ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status: MANCHESTER UNITEDGLORY GLORY!!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Apr 2015
ตอบ: 1892
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 10:57
[RE: นักเตะลูกครึ่งในยุโรปจะโดนดึงกลับมาเล่นไทยลีคก็ไม่แปลกเพราะค่าเหนื่อยสูงกว่าที่นู้นเยอะมาก]
Brunswick พิมพ์ว่า:
bassible พิมพ์ว่า:
Brunswick พิมพ์ว่า:
bassible พิมพ์ว่า:
ถ้าจะอ้างอิงทั้งลีค ควรจะเอาค่าที่มันสามารถอ้างอิงได้ เช่น mean , median มากกว่าครับ กรณี diogo มันอาจจะเป็น outlier ก็ได้ เพราะตามที่เพื่อนว่ามาคือเขาเป็นปรากฎการณ์ในไทยลีกไม่แปลกที่เงินเดือนจะโดจากคนอื่นครับ  

จริงๆที่ผมเอาดิโอโก้มาเปรียบเทียบก็เพื่อให้เห็นภาพเฉยๆครับ

อย่างที่บอกว่าผมดูค่าเฉลี่ยเงินเดือนแล้ว ในระดับฝีเท้าเท่ากันไทยลีคค่าเหนื่อยเยอะกว่าแน่นอนครับ

เอาตัวอย่างชัดๆที่รายได้50,000ปอนด์ต่อปีขึ้นไป
มีนักเตะไทยแท้ๆ(ไม่นับลูกครึ่งไม่นับต่างชาติ)ได้เงินเดือนระดับนี้40กว่าคนครับ
ซึ่งเยอะกว่านักเตะตัวจริงบางคนทีมเล็กของลีคสูงสุดประเทศอย่างสก๊อตแลนด์ ฟินแลนด์ สวีเดน โรมาเนียอีก

ซึ่งถ้าเทียบฝีเท้าอะ นักเตะเราด้อยกว่าเยอะแน่ๆ

ส่วนพวกตัวต่างชาติในไทยลีค ที่ค่าเหนื่อย 300,000ปอนด์ต่อปีขึ้นไป
จากระดับฝีเท้าและโปรไฟล์สโมสรที่ผ่านมา ถ้าเล่นในลีคสูงสุดยุโรปต่อก็ค่าได้แค่ประมาณ 100,000-150,000ปอนด์

ขนาดนักเตะไทยที่เงินเดือนเยอะๆพอๆกับตัวในยุโรป ส่วนใหญ่ก็ยังไม่เก่งพอจะไปเล่นลีคยุโรปเหล่านี้
ผมก็ไม่เห็นควรว่าจะเอาค่าเฉลี่ยมาคิดครับครับ ควรเทียบจากฝีเท้าระดับเดียวกันมากกว่า

อย่างนักเตะไทยลีคที่ค่าเหนื่อยน้อยๆเนี่ย ถ้าไปอยู่ยุโรปคงได้เล่นเต็มที่ก็ทีมดิวิชั่น2-3ซึ่งค่าเหนื่อยน้อยกว่าไทยแน่นอน
ยกตัวอย่างก็นักเตะระดับดิวิชั่น1 สก๊อตแลนด์บางคนยังได้รายได้ไม่ถึงปีละ 20,000 ปอนด์เลย (ประมาณ70,000กว่าบาทต่อเดือนเท่านั้น) ซึ่งตัวจริงไทยลีคส่วนใหญ่ได้เยอะกว่านี้เกือบหมด

ถ้าจะเทียบแบบที่ท่านว่า จริงๆ ต้องนิยามระดับความเก่งด้วย และอ้างอิงจากอะไร และต้องเอาค่าเงินมามาเทียบด้วยครับ  

เทียบไม่ยากเลยครับ ถ้าอยากเทียบค่าจ้างของคนที่ความเก่งพอๆกัน
ก็อ้างอิงจากนักเตะที่เคยเล่นลีคยุโรปนั้นๆแล้วย้ายมาไทยลีคโดยตรงไงครับ

อย่าง Osman Sow ของสุโขทัยที่ย้ายมาจากDundeeในScotland ตอนอายุตั้ง31แล้ว
ได้ค่าเหนื่อยจากสุโขทัยปีละ 200,000ปอนด์ต่อปี
ในขณะที่ในทีมDundeeตอนนี้ คนที่ได้เยอะสุดได้แค่88,000ปอนด์ต่อปี
ค่าเหนื่อยไทยลีคเฟ้อไหมละครับ

แล้วถ้าท่านให้เทียบกับค่าเงินด้วย ผมเอาค่าแรงขั้นต่ำต่อวันแต่ละประเทศที่อ้างอิงถึงมาให้ดูเลย

สก๊อตแลนด์ 3,271.6 บาท
นอร์เวย์ 4,583 บาท
สวีเดน 3,357 บาท
ไทย 336 บาท

ยิ่งเทียบกับค่าแรงขั้นต่ำแล้วยิ่งแล้วใหญ่
ค่าแรงขั้นต่ำน้อยกว่าเขาเป็นสิบเท่า แต่ค่าเหนื่อยแพงกวากันเป็นเท่าตัว
ค่าเหนื่อยไทยลีคมันเฟ้อไหมละครับ  

เงินไทยลีคเฟ้อจริงครับ(ในความรู้สึกของผม) แต่ที่ผมจะสื่อคือการเทียบแบบ bias น้อยที่สุด คือถ้าจะเทียบก็เทียบระดับตัวท็อปด้วยกัน ไม่ใช่เอาคนเดียวไปไล่เทียบกับตัวล่างๆ เพราะทุกๆลีคก็มีนักเตะแบบเดียวกัน ที่คุณอธิยาบมาผมก็ว่ามันไม่ได้มีส่วนไหนผิดเลย เพียงแต่เทียบหยาบเกินไปเท่านั้นเอง ผมขอยกตัวอย่างเทียบแบบคุณ เช่น ลีคฝรั่งเศษเงินเฟ้อมาก เพราะว่านักเตะแบบ ปัปเป้ ได้ค่าเหนือย 100m/y เพียงแค่อายุ 23 ปี ถ้าอีก 10 จะได้เท่าไหร่ อันนี้ผมเอาปัจจัย อายุเข้ามาด้วย และถ้าไทยลีกไม่ประเคนค่าเหนื่อยเยอะๆคุณจะได้เห็นนักเตะแบบ diogo มาเล่นไทยลีคไหม ที่จะสื่อคือเงินเฟ้อของไทยลีคคืออะไร เทียบค่าแรงขั้นต่ำได้หรือไม่ เท่าไหร่ถึงเรียกว่าเฟ้อ และลีคมาตรฐานต่ำที่จะดึงนักเตะจากลีคมาตรฐานสูง จะต้องใช้เงินเป็นตัวดึงดูดเป็นเรื่องปกติใช่หรือไม่
แก้ไขล่าสุดโดย bassible เมื่อ Fri May 27, 2022 10:58, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel