ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 16, 17
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
...
A
???
B
???
C
???
D
???
E
???
คะแนนทั้งหมด: 978
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4414
โพสเมื่อ: Fri Jul 01, 2022 14:30
[RE: คิดยังไงกับเพศที่ 3]
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
JansBlu พิมพ์ว่า:
Spoil
BLIИK พิมพ์ว่า:

ตอนนี้มีสักกี่ % กันเชียวตอนนี้ที่โดนทรานส์หลอกว่าเป็น ญ แท้กันอ่ะ แล้วเราจะไปกันเพราะคนแค่ไม่กี่ % ตรงนั้นหรอเพื่อคนอีกมากมายหรอครับ แค่คำนำหน้าชื่อเองนะ

อันนี้ตรงใจผมมากเลยฮะท่าน

สรุปที่คุยกันมาหลายๆความเห็น กลายเป็นว่าแค่กลัวโดนหลอก ในการใช้ชีวิตคู่..ทั้งๆที่เรื่องที่จะหลอกมีอีกเป็นพันเรื่อง

ไม่ว่าจะเรื่องเป็นโรคร้าย, บ้านมีหนี้สิน, มีลูกติด, เคยทำงานผิดกฏหมาย, เคยมีสามีหลายคน ฯลฯ

(และเราจะสะเพร่าขนาดคบคนๆนึงถึงขั้นใช้ชีวิตคู่ โดยไม่คิดอยากรู้ประวัติอะไรเค้าเลย..จะพึ่งพาคำนำหน้าชื่ออย่างเดียว)

แต่ในมุมของคนที่เป็นทรานส์ คำนำหน้าชื่อโคตรมีความหมายกับเค้าเลยนะฮะ..คนๆนึงตัดสินใจผ่าตัดแปลงเพศ นี่คือต้อง deep จริงๆ

แปลว่าเค้าไม่ต้องการสภาพทุกอย่างของการเป็นเพศนั้นแล้ว (ใครมันจะอยากเจ็บตัว เสียเงินมหาศาล เพื่อแค่จะหลอก ช คนเดียว)

แต่ทุกครั้งที่หยิบบัตรประชาชนขึ้นมาคำๆนั้นก็ตอกย้ำฟ้องตัวเองอยู่ตลอด ท้งๆที่แม่มไม่ได้เป็นปัญหา เดือดร้อนใครเลย บัตรตัวเองแท้ๆ

ทุกครั้งที่ไปสถานที่ราชการ (หรือเอกชน) ร.พ. อะไรก็ตาม..อุตส่าห์เปลี่ยนชื่อมาซะสวย แต่คนตะโกนเรียก "นาย อุรัสยา"

ต้องทนมองสายตาชาวบ้านกลั้นขำ กลายเป็นตัวตลกสังคม..เพราะ ผู้ชายกลัวโดนหลอก เสียความรู้สึก

หลายๆคนที่บอกว่าไม่ได้รังเกียจ มีเพื่อนเป็น ญ ข้ามเพศหลายคน กล้ามองตาเค้าแล้วพูดตรงๆมั๊ยว่า..

"กูไม่อยากให้พวกมึงใช้คำว่านางสาวนะ เพราะกลัวโดนคนแบบพวกมึงหลอกว่าเป็น ญ แท้ แล้วมันเสียเวลา เสียความรู้สึกกู"

ถ้าอยากรู้ประวัติแล้วต้องทำยังไงครับ ต้องพาไปตรวจเท่านั้นหรอครับก่อนจะเริ่มจีบใครสักคน หรือมีวิธีอื่นไหมผมยังนึกไม่ออกถ้าภายนอกเหมือนผู้หญิงมากๆ

เรื่องอื่นเข้าใจได้นะ เรื่องอื่นก็หลอกได้เหมือนกันแค่มีเรื่องให้ถูกหลอกเพิ่มมาอีกเรื่องนึง ถ้าคนที่ไม่ซีเรียสเรื่องเพศขนาดนั้นก็คงโอเค แต่บางคนคงคิดว่าเรื่องใหญ่เพราะเรื่องรสนิยมและเรื่องลูกด้วย

ถ้าทำหน้าอะไรมาเหมือนผู้หญิงแล้วจริงๆเห็นด้วยนะว่าอยากให้เปลี่ยนได้  

การอยากรู้ประวัติมีอีกเป็นร้อยวิธีอ่ะครับ โดยไม่ต้องไปนั่งขอดูบัตรประชาชน..เราคบใครซักคนเราไม่ต้องคุยเรื่องอดีตกับเค้า

ไม่ต้องรู้จักเพื่อนเค้า ครอบครัวเค้าเลยหรอฮะ ผมว่าพวกนี้มันพื้นฐานยิ่งกว่าการไปขอใครดูบัตรอีกนะ..

(อยากเปิดโหวตเหมือนกันว่า แต่ละคนที่คบกับแฟนอยู่เห็นบัตรประชาชนแฟนครั้งแรกตอนคบกันกี่วัน ผมว่าบางคนเป็นปีๆไม่ดูด้วยซ้ำ)

ผมคิดเหมือนท่านข้างบนแหละฮะ ทุกวันนี้มันมีเคสที่ ญ ข้ามเพศไปหลอก ช ซักกี่คน แล้วหลอกสำเร็จซักกี่คน

แล้วที่โดนจับได้เพราะไปดูบัตรประชาชนเห็น"นาย"จะมีซักกี่เคส..นี่เล่นเหมาเอาหมดว่าคนเปลี่ยนคำนำหน้าทุกคนเพื่อจะมาหลอก ช

ผมไปบอกตอนไหนว่าเหมาหมด ผมบอกอยู่ว่าไม่ได้คิดว่าเยอะมากแค่บอกว่าเป็นข้อเสียที่จะมี แล้วก็แค่มองว่าขอดูบัตรมันง่ายกว่าไปให้หมอตรวจเยอะเท่านั้น

ถ้าให้โหวตว่าขอดูบัตรประชาชนก่อนหรือพาไปตรวจก่อน การขอดูบัตรก็น่าจะง่ายกว่า

ประเด็นไม่ใช่การคุยถาม แต่ประเด็นคือคุยแล้วโดนหลอก ไม่งั้นใส่ในบัตรประชาชนให้รู้ว่าเคยเป็นนายมาก่อนก็ได้ถ้าห่วงเรื่องอายเวลาโดนเรียก เรื่องอื่นไม่ติดเลย  

ท่านก็บอกเองว่าไม่คิดว่าจะเยอะมาก..แล้วทำไมกลับไปอยากจำกัดสิทธิ์ให้เค้าทั้งหมดห้ามใช้คำว่านางสาวอ่ะฮะ?

สำหรับผมอย่างที่พิมพ์ตลอดแหละฮะ..มีอีกเป็นพันวิธี ถ้าเราอยากจะคบใครจริงจัง โดยไม่ต้องไปดูบัตร หรือไปตรวจร่างกาย

แต่เหมือนกับส่วนใหญ่มักง่ายไปหน่อย เลยอยากใช้วิธีขีดเส้นจำกัดไว้บนบัตรไปเลยไม่ต้องสนใจคนอื่นๆที่เค้าไม่ได้คิดจะหลอกใครด้วย

(ถ้าลองเข้าใจถึงความรู้สึกของคนที่เค้าอยากเปลี่ยนว่าเค้าต้องการจริงๆ และมันมีเหตุผลอะไรบ้าง จะรู้ว่ามันเทียบไม่ได้เลยกับเหตุผลฝั่งที่ไม่อยากให้เปลี่ยน แค่ว่าจะได้จำแนกเพศง่ายดี ไม่อยากโดนหลอก ไม่อยากลองหาวิธีอื่นด้วย แค่เนี๊ยะ)

ก็ไม่ได้เข้าใจมากหรอกครับ เเต่เข้าใจคนที่โดนหลอก เพราะมันคือข้อเสียที่เกิดขึ้นได้แน่ๆ แค่สงสัยว่าถ้าไม่ได้จะหลอกใครแล้วทำไมจะมีระบุไม่ได้ว่าเคยเป็นนายมาก่อน

ผมก็พูดได้เหมือนกันว่าเหตุผลจะเปลี่ยนกเทียบไม่ได้กับเหตุผลที่ไม่ควรเปลี่ยน คุณก็ต้องนึกถึงใจคนอีกฝั่งเช่นกัน

สิทธิและความปลอดภัยของคนอื่นก็สำคัญเหมือนกัน อนาคตก็อยากให้เปลี่ยนได้เต็มที่ แต่ปัจจุบันเชื่อว่าหลายคนยังไม่พร้อม

ยังไม่ได้พูดถึงข้อเสียอื่นๆ นอกจากเรื่องหลอกอีกนะ  

สิทธิและความปลอดภัยของคนอื่น คืออะไรอ่ะฮะ? เราสามารถโดนคนที่ใช้คำว่านางสาวกระทำชำเรา,ล่วงละเมิดเราได้หรอฮะ?

(แล้วเราปลอดภัยจากคนที่เพศตรง เป็นสาวแท้ๆ อย่างที่เราอยากได้ กับทุกเรื่องเลยหรอฮะ?)

อย่างเดียวที่ผมนึกถึงใจคนอีกฝั่งออกก็แค่เรื่องเห้นแก่ตัว+มักง่ายอ่ะฮะ..ไม่อยากให้คนอื่นเปลี่ยน แค่จะสนองความมักง่ายส่วนตัว

ความมักง่ายคือ อยากมีเมียเป็น ญ แท้แต่ไม่อยากต้องศึกษาดูใจอะไร เห็นบัตรประชาชนให้มันจบๆ..ถ้ายอมรับแค่นี้ก็จบละฮะ

สำหรับบางคนก็ใช่ เขาต้องการหญิงแท้เท่านั้น เป็นเรื่องสำคัญสำหรับเขา แล้วบอกไปแล้วว่าประเด็นคือโดนหลอกไม่ใช่เรื่องคุยศึกษาดูใจ

อีกฝั่งก็พูดได้เหมือนกันว่าเห็นแก่ตัวมักง่าย อย่างเปลี่ยนจนไม่สนใจข้อเสีย แค่ระบุว่าเคยเป็นนายแค่นี้ทำไมไม่ทำ  

ยิ่งพูดก็ยิ่งแย่อ่ะครับ บัตรเค้าเอง เพศเค้าเอง แต่จะไปบังคับให้เค้าต้องทำงั้นทำงี้เพื่อเราจะได้สบายใจ ไม่ต้องกลัวโดนหลอก

แล้วยังจะมีหน้าไปบอกว่าเค้ามักง่ายอีกเนี่ยนะฮะ

ก็ต่างฝ่ายต่างคิดไม่เหมือนกันไงครับ ชีวิตของชีวิตของเราเองทำไมจะกลัวโดนหลอกไม่ได้ ทำไมจะอยากสบายใจไม่ได้ ทำไมจะระบุว่าเคยเป็นนายไม่ได้ บัตรผมเองก็ไม่สามารถเปลี่ยนวันเกิดเปลี่ยนเลขบัตรได้เหมือนกันทั้งที่เป็นบัตรของผมเอง อีกฝ่ายก็มองว่าคุณยิ่งพูดยิ่งแย่ได้เหมือนกัน  

ก็ถ้าสมมติวันนึงเราเลิกนับถือศาสนา หรืออยากเปลี่ยนศาสนา..จากนั้นเลยจะไปจัดการเปลี่ยนศาสนาที่บัตรเรา

แล้วมีคนอีกกลุ่มต่อต้าน ห้ามเราเปลี่ยน แล้วบอกว่าเป็นความรู้สึกของเค้าที่ต้องการรู้ว่าคนที่เค้ารู้จักเคยนับถืออะไรมาก่อน

(เช่น ถ้ารู้ว่าเคยนับถือศาสนา xxx มาก่อน..เค้าไม่อยากจะคบกับคนประเภทนี้) เค้าเลยกลัวและไม่ต้องการให้เปลี่ยนศาสนาบนบัตรได้

เราควรจะเคารพสิทธิ์ของใครอ่ะฮะ คนที่อยากเปลี่ยน หรือคนที่ไม่อยากให้คนอื่นเปลี่ยน?

ศาสนาไม่ใช่เรื่องที่ติดมาตั้งแต่กำเนิดครับ ควรเปลี่ยนได้อยู่แล้ว ไม่เหมือนวันเกิด เพศ พ่อแม่ เชื้อชาติกำเนิด  

ตอบไม่ตรงคำถามฮะ..ก็ถ้ามีคนกลุ่มใหญ่ๆกลุ่มนึงต่อต้านไม่ให้การเปลี่ยนศาสนาบนบัตรเป็นเรื่องถูกกฏหมาย

เราควรจะเคารพสิทธิ์ของใครอ่ะฮะ คนที่อยากเปลี่ยน หรือคนที่ไม่อยากให้คนอื่นเปลี่ยน?

ตอบไปแล้วครับว่าควรเปลี่ยนได้อยู่แล้ว เพราะไม่ได้ติดตัวตั้งแต่เกิด

คนละเรื่องกับเพศที่จะเปลี่ยนก็เปลี่ยนไปแต่ควรระบุด้วยว่าเปลี่ยน ส่วนตัวไม่คิดว่าควรให้สิทธิคนที่อยากเปลี่ยน แต่ไม่ใช่ไม่เคารพ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5009
โพสเมื่อ: Fri Jul 01, 2022 15:08
VincenzE พิมพ์ว่า:
Spoil
Blackfellow พิมพ์ว่า:
duckover พิมพ์ว่า:
โหวต A อ่ะมันเสียประโยชน์ยังไงต่อชายแท้หญิงแท้อ่ะครับ  

ลองสมมติดูครับ ถ้าคุณเจอคนที่ชอบมีคำนำหน้าว่า นางสาว คุณแต่งงานกับเขาแล้วอยากมีลูก

แต่เขาไม่มีมดลูก คิดว่าจะรับได้ไหม  

ปกติก่อนแต่งงานก็ตรวจร่างกายก่อนปกติอยู่แล้วนะครับ แต่ยังไงเป็นแฟนกันจะไม่เอะใจเลยหรอว่าทำไมไม่มีประจำเดือน
ถ้ากลัวเพราะเรื่องแค่นี้ ลึกๆท่านก็เหยียดเพศที่สามนั้นแหละ  

เหยียดตรงไหนครับ ชี้ชัดมาที รอบตัวผมเพศที่สามทั้ง หญิง ชาย จะเป็นแบบไหนผมไม่เคยเหยียด

ผมพูดตามหลักความเป็นจริงว่า ถ้าตัวคุณที่คบกับคนข้ามเพศมาเป็นหญิง เขาไม่ได้บอกคุณ แต่มารู้ทีหลัง

ถามว่าความรู้ตอนนั้นมันจะเป็นยังไง มั่นใจเหรอว่ารับได้ 100% แบบไม่ติดใจว่าโดนหลอก

ส่วนเรื่องประจำเดือน มันมียาคุมชนิดฉีดที่ได้รับแล้วไม่มีประจำเดือนครับ ถ้าเขาอ้างตรงนี้แล้วคุณเชื่อล่ะ

ตรวจก่อนแต่งงานเขาไม่ได้บังคับตรวจทุกคนครับ

อย่ามายัดเยียดว่าผมเหยียดเพศโดยที่คุณไม่รู้จักผมเลยจะดีกว่านะ ต่างประเทศที่สมรสได้ทุกเพศ ชxช ญxญ เขาไม่เห็นมีความจำเป็นต้องเปลี่ยนคำนำหน้า

แต่มันไม่เกี่ยวกับการไม่ให้ trans เปลี่ยนคำนำหน้าชื่อเปล่า คือการกลัวว่าจะโดนคนกลุ่มนึงหลอกไม่ใช่เหตุผลที่จะกีดกันสิทธิ์/ความเสมอภาคของทุกๆ คนในกลุ่มนะ  

งั้นก็คงไม่ต่างกับที่คุณมาเหยียดว่าผมไปเหยียดเพศมั้งครับ มันยังมีอีกหลายประเด็น

ต่างประเทศที่เขาสามารถสมรสเพศเดียวกันได้มีหลายประเทศแล้ว ลองไปดูแนวทางเขาก็ได้

https://www.theguardian.com/sport/2022/jun/19/transgender-swimmers-barred-from-female-competitions-after-fina-vote

ลองไปดูข่าวกรณีกีฬาว่ายน้ำดูครับ  

เรื่องการแข่งกีฬาผมก็ไม่เห็นด้วย เพราะเอาเปรียบผู้หญิงแท้
แต่การเปลี่ยนคำนำหน้าชื่อ มันเอาเปรียบผู้ชายอย่างเราๆยังไง

แค่เอาปรียบหญิงแท้ ก็ไม่ควรทำแล้วรึเปล่าครับ หรือทำแบบครึ่ง ๆ ได้ มันไม่ใ่แค่เพศเดียว ทางฝั่ง Trans ชายก็มี

ผมพูดถึงรสนิยมทางเพศนะครับ มันเป็นเรื่องของความสมัครใจไม่ใช่เหรอ งั้นอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนไป แต่ผู้ชายที่เขาต้องการคบ แต่งงานกับคนที่เป็น XX แท้ล่ะ เขาต้องทำยังไง สืบประวัติเหรอครับ ถ้าคนมันรักไปแล้ว ไปเจอแบบที่เขาไม่ได้คิดไว้ มันก็แย่ทั้งสองฝ่ายแหละ

งั้นตัดคำนำหน้ามันออกไปเลยสิ ถ้าคำว่านายมันไปเป็นการเหยียดเพศสภาพที่ตัวเขาเลือก เขาเลือกไม่อยากใช้นายได้ครับ ต่างประเทศเขาใช้ They แทน She He

Sam Smith ก็เคยพูดตอนรับรางวัลว่าเขาจะไม่ใช้คำว่า Male Artist เพราะเขาเป็น They

สิ่งที่หลายประเทศเขาเรียกร้อง มันคือสิทธิของคู่ชีวิตที่รักร่วมเพศสมควรได้ครับ ซึ่งมันควรทำ อันนี้เห็นด้วย

แต่เปลี่ยนคำนำหน้า ในเมื่อคุณเองก็เห็นว่ามันเอาเปรียบผู้หญิง แล้วจะไปเปลี่ยนทำไมล่ะ ถ้าเรียกจะเอาสิทธิ์ตัวเอง แต่มันไปกระทบสิทธิ์คนอื่น

แล้วก็ขอย้ำ ผมไม่ได้เหบียดเพศ อย่าคิดว่าแทนคนอื่น คุณอ้างว่ามีคนรอบตัวเป็นเพศทางเลือก โอเคกับพวกเขา แต่ไม่เห็นด้วยกับการเปลี่ยนคำนำหน้า มันเป็นการเหยียดเหรอครับ ตลกดีนะ  

คนเหยียดเขาไม่รู้ตัวว่าเหยียดหรอกครับ ลองเอาไปถามคนรอบตัวที่ไม่ใช่เพศชายสิ จะได้คำตอบเหมือนที่ผมบอกคุณ
เรื่องกีฬาหญิงข้ามเพศเอาเปรียบเพราะทางกายภาพครับ แต่การเปลี่ยนคำนำหน้ามันเอาเปรียบเพศชาย เพศหญิงยังไง
สมมติมีชายผ่าตัดแปลงเพศ ทำนม ผ่าลูกกระเดือกออก ซึ่งอยากเป็นผญ อยากใช้นางสาว แต่คุณกลับห้ามเพราะเหตุผลเข้าข้างว่ากลัวโดนหลอก มีลูกให้ไม่ได้ ซึ่งที่เขาอยากใช้ก็เพื่อตัวเอง
ที่ไม่ใช่แค่บอกว่ากลัวโดนหลอก เขามีลูกไม่ได้ ในเมื่อทุกเพศมันก็เจอปัญหาการโดนหลอกไม่ว่าใช่ด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2009
ตอบ: 8297
โพสเมื่อ: Fri Jul 01, 2022 15:18
Spoil
duckover พิมพ์ว่า:
โหวต A อ่ะมันเสียประโยชน์ยังไงต่อชายแท้หญิงแท้อ่ะครับ  

ลองสมมติดูครับ ถ้าคุณเจอคนที่ชอบมีคำนำหน้าว่า นางสาว คุณแต่งงานกับเขาแล้วอยากมีลูก

แต่เขาไม่มีมดลูก คิดว่าจะรับได้ไหม  

ปกติก่อนแต่งงานก็ตรวจร่างกายก่อนปกติอยู่แล้วนะครับ แต่ยังไงเป็นแฟนกันจะไม่เอะใจเลยหรอว่าทำไมไม่มีประจำเดือน
ถ้ากลัวเพราะเรื่องแค่นี้ ลึกๆท่านก็เหยียดเพศที่สามนั้นแหละ  

เหยียดตรงไหนครับ ชี้ชัดมาที รอบตัวผมเพศที่สามทั้ง หญิง ชาย จะเป็นแบบไหนผมไม่เคยเหยียด

ผมพูดตามหลักความเป็นจริงว่า ถ้าตัวคุณที่คบกับคนข้ามเพศมาเป็นหญิง เขาไม่ได้บอกคุณ แต่มารู้ทีหลัง

ถามว่าความรู้ตอนนั้นมันจะเป็นยังไง มั่นใจเหรอว่ารับได้ 100% แบบไม่ติดใจว่าโดนหลอก

ส่วนเรื่องประจำเดือน มันมียาคุมชนิดฉีดที่ได้รับแล้วไม่มีประจำเดือนครับ ถ้าเขาอ้างตรงนี้แล้วคุณเชื่อล่ะ

ตรวจก่อนแต่งงานเขาไม่ได้บังคับตรวจทุกคนครับ

อย่ามายัดเยียดว่าผมเหยียดเพศโดยที่คุณไม่รู้จักผมเลยจะดีกว่านะ ต่างประเทศที่สมรสได้ทุกเพศ ชxช ญxญ เขาไม่เห็นมีความจำเป็นต้องเปลี่ยนคำนำหน้า

แต่มันไม่เกี่ยวกับการไม่ให้ trans เปลี่ยนคำนำหน้าชื่อเปล่า คือการกลัวว่าจะโดนคนกลุ่มนึงหลอกไม่ใช่เหตุผลที่จะกีดกันสิทธิ์/ความเสมอภาคของทุกๆ คนในกลุ่มนะ  

งั้นก็คงไม่ต่างกับที่คุณมาเหยียดว่าผมไปเหยียดเพศมั้งครับ มันยังมีอีกหลายประเด็น

ต่างประเทศที่เขาสามารถสมรสเพศเดียวกันได้มีหลายประเทศแล้ว ลองไปดูแนวทางเขาก็ได้

https://www.theguardian.com/sport/2022/jun/19/transgender-swimmers-barred-from-female-competitions-after-fina-vote

ลองไปดูข่าวกรณีกีฬาว่ายน้ำดูครับ  

เรื่องการแข่งกีฬาผมก็ไม่เห็นด้วย เพราะเอาเปรียบผู้หญิงแท้
แต่การเปลี่ยนคำนำหน้าชื่อ มันเอาเปรียบผู้ชายอย่างเราๆยังไง

แค่เอาปรียบหญิงแท้ ก็ไม่ควรทำแล้วรึเปล่าครับ หรือทำแบบครึ่ง ๆ ได้ มันไม่ใ่แค่เพศเดียว ทางฝั่ง Trans ชายก็มี

ผมพูดถึงรสนิยมทางเพศนะครับ มันเป็นเรื่องของความสมัครใจไม่ใช่เหรอ งั้นอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนไป แต่ผู้ชายที่เขาต้องการคบ แต่งงานกับคนที่เป็น XX แท้ล่ะ เขาต้องทำยังไง สืบประวัติเหรอครับ ถ้าคนมันรักไปแล้ว ไปเจอแบบที่เขาไม่ได้คิดไว้ มันก็แย่ทั้งสองฝ่ายแหละ

งั้นตัดคำนำหน้ามันออกไปเลยสิ ถ้าคำว่านายมันไปเป็นการเหยียดเพศสภาพที่ตัวเขาเลือก เขาเลือกไม่อยากใช้นายได้ครับ ต่างประเทศเขาใช้ They แทน She He

Sam Smith ก็เคยพูดตอนรับรางวัลว่าเขาจะไม่ใช้คำว่า Male Artist เพราะเขาเป็น They

สิ่งที่หลายประเทศเขาเรียกร้อง มันคือสิทธิของคู่ชีวิตที่รักร่วมเพศสมควรได้ครับ ซึ่งมันควรทำ อันนี้เห็นด้วย

แต่เปลี่ยนคำนำหน้า ในเมื่อคุณเองก็เห็นว่ามันเอาเปรียบผู้หญิง แล้วจะไปเปลี่ยนทำไมล่ะ ถ้าเรียกจะเอาสิทธิ์ตัวเอง แต่มันไปกระทบสิทธิ์คนอื่น

แล้วก็ขอย้ำ ผมไม่ได้เหบียดเพศ อย่าคิดว่าแทนคนอื่น คุณอ้างว่ามีคนรอบตัวเป็นเพศทางเลือก โอเคกับพวกเขา แต่ไม่เห็นด้วยกับการเปลี่ยนคำนำหน้า มันเป็นการเหยียดเหรอครับ ตลกดีนะ  

คนเหยียดเขาไม่รู้ตัวว่าเหยียดหรอกครับ ลองเอาไปถามคนรอบตัวที่ไม่ใช่เพศชายสิ จะได้คำตอบเหมือนที่ผมบอกคุณ
เรื่องกีฬาหญิงข้ามเพศเอาเปรียบเพราะทางกายภาพครับ แต่การเปลี่ยนคำนำหน้ามันเอาเปรียบเพศชาย เพศหญิงยังไง
สมมติมีชายผ่าตัดแปลงเพศ ทำนม ผ่าลูกกระเดือกออก ซึ่งอยากเป็นผญ อยากใช้นางสาว แต่คุณกลับห้ามเพราะเหตุผลเข้าข้างว่ากลัวโดนหลอก มีลูกให้ไม่ได้ ซึ่งที่เขาอยากใช้ก็เพื่อตัวเอง
ที่ไม่ใช่แค่บอกว่ากลัวโดนหลอก เขามีลูกไม่ได้ ในเมื่อทุกเพศมันก็เจอปัญหาการโดนหลอกไม่ว่าใช่ด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม  

แล้วรู้ตัวไหมครับส่ากำลังเหยียดความคิดผม ที่ไม่ได้มีปัญหากับเพศทางเลือก แต่ไม่เห็นด้วยที่คำนำหน้าชื่อจะเปลี่ยนกันดื้อ ๆ

อ่านครบหรือยังว่า ถ้าจะเปลี่ยน เปลี่ยนเลย แต่ต้องไม่ปกปิดสถานะเดิม เปลี่ยนแล้วต้องไม่กระทบกับเพศใด ๆ เลย เปลี่ยนแล้วยังไงต่อล่ะ

ถามมาได้ว่าเหยียดแบบไม่รู้ตัว ผมพูดแค่ในฐานะที่เป็นผู้ชายที่อยากคบหญิงแท้ แต่ต้องมานั่งปวดหัวกับการระบุคำนำหน้า รสนิยมทางเพศของคนที่ผู้ชายเลือกคบผู้หญิงมันก็ชัดเจนอยู่แล้วว่าเขาไม่ได้อยากคบ trans หญิง หรือว่าแบบนี้ที่เรียกว่าเหยียดเพศครับ งงนะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 16, 17
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel