ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 3115
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 22:04
[RE: ส่วนตัวผมมองว่า ค่าไฟฟ้า ก็ควรปรับขึ้นได้แล้วตามสถานการณ์โลก]
ค่าไฟขึ้นเพราะegat รับภาระการขาดทุนสะสมไม่ไหว
ขนาดไฟฟ้าเป็นธุรกิจผูกขาดเจ้าเดียว ไม่มีการแข่งขัน
แล้วมันขาดทุนได้ไง
ก็เพราะนโบายจากรัฐชุดนี้ล่ะ ที่เอื้อให้ไฟฟ้าเอกชนผลิตและขายไฟให้egat ในราคาที่สูงกว่าที่ egat สามารถผลิต
ใครถือหุ้นในเอกชนล่ะครับไป
มันคือการเมืองเต็มๆ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14226
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 22:04
[RE: ส่วนตัวผมมองว่า ค่าไฟฟ้า ก็ควรปรับขึ้นได้แล้วตามสถานการณ์โลก]
ถ้าทุกอย่างเป็นไปตาม Demand Supply ก็เป็นงั้นแหละ ..... แต่ถ้าทุกอย่าางเป็นแบบนั้น เราจะมี รัฐบาลไว้ทำไมหละครับ

ฮ่าๆๆๆ
2
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 2488
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 22:19
1_H!t-K0 พิมพ์ว่า:
Verizon พิมพ์ว่า:
ขึ้นค่าไฟ แต่สวัสดิการพนง. ยังฟรีค่าไฟอยู่หรือเปล่าครับ

แล้วไอ้ตำแหน่งที่รัฐออกค่าน้ำไฟให้ ก็ยกเลิกให้หมดนะครับ

ถ้าพวกนี้ยังฟรีอยู่ก็ไม่ต้องขึ้นครับ เพราะประชาชนส่วนใหญ่ค่าแรงก็ไม่ได้ขึ้นเหมือนกัน  

ผมก็เป็นพนักงานนะไม่เห็นได้ค่าไฟฟรีเลยพี่ไปเอาความเชื่อผิดๆนี่มาจากไหน
ละอีกอย่างไอ้ค่าไฟเนี่ย "กกพ." เป็นคนกำหนดนะ  
อันนี้ผมยืนยันนอนยันว่ามีในสมัยก่อนนะ แต่เหมือนคุ้นๆว่าเลิกไปน่าจะใกล้ๆ สิบปีแล้วมั้ง
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39367
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 22:28
บ้านเรานี่ธุรกิจพลังงานมันดูซับซ้อนดีเนอะ ทำอะไรให้ประชาชนงงไป จะได้หาเรื่องนั่นนี่ได้ สุดท้ายก็ไม่พ้นเรื่องผลประโยชน์
0
0

Tah
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2007
ตอบ: 966
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 22:36
มันมีเอกชนมาร่วมเป็นตัวแปรในสมการด้วยนะ แล้วนโยบายก็มาจากใครละครับ
น้ำมันแพงยังพอเข้าใจได้บ้างงงงงง

แต่ไฟฟ้าคือสาธารนูปโภคพื้นฐานครับพรี่ๆ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9516
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 22:37
ประเทศเรามีปัญหาเรื่องการประชาสัมพันธ์ ผมฟังข้อมูล 2 ฝ่ายโจมตีไปมา ทั้งๆที่ข้อมูลไม่รู้เชื่อถือได้แค่ไหนในตัวเลขที่ยกกันมา

การไฟฟ้าควรเข้าตลาดหุ้น เพื่อความโปร่งใส ประชาชนตรวจสอบได้มากขึ้น

ส่วนเรื่องค่าแรง ถ้าขึ้นเยอะเกินไปก็ทำให้เงินเฟ้อย้อนกลับมาทำลายเศรษฐกิจหนักขึ้นไปอีก ไม่เกี่ยวกับเอื้อเอกชนหรอกครับ ถ้าต้นทุนสูงขึ้นเอกชนก็ผลักภาระโดนการขึ้นราคา ประชาชนก็เดือดร้อนอีก ต่างชาติก็ยิ่งหนีไปลงทุนเวียดนาม อินโด

2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: SoCute
เข้าร่วม: 24 Feb 2011
ตอบ: 16252
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 22:39
ฮายูส เม้นแรก

ครั้งก่อนทำเป็นมาตั้งกระทู้ชี้แจ้งแนวความคิดทางการเมือง

หางโผล่อีกละ
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3668
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 22:56
สุดท้ายภาระก็ตกมาอยู่ที่ประชาชนอยู่ดี พอประชาชนจะขอขึ้นค่าแรงบ้างก็ไม่ให้อีก

สรุปว่าประชาชนซวยซ้ำซวยซ้อน รัฐขาดทุนก็หาวิธีเพิ่มรายได้ ส่วนประชาชนก็เพิ่มรายจ่าย
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1184
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 23:01
wannagohome พิมพ์ว่า:
1_H!t-K0 พิมพ์ว่า:
Verizon พิมพ์ว่า:
ขึ้นค่าไฟ แต่สวัสดิการพนง. ยังฟรีค่าไฟอยู่หรือเปล่าครับ

แล้วไอ้ตำแหน่งที่รัฐออกค่าน้ำไฟให้ ก็ยกเลิกให้หมดนะครับ

ถ้าพวกนี้ยังฟรีอยู่ก็ไม่ต้องขึ้นครับ เพราะประชาชนส่วนใหญ่ค่าแรงก็ไม่ได้ขึ้นเหมือนกัน  

ผมก็เป็นพนักงานนะไม่เห็นได้ค่าไฟฟรีเลยพี่ไปเอาความเชื่อผิดๆนี่มาจากไหน
ละอีกอย่างไอ้ค่าไฟเนี่ย "กกพ." เป็นคนกำหนดนะ  
อันนี้ผมยืนยันนอนยันว่ามีในสมัยก่อนนะ แต่เหมือนคุ้นๆว่าเลิกไปน่าจะใกล้ๆ สิบปีแล้วมั้ง  

ผมถามคนที่เค้าเกษียญปีนี้ยืนยันว่าไม่มีนะอาจจะเป็นของกฟผ.รึปล่าว
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11314
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 23:13
ผมเห็นด้วยให้ขึ้นนะ ขึ้นทุกอย่างเลย รวมถึงค่าแรงด้วย เศรษฐกิจไทยตอนนี้มันต้องมียาแรงซักครั้ง มัวแต่ประคองไปเรื่อยๆ แบบนี้ซักวันมันก็พัง แล้วจะฟื้นช้าด้วย

ต่างกับหลายๆ ประเทศที่ปล่อยให้ขึ้นไปเลย เดี๋ยวพอทุกอย่างมันกลับมาดี ค่าสาธารณูปโภคถูกลง ถึงตอนนั้นกำลังซื้อของประชาชนจะกลับมาเยอะขึ้นมาก ทำให้ GDP โตได้อีกเยอะ รัฐก็เก็บภาษีได้มากขึ้นด้วย ในระยะยาวแบบนี้น่าจะดีกว่า
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Believe In Tomorrow
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 6997
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 23:23
มีไฟฟรีให้ข้าราชการตัวน้อยๆเงินเดือนหมื่นกว่าๆใช้บ้างไหมครับ
0
0
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 64945
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 23:35
ความคิดแบบ แอ้คฮีย์
ไม่ดูเลยว่าอย่างอื่นเราเหมือนประเทศเขาไหม มีไรแย่กว่าบ้าง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 17 Apr 2020
ตอบ: 314
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 23:38
[RE]ส่วนตัวผมมองว่า ค่าไฟฟ้า ก็ควรปรับขึ้นได้แล้วตามสถานการณ์โลก
รัฐเรียกร้องให้ประชาชนใช้เหตุผลในเรื่องต้นทุนค่าไฟ แต่เวลาประชาชนเรียกร้องให้เปลี่ยนคนบริหารประเทศ ด้วยเหตุผลว่าด้อยประสิทธิภาพ ทำไมมันไม่ใช้เหตุผลบ้างล่ะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
;)
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 3509
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 23:44
จดชื่อ ๆ
0
0
Tpk
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11171
โพสเมื่อ: Wed Aug 17, 2022 00:24
ส่วนตัวผมมองว่า ค่าไฟฟ้า ก็ควรปรับขึ้นได้แล้วตามสถานการณ์โลก
ตูละเหลือเชื่อบอกขึ้นค่าไฟค่าของ ก้สามารถตีความเป็นสลิ่มได้ ถ้าคนมีแนวคิด Austrian Economic คงเป็นสลิ่มกันหมดอ่ะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel