ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 6814
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:00
บางทีเราก็เลือกปฏิบัติกับคนรวยแฮะ
เช้าวันนี้ร่วมตรวจสอบการบุกรุกที่ดินในเขตป่าเป็นวันที่ 2
โดยในครั้งนี้ทีมเรามีเป้าหมายอย่างชัดเจนว่าเป็นแปลงไหนบ้าง โดยมีผู้บริหารกำหนดแปลงมา
ส่วนมากจะเป็นรีสอร์ท ร้านอาหารดูดี

แปลงแรกเป็นพื้นที่ที่เจ้าของกำลังปลูกสร้างเป็นรีสอร์ทขนาดเล็ก
เราก็ขอดูเอกสาร เจ้าของที่ดินส่งเอกสารฉบับนึงให้ดู ซึ่งไม่ใช่เอกสารสิทธิ์ทางที่ดิน ไม่ใช่โฉนด นส3 พวกนี้
สรุปสั้นๆว่า ไม่น่าจะก่อสร้างรีสอร์ทนี้ได้ ทีมงานจึงขอให้ระงับการก่อสร้างไว้ก่อน

เจ้าของแกน้ำตาคลอเลยครับ แล้วแกตัดพ้อว่า แกก็เป็นคนในจังหวัดนี้นะ สิ่งที่แกทำมันผิดนักหน้าหรือ
ทำไมเจ้าของที่ดินข้างเคียงซึ่งเป็นพื้นที่ป่าเหมือนแก ทำไมเขาทำได้ ทำไมเขาปลูกผัก ทำไร่ได้
ทำไมคุณไม่ไล่เขา เป็นเพราะเขาเหล่านั้นจนเหรอ

แล้วคุณก็เลือกบังคับกับเรา เพราะเห็นว่าเรามีฐานะ มีรถหรูขับเหรอ แบบนี้มันยุติธรรมตรงไหน

ผมฟังแล้วก็เข้าใจเลยนะ มันไม่ยุติธรรมกับเขาจริงๆนั่นแหละ

พอมองย้อนมา บางทีในสังคมเราเหมือนเลือกปฏิบัติกับคนรวยไม่เท่าคนจนจริงๆ
คนรวยสร้างบ้าน รีสอร์ทในเขตป่า พวกเราโวยวายกัน
แต่พอคนที่ดูเหมือนจนทำสวน ปลูกทุเรียนในเขตป่า พวกเรากลับเฉยๆ หรือโวยวายน้อยกว่า
และพยายามทำความเข้าใจ

เฮ้อ...

แก้ไขล่าสุดโดย debua เมื่อ Thu Aug 18, 2022 12:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: richie.bobbbie
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 18012
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:03
Top Comment [RE: บางทีเราก็เลือกปฏิบัติกับคนรวยแฮะ]
พื้นที่ทำกิน มันสร้างรีสอร์ทได้รึไง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 514
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:20
Top Comment [RE]บางทีเราก็เลือกปฏิบัติกับคนรวยแฮะ
เลือกปฏิบัติกับคนรวย หัวจะปวด

ไอ้ตอนทวงคืนผืนป่านี่*ิบหายไปเท่าไหร่ บางหมู่บ้านอยู่มาตั้งนานนม ก็โดนรื้อถอนไปดื้อๆ เพราะไม่รู้กฎหมายบ้างไรบ้าง

แล้วสัดส่วนของคนรวยกับคนจนในการโดนไล่ที่มีอัตราส่วนเท่าไหร่ เจอเคสเดียวถือว่าเลือกปฏิบัติเลยรึ

ยังไม่นับว่าการเข้าถึงความรู้ทางกฎหมายอีกนะ

เคสกะเหรี่ยงในแก่งกระจานอีก อยู่มา 3 รุ่น วันดีคืนดี รัฐบาลประกาศเขตอนุรักษ์ โดนไล่ที่เฉย

บางทีผมก็งง mindset ของข้าราชการนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Mar 2021
ตอบ: 2923
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:02
ถูกแบนแล้ว
[RE: บางทีเราก็เลือกปฏิบัติกับคนรวยแฮะ]
เลือกปฏิบัติมีหมดแหละ หลายครั้งคนจนโดนมากกว่าด้วยซ้ำ ไม่เกี่ยวกับฐานะหรอก
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Noob Master
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 3036
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:03
บางทีเราก็เลือกปฏิบัติกับคนรวยแฮะ
เค้าถึงบอกว่า เพียงแค่เราหน้าตาดี โลกใบนี้ก็จะใจดีกับคุณ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: richie.bobbbie
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 18012
[RE: บางทีเราก็เลือกปฏิบัติกับคนรวยแฮะ]
พื้นที่ทำกิน มันสร้างรีสอร์ทได้รึไง
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2022
ตอบ: 10219
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:05
ถูกแบนแล้ว
อาจจะเป็นเพราะว่าเคสคนจนมันไม่ได้ผลงานหรือเปล่าเพราะมันแค่ปลูกผักปลูกทุเรียนเฉยๆไม่ได้ทำธุรกิจใหญ่โต แต่ถ้าได้ทำเคสพวกนายทุนร้อยล้านรีสอทนี่ผลงานเยอะกว่า
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 1062
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:06
debua พิมพ์ว่า:

ทำไมเจ้าของที่ดินข้างเคียงซึ่งเป็นพื้นที่ป่าเหมือนแก ทำไมเขาทำได้ ทำไมเขาปลูกผัก ทำไร่ได้

อันนี้แอบอยากรู้เหมือนกันครับ ทำไมถึงทำได้

ไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้มาก่อนเลยครับ

0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 30 Jul 2006
ตอบ: 1934
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:08
[RE]บางทีเราก็เลือกปฏิบัติกับคนรวยแฮะ
แล้วทำไมข้างๆปลูกผักได้ครับ ผิดกฎหมายมั้ยล่ะ ถ้าผิดก็จับ ถ้าไม่ผิดก็บอกเค้าไปว่าทำไม

ถ้าเรารู้สึกไม่ดี เราควรปิดแกปเรื่องนี้ จะได้ไม่ทำให้เราต้องคิดมากทีหลังครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:14
EL_CID พิมพ์ว่า:
debua พิมพ์ว่า:

อันนี้แอบอยากรู้เหมือนกันครับ ทำไมถึงทำได้

ไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้มาก่อนเลยครับ

ผมไม่ใช่หน่วยงานที่บังคับใช้กฎหมายนี้นะ
เป็นเพียงหน่วยงานผู้ร่วมตรวจสอบ

ถามเขาแล้ว ที่ผ่านมามีการแจ้งความดำเนินคดีคนจน แต่ผลที่ตามมาคือภาพลักษณ์ที่ไม่ดี

เลยกลายเป็นขอให้ออกจากพื้นที่ โดยไม่ดำเนินคดี แต่หากใครดำเนินการก่อนการประกาศผ่อนผัน ก็ทำต่อไปได้ ประมาณนี้ครับ
6
0

Status:
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:15
devilgenius พิมพ์ว่า:
แล้วทำไมข้างๆปลูกผักได้ครับ ผิดกฎหมายมั้ยล่ะ ถ้าผิดก็จับ ถ้าไม่ผิดก็บอกเค้าไปว่าทำไม

ถ้าเรารู้สึกไม่ดี เราควรปิดแกปเรื่องนี้ จะได้ไม่ทำให้เราต้องคิดมากทีหลังครับ  

เห็นหน่วยงานนั้นเขาบอกว่า กลัวกระทบเรื่องการปกครอง และปัญหากับคนในพื้นที่
0
0

คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 24906
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:19
มันใช่เหรอ ทำผิดแล้วอ้าง ใครๆเขาก็ทำกัน คนนั้นทำได้ ทำไมผมทำไม่ได้ ทำไมมาจับแต่ผม
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 22 Dec 2009
ตอบ: 1947
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:19
ทำตามข้อกฏหมายให้เหมือนกันทุกพื้นที่นั้นละครับ ไม่เกี่ยวกับรวยจน
ห้ามก็คือห้าม ทำได้ก็คือทำได้ กฏหมายมันเขียนไว้ชัดเจนแล้วนิ
แล้วคนรวยที่ว่านะ ถ้าปลูกผักได้ก็ปลูกผัก แล้วนำเงินที่มีไปซื้อที่ดินใกล้เคียงที่สามารถสร้างได้สร้างแทน
1
0
like....milk
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 514
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:20
[RE]บางทีเราก็เลือกปฏิบัติกับคนรวยแฮะ

ไอ้ตอนทวงคืนผืนป่านี่*ิบหายไปเท่าไหร่ บางหมู่บ้านอยู่มาตั้งนานนม ก็โดนรื้อถอนไปดื้อๆ เพราะไม่รู้กฎหมายบ้างไรบ้าง

แล้วสัดส่วนของคนรวยกับคนจนในการโดนไล่ที่มีอัตราส่วนเท่าไหร่ เจอเคสเดียวถือว่าเลือกปฏิบัติเลยรึ

ยังไม่นับว่าการเข้าถึงความรู้ทางกฎหมายอีกนะ

เคสกะเหรี่ยงในแก่งกระจานอีก อยู่มา 3 รุ่น วันดีคืนดี รัฐบาลประกาศเขตอนุรักษ์ โดนไล่ที่เฉย

บางทีผมก็งง mindset ของข้าราชการนะ
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Mar 2021
ตอบ: 1499
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:21
เรื่องบางเรื่อง ทำให้ถูกต้อง มันช้าหน่อยแต่มันดีกว่าไปลัดเลาะหาเส้นทางที่เทาๆ

อย่าง ยัดเงินซื้อใบขับขี่ พับแบงค์เวลาโดนตร.เรียก

ผมว่าการกระทำแบบนี้มันสร้างนิสัยให้เราโกงเพื่อเลี่ยงความผิด หลายคนยังเคยคิดจ่ายเงินค่าปรับจะได้จบๆ เวลาโดนล็อคล้อ ไม่อยากไป สน.

แม้แต่คนกทม.ที่บ่นเรื่องน้ำท่วมขัง แต่ก็ยังทิ้งขยะเกลื่อน ไม่แยกประเภท หรือพยายามลดขยะลงเลย

ขนาดบ้านนอกผม ยังแยกขยะทิ้งตามวันเลยนะเฮ้ย ไอ้คนกรุง จอกมากก

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 8565
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:22
เอาจริงๆเรื่องบุกรุกที่ ผมไม่โอเคหมดทุกเคสเลย จะรวยจะจน
ผมอาจจะไม่ใช่คน ได้-เสียผลประโยชน์ด้วยเลยคิด ด่า ได้เต็มที่

ผมเลือกปฏิบัติแค่กับสาวหน้าตาดีครับ ไม่เกี่ยงรวย จน
0
0

Status:
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 12:24
Biotech พิมพ์ว่า:

เอาจริงๆ ถ้าบังคับใช้กฎหมายอย่างเคร่งครัด เคสกะเหรี่ยงแก่งกระจาน มันก็ผิดเต็มๆแหละครับ
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel