ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 4337
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:45
[RE: อาจารย์ชัชชาติจะพลิกกรุงเทพสำเร็จไหม]
พลิกไม่ได้หรอกครับใน 4 ปี

กทม ระบบมันห่วยมากๆ ถ้าจะทำให้ดีขึ้น ต้องมีการวาง policy นั่นนี่ต่างๆ ขึ้นมา พร้อมพัฒนาในด้านต่างๆ (แกโลภมากนะ 200 ข้อของแกจะเอาทุกด้าน ทุกมิติเลย)

ที่สำคัญต่อให้ระบบมันดีจะ sustain ระยะยาวได้ก็ต้องมีการบำรุง สนับสนุน และใช้งานอย่างถูกต้อง
ตรงนี้คือเรื่องของคน (เรื่องคนยากมากเสมอ) ทั้งวางระบบ แนวคิดในราชการ รวมถึงสร้างมาตรฐานและ educate ชาวกทม ของมันเปลี่ยนปุ้บๆ ได้ทันที แต่นิสัย การกระทำ ความเคยชินของคนต้องใช้เวลา

ไม่ต้องการพลิกหรอก แต่สร้าง standard ใหม่ ให้คนกทม รู้สึกว่า เออ นี่ละเมืองหลวงของประเทศที่ควรเป็น
แล้วหลังจากนี้ใครเข้ามาทำแล้วห่วยจะได้มีตัวเปรียบเทียบได้ชัดๆ ง่ายๆ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3924
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:47
[RE: อาจารย์ชัชชาติจะพลิกกรุงเทพสำเร็จไหม]
traffy fondue ผมใช้ละ ส่งเรื่องไปเรื่อยๆถึง สถานีตำรวจแห่งใหญ่ ของเขตบ้านผม สุดท้ายเงียบกริบ ไฟจราจรตรงรถไฟฟ้าใต้ดิน ตั้งไม่รู้กี่ปีละ ไม่เคยเปิดใช้ คนโดนชนกี่รอบละก็ไม่รู้ ผมว่าแกดีกว่าหลายๆท่านอะ

แต่ให้พลิกโฉมใน4ปี ยากไปหน่อย แต่ดีขึ้นแน่ๆหละ ปัญหาหมักหมมมานาน
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 1719
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:48
RedSaber พิมพ์ว่า:
ไม่สำเร็จครับ ต้องวิโรจน์ถึงจะทำได้  

นี่ก็อวยเว่อร์ ขนาดชัชชาติ สายกลาง ยังโดนรุมขนาดนี้ วิโรจน์เข้ามา จะชนได้ซักแค่ไหนกัน อาจจะสำเร็จ หรือกลายเป็นแบบพี่เอกคตไกล ยิ่งอยู่ใต้มหาดไทยอีก ไม่ทำพิธี ไม่จิตอาสา ผิดระเบียบผู้ว่าไม่ทำตามคำสั่งการจะโดนเด้งเอา รอดูแกใช้งบประมาณประจำปีเต็มๆก่อน ค่อยมาตัดสินอีกที รีบขนาดนี้ก็ไม่ต่างจากสลิ่มที่ทวงถามแกแหละ ว่าทำไม รถยังติด น้ำยังท่วม
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 14 Dec 2021
ตอบ: 4270
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:56
[RE]อาจารย์ชัชชาติจะพลิกกรุงเทพสำเร็จไหม
เรื่องแอพเพื่อน ชช ผมเห็นคนชมเยอะละ
ขอติบ้าง ผมแจ้งเรื่องไปตั้งแต่ต้นเดือนที่แล้ว จนตอนนี้ก็ยังขึ้นรอรับเรื่องอยู่ สายไฟจากเสาไฟฟ้าห้อยลงมาตรงป้ายรถเมล์ จะพาดคอได้อยู่แล้ว สะพานลอยตรงนั้นไม่มีไฟอีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 3201
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 17:18
ใน 4 เดือนนี้คงไม่มีไรเท่าไหร่คับ เงินโบ๋เบ๋.

0
0
Status: พรี่ๆจะเอาอะไรมากค่า board variety ก็ต้องมีสีสันหน
ตอบ: 2553
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 17:21
วันๆเอาแต่เต้น วิ่งอยู่นั่นแหละ ไม่ไปดูรถติด น้ำท่วม ไรบ้างเงี้ย

CR.ป๋าเทพ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: กรูม่ายรู้ กรูมาว
เข้าร่วม: 20 Jul 2010
ตอบ: 1418
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 17:41
ไม่มีทางพลิกได้ครับ และชัชชาติก็บอกก่อนเลือกตั้งแล้วว่า ทำให้กรุงเทพฯดีกว่านี้ได้ ด้วยระยะเวลา 4 ปี และอำนาจของผู้ว่า ไม่มีทางพลิก กทม ได้เลย เท่าที่อ่านคำพูดของคุณผมว่าคุณไม่ชอบชัชชาตินะ แต่เขียนในเชิงเป็นห่วง เช่น พูดถึงเรื่องน้ำท่วม ทั้งที่ถ้าคิดสักนิดปัญหานี้ไม่มีทางแก้ได้ในเวลา 2-3 เดือน(ที่ชัชชาติเข้ามารับตำแหน่ง) จริงต่อให้ 4 ปี ก็อาจจะแก้ไม่เสร็จสมบูรณ์ด้วยซ้ำ เพราะแค่เงื่อนไขทางด้านภูมิประเทศที่อยู่ในพื้นที่น้ำท่วม (flood pain) ก็จบแล้ว และเรื่องค่าตั๋วรถไฟฟ้าอีก อำนาจผู้ว่าในเรื่องนี้มีเท่าจิ๋มมด จะไปสั่งใครได้ ไหนจะสายไฟลงดินอีก ถามแต่ชัชชาติ ทำไมไม่ถามการไฟฟ้า เจ้าของสายไฟเลย
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2006
ตอบ: 3568
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 17:47
ยากครับ โดนขัดแข้งขัดขาก็เยอะ

เอาง่ายๆ หัวหน้าสั่งแล้วลูกต้องกวนตีน ขยับทำนิดทำหน่อย งานมันจะสำเร็จมั้ยครับ
กว่าจะซื้อใจเจ้าพวกขี้เกียจ ทำงานเลิกบ่ายสอง คงยาก บางคน บ่ายโมงครึ่งทาปาก แต่งหน้าเตรียมเลิกงานแล้วมั้ง
พูดแล้วของขึ้น
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2007
ตอบ: 4827
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 17:50
False9 พิมพ์ว่า:
Anubiscuit พิมพ์ว่า:
ผมว่าแค่แปบเดียวก็ดีกว่าคนที่อยู่มาหลายปีละนะ ไม่ได้อวย  

ไม่ได้กวนนะฮะ แต่ว่าพอจะเป็นข้อๆ ได้ไหมอะ เผื่อจะได้เอาไปใช้บ้าง  

ไม่ได้กวนเหมือนกันครับ จะเอาไปใช้ทำอะไรครับ การวางระบบงานต่างๆ การบริหารงานให้ชัดเจน หลายๆอย่างมันอาจจะมองเห็นเป็นรูปธรรมยาก แต่ถ้าระยะยาวมันก็ดีขึ้นแน่นอน ส่วนอื่นมันก็ใช้เวลาไหมครับ  

คือผมรู้สึกเหมือนท่านแหละ ว่าดีขึ้น แต่ว่ามันยังไม่ชัดเจน ก็เลยถามเผื่อท่านจะอธิบายสิ่งที่เราคิดเหมือนกันออกมาได้เป็นตัวอักษรน่ะฮะ

ผมว่าความชัดเจนอะไรแบบนี้มันดีขึ้นมาก ไม่งุงิทำ อะไรแบบนี้
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Dec 2006
ตอบ: 736
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 18:26
อย่าง ฟองดู ผมว่าอยู่ที่เขต อย่างผมอยู่จตุจกัร ฟ้องเรื่องหาบเร่ 2-3 รอบ ซ้ำๆ จุด เดิม สักพักหายไปเลยจริงๆ มีป้ายจากเทศกิจมาครบ อันนี้แอบดีใจ

กลับกัน ผมลงเรื่อง สายไฟจะพันคอตาย ที่ซอย ทองหล่อ มา 1 อาทิตย์ พวกยังไม่รับเรื่อง ผมว่าอยู่ที่ความร่วมมือของราชการด้วย

เขตไหนไม่ทำ ผมว่าเปิด แอฟฟองดู ตรวจ ตาม KPI ก็รู้เรื่องแล้ว
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2009
ตอบ: 3851
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 19:42
Anubiscuit พิมพ์ว่า:
ผมว่าแค่แปบเดียวก็ดีกว่าคนที่อยู่มาหลายปีละนะ ไม่ได้อวย  

ไม่ได้กวนนะฮะ แต่ว่าพอจะเป็นข้อๆ ได้ไหมอะ เผื่อจะได้เอาไปใช้บ้าง  

ผมว่าแค่แอพที่ให้คนส่งเรื่องร้องเรียนไปแล้วไปแก้ให้อย่างไว ทำจบไปน่าจะเป็นร้อยๆเคสแล้วนะ

แค่นั้นก็ดีกว่ามากแล้ว
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2008
ตอบ: 7447
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 20:05
จากแนวทางที่เ็นก็ค่อยๆดีขึ้นนะ จะรีบไปไหนกัน ทนมาได้ไม่รู้กี่สิบปี ทีแบบนี้รีบเชียว
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2010
ตอบ: 3501
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 20:42
traffy fondue นี่แก้ไขเร็วมากนะ แบบประทับใจเลย อย่างถนนกัลปพฤก ถนนเป็นหลุม ชัชชาติเป็นแบบเดียวลาดยางหมด คิดว่าต้องชมหน่วยงานเขตนั้นๆด้วย ว่าแอคทีฟไหม
0
0
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7383
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 21:58
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel