ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 23312
โพสเมื่อ: Wed Aug 17, 2022 00:46
[RE: ส่วนตัวผมมองว่า ค่าไฟฟ้า ก็ควรปรับขึ้นได้แล้วตามสถานการณ์โลก]
การไฟฟ้าขาดทุน ปตท.กำไร
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 1911
โพสเมื่อ: Wed Aug 17, 2022 01:16
[RE]ส่วนตัวผมมองว่า ค่าไฟฟ้า ก็ควรปรับขึ้นได้แล้วตามสถานการณ์โลก
Rustey พิมพ์ว่า:
ผมเห็นด้วยให้ขึ้นนะ ขึ้นทุกอย่างเลย รวมถึงค่าแรงด้วย เศรษฐกิจไทยตอนนี้มันต้องมียาแรงซักครั้ง มัวแต่ประคองไปเรื่อยๆ แบบนี้ซักวันมันก็พัง แล้วจะฟื้นช้าด้วย

ต่างกับหลายๆ ประเทศที่ปล่อยให้ขึ้นไปเลย เดี๋ยวพอทุกอย่างมันกลับมาดี ค่าสาธารณูปโภคถูกลง ถึงตอนนั้นกำลังซื้อของประชาชนจะกลับมาเยอะขึ้นมาก ทำให้ GDP โตได้อีกเยอะ รัฐก็เก็บภาษีได้มากขึ้นด้วย ในระยะยาวแบบนี้น่าจะดีกว่า  

ประเทศเราไม่มีเทคโนโลยีครับ มีแต่ท่องเที่ยวกับการเกษตรแล้วก็รับจ้างผลิต

ขึ้นทุกอย่างแบบประเทศอื่นเป็นไง ท่องเที่ยวหด เกษตรกรจนเท่าเดิม รับจ้างย้ายฐานแบบไม่ต้องลังเลเหมือนตอนนี้

ไปแก้ที่ระบบก่อนผมว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2509
โพสเมื่อ: Wed Aug 17, 2022 08:28
[RE: ส่วนตัวผมมองว่า ค่าไฟฟ้า ก็ควรปรับขึ้นได้แล้วตามสถานการณ์โลก]
ต้นทุนผลิต เค้าไม่ซื้อแก๊สมาผลิตกันวันต่อวัน ทำMOUกันไม่รู้ตั้งกี่ปี น้ำมันก็คือกัน
ตอนหน้าแล้วน้ำน้อยๆก็บอกว่าไม่จ่ายน้ำทำเกษตร เพราะต้องเอาน้ำไว้ผลิตไฟฟ้า กวยเถอะครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11314
โพสเมื่อ: Wed Aug 17, 2022 08:31
Acamannon พิมพ์ว่า:
Rustey พิมพ์ว่า:
ผมเห็นด้วยให้ขึ้นนะ ขึ้นทุกอย่างเลย รวมถึงค่าแรงด้วย เศรษฐกิจไทยตอนนี้มันต้องมียาแรงซักครั้ง มัวแต่ประคองไปเรื่อยๆ แบบนี้ซักวันมันก็พัง แล้วจะฟื้นช้าด้วย

ต่างกับหลายๆ ประเทศที่ปล่อยให้ขึ้นไปเลย เดี๋ยวพอทุกอย่างมันกลับมาดี ค่าสาธารณูปโภคถูกลง ถึงตอนนั้นกำลังซื้อของประชาชนจะกลับมาเยอะขึ้นมาก ทำให้ GDP โตได้อีกเยอะ รัฐก็เก็บภาษีได้มากขึ้นด้วย ในระยะยาวแบบนี้น่าจะดีกว่า  

ประเทศเราไม่มีเทคโนโลยีครับ มีแต่ท่องเที่ยวกับการเกษตรแล้วก็รับจ้างผลิต

ขึ้นทุกอย่างแบบประเทศอื่นเป็นไง ท่องเที่ยวหด เกษตรกรจนเท่าเดิม รับจ้างย้ายฐานแบบไม่ต้องลังเลเหมือนตอนนี้

ไปแก้ที่ระบบก่อนผมว่า  

การดิ้นรนนั่นแหละคือทางรอดครับ ถ้ามัวแต่เลี้ยงเรื่องค่าแรงไปเรื่อยๆ สุดท้ายก็ไม่มีอะไรพัฒนาหรอก ถ้ามีการบังคับขึ้น พวกธุรกิจที่ใช้แรงงานเยอะก็ต้องหาตัวช่วยอื่นในการลดต้นทุน นวัตกรรมมันเกิดตรงนี้แหละครับ

วิวัฒนาการนี้เคยเกิดในยุโรปแล้ว คนเค้าน้อย ทำให้การจ้างคนมาทำอะไรก็แพง พอแพงเค้าก็ต้องหาวิธีมาลดต้นทุน สุดท้ายก็ได้นวัตกรรมขึ้นมา

ช่วงแรกที่ทำอาจลำบากหน่อย คนตกงานเยอะ แต่มันเป็นยาแรง ผ่านไปซักพักถ้ามันคุ้มค่าในการจ้างงานเค้าก็จะจ้างเอง ในเงินเดือนที่เพิ่มขึ้นด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Rustey เมื่อ Wed Aug 17, 2022 08:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2015
ตอบ: 4032
โพสเมื่อ: Wed Aug 17, 2022 09:31
LoversMoon พิมพ์ว่า:
ประเทศเรามีปัญหาเรื่องการประชาสัมพันธ์ ผมฟังข้อมูล 2 ฝ่ายโจมตีไปมา ทั้งๆที่ข้อมูลไม่รู้เชื่อถือได้แค่ไหนในตัวเลขที่ยกกันมา

การไฟฟ้าควรเข้าตลาดหุ้น เพื่อความโปร่งใส ประชาชนตรวจสอบได้มากขึ้น

ส่วนเรื่องค่าแรง ถ้าขึ้นเยอะเกินไปก็ทำให้เงินเฟ้อย้อนกลับมาทำลายเศรษฐกิจหนักขึ้นไปอีก ไม่เกี่ยวกับเอื้อเอกชนหรอกครับ ถ้าต้นทุนสูงขึ้นเอกชนก็ผลักภาระโดนการขึ้นราคา ประชาชนก็เดือดร้อนอีก ต่างชาติก็ยิ่งหนีไปลงทุนเวียดนาม อินโด

ถึงต้องมีการบริหารที่มีประสิทธิภาพนี่แหละครับ ของมันต้องขึ้นตลอดอยู่แล้วเพราะเราไม่ได้อยู่แค่ในประเทศ ทุกวันนี้มันเชื่อมกันทั่วโลก ค่าครองชีพหลายอย่างจะสูงขึ้นก็ไม่แปลกเพราะบางทีต้นทุนมันเพิ่มขึ้นจริง หลายอย่างมันก็ต้องเอามาจากตปท

แต่รายได้คนในประเทศเราเฉลี่ยมันน้อยมาก ยิ่งเทียบกับค่าครองชีพกับเงินเฟ้อยิ่งแล้วใหญ่ ต่ำกว่าแล้วยังตามไม่ทันอีก มันต้องมีมาตรการมีกฎหมายมีนโยบายมาจัดการตรงนี้อะครับ ควบคุมราคา กำหนดค่าแรงขั้นต่ำ อะไรก็ว่าไป ให้มันสมเหตุสมผลกับคุณภาพชีวิตของประชาชนมากขึ้น จะใช้ยาแรงหรือค่อย ๆ ปรับ แล้วรัฐจะมีมาตรการรองรับยังไง ฯลฯ

เอกชนหลายรายก็อาจจะได้รับผลกระทบจริง แต่เอกชนก็มีมากมายที่รายได้เยอะมากกำไรหลักร้อยหลักพันล้านแต่กดเงินเดือนพนักงานสุด ๆ ก็อาจจะต้องมีข้อกำหนดแตกต่างกันไป คล้าย ๆ ภาษีที่มีขั้น มันก็ต้องแก้กันไปแหละครับ ไม่งั้นถ้าไม่ทำอะไรสักอย่างดูแนวโน้มแล้วมีแต่จะแย่ลงกว่าเดิม

แก้ไขล่าสุดโดย Mayonler37 เมื่อ Wed Aug 17, 2022 09:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
MUFC

นักบอลถ้วย ค.
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 8531
โพสเมื่อ: Wed Aug 17, 2022 10:22
ส่วนตัวผมมองว่า ค่าไฟฟ้า ก็ควรปรับขึ้นได้แล้วตามสถานการณ์โลก
gulf โตอย่างไว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Jun 2010
ตอบ: 276
โพสเมื่อ: Wed Aug 17, 2022 12:12

เรื่องค่าไฟเห็นด้วยกับมู้อื่นๆครับ จัดการได้ตำบอลมาก ทั้งที่มันถูกกว่านี้ได้อีกเยอะถ้าจัดการดีๆ

แต่เรื่องบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป คือแอบเห็นด้วยถ้าจะขี้นราคาบ้างนะ เพราะเหมือนรายได้หลักตอนนี้มาจากส่งออกเป็นหลักกันเลย

แล้วบางรสนี้คือยิ่งขายยิ่งขาดทุนด้วย เป็นเพราะราคาวัตถุดิบหลักอะไรขึ้นซักอย่างนี้แหละ
ที่ขายในไทยตอนนี้เพราะต้องคงส่วนแบ่งตลาดกันเอาไว้ +กลัวทัวลงถ้าหยุดขายเท่านั้นอ่ะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel