ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Mes Que Un Club.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Mar 2010
ตอบ: 17256
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:12
[RE]ลาปอต้า ดีกว่าบาโตเมว จริงหรอ
ลาปอต้าจะทำถูกมั้ยไม่รู้ แต่อย่างน้อยเขาก็ทำเพื่อสโมสรนะครับ ถึงจะดูโหดร้ายไปบ้าง แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ ทำให้สโมสรเดินหน้าต่อได้ เลยเลือกเดิมพันแบบเทหมดหน้าตัก

ส่วนบาโตเมว อย่าเอามาเทียบเลยครับ ทำทุกอย่างที่ตรงข้ามกับประโยชน์สโมสร แค่จ้างสื่ออวยตัวเองกับโจมตีนักเตะก็แย่พอแล้วครับ ไม่ต้องรวมพวกทุจริตคอรั่ปชั่นก็ไม่มีใครเทียบได้แล้ว

ส่วนลาปอต้าจะทำถูกมั้ย รอดูบทสรุปก็ยังไม่สายครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38620
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:13
[RE: ลาปอต้า ดีกว่าบาโตเมว จริงหรอ]
เอิ่ม ไม่พูดถึงสิ่งที่เมวมันทำก่อนมีโควิดบ้างเหรอ ทั้งซื้อนักเตะราคาโอเวอร์จนน่าสงสัย แบบดีล เปาลินโญ่ มัลคอม

การให้ค่าเหนื่อยนักเตะแบบไม่สมเหตุผล กรีซมัน 800K คูตี้ 450K เดอยอง 400K จนเป็นต้นเหตุให้ทีมมาแย่ตอนโควิดนี่แหละ

สิ่งที่ลาปอร์ต้าทำ ผลลัพธ์จะเป็นไงไม่รู้ แต่ตราบใดที่มันยังไม่โกงเงินทีม ก็ย่อมดีกว่าไอเมวแน่ๆ
14
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 621
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:17
[RE: ลาปอต้า ดีกว่าบาโตเมว จริงหรอ]
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
เอิ่ม ไม่พูดถึงสิ่งที่เมวมันทำก่อนมีโควิดบ้างเหรอ ทั้งซื้อนักเตะราคาโอเวอร์จนน่าสงสัย แบบดีล เปาลินโญ่ มัลคอม

การให้ค่าเหนื่อยนักเตะแบบไม่สมเหตุผล กรีซมัน 800K คูตี้ 450K เดอยอง 400K จนเป็นต้นเหตุให้ทีมมาแย่ตอนโควิดนี่แหละ

สิ่งที่ลาปอร์ต้าทำ ผลลัพธ์จะเป็นไงไม่รู้ แต่ตราบใดที่มันยังไม่โกงเงินทีม ก็ย่อมดีกว่าไอเมวแน่ๆ  

ตอนเซ็นสัญญา ตอนนั้นมีเงิน
ตอนเซ็นสัญญา ไม่มีใครรู้ว่าจะมีโควิด
ตอนมีโควิดก็พยายามแก้ไขสัญญา
หนูว่าเขาทำแก้ไขปัญหาทางการเงิน ตามสถานการณ์ได้ถูกต้องแล้วนะคะ

แก้ไขล่าสุดโดย themasksocccer เมื่อ Tue Aug 09, 2022 15:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
contactme themasksoccer@gmail.com
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7657
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:17
ดีกว่าดิ ลาปอต้าเป็นตอนเป๊ปคุมก็อันดับ 1 ของโลก

ส่วนตอนนี้ ลาปอต้ามองถึงอนาคตมากกว่า ทีมบาซ่า 1-5 ของโลกมาตลอด ยังไงก็ต้องมีสตาร์มาประดับเพื่อการตลาด

จะให้เหมือนมิลานไม่ได้หรอก ไม่งั้นมูลค่าตกมันจะขึ้นมายาก
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: forgive and forget
เข้าร่วม: 01 Oct 2010
ตอบ: 5035
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:19
Antivist พิมพ์ว่า:
Incent พิมพ์ว่า:
ทำปัจจุบันให้ดีที่สุด อนาคตช่างมัน

แฟนบอลทีมมหาชนท่านนึงได้กล่าวไว้ว่า

เอาตรงๆนะผมเริ่มรู้สึกว่าท่านหมกมุ่นในความแค้นยิ่งกว่าแฟนบาซ่าอีกนะเนี่ย เห็นมาแขวนเอาคืนทุกมู้เลย  

แค่ยกตัวอย่างมาให้ดูว่าแฟนบาร์ซ่าเค้าเคยคอมเม้นท์อะไรไว้ จะได้สำเหนียกตัวเองบ้าง ถามว่าแค้นไหม ก็ไม่นะ ไม่รู้จะแค้นไปทำไม เพราะผมก็เป็นกำลังใจให้บาร์ซ่าพ้นวิกฤตินี้ไปได้ เพราะสงสารนักเตะที่ต้องมาเจออะไรแบบนี้ อีกอย่างผมก็ไม่ได้อ้างอิงชื่อใครด้วย เเล้วก็แค่มู้ที่ 2 เองจั๊บบบ ไม่ได้ทุกมู้นะ
0
0

ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38377
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:22
themasksocccer พิมพ์ว่า:
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
"ในฐานะผู้บริหาร บาโตเมวทำในสิ่งที่ถูกต้องแล้วไม่ใช่หรอ
แม้ว่ากฎหมายแรงงานจะดูแลเฉพาะลูกจ้าง แต่สโมสรในสเปนคือสมาคม การมีอยู่ส่วนร่วมของชุมชน
ถ้าสโมสรอยู่ไม่ได้(จากรายได้การท่องเที่ยวหดหาย) เพราะไม่ปรับค่าใช้จ่าย สุดท้ายก็ล้มละลาย ไม่มีใครรับผิดชอบได้ สุดท้ายก็ต้องรับผิดชอบร่วมกัน(ลดค่าจ้างทุกคน)"

เอิ่มม บาโตเมลมันไปสร้างหนี้สร้างภาระสร้างรายจ่ายให้สโมสรไม่ใช่หรอฮะ (ซื้อมาแต่ละตัว ทั้งค่าตัว,ค่าเหนื่อยเวอร์ๆเกินจริงอีก)

ไอ้ที่ต้องมาทำน่าเกลียดแบบที่โดนด่าปัจจุบัน..มันก็มาจากภาระของบรรทัดบนที่บาโตเมลมันสร้างไว้ไม่ใช่หรอฮะ (หรือผมเข้าใจผิด)

คือถ้าจะบอกลาปอร์ต้าทำไม่ถูก ไปสร้างหนี้ต่อในอนาคต ทำน่าเกลียดกับนักเตะปัจจุบัน(บีบให้ย้ายแต่ดันไปเซ็นเพิ่ม) อันนี้ผมเห็นด้วย

แต่บอกบาโตเมวทำในสิ่งที่ถูกต้อง อันนี้ผมแอบงงอ่ะฮะ..คือถ้ามาทำแบบนี้กับทีมผมเชียร์นี่ด่ายันโคตรอ่ะ

ว่ากันตาม Timeline ค่ะ บาซ่ามั่งคั่งเพราะการขายเนย์ม่าได้ การท่องเที่ยวการเข้าชมซื้อสินค้าของสเปนและบาโซโลน่าเฟื่องฟู

แถมยังมีแม่เหล็กเมสซี่อยู่ สถานะการเงินตอนนั้นสร้างค่าใช้จ่ายเยอะได้ เพราะมีเงินเยอะ

แต่เมื่อเกิดโควิด เขาก็แก้ไขในสิ่งที่ควรแก้คือลดค่าใช้จ่าย ซึ่งตามกลยุทธ์การบริหารกิจการ นั้นคือสิ่งที่ควรทำเป็ฯอันดับแรกตามทฤษฎี  

ตามที่ท่าน แฟล็ปแจ็ค พิมพ์ด้านบนอ่ะฮะ..ถ้าลงทุนปกติไม่มีลับลมคมใน แล้วเกิดวิกฤตคงไม่มีใครด่าอ่ะฮะ

แต่นี่การลงทุนไม่สมเหตุสมผลซักอย่าง เข้าข่ายคอรัปชั่นตั้งหลายเคส ถ้าบอกว่าไม่มีเบื้องหลังก็คือลงทุนได้ผิดพลาด(โง่)มากๆ

ดังนั้นผู้บริหารที่ผิดพลาด หรือ มีการคอรัปชั่น (อย่างใดอย่างนึง) ไม่แปลกที่จะโดนด่าฮะ

นี่แฟนๆท้องถิ่นผมว่าใจดีมากนะฮะ..ถ้าไปทำแถวโซนอเมริกาใต้ ผมว่าบาโตเมลไม่น่าได้เหยียบไปแถวนั้นอีกอ่ะฮะ

1
0
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39657
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:22
Antivist พิมพ์ว่า:
ทำปัจจุบันให้ดีที่สุด อนาคตช่างมัน

แฟนบอลทีมมหาชนท่านนึงได้กล่าวไว้ว่า

เอาตรงๆนะผมเริ่มรู้สึกว่าท่านหมกมุ่นในความแค้นยิ่งกว่าแฟนบาซ่าอีกนะเนี่ย เห็นมาแขวนเอาคืนทุกมู้เลย  

แค่ยกตัวอย่างมาให้ดูว่าแฟนบาร์ซ่าเค้าเคยคอมเม้นท์อะไรไว้ จะได้สำเหนียกตัวเองบ้าง ถามว่าแค้นไหม ก็ไม่นะ ไม่รู้จะแค้นไปทำไม เพราะผมก็เป็นกำลังใจให้บาร์ซ่าพ้นวิกฤตินี้ไปได้ เพราะสงสารนักเตะที่ต้องมาเจออะไรแบบนี้ อีกอย่างผมก็ไม่ได้อ้างอิงชื่อใครด้วย เเล้วก็แค่มู้ที่ 2 เองจั๊บบบ ไม่ได้ทุกมู้นะ  

ก็เห็นโดนเค้าแขวน แล้วก็มาแขวนเอาคืนไปแล้ว มารอบนี้นี่ถึงขั้นเซฟรูปเก็บไว้เลย แต่ไม่แค้นก็ดีแล้วครับ ถ้าผมไม่ทักนี่จะมีมู้ที่ 3 มั้ย 55555
0
0

SAVE OF THE CENTURY !!

โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38620
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:25
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:

ตอนเซ็นสัญญา ตอนนั้นมีเงิน
ตอนเซ็นสัญญา ไม่มีใครรู้ว่าจะมีโควิด
ตอนมีโควิดก็พยายามแก้ไขสัญญา
หนูว่าเขาทำแก้ไขปัญหาทางการเงิน ตามสถานการณ์ได้ถูกต้องแล้วนะคะ

ประเด็นคือมันมีข้อสงสัยเรื่องใช้เงินโอเวอร์เพราะคอรัปชั่น ถ้าใช้เงินปกติใครเขาจะด่า
แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Tue Aug 09, 2022 15:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 6800
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:26
ลาปอต้า ดีกว่าบาโตเมว จริงหรอ
จะหมั่นไส้บาซ่าก็ให้มันพอดีบ้างครับ

เอาแค่เรื่องจ้างนักข่าวมาโจมตีนักเตะตัวเองก็พอ คิดว่าคนปกติที่ไหนเขาทำกันบ้างครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2022
ตอบ: 409
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:27
ผมดูบาซ่ามาก้อหลายปีเเสง
ต้องถามว่ามีใครดีกว่า. ลาปอรต้าครับ ตอนมาก่อนโน้น ทีมก้อกำลังเเย่ เเล้วก้อมาเเสงออกเท้ายุคลาปอรต้า

ตอนนี้ ..อาจไม่ดีเท่าเดิม เเต่ก้อยังไม่เห็นใครจะดีกว่านี้
0
0
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 621
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:29
"ในฐานะผู้บริหาร บาโตเมวทำในสิ่งที่ถูกต้องแล้วไม่ใช่หรอ
แม้ว่ากฎหมายแรงงานจะดูแลเฉพาะลูกจ้าง แต่สโมสรในสเปนคือสมาคม การมีอยู่ส่วนร่วมของชุมชน
ถ้าสโมสรอยู่ไม่ได้(จากรายได้การท่องเที่ยวหดหาย) เพราะไม่ปรับค่าใช้จ่าย สุดท้ายก็ล้มละลาย ไม่มีใครรับผิดชอบได้ สุดท้ายก็ต้องรับผิดชอบร่วมกัน(ลดค่าจ้างทุกคน)"

เอิ่มม บาโตเมลมันไปสร้างหนี้สร้างภาระสร้างรายจ่ายให้สโมสรไม่ใช่หรอฮะ (ซื้อมาแต่ละตัว ทั้งค่าตัว,ค่าเหนื่อยเวอร์ๆเกินจริงอีก)

ไอ้ที่ต้องมาทำน่าเกลียดแบบที่โดนด่าปัจจุบัน..มันก็มาจากภาระของบรรทัดบนที่บาโตเมลมันสร้างไว้ไม่ใช่หรอฮะ (หรือผมเข้าใจผิด)

คือถ้าจะบอกลาปอร์ต้าทำไม่ถูก ไปสร้างหนี้ต่อในอนาคต ทำน่าเกลียดกับนักเตะปัจจุบัน(บีบให้ย้ายแต่ดันไปเซ็นเพิ่ม) อันนี้ผมเห็นด้วย

แต่บอกบาโตเมวทำในสิ่งที่ถูกต้อง อันนี้ผมแอบงงอ่ะฮะ..คือถ้ามาทำแบบนี้กับทีมผมเชียร์นี่ด่ายันโคตรอ่ะ

ว่ากันตาม Timeline ค่ะ บาซ่ามั่งคั่งเพราะการขายเนย์ม่าได้ การท่องเที่ยวการเข้าชมซื้อสินค้าของสเปนและบาโซโลน่าเฟื่องฟู

แถมยังมีแม่เหล็กเมสซี่อยู่ สถานะการเงินตอนนั้นสร้างค่าใช้จ่ายเยอะได้ เพราะมีเงินเยอะ

แต่เมื่อเกิดโควิด เขาก็แก้ไขในสิ่งที่ควรแก้คือลดค่าใช้จ่าย ซึ่งตามกลยุทธ์การบริหารกิจการ นั้นคือสิ่งที่ควรทำเป็ฯอันดับแรกตามทฤษฎี  

ตามที่ท่าน แฟล็ปแจ็ค พิมพ์ด้านบนอ่ะฮะ..ถ้าลงทุนปกติไม่มีลับลมคมใน แล้วเกิดวิกฤตคงไม่มีใครด่าอ่ะฮะ

แต่นี่การลงทุนไม่สมเหตุสมผลซักอย่าง เข้าข่ายคอรัปชั่นตั้งหลายเคส ถ้าบอกว่าไม่มีเบื้องหลังก็คือลงทุนได้ผิดพลาด(โง่)มากๆ

ดังนั้นผู้บริหารที่ผิดพลาด หรือ มีการคอรัปชั่น (อย่างใดอย่างนึง) ไม่แปลกที่จะโดนด่าฮะ

นี่แฟนๆท้องถิ่นผมว่าใจดีมากนะฮะ..ถ้าไปทำแถวโซนอเมริกาใต้ ผมว่าบาโตเมลไม่น่าได้เหยียบไปแถวนั้นอีกอ่ะฮะ

ประเด็นคือการกระทำแบบนี้ของ ลาปอต้า ไม่น่าจะใช่สิ่งที่ทำได้ดีกว่านะคะ

1 จำนองสินทรัพย์มาเพื่อเอามาปรนเปรอตัวเองในตอนนี้ ต้องใช้หนี้คืนในระยะยาว
2 ไม่แก้ไขโครงสร้างหนี้สินให้ดีขึ้น แถมยังสร้างภาระทางการเงินให้ยิ่งแย่ลง
3 ยังไม่รู้อนาคตว่าการลงทุนครั้งนี้จะเป็นการลงทุนที่ผิดพลาด(โง่)หรือเปล่า แต่สร้างวิกฤติทางการเงินเกิดขึ้นแล้ว
3
0
contactme themasksoccer@gmail.com
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2006
ตอบ: 187
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:46
บาซ่าหลังจากรับขี้ต่อ บาโตมิว

ฤดุกาลที่แล้วถ้าไม่แก้ตอนปีใหม่ Top 6 ยังไม่รู้จะติดไหม

ถ้ามองในผลงาน ทีมเป็นหนี้ ต้องมาคิดแผน ปรับปรุงทีม ซื้อนักเตะ ลดคาเหนื่อย

จะหาใครดีกว่านี่อีกหรอ บางทีมเป็นเจ้าของ ยังไม่ทำไรเลย บริหารแย่ลงเรื่อยๆ

ละอีกอย่าง ต่างดาว เมสซี่ ซาบี่ อินเนสต้า ปีเก้ นี่ มาจากยุคลาปอต้าทั้งนั้น
0
0
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38377
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:47
Spoil

ประเด็นคือการกระทำแบบนี้ของ ลาปอต้า ไม่น่าจะใช่สิ่งที่ทำได้ดีกว่านะคะ

1 จำนองสินทรัพย์มาเพื่อเอามาปรนเปรอตัวเองในตอนนี้ ต้องใช้หนี้คืนในระยะยาว
- ผมไม่ใช่แฟนบาซ่า แต่ทุกดีลที่ใช้เงินตอนนี้ ผมก็มองว่ามันอัพเกรดทีมพ่อต่อสู้แย่งแชมป์กับมาดริดนะ ไม่ใช่ปรนเปรอตัวเอง

2 ไม่แก้ไขโครงสร้างหนี้สินให้ดีขึ้น แถมยังสร้างภาระทางการเงินให้ยิ่งแย่ลง
- ก็ที่พยายามบีบนักเตะเก่านี่ไม่ใช่หรอฮะ ที่เรียกว่าปรับโครงสร้างหนี้สินอยู่

3 ยังไม่รู้อนาคตว่าการลงทุนครั้งนี้จะเป็นการลงทุนที่ผิดพลาด(โง่)หรือเปล่า แต่สร้างวิกฤติทางการเงินเกิดขึ้นแล้ว
- วิกฤตทางการเงินยังไม่เกิดหนิฮะ ท่านก็บอกเองว่ายังไม่รู้อนาคต..ถ้ามันเกิดในอนาคตก็ค่อยด่าเหมือนที่ด่าบาโตเมลตอนนี้  

แยกเป็น 2 ประเด็นนะฮะ

1.เอาตามที่ท่านโควทมาอันล่าสุด..ประเด็นของลาปอร์ต้า เมื่อในวันนี้ยังไม่มีอะไรที่ชี้ว่าแต่ละดีลมันประหลาด

เช่น อยู่ๆไปเซ็นนักเตะที่แทบจะหมดสภาพแล้วจากลีคจีนมา (ราคาก็ไม่ใช่น้อยๆ) หรือไปให้ค่าเหนื่อยนักเตะใหม่แบบเวอร์ๆ

คือมันก็น่าบ่นแหละฮะเรื่องไปบีบนักเตะเก่าแต่ทะลึ่งเสริมทีมไม่หยุด..แต่มันก็คนละประเด็นกับเรื่องใช้เงินไม่ฉลาดหรือคอรัปชั่นนะ

(ส่วนคำตอบ 3 ข้อผมพิมพ์ไว้ข้างบนแล้วนะฮะ)

2.ใดๆก็ตามอย่างที่ผมพิมพ์อันแรกอ่ะฮะ ไม่ว่าผลลัพธ์ลาปอร์ต้าจะห่วยแค่ไหน ก็ไปด่าตอนผลลัพธ์มันออกมาในอนาคตอ่ะฮะ

แต่ไม่ใช่เป็นเหตุที่จะมาปกป้องบาโตเมลว่าที่ทำไปมันถูกต้องแล้ว เมื่ออันนี้ผลลัพธ์ความห่วยมันชัดเจนมาตั้งหลายปีละ

4
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 52832
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:47
ลาปอต้า ดีกว่าบาโตเมว จริงหรอ
ถ้าว่ากันตามตรง ก็ไม่ได้ผิดอะไรนะ แถมยังกล้าเข้ามารับเผือกร้อนงานยากขนาดนี้

ถ้าไม่โยก งั้นต้องทำแบบไหน? ถ้าไม่โยก มันพังถึงตัวสโมสรไปนานละ

ถ้าโยกแล้วไม่ซื้อ ขุมกำลังดีไม่พอ ไม่สามารถขึ้นไปแชมป์หรือท็อปทู ท็อปทรี ได้ในอนาคต ภาระมันจะเกิดขึ้นจริงก็งานนี้แหละ

ผมมองแค่พลาดตรงซื้อบางคนที่ไม่ค่อยสำคัญมากกว่า

ส่วนถ้าบอกว่าไอ้โนบิตะทำถูกก็แล้วแต่เลย รวย หาได้เยอะ ต้องเปย์จนหมดเลยหรอ

... ผมไม่ได้อะไรกับบาร์ซ่ามากหรอกนะ แต่ที่แซวที่แซะเพราะรำคาญแฟนบอลบางยูส อินฟลูบางคนมากกว่า

แตกก็คือแตก มิงจะเล่นคำเพื่อ? เสียหน้ามากงั้นดิ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
4
0
Status: apipoofan
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5716
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 15:49
ไม่ต่างจากลุงข้างบ้าน

กู้เอาๆ บริหารไม่ดีโทษคนเก่า

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel