ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ควรค้ำหรือไม่
ค้ำดิวะ น้องแฟนนะ ให้ความสำคัญหน่อย
???
อย่าไปค้ำ เกิดปัญหาขึ้นมา ใครรับผิดชอบ
???
คิดไม่ออกเหมือนกัน ปัญหาโลกแตก
???
ช่างแม่ง จขกท สมน้ำหน้าหวะ
???
คะแนนทั้งหมด: 124
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 4162
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 10:49
[RE: ค้ำประกัน]
ถูกสอนมาว่าไม่ค้ำให้ใครทั้งนั้น พ่อแม่ยังไม่ค้ำให้ผมเลย

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 17 Apr 2009
ตอบ: 8026
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 10:53
คงไม่อ่ะครับ

ทางใครทางมัน อาจจะดูใจร้ายไปนิดนึง
แต่ถ้ามีปัญหามา รับผิดชอบผมไหวไหมล่ะ
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16583
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 10:58
SuperTee พิมพ์ว่า:
เอาจริง ๆ มันต้องดูเป็นคน ๆ ไปนะ
การใช้คำรวม ๆ ว่าห้ามค้ำให้คนโน้น คนนี้น คนนั้น มันคือการ play safe ในรูปแบบนึง
ซึ่งก็รับได้นะ ไม่ใช่ไม่ดี

แค่จะมาบอกว่า มันต้องดูสิ่งต่าง ๆ ประกอบด้วย จะใช้คำแนะนำใด ๆ ตรง ๆ โดยไม่คิดตามไม่ได้ 100%

ยกตัวอย่างผมก็ได้ ทั้งมอเตอร์ไซค์ ทั้งรถกะบะ
ผมก็ให้เพื่อนค้ำให้ มอเตอร์ไซค์นี่ มันค้ำ ผมผ่อนตามปกติ
แต่รถกะบะนี่ ผมค้ำ ชื่อมันผ่อน (รถผมนะ)

ปีหน้าก็จะผ่อนหมดแล้ว

อันนี้คือเพื่อนกัน โทรด่ากันบางช่วงก็ด่ากันทุกวัน
ช่วยเหลือแลกเปลี่ยนกันเล็ก ๆ น้อย ๆ ทั้งเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ และการให้ข้อมูลหรือทำธุระบางอย่างให้

ถ้าจะให้ผมไปค้ำของให้มัน ผมก็ไม่เอานะ เพราะมันชอบมีปัญหาครอบครัวแล้วพ่วงเรื่องการเงินบ่อย ๆ
แต่มันค้ำให้ผมเนี่ย มันไม่ติด

ล่าสุดเดือนที่แล้วคุยเรื่องค่างวดรถกัน มันยังถามเลยว่า
"หมดคันนี้ มึงจะเอาอีกมั้ยล่ะ (ถามแบบกัด ๆ)
แต่คงไม่ได้แล้วล่ะ เพราะกูไม่ได้ทำงานประจำแล้ว"

เมื่อต้นเดือนผมก็โทรหามัน
"งวดนี้ กูจ่ายคำงวดเลทนะ หมุนเงินไม่ทัน, น่าจะสิ้นเดือนเลย แต่ไม่เกินรอบงวดแน่นอน"

ที่ต้องบอกมัน เพราะว่า ไฟแน้นซ์จะต้องโทรไปหามัน

"คงต้อง 2 เดือนเลยนะ, กว่ากูจะเข้าสภาวะปกติ"

... "เดือนร้อนกูจังเลยนะมึง" (มันบ่น)

--------------------------------------------------------

เล่าให้ฟังเพิ่มเติม
ปีที่แล้ว ผมขับรถไปเที่ยวแม่สอด ระหว่างทางมีด่านตรวจ
แล้วจะตรวจสำเนารถ ดูชื่อเจ้าของ (เข้าใจว่าแถวนั้น ลักลอบขโมยรถไปพม่าเยอะ)

พอบอกเจ้าหน้าที่แล้ว เค้าก็เลยให้ call พร้อมเปิดกล้องคุยกับมัน
โดยให้มันโชว์บัตรประชาชนด้วย (ที่ตรงกับชื่อเจ้าของรถ)

มันยังไม่ตื่น แล้วมันก็เปิดกล้อง call ทั้ง ๆ ที่หัวยังไม่หวี

โคตรบ้าบอ 55555

ปัญหา จุกจิกมากครับท่าน
0
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
Status:
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 11:00
bossa26 พิมพ์ว่า:
เป็นเรื่องที่ไม่จำเป็นต้องถามเค้า
ถ้าเค้ากล้าๆมาถามค่อยตอบไม่

เเละเป็นเรื่องที่ไม่ต้องไปบอกเค้า ถึงเวลาก็เเค่อย่าไปให้เค้าค้ำ  

ผมแค่ลองแหย่ถามไปก่อน กลัวเกิดเหตขึ้นมา จะได้ตั้งตัวทันว่า ที่คุยกันแล้วไง

ขอบคุณสำหรับคำตอบที่ดีครับ ไว้เกิตเหตค่อยบอกไม่ค้ำ น่าจะดีกว่า แต่คงต้องทะเลาะกันแน่
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2013
ตอบ: 83
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 11:02
ค้ำประกัน
ถ้าเป็นผมค้ำให้แค่ลูก พอครับ นอกนั้นอย่าไปยุ่งจะดีกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 11:03
AMC 10 พิมพ์ว่า:
ถูกสอนมาว่าไม่ค้ำให้ใครทั้งนั้น พ่อแม่ยังไม่ค้ำให้ผมเลย

เจ๋งมากเลยท่าน แต่ ถ้าเค้าขอมา บอกไงดีครับ แนะนำหน่อยครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 11:03
giggee_kung พิมพ์ว่า:
คงไม่อ่ะครับ

ทางใครทางมัน อาจจะดูใจร้ายไปนิดนึง
แต่ถ้ามีปัญหามา รับผิดชอบผมไหวไหมล่ะ

ใช่ครับท่าน กลัวตรงนี้
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 11:04
arnubis พิมพ์ว่า:
ถ้าเป็นผมค้ำให้แค่ลูก พอครับ นอกนั้นอย่าไปยุ่งจะดีกว่า  

นั่นสิครับ แต่ไม่รู้จะปฏิเสธยังไง
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39501
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 11:06
เมื่อไหร่ระบบค้ำประกันมันจะหมดไปสักที เห็นมีแต่ปัญหากันวุ่นวาย ทั้งคนที่รู้จักด้วย สุดท้ายจะไม่เหลืออะไรเอา
1
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19948
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 11:10
ผีซ่ามาแว้ว พิมพ์ว่า:
bossa26 พิมพ์ว่า:
เป็นเรื่องที่ไม่จำเป็นต้องถามเค้า
ถ้าเค้ากล้าๆมาถามค่อยตอบไม่

เเละเป็นเรื่องที่ไม่ต้องไปบอกเค้า ถึงเวลาก็เเค่อย่าไปให้เค้าค้ำ  

ผมแค่ลองแหย่ถามไปก่อน กลัวเกิดเหตขึ้นมา จะได้ตั้งตัวทันว่า ที่คุยกันแล้วไง

ขอบคุณสำหรับคำตอบที่ดีครับ ไว้เกิตเหตค่อยบอกไม่ค้ำ น่าจะดีกว่า แต่คงต้องทะเลาะกันแน่  

อันนี้ก็คงแล้วแต่ทรงที่บ้านด้วย
ถ้าเป็นผมเรื่องแบบนี้ผมบอกน้องส่วนตัว
ถ้าเป็นเรื่องบ้านแฟนก็ให้แฟนคุย
1
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
นักเตะอบจ.
Status: ปล่อยไปตามหัวใจ
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 4896
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 11:11
ชิบหายมาเยอะแล้วกับคำว่าค้ำประกันเนี่ย

ผมบอกญาติพี่น้องเลย หัวเด็ดตีนขาดผมก็ไม่ค้ำประกันให้ใคร
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3098
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 11:31
เรื่องค้ำประกันถ้าเอาโดยทั่วไปก็ไม่ควรครับ

แต่จริงๆท่านไม่ต้องรีบคุยก็ได้นะ เรื่องยังไม่เกิดเลยครับ ไม่ต้องรีบทะเลาะกันหรอก
เข้าใจแหล่ะว่าอยากเอาให้ชัวร์จะได้มั่นใจกันเวลาเกิดเรื่อง แต่ของแบบนี้ตัวแปรหน้างานมันเยอะทะเลาะกันทีเดียวตอนนั้นดีกว่า รีบตีกันไปก็เท่านั้นเดี๋ยวหน้างานก็ต้องมาตีกันอีกเพราะเงื่อนไขจะค้ำหรือไม่ค้ำแต่ละเคสมันไม่เหมือนกันแน่ๆ บางทีแฟนท่านอาจจะเห็นด้วยเลยแบบไม่ต้องคุยด้วยซ้ำ หรือพอใกล้ตัวมันก็อาจจะมีจุดมีอะไรที่ชี้ให้เธอคล้อยตามได้ง่ายกว่าเพราะมันคือของจริงแล้ว เวลายกเหตุผลอะไรมามันชัดกว่าเหตุผลรวมๆกับเคสที่ยังไม่เกิดอยู่แล้ว
ไม่ต้องรีบทำให้เธอลำบากใจตั้งแต่ยังไม่มีเรื่องก็ได้ครับ งอนกันไปเปล่าๆ
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 17032
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 11:43
อย่าใช้เหตุผลเรื่องความสัมพันธ์ครับ จะสัมพันธ์มากน้อยไม่ได้เกี่ยวกับว่าสามารถค้ำประกันได้หรือเปล่า

ให้ดูที่ฐานะทางการเงินของท่านเป็นหลัก ถ้าท่านมีเหลือกินเหลือใช้ คิดเผื่อถ้าเขาชิ่งไปท่านก็ไม่เดือดร้อนอยู่ดี แบบนี้ถึงจะสนิทไม่สนิทก็ไม่ทุกข์ แบบนี้ค้ำได้

อย่าค้ำด้วยความเกรงใจ แต่ค้ำด้วยความสามารถที่จะจ่ายแทนได้แล้วไม่เดือดร้อน
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10732
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 11:44
เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด

ผมท่องแค่นี้
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6726
โพสเมื่อ: Sat Dec 24, 2022 11:57
ค้ำประกัน
ค้ำได้ครับถ้ามองว่า หนี้ทั้งหมดเรารับไว้ก็ไม่รู้สึกอะไร
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel