ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 11810
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 21:44
คนที่มีลูก มีเหตุการณ์ไหนที่จำเป็นต้องตีเค้า เพื่อสั่งสอนจริงๆ
ผมตี ตอนเค้าเด็กๆ เเต่ตีมือ เนื้องจากเขาทำผิดซ้ำๆ ตอนเเบบเล็กๆเลยะ 3-4 ขวบได้ เราก็คิดว่าเขาจะจำเเละเลิกทำ เเต่ก็เปล่า ด้วยที่เขายังเด็กเเละไม่เข้าใจ ซึ่งขณะนั้นตัวเราก็ไม่เข้าใจเขาด้วย

พอโตขึ้นมา กลับไม่ค่อยคีเลยด้วยซ้ำ ตอนนี้5ขวบจะ6ละ ส่วนมากจะใช่คู่ถ้าดื้อจริงๆ เพราะเราก็คิดว่า การตีมันไม่ดีหรอก เเต่ผมเข้าใจนะบางเหตการณ์ คือเด็กจะทำผิด ซ่ำๆ ทั้งที่เราก็บอกเเล้ว เตือนเเล้วดุเเล้วก็ยังไม่ฟัง

บางคนอาจจะบอกให้เขาเรียนรู้เอาเองเจ็บเเล้วเดียวก็จำเเจ่บางทีมันก็ไม่คุ้มที่เขาจะเจ็บตัว ณ ตอนนั่น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2010
ตอบ: 1914
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 22:26
[RE]คนที่มีลูก มีเหตุการณ์ไหนที่จำเป็นต้องตีเค้า เพื่อสั่งสอนจริงๆ
ลูกผม4ขวบกว่าละ นับครั้งที่ตีลูกได้ ไม่น่าจะเกิน5ครั้ง แต่เชื่อมั้ย ที่ผมได้ดีทุกวันนี้ เพราะตอนเด็กผมโดนพ่อตีตลอด โดนมาหมดแล้ว ทั้งเข็มขัด ไม้แขวนเสื้อ แต่พ่อผมไม่เคยตีจุดอื่นเลย นอกจากขา ไม่เคยตีเกินหัวเข่า แต่เค้าไม่ยอมนะถ้าใครมาตีผม ครูตีเค้ายังไม่ยอมเลย ผมว่ามันมีส่งนไม่มากก็น้อย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: มาร่วมนอนเวนนน S-I-E-S-T-A
เข้าร่วม: 11 Aug 2009
ตอบ: 4638
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 23:47
[RE: คนที่มีลูก มีเหตุการณ์ไหนที่จำเป็นต้องตีเค้า เพื่อสั่งสอนจริงๆ]
ถ้าบอกว่าตีจะโดนตราหน้าว่าเลวมั้ย เหมือนเทไปอีกฝั่งหมด

0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2007
ตอบ: 3259
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 06:15
[RE: คนที่มีลูก มีเหตุการณ์ไหนที่จำเป็นต้องตีเค้า เพื่อสั่งสอนจริงๆ]
Carlitos-Lorenzo พิมพ์ว่า:
ถ้าบอกว่าตีจะโดนตราหน้าว่าเลวมั้ย เหมือนเทไปอีกฝั่งหมด

ลองดูกระทู้ผมได้ครับ แล้วลองคิดดูอีกทีว่าจะตีหรือป่าว

https://www.soccersuck.com/boards/topic/1983722
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23383
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 06:54

ไม่เกี่ยวครับ ผมก็ตีด้วยมือไปสองครั้ง เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ วิธีการสั่งสอนย่อมต้องใช้ pattern ที่ต่างกันออกไป เด็กบางคนเกิดมาแล้วนิสัยดีเลยก็มีผมก็เคยเจอ พ่อแม่บางคนยังมาเล่าให้ฟังว่าแทบจะไม่ต้องดุอะไรเลยเด็กคิดเองได้หมดเลย แต่บางคนก็สอนเท่าไหร่ก็ไม่ฟัง นี่ขนาดไม่ตีนะเลี้ยงแบบลูกคนแรกแป๊ะๆ ยังไม่เหมือนกัน
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18376
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 07:46
ตอน ป.4 เคยโดนพ่อตีหนักมากๆกับเรื่องท่องสูตรคูณไม่ได้
ผมก็ท่องไปน้ำตาไหลไป สะอื้นท่องไม่เป็นคำ กลัวมากๆตอนนั้น

ไม่มีปมในใจอะไรโตมา แต่คิดไว้ว่าจะไม่ทำกับเด็กคนไหนแบบนั้นอะ
ไม่เคยคิดว่าได้ดีเพราะไม้เรียว ได้ดีเพราะไก้รับคำชมและการสั่งสอนมากกว่า

ไม่ใช่หมา
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 4732
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 08:15
การตีคือคนที่ไม่มีเวลาเลี้ยงลูกนะผมว่า มันใช้เวลาสั่งสอนเกินไปต้องทำมาหากิน คนสมัยก่อนก็เลยตี
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 29 Oct 2010
ตอบ: 1547
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 08:37
LoveS พิมพ์ว่า:

ลองดูกระทู้ผมได้ครับ แล้วลองคิดดูอีกทีว่าจะตีหรือป่าว

https://www.soccersuck.com/boards/topic/1983722  

ถ้าผมมองว่าเลอะเทอะจะผิด รึเปล่า

ผมก็โตมาแบบโดนตีนะ

ก็ไม่ได้เกิดบาดแผลในใจ ก็ไม่เกลียดคนที่ตีเราตอนเด็ก ไม่ได้ซึมเศร้า ไม่ได้ไม่มีความสุข ผลการเรียนก็ไม่ได้ตก ไม่มีผลอะไรต่อจิตใจเลย

ไม่เป็นแค่ผม พี่ผมก็โดนเหมือนกัน ก็ไม่ได้มีอาการดังกล่าวเหมือนกัน

เต็มที่เลยที่รู้สึกคือ เจ็บตูด

คิดอย่างเดียวเลย หลังโดนดีคือ ครั้งหน้าต้องเนียนกว่านี้ ต้องแอบเล่นน้ำยังไงไม่ให้ถูกจับได้

ก่อนเราจะทำผิด เรารู้อยู่แล้วว่ามันผิด แต่ก็จะทำ นั้นแปลว่าเรารู้อยู่แล้วว่าผลคืออะไร

เด็กแต่ละคนมีความดื้อไม่เหมือนกัน ไม่ได้บอกว่าการตีมันถูก มันขึ้นอยู่กับบุคคล
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2007
ตอบ: 3259
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 09:15
TheBasic พิมพ์ว่า:

ถ้าผมมองว่าเลอะเทอะจะผิด รึเปล่า

ก็ไม่ได้เกิดบาดแผลในใจ ก็ไม่เกลียดคนที่ตีเราตอนเด็ก ไม่ได้ซึมเศร้า ไม่ได้ไม่มีความสุข ผลการเรียนก็ไม่ได้ตก ไม่มีผลอะไรต่อจิตใจเลย

ไม่เป็นแค่ผม พี่ผมก็โดนเหมือนกัน ก็ไม่ได้มีอาการดังกล่าวเหมือนกัน

เต็มที่เลยที่รู้สึกคือ เจ็บตูด

คิดเดียวเลย หลังโดนดีคือ ครั้งหน้าต้องเนียนกว่านี้ ต้องแอบเล่นน้ำยังไงไม่ให้ถูกจับได้

ก่อนเราจะทำผิด เรารู้อยู่แล้วว่ามันผิด แต่ก็จะทำ นั้นแปลว่าเรารู้อยู่แล้วว่าผลคืออะไร

เด็กแต่ละคนมีความดื้อไม่เหมือนกัน ไม่ได้บอกว่าการตีมันถูก มันขึ้นอยู่กับบุคคล  

555 นี่ไงมันก็บ่งบอกอยู่แล้วการตีไม่ได้ทำให้เด็กเลิกพฤติกรรมนั้น แค่หยุดไว้ชั่วคราวแล้วเด็กจะหาวิธีใหม่ให้จับไม่ได้ แล้วแบบนี้มันจะเรียกได้ผลเหรอ ถ้าทำแล้วไม่ได้ผลจะทำทำไม

คุณยกตัวอย่างตัวเองว่าไม่เป็นอะไร แต่ก็ใช่ว่าทุกคนจะเป็นเหมือนคุณ กระทูที่ผมตั้งนั่นคืองานวิจัย หมายถึงเก็บตัวอย่างหลายๆตัวอย่างซึ่งมันก็บ่งบอกว่าการตีส่งผลเสียต่อเด็กส่วนใหญ่ คุณอาจจะเป็นส่วนน้อยก็ได้

อีกอย่างบางคนบอกที่ได้ดีทุกวันนี้เพราะโดนตี ทำไมไม่คิดว่าถ้าไม่โดนตีแต่ใช้วิธีอื่นอาจจะดีกว่านี้ก็ได้

การไม่ตีไม่ใช่ไม่ทำโทษ เพราะการทำโทษมันมีได้หลายอย่าง แต่การตีคือวิธีที่ห่วยแตกที่สุด
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 29 Oct 2010
ตอบ: 1547
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 09:47
TheBasic พิมพ์ว่า:

คิดเดียวเลย หลังโดนดีคือ ครั้งหน้าต้องเนียนกว่านี้ ต้องแอบเล่นน้ำยังไงไม่ให้ถูกจับได้

555 นี่ไงมันก็บ่งบอกอยู่แล้วการตีไม่ได้ทำให้เด็กเลิกพฤติกรรมนั้น แค่หยุดไว้ชั่วคราวแล้วเด็กจะหาวิธีใหม่ให้จับไม่ได้ แล้วแบบนี้มันจะเรียกได้ผลเหรอ ถ้าทำแล้วไม่ได้ผลจะทำทำไม

คุณยกตัวอย่างตัวเองว่าไม่เป็นอะไร แต่ก็ใช่ว่าทุกคนจะเป็นเหมือนคุณ กระทูที่ผมตั้งนั่นคืองานวิจัย หมายถึงเก็บตัวอย่างหลายๆตัวอย่างซึ่งมันก็บ่งบอกว่าการตีส่งผลเสียต่อเด็กส่วนใหญ่ คุณอาจจะเป็นส่วนน้อยก็ได้

อีกอย่างบางคนบอกที่ได้ดีทุกวันนี้เพราะโดนตี ทำไมไม่คิดว่าถ้าไม่โดนตีแต่ใช้วิธีอื่นอาจจะดีกว่านี้ก็ได้

การไม่ตีไม่ใช่ไม่ทำโทษ เพราะการทำโทษมันมีได้หลายอย่าง แต่การตีคือวิธีที่ห่วยแตกที่สุด

มันแล้วแต่กรณี เรื่องแอบเล่นน้ำอันนี้ ไม่ว่าจะสอนยังไง ลงโทษด้วยวิธีไหน มันก็แก้ไม่ได้ เพราะยังไงเด็กก็จะเล่น

อีกกรณีหนึ่งคือลามปามผู้ใหญ่ ถูกเตือนแล้ว 1 ครั้ง ไม่ฟัง ครั้งที่ 2 โดนไปทีหนึ่งหยุดเลย จากนั้นก็ไม่เคยอีกเลย เพราะเรารู้แล้วว่ามันไม่ถูกไม่ควร

ผมรู้ตัวเลยว่า เด็กอย่างผมถ้าไม่โดน ไม่จำแน่นอน

ถ้ามันเป็นงานวิจัยที่อิงเด็กส่วนมาก ผมก็เห็นด้วยว่า การตีเด็กนั้นไม่ควร

ผมอาจจะเป็นเด็กส่วนน้อยก็ได้

แก้ไขล่าสุดโดย TheBasic เมื่อ Sat May 28, 2022 09:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 Jun 2020
ตอบ: 2101
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 09:57
ใส่เสื้อเหลือง ไม่ใช่แค่ตี แต่จะตัดออกจากกองมรดก
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: FCB
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 6246
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 18:08
[RE]คนที่มีลูก มีเหตุการณ์ไหนที่จำเป็นต้องตีเค้า เพื่อสั่งสอนจริงๆ
Seljalands พิมพ์ว่า:
ตั้งแต่มีลูก ผมไม่เคยตีลูกสักครั้งเลย หนักสุดก็คือการที่ให้เขากินข้าวเอง ผมให้เวลาประมาณ30นาที ถ้ากิน้ขาจะตักข้าวกินเอง ถ้าไม่กินพอครบ30นาทีผมก็เก็บเลย แล้วไปกินอีกทีคือมื้อเที่ยงเลย ถ้าหิวก็บอกเขาว่า ด่าดี๊กับหม่ามี๊บอกลูกแล้วใช่ไหมว่า ถ้าไม่กินด่าดี๊กับหม่ามี๊จะเก็บนะ ลูกหิวใช่ไหม เขาก็บอกว่าใช่ แล้วเราก็บอกเขาว่าถึงเวลากินเราก็กินนะลูก ก็สอนเขา+ทำให้เขาดูไปในตัวเลย ลูกผมอายุ2ขวบ  
ผมโตมาแบบ กินช้า พ่อผมมานั่งนับ1-10 ไม่กลืน หวดด้วยไม้แขวนเสื้อ รอบหน้านับใหม่1-3 ไม่กลืน หวดวนไป ถ้าพ่อผมเป็นแบบท่านความสัมพันธ์คงจะดีกว่านี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Don't worry be happy
เข้าร่วม: 24 Mar 2009
ตอบ: 20804
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 18:27
st_barc พิมพ์ว่า:
Seljalands พิมพ์ว่า:
ตั้งแต่มีลูก ผมไม่เคยตีลูกสักครั้งเลย หนักสุดก็คือการที่ให้เขากินข้าวเอง ผมให้เวลาประมาณ30นาที ถ้ากิน้ขาจะตักข้าวกินเอง ถ้าไม่กินพอครบ30นาทีผมก็เก็บเลย แล้วไปกินอีกทีคือมื้อเที่ยงเลย ถ้าหิวก็บอกเขาว่า ด่าดี๊กับหม่ามี๊บอกลูกแล้วใช่ไหมว่า ถ้าไม่กินด่าดี๊กับหม่ามี๊จะเก็บนะ ลูกหิวใช่ไหม เขาก็บอกว่าใช่ แล้วเราก็บอกเขาว่าถึงเวลากินเราก็กินนะลูก ก็สอนเขา+ทำให้เขาดูไปในตัวเลย ลูกผมอายุ2ขวบ  
ผมโตมาแบบ กินช้า พ่อผมมานั่งนับ1-10 ไม่กลืน หวดด้วยไม้แขวนเสื้อ รอบหน้านับใหม่1-3 ไม่กลืน หวดวนไป ถ้าพ่อผมเป็นแบบท่านความสัมพันธ์คงจะดีกว่านี้  

ถ้าท่านมีลูกผมว่าท่านสามารถแก้ปัญหาได้แน่นอนครับ อะไรที่เราโตมาแล้วไม่ดี ผมเชื่อแบบนั้น
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2007
ตอบ: 288
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 10:18
เพียบครับ แต่ต้องคาดโทษเบาไปหนักไว้ก่อน เช่น หากทำ.........แบบนี้จะตีนะถือเป็นสิ่งที่ไม่ดีมากๆ หนูเข้าใจใช่ไหมว่าไม่ควรทำ โดยลูกต้องยอมรับก่อนว่าถ้าแบบนี้ยอมรับให้ตีแต่ไม่ใช่ ทำไปเรื่อยน่ะครับ เช่น ไม่เก็บจานชาม ตี อะไรพวกนี้คงไม่ได้ ตัวอย่างง่ายๆ คือ ไปทำร้ายคนอื่น โดยเราเคยคาดโทษแล้วครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่ตีครับ ตีเขาเราก็เจ็บ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel