ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Jun 2009
ตอบ: 4283
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:00
[RE: อาจารย์ชัชชาติจะพลิกกรุงเทพสำเร็จไหม]
อย่างน้อยปัญหาที่สามารถแก้ไขได้ทันทีก็มีให้เห็นบ้างแล้วนะ ดูเป็นทิศทางที่ดีกว่าที่ผ่านมา
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ถ้าเราเดินตามรอยเท้าของผู้อื่น ก็จะไม่มีรอยเท้าเป็นของตัวเอง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 6260
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:02
[RE: อาจารย์ชัชชาติจะพลิกกรุงเทพสำเร็จไหม]
คือ เอาแบบแฟร์ ๆ 94 ล้านบาท จากปีละ 70,000-80,000 ล้านบาท พี่จะให้ทำยังไงเพื่อเปลี่ยนโฉมกรุงเทพฯครับ?

ผมประเมินจากไอ้แค่ Traffy ที่จี้ตูดให้เจ้าหน้าเขตทำงานก็ดีตายแล้ว รอประเมินตุลาคมปีหน้าโน่นครับ

ป.ล. ผมเลือกวิโรจน์ แต่ก็มองว่าชัชชาติทำงานได้ดีครับ

ป.ล.2 เราต้องมองตามความเป็นจริงครับ รัฐกับการบริหารราชการมันขับเคลื่อนด้วยเงิน
5
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 22647
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:06
สำเร็จนี่บอกยากต้องดูระยะยาว
แต่จากที่เห็นอยู่ก็โอเคนะรู้สึกมีความหวัง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 8512
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:07
เค้าบอกอยู่นิ เน้นเส้นเลือดฝอย ไม่ใช่โครงการใหญ่ๆ เอาแค่ตอนนี้ผลักดันฟองดูได้ก็สุดละ แถมลงตรวจงานรัวๆ เขตต้องขยันตามถ้าไม่อยากโดนทัวร์ลง เรื่องงบก็ไม่รู้งบผูกพันเอาไปแล้วเท่าไร จะทำอะไรก็ต้องชงไปข้างบน เค้าไม่อนุัมติ ไม่ซัพพอร์ตก็ไม่ได้อะ ตอนนี้แกทำงานแบบไม่มีงบเลยคือมีน้อยมาก ต้องรอดูสิ้นปีงบว่าปีหน้างบจะเหลือเท่าไร
แก้ไขล่าสุดโดย zinman เมื่อ Mon Aug 15, 2022 16:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: UNITED4LIFE LAKERS4LIFE
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4017
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:08
ต้องดูกันไปยาวๆครับ เรื่องรฟฟก็คือไปเก็บส่วนต่อขยายที่วิ่งฟรีอยู่เฉยๆนะที่ผมไปอ่านๆมา แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะทำให้ถูกกว่านี้ได้อยู่แล้วเพราะมันติดสัมปทานทางBTSไม่ยอมเสียผลประโยชน์แน่นอน ส่วนเรื่องอื่นๆก็ดีมีความหวังกว่าคนก่อนๆขึ้นตามลำดับ
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 Dec 2008
ตอบ: 281
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:08
สำเร็จอย่างหนึ่งแล้วแน่ๆครับ

สำเร็จที่ทำให้คนคิดว่ากรุงเทพมันน่าจะดีขึ้นได้

เพราะที่ผ่านมาก็เหมือนอยู่ๆกันไปวันๆ พึ่งจะมาใส่ใจว่ามันมีอะไรดีขึ้นได้บ้างตอนแกเป็นผู้ว่านี่แหละ
1
0
"You do not know anything until you have practice"Richad P. Feynman
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3328
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:09
[RE]อาจารย์ชัชชาติจะพลิกกรุงเทพสำเร็จไหม
Anubiscuit พิมพ์ว่า:
False9 พิมพ์ว่า:
ผมว่าแค่แปบเดียวก็ดีกว่าคนที่อยู่มาหลายปีละนะ ไม่ได้อวย  

ไม่ได้กวนนะฮะ แต่ว่าพอจะเป็นข้อๆ ได้ไหมอะ เผื่อจะได้เอาไปใช้บ้าง  

ไม่ได้กวนเหมือนกันครับ จะเอาไปใช้ทำอะไรครับ การวางระบบงานต่างๆ การบริหารงานให้ชัดเจน หลายๆอย่างมันอาจจะมองเห็นเป็นรูปธรรมยาก แต่ถ้าระยะยาวมันก็ดีขึ้นแน่นอน ส่วนอื่นมันก็ใช้เวลาไหมครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 23 Oct 2006
ตอบ: 5665
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:20
[RE]อาจารย์ชัชชาติจะพลิกกรุงเทพสำเร็จไหม
แก ก็ไม่ถึงกะจะพลิก กทม หรอกครับ มีเวลา 4 ปี ผมว่าคงทำให้สำเร็จทุกโครงการไม่ไหว แต่แกทำให้ดีที่สุด สร้างมาตรฐานการทำงานใหม่ให้คนอื่น( ประชาชน ผุ้ว่าคนต่อไป) ดูว่า คนจะเข้ามาทำงานต้องทำอย่างไร ให้เกิดประโยชน์สูงสุด ถ้าไม่เริ่มวันนี้ ก็ไม่มีทางสำเร็จในอนาคต สิ่งที่แกหวังคือ แกสร้างมาตรฐานมาแล้ว หวังว่า ทุกคนจะร่วมมือกับแก
หลายโครงการ ใช้งบไม่เยอะ แต่เน้น ประชาชนเข้ามามีบทบาท แบบ ทราฟฟี้ ฟองดู แล้วสังเกตุได้ แกเน้นเข้าถึง ข้าราชการชั้นผุ้น้อย เพราะพวกนี้ถ้าดึงมาเปนพวกได้ มันสามารถแก้ปัญหาเส้นเลือดฝอยได้เยอะ เช่นปัญหา ขยะ น้ำท่วม ไรงี้
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้นนน
เข้าร่วม: 19 Oct 2009
ตอบ: 5168
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:25
ที่ท่านพูดปราบปรามยาเสพย์ติด 30บาท มันระดับประเทศเลยนะต้องร้าบานทำ

ส่วนของ กทม. เองคงยังไม่ได้ถึงระดับนั้นหรอก ทำงานยังไม่ถึงปี บวกกับเข้ามาตอนใกล้ปิดงบแล้ว งบเหลือไม่เท่าไหร่ รอปีงบหน้าดีกว่า เริ่มเดือนตุลา น่าจะมีนโยบายเป็นรูปธรรมมากกว่านี้
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Jun 2020
ตอบ: 1519
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:26
Anubiscuit พิมพ์ว่า:
False9 พิมพ์ว่า:
ผมว่าแค่แปบเดียวก็ดีกว่าคนที่อยู่มาหลายปีละนะ ไม่ได้อวย  

ไม่ได้กวนนะฮะ แต่ว่าพอจะเป็นข้อๆ ได้ไหมอะ เผื่อจะได้เอาไปใช้บ้าง  

แค่เปิดประเด็นที่คนไม่สามารถเข้าไปถามเข้าไปคุยได้ผมว่าแค่นี้ก็ดีกว่าทุกคนในช่วงหลายปีหลังแล้วนะครับ

1. จะเปิดสัญญา BTS ได้ กี่ปีผ่านไปมีใครเคยบอกมั้งไหมว่าจะเปิดได้ ?
2. เอางบขึ้นเว็บให้ดู -> ซึ่งมันโคตรง่ายเลยเพราะ Infra มันพร้อมแล้วเหลือแค่ทำ แต่ไม่ยอมทำกันสักที
3. ทำให้การส่งเรื่องร้องเรียนง่ายขึ้นกว่าเดิมมาก ๆ ลดขั้นตอน ลดเวลาไปได้แบบไม่เห็นฝุ่น จากเป็นสัปดาห์-เดือน / โทรไม่ติด / ติดเวลาพัก / เลิกงานเร็ว / เรื่องไปผิดแผนก / ไปฟ้องผิดหน่วยงาน.... -> เหลือแค่ ฟ้องผ่านแพลตฟอร์ม แล้วรอ

และอีกหลายโครงการ ปัญหาย่อย ๆ นํ้าท่วม ทางเท้า สายไฟ อุโมงลอด ที่ทำให้มันชัดเจนขึ้นว่ามันเกิดอะไรขึ้น

ผมว่าเชียร์ชัชชาติจะเหมือนเขียร์ คล็อป เชียร์ เทนฮาก เอานะครับ ไม่เร็ว แต่ถ้าทำได้ก็ติดลมบนไปเลย เพราะเขาเน้นการทำสิ่งที่ถูกต้อง ไม่ได้เน้นแค่ผลงานแบบฉายฉวย
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5009
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:31
พลิกได้สิ นโยบายมันออกตลอดสี่ปี
ถ้าจะเอาสี่ปีจากนี้คือซ่อมจุดต่างๆ อีกสี่ปีค่อยสร้างอะไรใหม่ๆก็ยังได้
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 13539
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:33
traffy fondue ยังดีไม่พอหรอครับ ติดอะไรก็แจ้งไป มี tracking ความคืบหน้าตลอด แค่นี้ก็ดีขึ้นเยอะละนะ

30 บาท ปราบยาเสพติด ผมว่าไม่ใช่หน้าที่ผู้ว่าเลยนะ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 02 Apr 2020
ตอบ: 3906
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:35
200 กว่าข้อภายใน 4ปี อาจทำไม่หมด แต่ที่แน่ๆมีการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น บรรยากาศเมืองมาละ อย่างเรื่องน้ำท่วมส่วนตัวสำหรับเขตที่อาศัยในปัจจุบันผมให้ผ่านแล้ว เพราะตั้งแต่ซื้อบ้านมา 6-7ปีไม่เคยมีการลอกท่อ น้ำท่วมท่าข้ามพระราม 2ทุกครั้ง

ล่าสุดเดือนที่ผ่านมามีการลอกท่อทั้งเส้นท่าข้าม-พระราม 2 วันที่ฝนตกหนักสุดครั้งนั้น น้ำลงภายใน 1ชม. จากที่เคยขังอยู่อย่างน้อย 2-3 วัน และสิ่งที่ไม่เคยเห็นตลอดระยะเวลาการทำงานระหว่าง กทม กับหน่วยงานราชการทีเกี่ยวโยงกันคือการประสานงานเพื่อระบายน้ำให้เร็วขึ้น การเข้าตรวจพื้นที่เครื่องสูบน้ำหน้าประตูระบายน้ำ ให้ได้เห็นว่าเออที่มันระบายช้าเพราะอะไร เครื่องสูบน้ำ ระบายน้ำไม่มีการปรับปรุงมาเป็นระยะเวลาสิบๆปี แล้วงบที่เบิกๆไปเอาไปทำอะไรกันที่ผ่านมา นี่ก็คือการแก้ปัญหา

อีกข้อเลยที่ไม่กล่าวไม่ได้ traffy fondue ใช้ได้จริง หัวใจหลักของ App คือกระตุ้นให้เจ้าหน้าที่เขตฯที่รับผิดชอบ ได้ทำงานแก้ไขปัญหาได้เร็วขึ้น ตรงตาม Concept App คือ"ฟ้องดู"มึงไม่ทำกูจะฟ้องจะประจานเขตมึง

ตอนนี้ผ่านมา 2เดือนกว่าสิ่งที่ผมสังเกตุ อ.ชัชชาติพยายามทำคือดึงเจ้าหน้าที่ กทม ให้มีแรงกระตุ้นในการทำงาน ทำให้เห็นว่า เออทำดีอ่ะก็มีสิ่งตอบแทน แกฉลาดที่จะเลือกเอาคนรากหญ้าอย่างพนักงานกวาด คนขับรถเก็บขยะ ถามว่าทำไมถึงใช้คนกลุ่มนี้เป็นหูเป็นตาให้ เพราะคนกลุ่มนี้มีจำนวนเยอะหลายหมื่นคนทำให้งานสำเร็จได้ ส่วนที่นังห้องแอร์มีแค่หลักหมื่นต้นๆ ระดับพนักงานที่ปฏิบัติมีตั้ง 5-6หมื่นคนมาช่วยกันสร้างเมืองให้สำเร็จ ถึงเป็นที่มาของการดึงคนมาช่วยสร้างประสิทธิภาพในการเปลี่ยนองค์กรก่อน ส่วนงานด้านบริหารฯ แกปล่อยให้ทีมรองผู้ว่าฯ และที่ปรึกษาดำเนินการบริหาร ตัวแกมีหน้าที่เดินหน้างาน ประสานกับองค์กรต่างๆ

จากนโยบายที่ผ่านบอกว่าจะทำ ตอนนี้คนกทม.แบบผมหวังคืออย่างน้อย 4ปีนี้ให้ กทม มันดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ก็ดีใจมากแล้ว การคอรัปชั่นให้สามารถตรวจสอบได้โดยภาคประชาชน การหากินกับประชาชนของเทศกิจคือสิ่งที่ต้องถูกกำจัด 200กว่าข้อ ผมรอเวลา 4ปีของอาจารย์ว่าจะทำได้มากน้อยแค่ไหนก็ว่ากันไป แต่ ณ ปัจจุบันคือดีกว่าเดิมมาก รู้ว่าแก้ทั้งหมดยาก แต่เวลาทุกข์ขอให้เห็นหน้าผู้นำ เวลาฝนตกผู้นำเปียกไปกับเรา แค่นี้ก็ดีมากมายแล้ว ไม่ใช่เจอผู้ว่าง่วงนอน กุญแจประตูระบายน้ำหาย
แก้ไขล่าสุดโดย PhookNarawat เมื่อ Mon Aug 15, 2022 16:37, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11834
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:39
เรื่องจะเก็บเงินค่ารถไฟฟ้าส่วนต่อขยาย ใครวิจารณ์? คนบ่นก็คนที่ขึ้นฟรีมาก่อนทั้งนั้น แล้วไม่ใช่เขตกรุงเทพด้วยที่เป็นส่วนต่อขยาย
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2006
ตอบ: 7681
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:45
ดีขึ้นแน่นอน แต่อาจจะไม่เกิน50% ตราบใดที่ไอตู่มันยังอยู่+เจ้าหน้าที่รัฐยังดักดานอยู่
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel