือแลกเปลี่ยนกันเล็ก ๆ น้อย ๆ ทั้งเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ และการให้ข้อมูลหรือทำธุระบางอย่างให้

ถ้าจะให้ผมไปค้ำของให้มัน ผมก็ไม่เอานะ เพราะมันชอบมีปัญหาครอบครัวแล้วพ่วงเรื่องการเงินบ่อย ๆ
แต่มันค้ำให้ผมเนี่ย มันไม่ติด

ล่าสุดเดือนที่แล้วคุยเรื่องค่างวดรถกัน มันยังถามเลยว่า
"หมดคันนี้ มึงจะเอาอีกมั้ยล่ะ (ถามแบบกัด ๆ)
แต่คงไม่ได้แล้วล่ะ เพราะกูไม่ได้ทำงานประจำแล้ว"

เมื่อต้นเดือนผมก็โทรหามัน
"งวดนี้ กูจ่ายคำงวดเลทนะ หมุนเงินไม่ทัน, น่าจะสิ้นเดือนเลย แต่ไม่เกินรอบงวดแน่นอน"

ที่ต้องบอกมัน เพราะว่า ไฟแน้นซ์จะต้องโทรไปหามัน

"คงต้อง 2 เดือนเลยนะ, กว่ากูจะเข้าสภาวะปกติ"

... "เดือนร้อนกูจังเลยนะมึง" (มันบ่น)

--------------------------------------------------------

เล่าให้ฟังเพิ่มเติม
ปีที่แล้ว ผมขับรถไปเที่ยวแม่สอด ระหว่างทางมีด่านตรวจ
แล้วจะตรวจสำเนารถ ดูชื่อเจ้าของ (เข้าใจว่าแถวนั้น ลักลอบขโมยรถไปพม่าเยอะ)

พอบอกเจ้าหน้าที่แล้ว เค้าก็เลยให้ call พร้อมเปิดกล้องคุยกับมัน
โดยให้มันโชว์บัตรประชาชนด้วย (ที่ตรงกับชื่อเจ้าของรถ)

มันยังไม่ตื่น แล้วมันก็เปิดกล้อง call ทั้ง ๆ ที่หัวยังไม่หวี

โคตรบ้าบอ 55555

อย่าว่างั้นงี้เลยนะท่าน อ่านเรื่องของท่านแล้ว ผมว่าท่านไม่แฟร์กับเพื่อนจัดๆเลย

เพื่อนท่านอาจไม่คิดไร ชิลๆ แต่แอบดูเอาเปรียบนะ ถ้าบอกเพื่อนยินดีค้ำให้ แต่ท่านไม่ค้ำให้เพื่อนเนี่ย

เบื้องลึกท่านกับเพื่อนความสัมพันธ์จะสนิทขนาดไหนผมไม่รู้นะ แต่ตอบเท่าที่ได้อ่าน
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 14:06
TsP-T พิมพ์ว่า:
SuperTee พิมพ์ว่า:
เอาจริง ๆ มันต้องดูเป็นคน ๆ ไปนะ
การใช้คำรวม ๆ ว่าห้ามค้ำให้คนโน้น คนนี้น คนนั้น มันคือการ play safe ในรูปแบบนึง
ซึ่งก็รับได้นะ ไม่ใช่ไม่ดี

แค่จะมาบอกว่า มันต้องดูสิ่งต่าง ๆ ประกอบด้วย จะใช้คำแนะนำใด ๆ ตรง ๆ โดยไม่คิดตามไม่ได้ 100%

ยกตัวอย่างผมก็ได้ ทั้งมอเตอร์ไซค์ ทั้งรถกะบะ
ผมก็ให้เพื่อนค้ำให้ มอเตอร์ไซค์นี่ มันค้ำ ผมผ่อนตามปกติ
แต่รถกะบะนี่ ผมค้ำ ชื่อมันผ่อน (รถผมนะ)

ปีหน้าก็จะผ่อนหมดแล้ว

อันนี้คือเพื่อนกัน โทรด่ากันบางช่วงก็ด่ากันทุกวัน
ช่วยเหลือแลกเปลี่ยนกันเล็ก ๆ น้อย ๆ ทั้งเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ และการให้ข้อมูลหรือทำธุระบางอย่างให้

ถ้าจะให้ผมไปค้ำของให้มัน ผมก็ไม่เอานะ เพราะมันชอบมีปัญหาครอบครัวแล้วพ่วงเรื่องการเงินบ่อย ๆ
แต่มันค้ำให้ผมเนี่ย มันไม่ติด

ล่าสุดเดือนที่แล้วคุยเรื่องค่างวดรถกัน มันยังถามเลยว่า
"หมดคันนี้ มึงจะเอาอีกมั้ยล่ะ (ถามแบบกัด ๆ)
แต่คงไม่ได้แล้วล่ะ เพราะกูไม่ได้ทำงานประจำแล้ว"

เมื่อต้นเดือนผมก็โทรหามัน
"งวดนี้ กูจ่ายคำงวดเลทนะ หมุนเงินไม่ทัน, น่าจะสิ้นเดือนเลย แต่ไม่เกินรอบงวดแน่นอน"

ที่ต้องบอกมัน เพราะว่า ไฟแน้นซ์จะต้องโทรไปหามัน

"คงต้อง 2 เดือนเลยนะ, กว่ากูจะเข้าสภาวะปกติ"

... "เดือนร้อนกูจังเลยนะมึง" (มันบ่น)

--------------------------------------------------------

เล่าให้ฟังเพิ่มเติม
ปีที่แล้ว ผมขับรถไปเที่ยวแม่สอด ระหว่างทางมีด่านตรวจ
แล้วจะตรวจสำเนารถ ดูชื่อเจ้าของ (เข้าใจว่าแถวนั้น ลักลอบขโมยรถไปพม่าเยอะ)

พอบอกเจ้าหน้าที่แล้ว เค้าก็เลยให้ call พร้อมเปิดกล้องคุยกับมัน
โดยให้มันโชว์บัตรประชาชนด้วย (ที่ตรงกับชื่อเจ้าของรถ)

มันยังไม่ตื่น แล้วมันก็เปิดกล้อง call ทั้ง ๆ ที่หัวยังไม่หวี

โคตรบ้าบอ 55555

อย่าว่างั้นงี้เลยนะท่าน อ่านเรื่องของท่านแล้ว ผมว่าท่านไม่แฟร์กับเพื่อนจัดๆเลย

เพื่อนท่านอาจไม่คิดไร ชิลๆ แต่แอบดูเอาเปรียบนะ ถ้าบอกเพื่อนยินดีค้ำให้ แต่ท่านไม่ค้ำให้เพื่อนเนี่ย

เบื้องลึกท่านกับเพื่อนความสัมพันธ์จะสนิทขนาดไหนผมไม่รู้นะ แต่ตอบเท่าที่ได้อ่าน  

ผมเลือกช่วยมันระยะสั้น ๆ
แต่ระยะยาวผมไม่ไว้ใจมัน เพราะมันเคยก่อเรื่องมากก่อน
(ภาระที่มันพยายามอุ้มไว้ มากเกินไปจากคนรอบข้าง)

ยกตัวอย่างง่าย ๆ 4-5 เดือนก่อน ผมก็ช่วยมันไปหมื่นนึง
เพราะมันเดือดร้อนเรื่องไปกู้นอกระบบ
ผมรู้เรื่องจากเพื่อนอีกคน

ผมก็เลยโทรไปด่ามัน พอรู้ตัวเลขหนี้ก็เลยบอกว่า
เดี๋ยวกูให้มึง หมื่นนึงไปปิดให่จบ, แล้วมึงไม่ต้องไปกู้นอกระบบมาใช้เลยนะ (ตามด้วยคำด่า)
แล้วก็ไม่ต้องไปบอกใครด้วย กูรำคาญ

ถือว่ากูให้มึงไปเลยแล้วกันหมื่นนึงเนี่ย
คิดซะว่า ถัว ๆ ไปหลาย ๆ อย่าง
ถ้ามึงจะมีน้ำใจทำอะไรให้กู คิดว่าทำเพราะกูเป็นเพื่อนมึง ไม่ใช่เพราะกูมีบุญคุณกับมึง

2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16583
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 14:58
วลาดิเมียร์ เกาเส็ง พิมพ์ว่า:
เรื่องค้ำประกันถ้าเอาโดยทั่วไปก็ไม่ควรครับ

แต่จริงๆท่านไม่ต้องรีบคุยก็ได้นะ เรื่องยังไม่เกิดเลยครับ ไม่ต้องรีบทะเลาะกันหรอก
เข้าใจแหล่ะว่าอยากเอาให้ชัวร์จะได้มั่นใจกันเวลาเกิดเรื่อง แต่ของแบบนี้ตัวแปรหน้างานมันเยอะทะเลาะกันทีเดียวตอนนั้นดีกว่า รีบตีกันไปก็เท่านั้นเดี๋ยวหน้างานก็ต้องมาตีกันอีกเพราะเงื่อนไขจะค้ำหรือไม่ค้ำแต่ละเคสมันไม่เหมือนกันแน่ๆ บางทีแฟนท่านอาจจะเห็นด้วยเลยแบบไม่ต้องคุยด้วยซ้ำ หรือพอใกล้ตัวมันก็อาจจะมีจุดมีอะไรที่ชี้ให้เธอคล้อยตามได้ง่ายกว่าเพราะมันคือของจริงแล้ว เวลายกเหตุผลอะไรมามันชัดกว่าเหตุผลรวมๆกับเคสที่ยังไม่เกิดอยู่แล้ว
ไม่ต้องรีบทำให้เธอลำบากใจตั้งแต่ยังไม่มีเรื่องก็ได้ครับ งอนกันไปเปล่าๆ  

โดนทุกคำครับ ขอบคุณมากครับ
0
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16583
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 14:59
ขอบคุณทุกคำตอบครับ มติเอกฉันทร์
0
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9377
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 15:37
ค้ำประกันบ้านเรามันแปลกๆนะ มันคือเอาตัวบุคคลค้ำ ถามว่าเวลาแบงค์คิดความเสี่ยงมันคิดยังไง คือต้องเอาความเสี่ยงบุคคลซ้อนบุคคลไปอีกหรอ มันแปลกๆ

เสร็จแล้วพอเกิดปัญหา ก็ไปไล่ยึดทรัพย์สินเค้า โดยข้ออ้างเดียว คือเค้าค้ำประกัน ซึ่งมันไม่เป็นธรรม และการคิดความเสี่ยงมันแปลกๆนะ

ผมว่าถ้าให้ถูกต้อง คือต้องเอาทรัพย์สินค้ำเลย ไม่ใช่ตัวบุคคลค้ำ อย่างสมมติน้องชายจะกู้แล้วบากหน้าไปขอเอาบ้านแฟนมาค้ำ ก็เอาเลย สุดท้ายมีปัญหาแบงค์ก็ยึดบ้านแฟน จบ แล้วการเอาทรัพย์สินค้ำลูกเกรงใจมันจะออกมาอีกแบบด้วย แต่พอเป็นการเอาตัวบุคคลค้ำ มันก็มีเรื่องความสัมพันธ์วุ่นวายเข้ามาอีก แบงค์ก็ใช้ประโยชน์จากตรงนี้ ซึ่งจริงๆระบบมันไม่เป็นธรรมเลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel