ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งดัทช์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2008
ตอบ: 7447
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 22:04
[RE: มีใครเคยท้อจนรู้สึกว่า "หมดชาตินี้ถ้าเลือกได้อยากดับสูญตลอดไป" มั้ยครับ]
คิดเกือบทุกวัน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ก.
Status: Freedom is something you take.
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 953
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 22:18
[RE: มีใครเคยท้อจนรู้สึกว่า "หมดชาตินี้ถ้าเลือกได้อยากดับสูญตลอดไป" มั้ยครับ]
เคยตอนเจ๊งจากธุรกิจตัวแรกครับ นอนตัวงอเพราะหิวสมองปั่นป่วนจากเหตุการณ์หลาย ๆ อย่างแล้วก็คิดว่า "ตายไปสบายกว่า" เพราะตอนนั้นมองไม่เห็นหนทางออกเลยไม่ว่าทางไหน ช่วงนั้นคิดมันทุกคืนทำยังไงให้ตายไวสุดไม่ทรมาน จะตายแล้วใจยังป๊อดอยากตายสบาย ๆ อยู่เลย

จุดเปลี่ยนคือคืนนึงได้ยินเสียงลูกแมวร้องแถวบ้าน เดินหาไปมาเจอนั่งตัวสั่น ๆ แถวกระถางต้นไม้ อุ้มออกมาอยากช่วยแต่ไม่รู้จะทำยังไงเพราะไม่เคยเลี้ยงแถมตังค์ก็ไม่มี สรุปได้แถวบ้านช่วยแนะนำการเลี้ยงและหานมแพะมาให้ ซักพักก็ได้เค้านี่แหละช่วยอุปการะเอาไปดูแลให้เพื่อหาบ้านเพราะผมบอกเค้าไปตรง ๆ ว่าไม่มีเงิน แต่สุดท้ายเค้าก็เลี้ยงมันไว้

ตอนนั้นผมก็มานั่งคิดว่าขนาดลูกแมวมันยังไม่อยากตายเลยแล้วเราเป็นคนจะมาอยากตายทำไม ก็เลยฮึดพยายามหาทางออก ขอความช่วยใครก็ตามที่นึกได้รวมถึงเพื่อนที่แทบไม่เคยคุยกันสมัยเรียน 2 คนซึ่งกลายเป็นจุดเปลี่ยนที่ทำให้ได้รับความช่วยเหลือ หางานให้แล้วก็รอดมาได้ ทุกวันนี้ก็เป็นเพื่อนสนิท 2 คนที่เหลืออยู่ครับ

ืที่ผมจะบอกคือความคิดแบบนี้มันชั่ววูบจริง ๆ แต่ทั้งหมดทั้งปวงมันอยู่แค่ในหัวเรา หัวเราจะเสียงดังแค่ไหนข้างนอกก็แค่เงียบสนิท มืดสนิท ทุกอย่างมันดำเนินไปตามวิถีของมันทุกวินาทีที่ผ่านไปและไม่มีใครช่วยเราเพราะได้ยินคำขอในหัวของเราหรอกครับ เราต้องแสดงออกด้วยการกระทำว่าเราอยากรอดจริง เราจึงจะมีทางรอดครับ
2
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status: Blood Of Red Devil
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 1793
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 22:20
มีใครเคยท้อจนรู้สึกว่า "หมดชาตินี้ถ้าเลือกได้อยากดับสูญตลอดไป" มั้ยครับ
เคยท้อนะ แต่วันพีซ มันไม่จบสักที อยู่รออ่านตอนจบก่อน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Bet on your risk
เข้าร่วม: 13 Aug 2006
ตอบ: 3664
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 22:34
ไม่เคยท้อนะ แต่ก็ไม่ค่อยมีจุดหมายในการมีขีวิตอยู่เท่าไหร่ คือทุกวันนี้ก็ทำงาน เล่นเกม เที่ยว กินเหล้า วนๆไป

ไม่ได้โหยหาขนาดนั้นด้วย แค่รู้สึกชีวิตไม่มีอะไรทำ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2914
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 22:38
ถูกแบนแล้ว
ทุกวันนี้ก็คิดครับ แต่ด้วยครอบครัวมันยังดับศูนย์ไปไม่ได้ ก็สู้กันต่อไปแต่ก็อยู่ไปวันๆ
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8602
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 22:42
อาจารย์แดงก็บอกแบบนี้
0
0
นักเตะอบจ.
Status: หายใจลึกลึก
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1237
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 22:44
ส่วนตัว เหนื่อย ท้อ จะไม่คิดแบบนั้น แต่เคยคิดว่า มนุษย์ไม่ควรมีบนโลกนี้ ถ้าทำได้ อยากมีปุ่มสักปุ่มที่กดแล้ว มนุษย์ทั้งโลกหายไปเลย สะอิดสะเอียน ขยะแขยงความเป็นมนุษย์ เพราะผมเชื่อว่า บนโลกใบนี้ มีสิ่งมีชีวิตชนิดเดียวนี้แหละที่ทำทุกอย่างได้อย่างน่ารังเกียจ เคยหลับตาฝัน จินตนาการถึงโลกที่ไม่มีมนุษย์ สิ่งแวดล้อมที่อุดมสมบูรณ์ สัตว์โลกน้อยใหญ่ ดำรงอยู่อย่างสงบ ห่วงโซ่อาหารหมุนวนตามวัฏจักรทั่วไป ไม่ต้องมีสิ่งมีชีวิตที่ มันล่าสัตว์อื่นเพื่อความสนุก มันเบียดเบียนพื้นที่ของสัตว์อื่นเพื่อสนองความต้องการตัวเอง สิ่งมีชีวิตที่อ้างว่าอยากจะพัฒนาแต่ทิ้งซากทิ้งขยะทิ้งความเสื่อมโทรมไว้อย่างมากมาย และทุกวันนี้ที่มันเริ่มรู้ตัวว่าโลกมีขีดจำกัด ไอ้สิ่งมีชีวิตโสมมพันธุ์นี้ มันก่กำลังทะเยอทะยานอยากจะไปให้ไกลกว่าเดิม

ถ้าผมเลือกได้ หรือขอพรต่อพระผู้เป็นเจ้าสักองค์ได้ ผมอยากข้อให้ประทาน ปุ่มกด ปุ่มนั้นให้ผม หลังจากที่เข้านอนวันนี้ ผมจะกด เพื่อให้ทั้งผมจะคนทั่วโลก หายไป ทิ้งไว้เพียงแค่สิ่งมีชีวิตและวัฏจักรของโลกให้หมุนวนต่อไปอย่างปกติสุข
แก้ไขล่าสุดโดย BallbatovM7 เมื่อ Thu May 19, 2022 22:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2008
ตอบ: 87
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 22:59
[RE]มีใครเคยท้อจนรู้สึกว่า "หมดชาตินี้ถ้าเลือกได้อยากดับสูญตลอดไป" มั้ยครับ
ผมเป็นบ่อยเลยนะ อาจจะเป็นเพราะชีวิตมันไม่ราบเรียบ ไม่เป็นอย่างหวังด้วย

ผมอายุ 30 ต้นๆ นะ การงานดีมาก ปัญหาคือมันเบื่อชีวิตมนุษย์เงินเดือน แล้วยิ่งมาเจอปัญหาเรื่องความรักอีก

ใช้ชีวิตไปวันๆ ไม่มีเป้าหมายอะไร พอฟังธรรมมะบ่อยๆ ก็ดีขึ้นบ้าง แต่ทำให้รู้สึกว่า ที่มีคนพูดไว้ว่าคนอยู่ทุกข์กว่าคนตายโคตรจะจริงเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19178
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 23:04
ไม่ได้ท้อครับ

แต่ก็คิดว่าถ้าตายก็ควรดับสูญและเลิกเกิดมากันซะทีได้แล้ว ทุกคนน่ะแหละ

และเพราะแบบนี้ผมถึงไม่มีลูก ไม่รู้จะต้องให้ใครมาเกิดเพิ่มทำไม
0
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 808
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 23:23
[RE]มีใครเคยท้อจนรู้สึกว่า "หมดชาตินี้ถ้าเลือกได้อยากดับสูญตลอดไป" มั้ยครับ
ไม่อยากเกิด เพราะ ไม่อยากทุกข์

ทุกข์ คืออะไร
สาเหตุของทุกข์คืออะไร
ทุกข์จะดับยังไง
แล้วหนทางในการดับทุกข์ไปทางไหน

อริยะสัจ 4 เลยจ้า

ถ้าไม่อยากเกิดจริงๆ คงต้องเริ่มปฎิบัติ วิปัสนากรรมฐาน (ไม่ใช่นั่งสมาธินะ ลองเสริชดู )

ถ้าได้ครูบาอาจารย์ถูกทาง ก็อาจจะสำเร็จไม่ต้องเกิดได้
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5882
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 23:27
คิดทุกวันครับ มันเหนื่อย มันล้าเหลือเกิน อยากหนีหายออกไปเงียบๆ แต่สงสารแมวแค่นั้นล่ะ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2021
ตอบ: 291
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 23:31
ตอบแบบวิทยาศาสตร์นะครับ ตายแล้วก็จบครับ ไม่ต้องคิดถึงชาติหน้า ความคิดของเราเป็นเพียงสารสื่อประสาทในสมองเท่านั้น เมื่อตายก็จบครับ

ตอบแบบแนวทางตามความเชื่อ ผมว่าเป็นโอกาสดีที่ท่านจะลองไปบวชดูนะครับ(ถ้าท่านนับถือพุทธนะ ศาสนาอื่นผมศึกษามาบ้าง เขียนไว้ดีเหมือนกันแต่ขอไม่พูดถึงนะครับ) เป็นจังหวะที่ท่านกำลังตามหาสัจธรรมของชีวิตจริงๆ ทุกๆคำถามเกี่ยวกับด้านนี้มันอยู่ภายใต้คำถามที่ว่า “คนเราเกิดมาทำไม?” การบวชแล้วธุดงค์ลองละทิ้งทุกสิ่ง ใช้ชีวิตกับธรรมชาติ แล้วท่านจะรู้ได้ว่าความเบื่อหน่าย หรือความคิดอันเป็นทุกข์ต่างๆ มันเป็นเพียงสิ่งที่จิตท่านปรังแต่งขึ้นมาเองครับ แล้วท่านก็จะเข้าสู่คำตอบของชีวิตท่านเองทิ้งท้ายไว้ให้นะครับ เหนื่อยก็ดี เกิดใหม่ก็ดี ตายก็ดี ดับสูญก็ดี มีก็ดี ไม่มีก็ดี ทุกสิ่งล้วนอนิจจัง ที่ท่านต้องทำเพียงแค่ปล่อยวาง เมื่อท่านปล่อยวางได้ ท่านจะไม่คิดแม้แต่จะหาคำตอบหรือแสวงหาแนวทางการเกิดดับเลยครับ คำตอบจะอยู่ที่ตัวท่านเองครับ

หากท่านยังไม่พร้อมบวช ผมแนะนำหนังสือแนวทางเซ็นครับ ลองศึกษาดูได้เหมาะกับผู้ที่หาคำตอบที่ต้องการหนีจากความวุ่นวายได้ดีอยู่ครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Apr 2008
ตอบ: 5902
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 23:46
รู้สึกอย่างนั้นมาหลายเดือนแล้ว เหนื่อยกับการใช้ชีวิต งานก็เบื่อ อยากลาออกทุกวัน (นึกถึงความตายบ่อยแต่ไม่ได้อยากตายนะ ช่วงนี้ความสุขเล็กๆ น้อยๆ ของผมคือเล่นไฟนอล 14 กับรอดูผลงานเทน ฮากเท่านั้น) ถ้าชาติหน้ามีจริง คิดว่าเกิดเป็นไม้ยืนต้นก็พอแล้ว
0
0
THE THEATRE OF DREAMS
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1709
โพสเมื่อ: Fri May 20, 2022 09:34
ถ้ารู้ว่าตายแล้วไปไหนต่ออาจจะยังไม่อยากตายก็ได้นะครับ อาจอยากอยู่สร้างบุญบารมีกันก่อน แต่ถ้าอยากหลุดพ้นไม่อยากเกิดอีกก็มีทางเดียวคือละกิเลส โลภ โกรธ หลง ให้หมดสิ้นเชื้อไม่เหลือเศษ เมื่อนั้นก็จะไม่ต้องกลับมาเกิดอีกครับ หนทางของทุกคนเป็นแบบนี้ไม่ว่าเค้าจะรู้หรือไม่รู้ก็ตาม
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2006
ตอบ: 11034
โพสเมื่อ: Fri May 20, 2022 09:39
เห็นหลายคนบอกไม่มีโลกหลังความตายนะครับ ดังนั้นก็ไม่จำเป็นต้องคิดอะว่าตายแล้วจะเป็นยังไง ตายไปก็แค่ไม่มีเราอยู่ในสังคมที่เราอยู่นี้อีกต่อไปแค่นั้นเองไม่มีอะไรต่อจากนั้น
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel