ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jun 2020
ตอบ: 557
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 21:46
[RE: ทำกาแฟสดกินเอง]
ผมว่าเริ่มจากดริปก็ดีนะครับ เรียบง่ายชงไม่ยากแต่พอมีอะไรให้เล่นอยู่

แต่ถ้าชอบเอสเปรสโซ่ ลองดู Picopresso ก็ได้ครับ อันนี้เพิ่งได้มา โอเคเลยครับ

เล่นกาแฟผมว่ามันต้องมีความสนใจระดับนึงนะ
ถ้าอยากชงให้ออกมาอร่อย มันมีอะไรต้องเรียนรู้อยู่เหมือนกัน

ถ้าแค่อยากกินเฉยๆ ไม่ได้สนใจอะไรมาก ลองดู french press ครับ บดกับแช่ แค่นั้นเลย

กาแฟแคปซูลผมว่ามันก้ำกึ่งนะ มันได้อโรม่าดีก็จริง
แต่เรื่องรสชาตินี่ไม่มีให้ลองเหมือนบดเอง เน้นขั้วเข้มติดขมอย่างเดียว ต่างกับพวกบดเองเยอะอยู่
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 21:46
ทำกาแฟสดกินเอง
ซื้อเครื่อง​เถอะ​จบ

ผมใช้​ moka มาหลายปี ง​อกไปหลายตัว
ไม่ตอบโจทย์​ครับ​ เสียเวลาด้วย

ใช่เครื่อง​จบ​
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: OIL CAN NOT BUY xxxxx
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4479
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 22:13
PezzYoH พิมพ์ว่า:
ลองเครื่องทำแคปซูลไหมครับ ง่ายไม่ยุ่งยากงบไม่บานมาก เห็นชอบกินของ all cafe หรือดอยช้าง แคปซูลก้มีหลายรสให้เลือกนะ แต่ถ้าชอบเข้มสะใจอาจจะกดสัก 2 แคป  
จริง ๆ ผมจำชื่อร้านไม่ได้ครับ ว่าเป็นร้านดอยช้าง หรือ ดอยตุง กันแน่ ผมเคยเห็นไปเปิดในโรงบาล รามา อยู่แปปนึงแถวหลังตึกอุบัติเหตุเก่าเมื่อ ประมาณ 10 ปีที่แล้วได้ครับ ตอนนั้นผมพาญาติไปหาหมอบ่อย เลยสั่งกินแล้วชอบกลิ่นกับความเข้มข้นที่พอดีมากครับ แต่ไม่รู้ทำไมเปิดแปปเดียวหาย ผมไปตอนหลังหาร้านไม่เจอแล้ว
0
0
Un sot trouve toujours un plus sot qui I'admire.
ดาวซัลโวยุโรป
Status: 손주연: 이젠 날 안 묶어둘래 좀 더 자유롭게 진짜 날 찾을래
เข้าร่วม: 07 Aug 2008
ตอบ: 16987
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 22:25
ผม french press ง่ายสุด
0
0
우주소녀: LAST SEQUENCE
SM7
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6610
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 22:31
staresso อีกเสียง
แล้วค่อยไปพวก flair robot พวกนี้ไม่ยุ่งยากเรื่องบำรุงรักษาเท่าพวกออโต้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4346
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 22:48
[RE]ทำกาแฟสดกินเอง
งบนี้พอได้ครับ แต่ไม่อร่อยสู้คาเฟ่ดีๆนะ

เครื่องชงก็สั่ง online เลยครับ 2-3 พันก็ได้ละมั้ง

วงการนี้เข้าแล้วออกยาก อยากสุดต้องเพิ่มงบไปเรื่อยๆ 555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 957
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 22:55
ผมซื้อ Dripper set ของ Timemore มา ทดลองกันมันส์เลยครับ ประหยัดลงเยอะด้วย เน้นเม็ดกาแฟที่ไม่แพงมาก แพงๆก็ดริปเฉพาะวันหยุด ฟินๆสบายๆ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 10154
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 23:45
ใช้เครื่องราคาประมาณนี้ต้องระวังเรื่องบำรุงรักษา
ผมว่าลองชิมร้าน mokapot/ flair ดูมั้ยครับ
mokapot 5k ได้ brikka+ที่บด
flair neo 5k /flair pro2 11k
ส่วนตัวผมใช้ brikka กำลังจะงอก flair pro2
1
0
อยากให้พวกเราชื่นชมน้ำใจผมไม่มากก็น้อยฮะ ที่ซื้อเสื้อมาเช็ดเท้า 330 บาท
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: 「なりたかった自分」になれますように / 15 years+ City's fan
เข้าร่วม: 24 Dec 2007
ตอบ: 17670
โพสเมื่อ: Fri Jun 17, 2022 00:23
ถ้าเพิ่งเริ่มต้นงบไม่มาก ผมแนะนำ staresso สะดวกง่าย ใช้เวลานิดนึงแต่คุ้มมากบอกเลย ไปหารีวิวดูครับ Staresso sp-300

แต่จริง ๆ มันอยู่ที่คุณเลยนะอยากกินแบบไหน อย่างผม เริ่ม start ที่ซื้อเหยือก cold brew ยี่ห้อ Hario มา

ต่อมาก็ขยับมาอุปกรณ์ดริปแบบกาก ๆ แล้วก็ advance ขึ้นเมื่อทำการศึกษา

ต่อด้วยเครื่องนั้นเครื่องนี้ มันบานปลายนะเข้าวงการแล้วออกยาก

แต่ก็พูดจริง ๆ นะคุ้มสนุกด้วย อร่อยด้วย
1
0
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 3248
โพสเมื่อ: Fri Jun 17, 2022 01:04
[RE]ทำกาแฟสดกินเอง
มันจะงอกเรื่อยๆท่าน
ผมเริ่มจาก กาต้มคุมอุณภูมิ ดริปเปอ ตาชั่ง ที่บดมือ
แรกๆกะปริมาณไม่ถูก สั่งเม็ดทีเยอะๆกินไม่ทัน เลยสั่งชุดทำcold brew เพิ่ม จะได้ใช้เมล็ดให้หมดๆ ซักพักเริ่มอยากทำเอสบ้าง เลยลองถามเพื่อนในวงการ เค้าแนะนำหาพวกที่ใช้ก้านชง58mm ผมเลยกดเครื่องDuchess1570sมาอีกเป็นหมื่น ทีนี้ที่บดที่ผมมีเป็นตัวเริ่มบดไม่ละเอียดใช้กับเอสไม่ค่อยดี+ขี้เกียจบดมือแล้ว เลยเสียค่าเครื่องบดBundle มากับตัวเครื่องเอสอีก
บอกเลยว่าหมดตูด และโดนแฟนด่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
~~.! ♥ SAKAI MOKA ♥ !.~~.! ♥ Hanni Pham ♥ !.~~

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3456
โพสเมื่อ: Fri Jun 17, 2022 01:04
ไม่รู้ว่าท่านจะยังอ่านอยู่มั้ยแต่ผมจะแนะนำท่านแบบนี้

ถ้าท่านมีเวลาในการชงเกิน 20 นาที ให้ท่านมุ่งหน้าไปยัง Pour over coffee หรือกาแฟดริปที่เรารู้จักกันนี่แหละครับ ที่สุดของการกินกาแฟคือดริปนี่แหละแต่กว่าจะเก่งได้นั้นโครตพ่อโครตแม่ยาก ท่านจะเปิดโลกกาแฟของท่านไปเลย จากที่เคยเข้าใจว่ากาแฟต้องเข้ม/ต้องขม ความคิดนี้ผิดถนัดเลย เดิมทีกาแฟคือเชอร์รี่ที่มีความเปรี้ยวสูงมากๆ พอผ่านการคั่วถึงจุดหนึ่งสีของเมล็ดกาแฟจะเปลี่ยนไปเพราะน้ำตาลในกาแฟมันเริ่มไหม้หรือที่เรียกว่า Caramelization นี่คือเหตุผลว่าทำไมนักชิมกาแฟถึงบอกว่า "กาแฟหวาน" อันนี้คร่าวๆ

ผมบอกเลยว่าการดริปกาแฟนี่แหละลงทุนน้อยที่สุดและดีที่สุด ที่คุณต้องการมีแค่...

- เครื่องบดดีๆ เอาดีที่สุดและฮิตที่สุดที่ทุกร้านสโลบาร์ต้องมีคือ Comandante C40 MK4 จบที่ตัวนี้พอเพราะมันไม่มีดีกว่านี้แล้ว (ราคา 14000 +-2000)
- ตราชั่งที่จับเวลาได้ ใช้ของ Timemore ก็ได้ (ราคา 1000-2000)
- ดริปเปอร์ทรง V60 เช่น Hario V60 หรือ Origami air (ไม่เกิน 1000 ได้กระดาษกรองด้วย)
*อย่าเพิ่งไปยุ่งกับพวก Flat bottom พอเริ่มรู้จักตัวแปรเช่นอุณหภูมิน้ำ ขนาดบด(Grind size) จังหวะการเท(เร็ว/ช้า/แรง/เบา/แช่) ค่อยเปลี่ยนดริปเปอร์
- กาต้มน้ำ ผมแนะนำให้ใช้กาต้มน้ำไฟฟ้าที่ตั้งอุณหภูมิได้ หรือถ้าเอาแบบประหยัดก็กาที่มันปากเล็กๆและหา Thermometer ที่แม่นๆมาซักอันนึงก็ได้
*กาไฟฟ้ามีหลายยี่ห้อ Timemore Kettle/Brewista/Fellow Stagg EKG เรียงตามราคาท่านไปเลือกได้เลย
** กาแบบปากเล็กๆมีขายใน Shopee ที่เป็นสีดำกับสีเงินเลือกซักขนาด 600ML(ไม่เกิน 500.-) Thermometer ผมแนะนำของ Timemore digital (500.-)

ท้ายที่สุดคือเมล็ดกาแฟ ตรงนี้แหละที่มันยาก ผมแนะนำให้ซื้อจากร้านดังๆก่อนเช่น Gallery Drip(ร้านพี่ปิดริปคิง)/Brewlab(พี่เบนรองแชมป์โลก Aeropress)/Annie Roaster(ร้านนี้ร้านประจำผม คั่วโครตเทพมีขายในช็อปปี้)/Maled Roaster(ร้านนี้แชมป์คั่วประเทศไทยปี 2019)

พอได้ครบก็ไปศึกษาจาก YouTube ก่อนเลยครับ ถ้าจะมาทางนี้จริงๆ ท่าน pm มาหาผมก็ได้ครับ จะส่งลิ้งให้ว่ามีร้านไหนสอนแบบไหนบ้าง

-------------------------

ผมไม่อยากแนะนำให้ท่านไปทาง Moka Pot เพราะมันเสียเวลามากและรสชาติกาแฟน่าเบื่อ ปรับตัวแปรอะไรไม่ได้เลย

1. ขั้นตอนในการชง Moka Pot คือเหมือนดริปทุกอย่าง ต้องบดเมล็ด ต้องตั้งต้มน้ำร้อน รอเวลาน้ำเดือดถึงจะดันกาแฟขึ้นมา การล้างยุ่งยากเพราะต้องหมุนหัวกับแชมเบอร์ออกจากกัน>ล้างน้ำเปล่า>เอาไปตากแห้งไม่งั้นก็ไม่สะอาด แต่ถ้าเป็นดริป ท่านแค่หยิบกระดาษกรองออกจากดริปเปอร์แล้วเอาน้ำล้างดริปเปอร์>จบ

2. รสชาติกาแฟน่าเบื่อมากเพราะปรับอะไรไม่ได้เลยนอกจากเบอร์บด

ผมเคยซื้อมาเพราะช่วงที่เขาฮิตทำกาแฟกินเองทั้งบ้านทั้งเมือง ก็ซื้อมาทำตามเขา ทำได้นานเลยนะครับจนไปสนิทกับรุ่นน้องที่เปิดร้านกาแฟ มันแนะนำให้ไปใช้ Aeropress เพราะสะดวกและได้บอดี้กาแฟดีพอสมควร ก็เลยได้ทิ้งโมกาพอตไปเลย

--------------------------

ผมมีแทบจะทุกวิธีการชง ดริปเปอร์มีเกือบทุกตัว ยกเว้นตัวใหม่ๆหลังๆผมไม่ได้ตามละเพราะใช้อยู่แค่ Kalita Wave/V60/Origami/Gallery Drip V.3 วนๆกันไป
Aeropress + อุปกรณ์แต่งอย่าง Fellow Prismo กดช็อตเอสได้ไกล้เคียงแต่ยังไม่เหมือนจากเครื่อง
French Press ไม่เคยใช้เลยแม้แต่ครั้งเดียว
Moka Pot ใช้ไปออกทริปช่วงนึงตอนนี้เข้ากรุยาวๆ
Robot Espresso เครื่องกดเอสเพรสโซ่แบบ Manual ทุกวันนี้ถ้าอยากกินเมนูนมก็กดช็อตจากตัวนี้ สลับกับดริป

ลองพิจารณาดริปดูนะครับ ได้คุณภาพกาแฟดีมากๆในงบประมาณที่ต่ำสุดๆ ถ้าตัดเครื่องบดออกไป ท่านจะไม่ได้เสียเงินกับอะไรแพงๆเลย
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฮันเตอร์ ซง จิน วู
เข้าร่วม: 15 Jun 2008
ตอบ: 9874
ที่อยู่: แสงสีส้มแห่งความเจริญ กำลังถือกำเนิดขึ้นใน วันที่ 14 พค 66
โพสเมื่อ: Fri Jun 17, 2022 08:26
MOKA POT

ดริปก็ได้

ทั้ง2 อย่างนี่ ชุดเริ่มต้น ไม่เกิน 1000 ก็ได้กินกาแฟ หอมๆๆเเล้ว
0
0
Status:
เข้าร่วม: 31 Jul 2009
ตอบ: 3302
โพสเมื่อ: Fri Jun 17, 2022 09:23
ผมมี
1. moka pot 6 cup เสียเวลาชงหน่อย รสชาติแล้วแต่กาแฟที่เราซื้อ (ส่วนใหญ่ผมซื้อแบบที่บดมาแล้ว)
2. เครื่อง Nesspresso อันนี้สะดวก โยนแคปซูล จบ กินได้เลย แต่มันจะเเพงเฉลี่ยราคาแคป 20 - 30 บาท
3. กระติกน้ำร้อน ชงกาแฟธรรมดาง่ายๆ

ปล.ผมชงเป็นกาแฟเย็น ชงครั้งนึงกิน 3 วัน (ใส่แก้วเยติ) ไม่ซีเรียสรสชาติเน้นแค่ได้กิน 555 ถ้าอยากรสชาติคงที่ก็เครื่องชง nesspresso
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 12761
โพสเมื่อ: Fri Jun 17, 2022 09:25
DEKCHAAITON Nerverdie พิมพ์ว่า:
ไม่ได้กวนตีนนะ กาแฟไม่สดคือไรครับ กระป๋องหรอ

ผมชงกาแฟฟรีกินที่ออฟฟิศก็คือกาแฟสดไหมครับ  

กาแฟสด ที่ผมเข้าใจคือ

อาจจะบด หรือบดเมล็ดมาก่อนแล้ว

แล้วก็ทำตอนนั้นเลยครับ จะ drip moka หรือ เครื่อง ก็ได้ครับ

ถ้าตัวอย่างของท่าน น่าจะเรียกว่า กาแฟ ที่แปรรูปมาแล้ว กระป่องก็รวมด้วยครับน่ะครับ
1
0

ใครอยากเป็นเศษหมา..
นักเตะตำบล
Status: MANCHESTER UNITEDGLORY GLORY!!
เข้าร่วม: 07 Apr 2015
ตอบ: 1892
โพสเมื่อ: Fri Jun 17, 2022 09:41
ดูจากการบริโภคกาแฟของท่านแล้ว เดาว่าไม่น่าเน้นรสชาติเท่าไหร่...
ท่านสามารถซื้ออุปกรณ์พวก drip moka มาลองเล่นก่อนได้ครับ ใช้เวลาในการทำไม่นาน รสชาติกาแฟก็ปรับได้แต่ความเข้ม อ่อน กะให้ละมุนกลมกล่อมเหมือนเครื่องคงไม่ได้ แต่ถ้าวัตถุประสงค์คือซดแล้วทำงาน มันประหยัดเวลา ประหยัดงบ
***ท่านเม้นบนบอก เมล็ด 70 เครื่อง 20 คน 10
แต่สำหรับผม เมล็ด 20 เครื่อง 10 คน คน 20 บรรยากาศ 50 ครับ.
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel