ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 175
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 15:01
[RE: เผลอๆชัชชาตินี่ยาแรงกว่าก้าวไกลอีกนะ]
เชียร์ท่านชัชชาติก็เชียร์ไปครับ แต่อย่ามาตีกินว่าชนหนักกว่ากก.

ปล.ผมก็เชียร์ท่านชัชชาติ(ในฐานะผู้ว่ากทม.)เหมือนกันครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Phumrapeekang เมื่อ Mon Jul 04, 2022 15:03, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
สิ่งใดที่เกิดขึ้นแล้ว สิ่งนั้นดีเสมอ
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Mar 2021
ตอบ: 1478
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 15:03
เผลอๆชัชชาตินี่ยาแรงกว่าก้าวไกลอีกนะ
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
แกแตะ 112 เมื่อไหร่ค่อยว่ากันครับ  

ปากกล้าขาสั่น?

ยังเม้นท์อยู่ได้ก็แปลว่ายังกล้าเท่าน้องๆในคุกนั่น

อืม สู้ๆนะครับ ผมรอวันที่กล้าเท่าๆกับน้องๆเค้าอยู่

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38723
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 15:08
[RE: เผลอๆชัชชาตินี่ยาแรงกว่าก้าวไกลอีกนะ]
ท่านเขย พิมพ์ว่า:
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
แกแตะ 112 เมื่อไหร่ค่อยว่ากันครับ  

ยังเม้นท์อยู่ได้ก็แปลว่ายังกล้าเท่าน้องๆในคุกนั่น

อืม สู้ๆนะครับ ผมรอวันที่กล้าเท่าๆกับน้องๆเค้าอยู่

ตรรกะอะไรครับเนี่ย งั้นคนในเพจเจียมหรือตลาดหลวงไม่ติดคุกหมดแล้วเหรอ

แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Mon Jul 04, 2022 15:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38723
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 15:09
Phumrapeekang พิมพ์ว่า:
เชียร์ท่านชัชชาติก็เชียร์ไปครับ แต่อย่ามาตีกินว่าชนหนักกว่ากก.

ปล.ผมก็เชียร์ท่านชัชชาติ(ในฐานะผู้ว่ากทม.)เหมือนกันครับ  

ใช่ฮะ ประเด็นผมมีแค่นี้แหละ เหมือนหลายคนจะหลงประเด็น คิดว่าผมเนิฟชัชชาติ

1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2009
ตอบ: 4612
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 15:11
[RE]เผลอๆชัชชาตินี่ยาแรงกว่าก้าวไกลอีกนะ
พิมพ์แซะกันไปมาแล้วตบท้ายด้วยอีโมหัวเราะนี่ ..
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 6346
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 15:12
เผลอๆชัชชาตินี่ยาแรงกว่าก้าวไกลอีกนะ
ท่านเขย พิมพ์ว่า:

ปญอ.
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 8497
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 15:22
หมาแดกแฟบ พิมพ์ว่า:
Limitless พิมพ์ว่า:
เรียกว่ายาคนละขนาน จะดีกว่า
การรักษาโรค แต่ละเคสไม่เหมือนกัน
บางอาการต้องใช้ยาแบบ ก้าวไกล
บางอาการต้องใช้ยาแบบ ชัชชาติ

ใช้ยาแบบก้าวไกลมากไป บางทีอาจช็อคตาย
ก่อนรักษาหาย

ใช้ยาแบบชัชชาติอย่างเดียว นานไปอาจดื้อยา
เป็นโรคเรื้อรัง

มันต้องเลือกใช้ให้เหมาะกับอาการ

เห็นด้วยมากเลยครับ เราคนไทยเคยชินกับระบบ one size fit all แก้ปัญหาคนนึง เอาไปใช้กับทุกคน ยาเดียวรักษาทุกโรค พอจะต่อต้านผู้มีอำนาจ ก็ยังหนีไม่พ้นต่อต้านแบบ one size fit all  

ผมอ่านคอมเมนท์แล้วคิดถึงคำนี้เลย

ไม่ใช่แค่บริหารบ้านเมือง บริหารบริษัทก็ยังมีความคิดแบบ one size fit all อยู่ ซึ่งโคตรลำบากกับคนระดับปฏิบัตการเลย
1
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6106
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 15:24
ผมว่าหลายคนไม่เข้าใจบทบาทของแก ที่เอะอะๆจะให้ชนจะให้บวกอย่างเดียว

ผมพูดหลายครั้งแล้วว่า"เวลาอยู่ข้างเรา" และก็บอกคนที่อายุน้อยกว่าที่นี่หลายๆคนว่า ไม่ต้องเร่งหรอก เมล็ดพันธุ์แห่งการเปลี่ยนแปลงมันถูกหว่านลงไปหมดแล้ว แต่มันต้องใช้เวลาเจริญเติบโต

ผมเคยเป็นแบบพวกคุณมาก่อน ที่อยากจะเอาชนะมันวันนี้พรุ่งนี้เลย (ตอนผมเป็นเสื้อแดงจัดๆ) แต่พอเราโตขึ้น เราก็เห็นว่าปัญหาเชิงโครงสร้างมันซับซ้อนกว่าที่คิด และสิ่งที่ชัชชาติกำลังทำอยู่ทุกวันนี้ เผลอๆอาจจะเป็นการเดินเกมที่"ได้ผลดีที่สุด"ก็ได้ครับ

เราต้อง"ซื้อ"มวลชนให้ได้ก่อนครับ เพราะก่อนหน้านี้เรามีทั้งซ้าย ขวาแบบเทคโนแครต ขวาตกขอบแบบสลิ่ม รวมถึงไทยเฉย สิ่งที่ชัชชาติกำลังทำคือ แสดงให้เห็นว่า"พลัง"แห่งการเปลี่ยนแปลงมันเกิดขึ้นได้ ถ้าเราได้คนที่มีความสามารถมาบริหาร แกทำให้ไทยเฉยมาเชียร์แกได้ ทำให้ขวาเดิมมาเชียร์แกได้ ผมว่านี่คือลำดับแรกที่ดีครับ และการชนแบบชัชชาตินี่คือ passive aggressive นะครับ ไม่ได้ทะเล่อละล่าชน แต่ฉลาดเลือกชนมากๆ

ก้าวไกลอาจจะมาด้วยคอนเซปท์ว่า ประเทศไทยควรจะเป็นอย่างไร เพราะอะไร (What/Why) ซึ่งสำหรับสังคมแบบเรา บางคนก็มองว่ามัน radical ไป หรือบางคนก็มองไม่เห็นเพราะมัน absract ไป แต่ก็เป็นตัวเปิดที่ดี... แต่สิ่งที่ชัชชาติกำลังทำคือ ทำอย่างไร (How) และแกเป็นตัวอย่างว่า ถ้าเปลี่ยนแปลงแล้ว เราจะได้อะไรครับ (result)

เกมนี้ดูกันยาวๆครับ
ปล. ผมก็ 38 ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย byrd.tt เมื่อ Mon Jul 04, 2022 15:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
8
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 175
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 15:32
Phumrapeekang พิมพ์ว่า:

ใช่ฮะ ประเด็นผมมีแค่นี้แหละ เหมือนหลายคนจะหลงประเด็น คิดว่าผมเนิฟชัชชาติ

พี่รังสิมัน โรม ผมมองค้อนเลย
1
0
สิ่งใดที่เกิดขึ้นแล้ว สิ่งนั้นดีเสมอ
Eto
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1737
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 16:34
ผมว่ามันคือกระสุนที่พุ่งไปคนละแบบ อาจะไม่ถูกใจสายส้มในบางมุม แต่มุมที่แกเจาะไปพวกสายส้มก็เข้าไม่ถึงเหมือนกัน
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4537
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 16:49
ชช นี่โคตรฉลาดเลย live ให้ ปชช. เห็นแล้วก็ได้ ปชช.มาหนุนหลัง แกอาจไม่มี สก สข ในมือ แต่มีมือ ปชช. เพียบเลย
0
0

AVB Flooring พื้น SPC นำเข้า ราคาขายส่ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1154
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 18:15
byrd.tt พิมพ์ว่า:
ผมว่าหลายคนไม่เข้าใจบทบาทของแก ที่เอะอะๆจะให้ชนจะให้บวกอย่างเดียว

ผมพูดหลายครั้งแล้วว่า"เวลาอยู่ข้างเรา" และก็บอกคนที่อายุน้อยกว่าที่นี่หลายๆคนว่า ไม่ต้องเร่งหรอก เมล็ดพันธุ์แห่งการเปลี่ยนแปลงมันถูกหว่านลงไปหมดแล้ว แต่มันต้องใช้เวลาเจริญเติบโต

ผมเคยเป็นแบบพวกคุณมาก่อน ที่อยากจะเอาชนะมันวันนี้พรุ่งนี้เลย (ตอนผมเป็นเสื้อแดงจัดๆ) แต่พอเราโตขึ้น เราก็เห็นว่าปัญหาเชิงโครงสร้างมันซับซ้อนกว่าที่คิด และสิ่งที่ชัชชาติกำลังทำอยู่ทุกวันนี้ เผลอๆอาจจะเป็นการเดินเกมที่"ได้ผลดีที่สุด"ก็ได้ครับ

เราต้อง"ซื้อ"มวลชนให้ได้ก่อนครับ เพราะก่อนหน้านี้เรามีทั้งซ้าย ขวาแบบเทคโนแครต ขวาตกขอบแบบสลิ่ม รวมถึงไทยเฉย สิ่งที่ชัชชาติกำลังทำคือ แสดงให้เห็นว่า"พลัง"แห่งการเปลี่ยนแปลงมันเกิดขึ้นได้ ถ้าเราได้คนที่มีความสามารถมาบริหาร แกทำให้ไทยเฉยมาเชียร์แกได้ ทำให้ขวาเดิมมาเชียร์แกได้ ผมว่านี่คือลำดับแรกที่ดีครับ และการชนแบบชัชชาตินี่คือ passive aggressive นะครับ ไม่ได้ทะเล่อละล่าชน แต่ฉลาดเลือกชนมากๆ

ก้าวไกลอาจจะมาด้วยคอนเซปท์ว่า ประเทศไทยควรจะเป็นอย่างไร เพราะอะไร (What/Why) ซึ่งสำหรับสังคมแบบเรา บางคนก็มองว่ามัน radical ไป หรือบางคนก็มองไม่เห็นเพราะมัน absract ไป แต่ก็เป็นตัวเปิดที่ดี... แต่สิ่งที่ชัชชาติกำลังทำคือ ทำอย่างไร (How) และแกเป็นตัวอย่างว่า ถ้าเปลี่ยนแปลงแล้ว เราจะได้อะไรครับ (result)

เกมนี้ดูกันยาวๆครับ
ปล. ผมก็ 38 ครับ  

ความคิดคุณตรงใจผมมากครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7410
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 20:54
.
0
0
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 395
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 11:02
ส่วนตัวแค่นี้ ก็โอเคร แล้ว อย่างน้อย ก็มี Action ที่ชัดเจนและเราไม่ได้เห็นผู้นำแบบนี้มานาน
อยากให้แก บริหารไปได้เรื่อยๆ ไม่ได้ติดอะไร

สำหรับผม เปรียบเล่นๆ
ประเทศไทย ก็เหมือนห้างใหญ่ๆ
จารย์ชัช มาบริหาร ในส่วนชั้นที่ใหญ่ของห้าง เป็นหน้าเป็นตา เป็นแหล่งทำรายได้
ทำให้ชั้นนี้พัฒนาขึ้น ลูกค้า มาใช้บริการแล้ว Happy มากขึ้น, พนักงานตั้งใจทำงาน พนักงานหรือหัวหน้าแผนกหรือร้านค้าในชั้นนั้นๆ ทุจริต เกเร ก็จัดการซะ แล้วเอาคนทำงาน ขึ้นมาบริหารและดูแลแทน อีกทั้งแกยัง เดินในชั้นนั้นทั้งวัน เพื่อดูแล ลูกค้าและพนักงานส่วนต่างๆ จะได้พัฒนาให้ดียิ่งขึ้น

เป็นแบบอย่างให้ชั้นอื่นๆ โซนอื่นๆทำตาม ให้เกิดความเปรียบเทียบ
ส่วนนโยบายห้าง ขยายห้าง ทำที่จอดรถใหม่ เปิดปิดเวลาห้าง เปิดปิดแอร์ โปรโมทห้าง ทาสีห้าง เปลี่ยน Concept ทิศทางห้าง (มันหน้าที่ผู้บริหารขั้นสูงแกไม่สามารถแตะได้ คงได้แต่เสนอ กับทำในชั้นของตัวเองให้ดีที่สุด พร้อมกับ รับนโยบายมาดำเนินการต่อ จะได้ไม่ขัดกับบอร์ด บริหาร)
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel