ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 May 2006
ตอบ: 1472
โพสเมื่อ: Wed May 18, 2022 00:42
ไก่ VS น่อล 6 ปีหลัง
สเปอร์ส มักชอบเป็นแชมป์อะไรสักอย่างเป็นทีมแรก เข่นปี 1901 เป็นทีมนอกลีกที่ได้แชมปฺ์เอฟเอคัพ เป็นทีมแรกและทีมเดียวจนถึงปัจจุบันนี้
ดับเบิ้ลแชมป์ทีมแรก คว้าถ้วยยุโรปทีมแรก
สเปอร์สเป็นทีมกลางๆตารางมาโดยตลอดจนถึงการมาของกลุ่ม ENIC โดยการบริหารงานของแดเนี่ยล เลวี่ ซึ่งเป็นแฟนบอลของทีมด้วย แต่ด้วยแนวทางการบริหารที่แตกต่างจากทีมอื่นๆ เลยทำให้แฟนอึดอัดกับแก เพราะแกเริ่มด้วยการพัฒนาเรื่องนอกสนามก่อน สร้างสนามซ้อมใหม่ ดึงบุคลากรเก่งๆเข้าสู่สโมสร จนถึงทุบไวท์ ฮาร์ท เลน ที่มีความจุน้อยนิด แล้วสร้างสนามใหม่บนที่ดินเดิมเพิ่มเติมคือความจุเพิ่มขึ้นไปอีกเท่าตัว ส่วนเรื่องผลงานมันก็ดีขึ้นระดับหนึ่ง คือขยับจากทีมกลางตารางขึ้นมาชนบิ๊กโฟร์ จะกลายมาเป็น บิ๊กซิกซ์ ได้ไปเล่นบอลยุโรปทุกปี แล้วแต่ว่าจะเป็นถ้วยไหน พอสนามเสร็จก็เกิดความซวย 2 เด้งคือโดน Brexit กับ Covid ค่าสร้างสนามแพงขึ้น แถมแผนงานที่จะหารายได้จากสนามก็พังไปด้วย แต่แกก็ยังเล่นแร่แปรธาติเอาตัวรอดมาได้ และถ้าใครสังเกตดีๆว่าทีมใช้โค้ชดีขึ้นจนตอนนี้ใช้โค้ชระดับท๊อป ระดับ มูรินโญ่ หรือคอนเต้ ถ้าย้อนไปสัก 4-5 ปีก่อนนี่มีใครคิดบ้างว่า 2 คนนี้จะมาคุมสเปอร์ส

เลวี่แกลองผิดลองถูกมาเยอะ ในเมื่อไม่ใช่ทีมเงินถุงเงินถัง จะไปใช้เงินแบบทีมรวยๆกันก็คงจะไม่ไหว ก็เล่นทางยากก็งี้แหละ เพราะป๋าโจแกให้นโยบายมาว่าทีมจะต้องอยู่ได้ด้วยตัวเอง แต่ถ้าเลวี่อยากได้เงินเพิ่ม ก็เอาหุ้นที่ถืออยู่มาขายแกซะ (เลวี่มีหุ้นอยู่ประมาณ 30%)

และถ้าเทียบตอนนี้กับเมื่อ 10 ปีที่แล้วการเป็นแชมป์ลีกมันยากขึ้นเยอะมาก โอกาสเดียวที่พอจะเป็นไปได้ก็ปีที่เลสเตอร์ได้แขมป์นั่นแหละ เพราะปีนั้นทีมใหญ่ๆพากันเปลี่ยนโค้ชกันหมดและฟอร์มตกพร้อมๆกันหมด แต่ก็พลาด อีกปีที่เชลซีได้แขมป์ปีนั้นทำได้ 86 คะแนน ซึ่งคะแนนระดับนี้มันต้องเป็นแขมป์แล้ว แต่ข่วงนั้นแชมป์คะแนนเกือบร้อยทั้งนั้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Jun 2006
ตอบ: 7096
โพสเมื่อ: Wed May 18, 2022 00:53
[RE]ไก่ VS น่อล 6 ปีหลัง
ปีเลสเตอร์แชมป์ ปืนจบ อันดับสูงกว่าไก่นะครับิ
คนชอบคิดว่า ปีนั้นไก่คงจบที่2
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 May 2010
ตอบ: 263
โพสเมื่อ: Wed May 18, 2022 01:11
JKJ พิมพ์ว่า:
code&lens พิมพ์ว่า:
เอาถ้วยมาข่มหน่อย สิ

อยาก war น้องไก่

แชมป์หญ้าพอข่มได้ไหมครับพรี่

ข่มได้อยู่นะ ปืนยังไม่เคยได้เลย(ใช่ไหม?) ปีนี้เราได้สองแชมป์แล้วนะ เอาซี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 19 Oct 2007
ตอบ: 462
ที่อยู่: ห ล่ O สุ ด ใ u U o ร์ ด ~ < คิ ด ไ ป เ O ง ---> ToTtEnHaM HoTsPuR~
โพสเมื่อ: Wed May 18, 2022 01:27
PLATOON พิมพ์ว่า:

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า สเปอร์สเป็นลูกไล่อาร์เซน่อลมาตลอด

เอาตามที่ผมพอที่จะทันดู ขอเล่าความเป็นมาที่อาร์เซน่อลเริ่มยิ่งใหญ่

ตลอดยุค 80 มีสองทีมที่ขับเคี่ยวคืออริร่วมเมือง ลิเวอร์พูลและเอฟเวอร์ตัน (ตอนนั้นอาร์เซน่อลและสเปอร์สพอๆกัน)

แล้วจู่ๆ จอร์จ แกรห์ม ก็พาปืนเป็นแชมป์ตอนปลายยุค 80 คือปี 1988-89

แบบว่าก่อนหน้านั้นปืนไม่เคยจบในสามอันดับแรกเลยตั้งแต่ปี 1980-81

แล้วปืนไม่ได้แชมป์ลีคมาแล้ว 18 ปี

แล้วปีนั้นปืนได้แชมป์แบบเหลือเชื่อ(สุดๆ) คือก่อนแข่งนัดสุดท้าย

ปืนมีแต้มน้อยกว่าหงส์ อยู่ 3 แต้ม ลูกได้เสียน้อยกว่า 4 ลูก

Liv ชนะ 22 เสมอ 10 แพ้ 5 ยิงได้ 65 เสีย 26 ลูกได้เสีย +39 มี 76 คะแนน
Ars ชนะ 21 เสมอ 10 แพ้ 6 ยิงได้ 71 เสีย 36 ลูกได้เสีย +35 มี 73 คะแนน

แล้วนัดสุดท้ายปืนต้องออกไปเยือนหงส์ที่แอนฟิลด์

หงส์แค่เสมอก็ได้แชมป์ ปืนต้องชนะในแอนฟิลด์ 2 ลูกขึ้นไปถึงจะได้แชมป์

ปีนั้นผมอายุ 17 ยังไม่เชียร์ทีมอะไรในอังกฤษ แต่เพื่อนผมมันเด็กหงส์ เลยดูเป็นเพื่อนมัน

นาทีที่ 52 อลัน สมิธ ยิงให้ปืนนำ 1-0 หงส์ก็ไม่รวนเท่าไรเล่นให้รัดกุม รักษาสกอร์นี้ไว้ก็เป็นแชมป์

จนเวลาหมด 90 นาที ช่วงทดเวลา ไมเคิ่ล โธมัส ยิงช่วงทดเวลานาทีแรก เป็น 2-0

จบเกมฟ้าผ่าที่แอนด์ฟิลด์ ปืนชนะ 2-0 มาแย่งแชมป์หงส์ถึงแอนฟิลด์ในนัดสุดท้าย ช่วงทดเวลา

จบเกม สองทีม แข่งเท่ากัน ชนะเท่ากัน(22) เสมอเท่ากัน(10) แพ้เท่ากัน(6) ลูกได้เสียเท่ากัน(+37)

แต่ปืนยิงได้มากกว่า เลยเป็นแชมป์ไป และเป็นแชมป์(ลีค)แรกในรอบ 18 ปี

นั่นล่ะครับที่ยกมายาวๆมันคือการเริ่มความยิ่งใหญ่ของอาร์เซน่อล เริ่มจากกุนซือชาวสก๊อตนามว่า จอร์จ แกรห์ม

ช่วงนั้นสเปอร์สอย่างเก่งก็ได้แค่ที่ 3 ในลีค แต่ไปประสบความสำเร็จในบอลถ้วย

ช่วงนั้นได้ FAคัพ 3 ครั้งและ ยูฟ่าคัพ 1 ครั้ง

แล้วอีกสองปีต่อมาปืนก็ได้แชมป์ลีคอีกครั้งในปี 1990-91

พอปี 1992-93 ลีคสูงสูดเปลี่ยนเป็นพรีเมียร์ลีค แรกๆก็ขับเคี่ยวกันระหว่าง แมนยู / แบล็คเบิร์น / นิวคาสเซิ่ล

จนอาแซง เวงเกอร์มาคุมปืนนั่นล่ะ ได้แชมป์มากมาย(โดยเฉพาะ FA CUP) ได้แชมป์ลีค 3 ครั้ง FA ได้ถึง 7 ครั้ง

มันยิ่งทำให้สเปอร์สอยู่ภายใต้เงาของอาร์เซน่อลมาตลอดตั้งแต่ยุคจอร์จ แกรห์ม จนถึง เวงเกอร์

สเปอร์สในยุค 90 ฉายาคือสิงห์บอลถ้วยเพราะได้ FA คัพ มากกว่าใครเพื่อน แต่จนถึงตอนนี้ ทั้งปืนทั้งแมนยูแซงไปไกลแล้วจ้า

มันไม่เหลืออะไรให้ภูมิใจเล๊ย ได้แต่เงยหน้ามองความสำเร็จของเพื่อนบ้านลอนดอนเหนือ

แต่ พอปืนหมดยุคเวงเกอร์ สเปอร์สก็เข้าสู่ยุคพอช โมเมนตั้มเริ่มมาทางทีมจากย่านทอตแน่มมากกว่า

เรื่องแชมป์อ่ะ อีก 10 ปีก็ยังทำไม่ได้เท่าอาร์เซน่อลทำมาตลอด 30 ปีที่ผ่านมาหรอก

เพียงแต่ว่า 6 ปีหลังนั้น สเปอร์สทีมที่ได้แต่แอบมองความสำเร็จของเพื่อนบ้านนั้น มีแค่อย่างเดียวให้พอชื่นใจ

คือ จบอันดับดีกว่า มา 5 ปีรวด มีแค่นั้นจริงๆถึงไม่ใช่ความสำเร็จแบบมีถ้วยรางวัล

แต่มันก็เป็นความสุขเล็กๆของเหล่า YidArmy ที่พอให้ชื่นใจได้บ้างนิดนึง

#COYS

เมื่อก่อน ยิดอาร์มี่ คือพวกยิวที่หนีตายมารวมตัวกัน โดนเยอรมันไล่ฆ่า จนมาถึงทุกวันนี้ อย่าเรียกผมยิดอาร์มี่ เรียกผม coys เถอะ ผมกระจอกไม่เคยบอกว่าเจ๋ง ผมรักสงบคับ มีแค่ไอ้อีบางตัว มันกดผม พอไม่ได้อย่างที่หวัง ผมเลยขอบ้างคับ ขอพื้นที่ให้ผมหายใจด้วยคับ
2
0
SักคืOwsะเจ้า~
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5958
โพสเมื่อ: Wed May 18, 2022 01:48
[RE: ไก่ VS น่อล 6 ปีหลัง]
- A g U A r O ~ พิมพ์ว่า:
Spoil
PLATOON พิมพ์ว่า:

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า สเปอร์สเป็นลูกไล่อาร์เซน่อลมาตลอด

เอาตามที่ผมพอที่จะทันดู ขอเล่าความเป็นมาที่อาร์เซน่อลเริ่มยิ่งใหญ่

ตลอดยุค 80 มีสองทีมที่ขับเคี่ยวคืออริร่วมเมือง ลิเวอร์พูลและเอฟเวอร์ตัน (ตอนนั้นอาร์เซน่อลและสเปอร์สพอๆกัน)

แล้วจู่ๆ จอร์จ แกรห์ม ก็พาปืนเป็นแชมป์ตอนปลายยุค 80 คือปี 1988-89

แบบว่าก่อนหน้านั้นปืนไม่เคยจบในสามอันดับแรกเลยตั้งแต่ปี 1980-81

แล้วปืนไม่ได้แชมป์ลีคมาแล้ว 18 ปี

แล้วปีนั้นปืนได้แชมป์แบบเหลือเชื่อ(สุดๆ) คือก่อนแข่งนัดสุดท้าย

ปืนมีแต้มน้อยกว่าหงส์ อยู่ 3 แต้ม ลูกได้เสียน้อยกว่า 4 ลูก

Liv ชนะ 22 เสมอ 10 แพ้ 5 ยิงได้ 65 เสีย 26 ลูกได้เสีย +39 มี 76 คะแนน
Ars ชนะ 21 เสมอ 10 แพ้ 6 ยิงได้ 71 เสีย 36 ลูกได้เสีย +35 มี 73 คะแนน

แล้วนัดสุดท้ายปืนต้องออกไปเยือนหงส์ที่แอนฟิลด์

หงส์แค่เสมอก็ได้แชมป์ ปืนต้องชนะในแอนฟิลด์ 2 ลูกขึ้นไปถึงจะได้แชมป์

ปีนั้นผมอายุ 17 ยังไม่เชียร์ทีมอะไรในอังกฤษ แต่เพื่อนผมมันเด็กหงส์ เลยดูเป็นเพื่อนมัน

นาทีที่ 52 อลัน สมิธ ยิงให้ปืนนำ 1-0 หงส์ก็ไม่รวนเท่าไรเล่นให้รัดกุม รักษาสกอร์นี้ไว้ก็เป็นแชมป์

จนเวลาหมด 90 นาที ช่วงทดเวลา ไมเคิ่ล โธมัส ยิงช่วงทดเวลานาทีแรก เป็น 2-0

จบเกมฟ้าผ่าที่แอนด์ฟิลด์ ปืนชนะ 2-0 มาแย่งแชมป์หงส์ถึงแอนฟิลด์ในนัดสุดท้าย ช่วงทดเวลา

จบเกม สองทีม แข่งเท่ากัน ชนะเท่ากัน(22) เสมอเท่ากัน(10) แพ้เท่ากัน(6) ลูกได้เสียเท่ากัน(+37)

แต่ปืนยิงได้มากกว่า เลยเป็นแชมป์ไป และเป็นแชมป์(ลีค)แรกในรอบ 18 ปี

นั่นล่ะครับที่ยกมายาวๆมันคือการเริ่มความยิ่งใหญ่ของอาร์เซน่อล เริ่มจากกุนซือชาวสก๊อตนามว่า จอร์จ แกรห์ม

ช่วงนั้นสเปอร์สอย่างเก่งก็ได้แค่ที่ 3 ในลีค แต่ไปประสบความสำเร็จในบอลถ้วย

ช่วงนั้นได้ FAคัพ 3 ครั้งและ ยูฟ่าคัพ 1 ครั้ง

แล้วอีกสองปีต่อมาปืนก็ได้แชมป์ลีคอีกครั้งในปี 1990-91

พอปี 1992-93 ลีคสูงสูดเปลี่ยนเป็นพรีเมียร์ลีค แรกๆก็ขับเคี่ยวกันระหว่าง แมนยู / แบล็คเบิร์น / นิวคาสเซิ่ล

จนอาแซง เวงเกอร์มาคุมปืนนั่นล่ะ ได้แชมป์มากมาย(โดยเฉพาะ FA CUP) ได้แชมป์ลีค 3 ครั้ง FA ได้ถึง 7 ครั้ง

มันยิ่งทำให้สเปอร์สอยู่ภายใต้เงาของอาร์เซน่อลมาตลอดตั้งแต่ยุคจอร์จ แกรห์ม จนถึง เวงเกอร์

สเปอร์สในยุค 90 ฉายาคือสิงห์บอลถ้วยเพราะได้ FA คัพ มากกว่าใครเพื่อน แต่จนถึงตอนนี้ ทั้งปืนทั้งแมนยูแซงไปไกลแล้วจ้า

มันไม่เหลืออะไรให้ภูมิใจเล๊ย ได้แต่เงยหน้ามองความสำเร็จของเพื่อนบ้านลอนดอนเหนือ

แต่ พอปืนหมดยุคเวงเกอร์ สเปอร์สก็เข้าสู่ยุคพอช โมเมนตั้มเริ่มมาทางทีมจากย่านทอตแน่มมากกว่า

เรื่องแชมป์อ่ะ อีก 10 ปีก็ยังทำไม่ได้เท่าอาร์เซน่อลทำมาตลอด 30 ปีที่ผ่านมาหรอก

เพียงแต่ว่า 6 ปีหลังนั้น สเปอร์สทีมที่ได้แต่แอบมองความสำเร็จของเพื่อนบ้านนั้น มีแค่อย่างเดียวให้พอชื่นใจ

คือ จบอันดับดีกว่า มา 5 ปีรวด มีแค่นั้นจริงๆถึงไม่ใช่ความสำเร็จแบบมีถ้วยรางวัล

แต่มันก็เป็นความสุขเล็กๆของเหล่า YidArmy ที่พอให้ชื่นใจได้บ้างนิดนึง

#COYS

เมื่อก่อน ยิดอาร์มี่ คือพวกยิวที่หนีตายมารวมตัวกัน โดนเยอรมันไล่ฆ่า จนมาถึงทุกวันนี้ อย่าเรียกผมยิดอาร์มี่ เรียกผม coys เถอะ ผมกระจอกไม่เคยบอกว่าเจ๋ง ผมรักสงบคับ มีแค่ไอ้อีบางตัว มันกดผม พอไม่ได้อย่างที่หวัง ผมเลยขอบ้างคับ ขอพื้นที่ให้ผมหายใจด้วยคับ

ข้อดีของการเป็นแฟนสเปอร์สสำหรับผม

คือฝึกความอดทนครับ ต้องทนแรงเสียดสี แถมไม่มีอะไรจะไปตอบโต้เค้าคืนด้วย 5555+

#COYS

แก้ไขล่าสุดโดย PLATOON เมื่อ Wed May 18, 2022 01:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1246
โพสเมื่อ: Wed May 18, 2022 02:01
ขิงเรื่องแชมป์ก็ไม่มีอะไรจะเถียง 55555555 แต่ตอนนี้ก็แฮปปี้ดีนะ แฟนปืนมีความสุขดีไหมครับตอนนี้
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 3088
โพสเมื่อ: Wed May 18, 2022 02:35
london is bayern munich
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I may not be your first But I plan to be your last
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 10705
โพสเมื่อ: Wed May 18, 2022 07:55
ยอมรับว่าทีมเราห่วยกว่าเขาจริงในช่วงปีหลังๆ (อันดับคะแนนมันฟ้องอยู่)

ผมว่าต้าก็ทำตามแนวทางได้ดีแล้วละ

แต่ปัจจุบันมันรอเหมือนอดีตไม่ได้ ยิ่งคุณขยับตัวช้าทีมอื่นก็ยิ่งพัฒนา

ฤดูกาลหน้า ไม่มีอะไรให้แก้ตัวแล้ว

(ถ้าจัดหนักซื้อนักเตะตามแผนในซัมเมอร์แล้วนะ)

หวังว่าต้าคงทำได้เหมือนกับแผนที่วางไว้

ถ้าไม่ไหวบอร์ดควรหาคนอื่นมาแทน ไม่ใช่มองแค่ว่าไปแค่ถ้วยเล็กก็พอ

ทีมมันต้องทะเยอทะยานหวังแชมป์ ไม่ใช่แค่หวังอันดับไปเล่นบอลยุโรป

0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: adapt or die
เข้าร่วม: 25 Nov 2014
ตอบ: 7568
โพสเมื่อ: Wed May 18, 2022 09:36
JKJ พิมพ์ว่า:
code&amp;lens พิมพ์ว่า:
เอาถ้วยมาข่มหน่อย สิ

อยาก war น้องไก่

แชมป์หญ้าพอข่มได้ไหมครับพรี่

ตอนแรกผมคิดว่า ไม่น่าจะมีอะไร พอไปอ่านรายละเอียดแมร่งโคตรสุดยอดเลยอ่ะ

คือแบบมาการจัดการสนามที่โคตรเป็นระบบมีสลับหญ้าเทียมหญ้าแท้

ระบบระบายน้ำในสนามก็โคตรล้ำ

จัดแข่ง อเมริกันฟุตบอล คอนเสริต ไม่นานน่าจะหมดหนี้ไว

2
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9673
โพสเมื่อ: Wed May 18, 2022 11:20
โดนเค้าแซงไปแล้วจริงๆ เพิ่งจะกลับมาสูสีปีนี้แหละ ไก่ระบบภายนอกก็ดีกว่านะ สนามเค้าโคตรดีเลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel