ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: Would you rather die a hero?
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8343
โพสเมื่อ: Thu May 26, 2022 12:22
ถามตรงๆ ตอนนี้ไม่มีวิธีไหนจบรัฐบาลชุดนี้เลยเหรอครับ
ลูกพี่เฉิน. พิมพ์ว่า:
Wolvesgangster พิมพ์ว่า:
ผมคนหนึ่งที่ไม่อยากให้จบครับ ผมอยากให้เขาอยู่จนครบวาระ ต่อให้ประเทศชิปหายยังไง คุณภาพชีวิตชิปหายยังไงผมก็จะอดทน ถึงจะสิ้นหวังก็ตาม เพราะ ผมเบื่อเต็มทีแล้วกับการที่ ออกมาลงถนนกันแบบนี้ ผมอยากให้มันจบได้แล้ว

มองง่าย ๆ ถ้านักศึกษาล้มรัฐบาลชุดนี้ได้ แล้ว สมมุติเอาเพื่อไทยหรือจะเอาแก๊งพี่ธรขึ้นมาเป็นก็ได้นะ

แล้วคิดว่าอีกฝั่งเขาจะไม่ลงถนนกันหลอ สุดท้ายมันก็วนเวียนกับการลงถนนแบบนี้ไม่จบไม่สิ้น

อยู่ไปเลยอยู่จนครบวาระนั้นละ ยิ่งอยู่นานคนเห็นความเบื่อหน่ายเขาก็ไม่เอากันแล้ว

การประท้วงเป็นสิทธิขั้นพื้นฐานในระบอบประชาธิปไตย
ทุกประเทศประชาธิปไตยมีการประท้วงบนถนนทั้งสิ้น
ประเทศที่ไม่มีการเดินขบวนประท้วงคือประเทศเผด็จการ เช่น จีน เกาหลีเหนือ (ขนาดรัสเซียยังมีการเดินขบวนประท้วง)

อีกอย่าง ทำไมถึงคิดว่าตอนนี้เลิกการประท้วงตอนนี้
ในอนาคตเพื่อไทยหรือก้าวไกลเป็นรัฐบาล ฝ่ายตรงข้ามทางการเมืองจะไม่ออกมาประท้วง มีตรรกะอะไรที่ทำให้เชื่อเช่นนั้น

สิ่งที่ทำให้การเมืองไทยไม่ก้าวหน้าไปไหนคือการประท้วงหรือการทำรัฐประหาร?

คนไม่เอากันแล้ว แต่ยังมี สว.250 เอา รัฐบาลชุดนี้ก็มีโอกาสสูงที่จะได้เป็นสมัยที่ 2

จริง ๆ มีเรื่องให้แย้งเต็มไปหมดในข้อความไม่กี่บรรทัด
แสดงให้เห็นถึงความตื้นเขินของความรู้ทางการเมือง  

ต้องขอโทษท่านในความคิดโง่ ๆ และ ตื้นเขิน ทางการเมืองของผมด้วยครับ

สิ่งที่ผมจะสื่อจริง ๆ คือ ผมไม่อยากเห็นการลงถนนแบบนี้กันอีกแล้้ว อยากให้ทุกคนใช้ชีวิตกันปรกติแบบที่เป็นก่อนหน้านั้นแค่นั้นครับผม  

ไม่ต้องขอโทษหรอกครับ การที่ท่านจะต้องการอะไร ชอบหรือไม่ชอบอะไร ไม่ได้ผิด มันเป็นสิทธิของท่าน

สิ่งที่ไม่ถูกต้องในประโยคของท่านคือการตั้งสมมติฐานโดยใช้ความเชื่อส่วนตัวเป็นหลัก เช่น ถ้าปัจจุบันไม่มีการปะท้วงในอนาคตก็จะไม่มีการประท้วง ถ้าคนเบื่อรัฐบาลชุดปัจจุบันรัฐบาลก็จะไม่ได้เป็นรัฐบาลต่อไปในสมัยหน้า (ซึ่งก็อาจจะจริงในรัฐธรรมนูญอื่น)

ผมคิดว่าท่านน่าจะเห็นนะครับ ว่าการใช้ความเชื่อเป็นหลักในการตัดสินใจทางการเมือง โดยไม่ลองศึกษาข้อมูลประกอบ มันนำพาประเทศและสังคมเราไปสู่อะไร

ในขณะที่การไม่ชอบการประท้วงบนถนนเป็นสิทธิส่วนบุคคลของท่าน และท่านไม่จำเป็นที่จะต้องเปลี่ยนแปลงความไม่ชอบของท่านเพื่อใคร และยังมีสิทธิ์ที่จะวิพากษ์วิจารณ์ความเดือดร้อนที่ตามมา

หากวันหนึ่งมีการทำประชามติหรือเสนอร่าง พรบ.ที่จำกัดสิทธิ์ในการชุมนุม (จริง ๆ คือมีการเสนอร่าง พรบ. ประเภทนี้แล้ว ณ ปัจจุบัน) แล้วท่านเห็นชอบและสนับสนุนเพราะมันเข้ากันได้ดีกับความไม่ชอบของท่าน

ถึงตอนนั้น ท่านจะกลายเป็นส่วนหนึ่งของกระบวนการลิดรอนสิทธิและเสรีภาพในการแสดงออก ซึ่งเป็นสิทธิมนุษยชนขั้นพื้นฐาน

นี้คือสิ่งที่ต้องระวังและชั่งน้ำหนักให้ดีถึงความต้องการส่วนตัวและผลประโยชน์ของส่วนรวม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19923
โพสเมื่อ: Thu May 26, 2022 12:23
[RE: ถามตรงๆ ตอนนี้ไม่มีวิธีไหนจบรัฐบาลชุดนี้เลยเหรอครับ]
ต้องพึ่งพระเอกเรื่อง Wanted แล้วหละ555
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Mar 2021
ตอบ: 2923
โพสเมื่อ: Thu May 26, 2022 12:39
ถูกแบนแล้ว
[RE: ถามตรงๆ ตอนนี้ไม่มีวิธีไหนจบรัฐบาลชุดนี้เลยเหรอครับ]
Wolvesgangster พิมพ์ว่า:
ผมคนหนึ่งที่ไม่อยากให้จบครับ ผมอยากให้เขาอยู่จนครบวาระ ต่อให้ประเทศชิปหายยังไง คุณภาพชีวิตชิปหายยังไงผมก็จะอดทน ถึงจะสิ้นหวังก็ตาม เพราะ ผมเบื่อเต็มทีแล้วกับการที่ ออกมาลงถนนกันแบบนี้ ผมอยากให้มันจบได้แล้ว

มองง่าย ๆ ถ้านักศึกษาล้มรัฐบาลชุดนี้ได้ แล้ว สมมุติเอาเพื่อไทยหรือจะเอาแก๊งพี่ธรขึ้นมาเป็นก็ได้นะ

แล้วคิดว่าอีกฝั่งเขาจะไม่ลงถนนกันหลอ สุดท้ายมันก็วนเวียนกับการลงถนนแบบนี้ไม่จบไม่สิ้น

อยู่ไปเลยอยู่จนครบวาระนั้นละ ยิ่งอยู่นานคนเห็นความเบื่อหน่ายเขาก็ไม่เอากันแล้ว

การประท้วงเป็นสิทธิขั้นพื้นฐานในระบอบประชาธิปไตย
ทุกประเทศประชาธิปไตยมีการประท้วงบนถนนทั้งสิ้น
ประเทศที่ไม่มีการเดินขบวนประท้วงคือประเทศเผด็จการ เช่น จีน เกาหลีเหนือ (ขนาดรัสเซียยังมีการเดินขบวนประท้วง)

อีกอย่าง ทำไมถึงคิดว่าตอนนี้เลิกการประท้วงตอนนี้
ในอนาคตเพื่อไทยหรือก้าวไกลเป็นรัฐบาล ฝ่ายตรงข้ามทางการเมืองจะไม่ออกมาประท้วง มีตรรกะอะไรที่ทำให้เชื่อเช่นนั้น

สิ่งที่ทำให้การเมืองไทยไม่ก้าวหน้าไปไหนคือการประท้วงหรือการทำรัฐประหาร?

คนไม่เอากันแล้ว แต่ยังมี สว.250 เอา รัฐบาลชุดนี้ก็มีโอกาสสูงที่จะได้เป็นสมัยที่ 2

จริง ๆ มีเรื่องให้แย้งเต็มไปหมดในข้อความไม่กี่บรรทัด
แสดงให้เห็นถึงความตื้นเขินของความรู้ทางการเมือง  

ต้องขอโทษท่านในความคิดโง่ ๆ และ ตื้นเขิน ทางการเมืองของผมด้วยครับ

สิ่งที่ผมจะสื่อจริง ๆ คือ ผมไม่อยากเห็นการลงถนนแบบนี้กันอีกแล้้ว อยากให้ทุกคนใช้ชีวิตกันปรกติแบบที่เป็นก่อนหน้านั้นแค่นั้นครับผม  

ไม่มีใครอยากเห็นหรอกครับ แม้กระทั่งคนที่ไปเองก็เหอะ ผมที่เคยไปม็อบ ไปแล้วเสี่ยงโดนกระทืบ หลายคนโดนจับ อดข้าวจนถึงวันนี้ ผมได้ข่าวยังหดหู่เลย ถามว่าอยากไปเหรอ?

แต่ ประท้วงเพื่อขอให้ทุกอย่างกลับมาดำเนินการให้เป็นประชาธิปไตยปกติ กับ ประท้วงเพื่อขวางการเลือกตั้งให้ทหารมายึดอำนาจ มันไม่เหมือนกัน ตรรกะง่ายๆเลยครับ
0
0
Eto
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1734
โพสเมื่อ: Thu May 26, 2022 13:01
ผมว่ามันก็ใกล้จะเกิดการเปลี่ยนผ่านแล้วนะ ช่วงนี้แหละ แต่พวกอำนาจเก่ามันก็จะยังอยู่เหมือนเดิมแหละครับแค่บางส่วนก็จะหลุดหายไป การเปลี่ยนแปลงน่าจะมาแบบค่อยๆ แบบพลิกฟ้าดินรวดเดียวน่าจะยาก
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 702
โพสเมื่อ: Thu May 26, 2022 13:20
kimsung-mc พิมพ์ว่า:
ถ้าเอาแบบคุณคือหวังให้จบลง ณ ตอนนี้หรือเร็วๆ นี้เลยสินะ

ถึงจะพูดสิ้นหวัง แต่ก็บอกตามตรงว่าไม่มีหรอกครับ ถ้าอำนาจยังอยู่กันในลักษณะนี้

นายกรัฐมนตรีไทยจะอยู่ได้ ไม่ใช่เพราะพลังสนับสนุนจากประชาชนนะ

ประชาชนไม่เอาแต่คนอื่นที่ทุกคนรู้เขาเอายังไงก็อยู่ได้เศร้าเกิน  

ผมว่าก็ไม่จริงซะทีเดียวนะ ถ้าปชชทั้งหมดไม่เอาแล้ว คนที่คุณก็รู้ว่าใครก็เซฟไม่ไหวหรอก แต่ตอนนี้ดันมีพวกสลิ่มที่ยังหลับหูหลับตาเชีย พอใช้ความไม่แฟร์ล้มฝ่ายตรงข้ามได้ก็นั่งเฮกันอยู่เลย
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: 「なりたかった自分」になれますように / 15 years+ City's fan
เข้าร่วม: 24 Dec 2007
ตอบ: 17672
โพสเมื่อ: Thu May 26, 2022 14:56
SoFluffy พิมพ์ว่า:
kimsung-mc พิมพ์ว่า:
ถ้าเอาแบบคุณคือหวังให้จบลง ณ ตอนนี้หรือเร็วๆ นี้เลยสินะ

ถึงจะพูดสิ้นหวัง แต่ก็บอกตามตรงว่าไม่มีหรอกครับ ถ้าอำนาจยังอยู่กันในลักษณะนี้

นายกรัฐมนตรีไทยจะอยู่ได้ ไม่ใช่เพราะพลังสนับสนุนจากประชาชนนะ

ประชาชนไม่เอาแต่คนอื่นที่ทุกคนรู้เขาเอายังไงก็อยู่ได้เศร้าเกิน  

ผมว่าก็ไม่จริงซะทีเดียวนะ ถ้าปชชทั้งหมดไม่เอาแล้ว คนที่คุณก็รู้ว่าใครก็เซฟไม่ไหวหรอก แต่ตอนนี้ดันมีพวกสลิ่มที่ยังหลับหูหลับตาเชีย พอใช้ความไม่แฟร์ล้มฝ่ายตรงข้ามได้ก็นั่งเฮกันอยู่เลย  

ดีเลยครับ จริงผมเกือบลืมปัจจัยนี้ไปเลยนะครับถ้าคุณไม่พูดขึ้นมา เพราะในความคิดปกติมันฟ้องว่าคนไม่มีทางเห็นตรงกันหมด

60-70+% ก็เก่งแล้ว ทั้งๆ ที่กทม.หนนี้ก็พอเห็นภาพอยู่ว่ามีความเป็นไปได้

แต่ในเชิงภาพระดับประเทศก็ยังมองว่าเกินครึ่งได้คงจะสุดๆแล้ว ตราบใดที่ยังเป็นแบบนี้อยู่วงจรนี้ก็คงจะต้องใช้เวลาอีกนานกว่าจะจบสิ้น
แก้ไขล่าสุดโดย kimsung-mc เมื่อ Thu May 26, 2022 14:56, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel