ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status: หายใจลึกลึก
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1244
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 23:36
[RE: หลวงปู่แสง & หมอปลา]
1.ด้วยโรคที่ท่านเป็น ไม่ผิดวินัยสงฆ์นะตามที่ ทิตไพรวัล บอกว่ามันมีการยกเว้นไว้ ในแง่กฏหมายผมก่ว่าไม่น่าผิด เพราะเป็นผลจากโรค ที่ทำให้เกิดการบกพร่องในการรับรู้สติต่างๆ

2.ถามว่าผิดไหม อันนี้คิดว่าผิดนะ อย่างน้อยก่ในแง่การทำหน้าที่ อุปัฏฐาก

3.ผิดเต็มๆ เจตนาอาจจะดี แต่ทั้งวิธีการ กริบา มารยาท คำพูด ยิ่งไอ่คลิปที่ยืนคุยกันสนุก 4 คน ทำท่าชักเว่า ล้อเลียนเรื่องลมชัก นี้เข้าขั้นระยำตำบอนเลย และๆๆๆ การขอโทษของทั้งผัวทั้งเมีย โคตรปลอม ยิ่งประโยคที่ว่า “ถ้าผมไม่เข้าไป หลวงปู่จะได้รับการรักษาไหม” ต้นเรื่องพูดอย่าง พอจะตายออกมาดิ้นพูดอีกอย่าง ชัดเจนว่าเป็นคนกลับกรอก

ขอตอบเพิ่มในส่วนของบางคนบอก ทำดีมาเป็นร้อย พลาดครั้งเดียวหมาเลยเหรอ?
ตอบนะครับ ใช่ ทำดีมากี่ร้อยกี่พันครั้ง คุณทำผิดแล้วมันเกิดความเสียหายกับ บุคคลใดบุคคลหนึ่ง คุณต้องรับผิดชอบ รับผล รับโทษจากการกระทำที่ขาดการตรึกตรอง ยิ่งไปหว่านั้นไอ่การทำดีที่ผ่านมาเนี่ย เรียกทำดีก่อาจจะได้ แต่ก่ได้พื้นที่หน้าสื่อ ได้แสง ได้รายได้ตามมา ในเมื่อได้ประโยชน์ เวลาพลาดก่คงต้องชดใช้บ้าง จะมาได้อย่างเดียวคงไม่ได้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1125
โพสเมื่อ: Sun May 15, 2022 10:56
[RE: หลวงปู่แสง & หมอปลา]
Pla_Kor พิมพ์ว่า:
SevenTHPacK พิมพ์ว่า:
ผมดูที่้เจตนามากกว่า ตามความคิดของผมนะ

1.หลวงปู่แสงท่านป่วย ไม่น่าจะมีเจตนาไม่ดี
2.พระพี่เลี้ยงเอาหลวงปู่มาหากิน มาทำให้ท่านผิดวินัย อันนี้เจตนาไม่ดี
3.หมอปลาถึงแม้จะดูรุนแรง แต่เคสก่อนๆที่ผ่านมาก็ทำแบบนี้แล้วเล่นงานพระที่ทำผิดได้หลายคน น่าจะมีเจตนาดี

เพราะงั้นสิ่งที่น่าตำหนิที่สุดคือพระพี่เลี้ยง  

แล้วคณะเห็บที่ตามหมอปลาหละท่าน คิดว่าไง  

อันนี้น่าจะหิวแสง 5555
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel