ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ผ่อนต่อดีหรือไม่ดี
ดี
???
ไม่ดี
???
คะแนนทั้งหมด: 66
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Mar 2020
ตอบ: 213
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 19:41
[RE: ปรึกษา+โหวต เรื่อง ผ่อนรถต่อจากพี่สาว]
อ่านแล้วครับ รถคันแรก โดนยึดเพราะส่งไม่ไหว crv ใช้ชื่อคุณซื้อ (ภาระหนี้คือคุณ)
ส่งมาแค่ 2-3 เดือน จะเปลี่ยนรถ โดยยกภาระผ่อนให้คุณ รายละเอียดไม่อยากถาม
ต่อให้คุณไม่ซื้อ ภาระหนี้นี้ อยู่ที่คุณแน่ แต่ผมอยากลองให้คุณบอกพี่ว่ายังไม่อยากได้รถ อยากเก็บเงินมากกว่า บลา ๆ ลองดูว่าพี่คุณจะว่างัย ในเมื่อ รถเค้าอยากได้เอง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3616
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 19:43
[RE: ปรึกษา+โหวต เรื่อง ผ่อนรถต่อจากพี่สาว]
pockyza พิมพ์ว่า:
ไม่รุ้ว่าเหตุผลคืออะไรคือไม่อยากให้ขับรถแก๊ส หรือ ไม่อยากให้มันเป็นสินทรัพย์ชื่อพี่สาว หรือไม่ชอบรถด้วย ถ้าแฟนคุณไม่ขัดผมว่าก็พอจะรับมาได้นะแต่ ถ้าแฟนคุณเกิดอคติไม่ชอบรถแก๊สมาแล้วต่อไปมันก็จะไม่สบายใจครับ เววลารับมาเกิดมีปัญหาผ่อนต่อหรือรถมีปัญหาทีนี้มันจะกลายเป็นปัญหาในครอบครัวไปเลย อย่างงั้นอย่างงี้ ทางที่ดีให้พี่ไปปล่อยผ่อนต่อคนอื่นก่อนดีกว่า  

ผมไม่ทราบเลยครับว่าทำไมครอบครัวของแฟนพี่สาวจึงยืนยันจะช่วยให้ลักษณะแบบนี้ และที่ผมไปปรึกษาแฟนเพราะเผื่อบางครั้งบางเดือนเวลาผมใช้จ่ายหรือหมุนเงินไม่ทันในกรณีฉุกเฉินจริงๆ อาจจะต้องให้แฟนช่วยบ้าง เลยต้องให้เขาพึ่งพอใจในระดับหนึ่งและต่อไปก็จะเป็นครอบครัวเดียวกันแล้วด้วยครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 19:44
blueautumn พิมพ์ว่า:
sunnyngai พิมพ์ว่า:
blueautumn พิมพ์ว่า:
สงสัยทำไมต้องซื้อคันใหม่ แทนการเอาเงินไปปิดยอด CRV บางส่วน  

ครอบครัวแฟนพี่สาวเขายืนยันจะช่วยแบบนี้ครับ คือจะไม่ช่วยเรื่องเงินเพื่อให้เอาไปปิด crv  

จริงๆ ถ้าเลือกที่จะซื้อคันใหม่ไปแล้ว จะไม่ช่วยพี่สาวเลย มันอาจจะพังกันไปหมด
ส่วนรถติดแก็ส ผมเห็นคนก็ใช้กันเยอะ โดยเฉพาะแท็กซี่ เพราะงั้นน่าจะหายห่วงเรื่องประสิทธิภาพ (อาจจะต้องไปดูคุณภาพการติดตั้งให้ชัวร์)
และถ้าจะซื้อรถอยู่แล้ว (ผมไม่ได้เช็คราคาตลาดนะ) ก็น่าจะพอไหวนะ ทั้งช่วยพี่ด้วย ราคาอาจจะแรงขึ้นหน่อย
ถ้าซื้อมือ 1 ผ่อนเดือนละ 10,000 นี้อาจจะได้แค่ city และต้องมีเงินดาวน์ด้วย  

ที่คุณพิมพ์มาตรงนี้นี่คืออีกใจหนึ่งที่ผมคิดเหมือนกันครับ ตอนนี้พี่สาวอยู่ในขั้นตอนเจรจากับทางครอบครัวแฟน ยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะเอายังไงครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 589
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 19:44
ปรึกษา+โหวต เรื่อง ผ่อนรถต่อจากพี่สาว
ผมเดาว่าครอบครัวฝั่งพี่สาวช่วย เพราะไม่อยากให้ต้องมาผ่อนไงครับ ซื้อสด จบ หมดถาระ

เข้าประเดนจขกท

ไม่แนะนำให้รับต่อมาอย่างแรงครับ
มองมุมไหนก้ไม่คุ้ม

ถ้าท่านจะซื้อรถ ซื้อ eco car ใหม่ งบ 600,000
ผ่อนเดือนละ 11,xxx 5 ปีเหมือนกัน
ไม่ต้องปวดหัวเรื่องซ่อมใดๆ ขับดีกว่า ประหยัดกว่า

ถ้ารับต่อมา CRV 2013 กินน้ำมันดุเดือดมาก รถก็เก่า 10 ปีแล้ว มีซ่อมจุกจิกแน่นอน 5 ปีต่อจากนี้ท่านจะปวดหัวกับเรื่องซ่อมแน่นอน

ท่านเองก้ยังรถขับไม่เป็น ไม่รู้จะซื้อมาทำไมเลยครับ

พี่สาวเสียดายเงินที่ลงไป แต่พี่สาวไม่เสียดายเงินท่านในอนาคตเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
4
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 19:46
LoneTrait พิมพ์ว่า:
ผมเดาว่าครอบครัวฝั่งพี่สาวช่วย เพราะไม่อยากให้ต้องมาผ่อนไงครับ ซื้อสด จบ หมดถาระ

เข้าประเดนจขกท

ไม่แนะนำให้รับต่อมาอย่างแรงครับ
มองมุมไหนก้ไม่คุ้ม

ถ้าท่านจะซื้อรถ ซื้อ eco car ใหม่ งบ 600,000
ผ่อนเดือนละ 11,xxx 5 ปีเหมือนกัน
ไม่ต้องปวดหัวเรื่องซ่อมใดๆ ขับดีกว่า ประหยัดกว่า

ถ้ารับต่อมา CRV 2013 กินน้ำมันดุเดือดมาก รถก็เก่า 10 ปีแล้ว มีซ่อมจุกจิกแน่นอน 5 ปีต่อจากนี้ท่านจะปวดหัวกับเรื่องซ่อมแน่นอน

ท่านเองก้ยังรถขับไม่เป็น ไม่รู้จะซื้อมาทำไมเลยครับ

พี่สาวเสียดายเงินที่ลงไป แต่พี่สาวไม่เสียดายเงินท่านในอนาคตเลย  

ในมุมที่ผมไม่อยากได้ ผมคิดเหมือนที่คุณว่าเลยครับ ว่าถ้าจะซื้อคันใหม่ในราคาที่เราไหว ซื้อใหม่ยังไงก็ดีกว่า
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Oct 2006
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 20:01
ชื่อคุณออกรถอ่ะครับ

สมมุติ พี่คุณหักหลังเลย
ทิ้งรถให้คุณ...ปุ๊ก...ถ้าไม่ผ่อนต่อเอง คุณก็เสียเครดิตเองครับ
พี่คุณไม่เสียอะไรเลย ...เสียน้องโง่ๆ หลอกง่ายๆ ไปคน

ถ้าคุณไม่เอา เค้าหักคอ เอาไปใช้ แต่ไม่ผ่อน
ก็ชื่อคุณอีกอยู่ดี คุณพังอยู่ดี

เพราะงั้น ถ้าไหว ไปเอามา หาทางขายยอมเจ็บตัวแล้วปิดยอดซะ
แล้วจำไว้เป็นบทเรียน
1
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: รักปืนใหญ่ ใส่ใจ BNK48
เข้าร่วม: 02 Jun 2006
ตอบ: 5696
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 20:08
ปรึกษา+โหวต เรื่อง ผ่อนรถต่อจากพี่สาว
ปัญหาคือแฟนไม่อยากให้เอา จบเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

Status: ...
เข้าร่วม: 16 Mar 2010
ตอบ: 196
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 20:25
โหวตไม่รับไปและ มาอ่านใหม่อ้าวชื่อคุณนี่หว่า ไปเอามาขายเองครับจบ
1
0
NEVER GIVE UP
นักบอลถ้วย ค.
Status: K66
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7433
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 20:28
ถ้าขับเยอะ ก็แนะนำให้ซื้อมือ1ครับ

แต่ถ้าขับน้อย แค่มีไว้ใช้ยามจำเป็นก็ใช้มือสองได้ครับ

จะประหยัดกว่า และขายต่อไม่เจ็บตัว

แต่ก็เข้าใจว่าคนไม่เคยใช้รถก็จะกังวลเรื่องรถอายุเยอะๆ

เพราะงั้นอยู่ที่การบริหารเงินของท่านเลยครับ

1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: ถ้ายังไม่ถึงกับเมา
ตอบ: 3090
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 20:34
คีย์สำคัญคือ ไม่ชำนาญเรื่องรถ

ผมโหวตไม่ดี ไม่แนะนำ รถเก่าติดแก๊ส มือ2 ซ่อมบานปวดหัว เหนื่อยแน่

เพราะไม่รู้ว่าเจ้าของเก่า หมกอะไรมาแล้วบ้าง ต้องทำอะไรต่ออีก

ถ้าคนพอเป็นเรื่องรถ มันจะปวดหัวน้อยกว่า เผลอๆ คนเป็นเรื่องรถก็ไม่เอาเหมือนกัน
1
0
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 251
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 20:42
ถามตัวเองสิครับ อยากได้CRVรึเปล่า รถติดแก๊สยุคน้ำมันแพงก็น่าสนใจนะ
CRV2013ก็ไม่ได้เก่ามาก รถผมcivic2013สภาพยังใหม่อยู่เลย ขับมา2แสนโลไม่เคยงอแง
Honda ไม่จุกจิกนะผมว่า
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: " Say it! "
เข้าร่วม: 01 Aug 2010
ตอบ: 25702
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 21:03
เอามาขายครับ เงินถ้าเป็นของเราเราก็เก็บ แต่ถ้าเงินเค้าก็คืนเค้าไป หักค่าเสียเวลากับค่าชื่อเรานิดหน่อย พยายามขายให้ได้

รถเก่าครับ ซื้อใหม่ดีกว่านะ เราไม่มีความรู้เรื่องรถด้วย เดี๋ยวเียกลางทางลำบากอีก แล้วมันชื่อเราอย่าเอาชื่อเราไปเสียครับ

พี่สาวโคตรเห็นแก่ตัว เอาชื่อเราไปเสียทิ้งขว้าง ไม่ได้รักน้องเลย โยนแต่ภาระปัญหา ถ้ารักกันจริงต้องด่าให้หลาบจำครับ แม่งคิดไม่ได้ผมไม่คบอ่ะ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 29 Mar 2008
ตอบ: 9727
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 21:13
ถ้าเข้าใจไม่ผิดนะครับ

1. พี่สาวไม่สามารถซื้อเองได้ตั้งแต่คืนคันเก่าไปแล้ว (เดาว่าติดบูโรไปละ) เลยมาใช้ชื่อคุณซื้อcrvแทน

2. ตอนนี้พี่สาวก็ผ่อนไม่ไหวอีก บ้านพี่สาวจะหาคันใหม่ให้โดยการใช้เงินสดซื้อให้ไปเลย ไม่ต้องมีภาระตรงนี้อีก

3. รถคันนี้ยังไงก็เป็นชื่อคุณไปแล้วตั้งแต่แรก ดังนั้นยังไงคุณก็ต้องผ่อนต่อ ไม่งั้นประวัติจะเสียเอง หรือจะคืนรถไป ถ้าไฟแนนซ์เอาไปขายต่อ ก็จะโดนเรื่องส่วนต่างอยู่ดี

ถ้าไม่อยากได้รถจริงๆตอนนี้ (เพราะขับก็ยังไม่เป็น แถมรถก็ปีเก่า) ลองหาคนผ่อนต่อแทนครับ แต่น่าจะต้องรอ 6 เดือน ถึงจะทำโอนสิทธิ์สัญญาได้ (แล้วแต่ไฟแนนซ์)

ถ้าไม่มีก็หาคนซื้อขาดไปเลยครับ โดยราคาอาจจะตกแน่ๆ แล้วต้องเคลียร์เรื่องส่วนต่างกับไฟแนนซ์อีกที
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2009
ตอบ: 6633
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 21:28
อย่าเอาเลย ไปเอามือหนึ่งดีกว่า สภาพรถต่างกันเยอะ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 22:15
Toffee Nut Latte พิมพ์ว่า:
ถ้าเข้าใจไม่ผิดนะครับ

1. พี่สาวไม่สามารถซื้อเองได้ตั้งแต่คืนคันเก่าไปแล้ว (เดาว่าติดบูโรไปละ) เลยมาใช้ชื่อคุณซื้อcrvแทน

2. ตอนนี้พี่สาวก็ผ่อนไม่ไหวอีก บ้านพี่สาวจะหาคันใหม่ให้โดยการใช้เงินสดซื้อให้ไปเลย ไม่ต้องมีภาระตรงนี้อีก

3. รถคันนี้ยังไงก็เป็นชื่อคุณไปแล้วตั้งแต่แรก ดังนั้นยังไงคุณก็ต้องผ่อนต่อ ไม่งั้นประวัติจะเสียเอง หรือจะคืนรถไป ถ้าไฟแนนซ์เอาไปขายต่อ ก็จะโดนเรื่องส่วนต่างอยู่ดี

ถ้าไม่อยากได้รถจริงๆตอนนี้ (เพราะขับก็ยังไม่เป็น แถมรถก็ปีเก่า) ลองหาคนผ่อนต่อแทนครับ แต่น่าจะต้องรอ 6 เดือน ถึงจะทำโอนสิทธิ์สัญญาได้ (แล้วแต่ไฟแนนซ์)

ถ้าไม่มีก็หาคนซื้อขาดไปเลยครับ โดยราคาอาจจะตกแน่ๆ แล้วต้องเคลียร์เรื่องส่วนต่างกับไฟแนนซ์อีกที

สอบถามครับ ว่าถ้าผมไม่เอา แล้วพี่สาวเอารถไปขายต่อ ประวัติเราจะเสียไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sunnyngai เมื่อ Tue Jun 28, 2022 22:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel