ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jan 2006
ตอบ: 175
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 20:15
[RE: หลวงปู่แสง & หมอปลา]
Fatherblesss พิมพ์ว่า:
H-Kewell7 พิมพ์ว่า:
ขอถามเพื่อนๆ โดยเฉพาะผู้ที่เป็นทนาย หรือรู้เรื่องกฎหมายคับ

1. หลวงปู่แสงเป็น อัลไซเมอร์ แล้วไปลวนลาม สีกา อันนี้ผิดวินัยสงข์ หรือ กฎหมายไหมคับ

2. พระรอบตัว ที่รู้เห็นการลวนลาม แต่ไม่ห้าม อันนี้ผิดด้วยไหม

3. หมอปลา วางแผนล่อจับ หลวงปู่แสง อันนี้ผิดไหมคับ

คหสต.(ใคร sensitive มากๆ ข้ามไปเลยคับ)

เนื่องจากผมไม่นับถือศาสนานา ผมคิดว่า พระหรือนักบวชไม่ว่าศาสนาใหน ก็คือคนธรรมดาคนนึง ซึ่งประกอบอาชีพนักบวชและมีรายได้ทั้งทางตรงและทางอ้อม ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

ดังนั้น เวลามีข่าวพระมี sex หรือ กินเหล้าหมูกะทะ เล่นการพนัน ผมเลยไม่รู้สึกอะไรเลย เพราะผมมองว่าพวกเขาก็คือคนธรรมดาคนนึง

ตอนผมดูวันที่ไปล่อจับ หลวงปู่แสง ผมดูๆก็รู้สึกสงสารหลวงปู่นะคับเหมือนเขาแก่มากและดูช้าๆงงๆ

เพื่อนผมเป็นพุทธ ชอบทำบุญ และเชื่อเรื่องโชคลาง เขาค่อนข้างไม่ชอบหมอปลา และบอกว่า สมน้ำหน้าหมอปลาโดนซะบ้าง เพราะที่ผ่านมาทำให้ พุทธศาสนาเสียหาย และย่ำยีพุทธศาสนา

ผมพยายามวิเคราะห์และสรุปเองได้ว่า เพราะเพื่อนผมเป็นคนธรรมะธรรมโม และเลื่อมใสมาก พอเวลามีคนไปจับ ไปแฉ วงการบ่อยๆ จึงทำให้เขาเริ่มรู้ศึก insecure กับศรัทธาที่มีต่อ องค์กรฯ และนักบวช (ประมาณว่า สิ่งที่ศรัทธา กำลังถูก challenge เรื่องความน่าเลื่อมใส)

เพื่อนๆ ศาสนิก และ อศาสนิก มีความคิกเห็นอย่างใรบ้างคับ

ว่าง. ไม่มีไรทำ เลยอยากหาเพื่อนคุยครับ

ผมขอตอบในกรณีของเพื่อนคุณนะ
เพื่อนคุณเป็นพวกบูชาตัวบุคคล และ มีความเชื่อในพุทธผสมพราหมณ์

มันไม่แปลกที่เพื่อนจะออกอาการ เวลา"ไอดอล" โดนโจมตี

ส่วนตัวของผม นับถือพุทธ สายคำสอน ฉะนั้นเลยไม่โมโห เวลามีข่าวเสื่อมกับศาสนา

ถ้าคิดแบบเห็นแก่ตัวเลย ผมก็ไม่ต้องแคร์อะไรก็ได้ หากพุทธจะเสื่อมไปในยุคนี้ เพราะผมเข้าใจพุทธ และใช้ประโยชน์จากคำสอน ได้เองอยู่ละ

นักบวชเป็นแค่ผู้นำสาร และ ผู้สืบทอด
เพื่อสั่งสอนให้ คนรุ่นใหม่ได้เข้าใจเจตนารมย์อย่างไม่ผิดเพี้ยน

แต่หากว่า ผมคิดอยากตอบแทนศาสนาพุทธ ก็คงทำได้ในมุมของการเผยแพร่ต่อๆไป ในฐานะฆารวาส

พวกที่โมโห ส่วนใหญ่ก็ยึดติด
แต่ถ้าโมโหในเรื่องของมนุษย์ธรรมหรือ ความถูกต้อง แบบนี้ผมก็พอเข้าใจ

พุทธสำหรับผม คือ คำสอน ไม่ใช่นักบวชหรือรูปเคารพ  

ขอบคุณครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 20:18
Reaper24 พิมพ์ว่า:
เพื่อนคุณไม่ได้นับถือพุทธ เพื่อนคุณแค่นับถือผีและโชคราง
พุทธจริงๆแค่แนวทาง ไม่มีอภินิหาร เวทมนตร์​คาถาใดๆทั้งนั้นทุกอย่างล้วนเกิดจากการกระทำมึเหตุและผล พระทำผิดกฏพระก็เหมือนคุณทำผิดกฏบริษัททำไม่ได้ก็ออกไปไม่ควรอยู่ในสถานะพระ  

ขอบคุณครับ

ผมเห็นเขาไหว้ทุกอย่าง ไหว้พระ สวดมนต์ เข้าวัด หาหมอดู พกยันต์ บนขอหวย ก็เลยเข้าใจแบบนั้นครับ แต่เขาก็ยืนยันว่านับถือพุทธจริงๆ เวลาผมไปทักว่า สิ่งที่เขาทำบางอย่างมันไม่ใช่พุทธนะ เขาก็บอก แล้วแต่มุมมองเขา
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ทำเพราะจัญไ... อย่าอยู่นาน
เข้าร่วม: 29 Jul 2021
ตอบ: 15315
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 20:18
Indirect พิมพ์ว่า:
PSyCHOPATH. พิมพ์ว่า:
เอาจริง ๆ เป็นอัลไซเมอร์มันไม่น่าจะทำกิจของสงฆ์ได้แล้วปะ

พวกทำวัตร บิณฑบาตร เทศน์ ทำอะไรได้บ้าง ?

ถ้าทำอะไรไม่ได้ก็ไม่ควรเป็นพระแล้วปะ ทำไมไม่ให้สึกไปรักษาตัวเองอะ  

อันนี้อยากรู้เหมือนกัน ถ้าเป็นอัลไซเมอร์ ก่อนบวชนี่บวชได้มั้ย

ถ้าเป็นหลังบวชจำเป็นต้องสึกมั้ย หรือไม่ต้องสึกก็ได้  

ถ้าเป็นก่อนก็ไม่มีทางบวชได้ครับ เพราะมันมีบทสวดสำหรับการบวชอยู่ครับ (ยาวเลยแหละ)

ส่วนหลังบวช ไม่แน่ใจนะครับว่าต้องสึกมั้ย แต่การสึกก็มีบทสวดสำหรับสึกเล่นกัน (เดาว่าหากไม่ได้อาบัติรุนแรงจนต้องโทษสึก ก็คงไม่โดนบังคับสึกมั้งครับ)
0
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1225
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 20:20
เอาจริง ๆ เป็นอัลไซเมอร์มันไม่น่าจะทำกิจของสงฆ์ได้แล้วปะ

พวกทำวัตร บิณฑบาตร เทศน์ ทำอะไรได้บ้าง ?

ถ้าทำอะไรไม่ได้ก็ไม่ควรเป็นพระแล้วปะ ทำไมไม่ให้สึกไปรักษาตัวเองอะ  

โอ้โห หาข้อมูลก่อนนน ศึกษาก่อนนนน
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 20:21
T.LAW พิมพ์ว่า:
ทำไมหมอปลาโดนโจมตีหรอ

คือหลวงปู่ป่วยแล้วไปจับ ผญ อันนี้เข้าใจ ไม่ว่า

แต่สงสัยว่าหมอปลารู้ไหมว่าหลวงปู่ป่วย ทำให้ควบคุมตัวเองไม่ได้

คือถ้าถูกฟ้องมาว่า มีกรณีพระจับนม ผญ ในวัดๆ หนึ่ง แล้วหมอปลาพยายามจะไปถ่ายเอาหลักฐาน หมอปลาก็ไม่ได้ผิดขนาดนั้นเปล่า

ผมก็คิดว่าอย่างนั้นนะครับ

ที่มาถามเพราะ หลายคนที่รู้จัก เหมือนจะดีใจที่ หมอปลาโดนรอบนี้ เพราะคิดว่า หมอปลาย่ำยีศาสนามาหลายครั้งแล้ว
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 20:23

อันนี้ผมก็อยากรู้นะ ถ้าป่วยแบบควบคุมตัวเองไม่ได้แล้ว อันนี้เขาจะยังทำหน้าที่ได้อยู่ไหม
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 11941
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 20:24
ถ้าป่วยแัลไซเมอร์จริง ไม่ผิด
หมอปลาวางแผนล่อซื้อ ไม่ผิด
ที่ผิดคือลูกศิษย์ หวังแค่เงิน
1
0
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6888
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 20:27
หลวงปู่แสง & หมอปลา
บ้านนี้ประเทศนี้มันมีแต่คนปากว่าตาขยิบทั้งนั้นแหละ วงการพระพุทธศาสนาก็ไม่ต่างจากวงการอื่นหรอก พระสงฆ์ยิ่งแล้วใหญ่ไม่เห็นมีอะไรให้ควรกราบไหว้อีกแล้ว อยากนับถือไปศึกษาคำสอนไปนับถือแก่นของมันดีกว่าจะมานับถือบูชาตัวบุคคลหรือสิ่งปลูกสร้างใหญ่โตโอฬาร ที่ทำทุกอย่างเพื่อลาภยศชื่อเสียงเงินทอง แต่เทศน์สั่งสอนคนให้ปล่อยวางอย่ายึดติด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 10118
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 20:44
เหรียญมีสองด้านเสมอคับ พระดีก็มีพระชั่วก็มี แต่สื่อหรือหมอปลานำเสนอแต่พระชั่วปี้สีกา แดรกหมูกะทะทุกวัน ทุกวันนี้ผมเห็นพระแทบไม่กล้าไหว้แล้ว

ถ้าคิดว่าต้องการปกป้องศาสนาจริงควรนำเสนอมุมดีๆบ้าง อย่างหลวงปู่แสงแกสร้างวัดสร้างโบสถ์มากี่ที่แล้ว ที่ท่านไปมาทำประโยชน์ให้จังหวัดนั้นๆเสมอ แต่สื่อหรือหมอปลาไม่สอนเรื่องนี้ปิดท้ายบ้างละ

เอาแต่เริ่องแย่ๆมาลงโดยไม่นำเสนออีกมุมเลยแบบนี้ก็ไม่ต่างจากการโจมตีศาสนาเลย
0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 462
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 20:49

อันนี้ผมก็อยากรู้นะ ถ้าป่วยแบบควบคุมตัวเองไม่ได้แล้ว อันนี้เขาจะยังทำหน้าที่ได้อยู่ไหม  

ในสมัยพุทธกาล ก็มีภิกษุที่ป่วยจนทำอะไรไม่ได้ แต่พระพุทธเจ้าก็ยังมาช่วยดูแลอุปัฏฐากให้
ฉะนั้นเรื่องอาการป่วยไม่มีความจำเป็นต้องสึกครับ ให้พระรุ่นลูกหลานช่วยดูแลกันไปครับ
การรักษาก็มีหมอมาเยี่ยมมาตรวจที่วัดเป็นประจำอยู่แล้วครับ
เรื่องการเทศน์หลวงปู่ยังพอเทศน์แบบสั้นๆได้อยู่ครับ เทศน์ประโยคสั้นๆ ให้พรได้อยู่นะครับ
เรื่องทำวัตรผมไม่แน่ใจไม่ได้เข้าไปวัดนานมากแล้วตั้งแต่มีโควิด
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 5487
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 21:44
EeathForSweet พิมพ์ว่า:
จับตัวผญ.ผิดครับ​ แต่ก็ดูเจตนาแหละ​ ไปล่อให้จับตัวขนาดนั่นอย่างกับหิวแสงหาคอนเท้น  

เหมือนเด็กทำผิด กฎหมาย แต่ไม่ต้องรับโทษอาญา หรือป่าวคับ

เหมือน ตร. ล่อจับยา สำหรับเคสนักข่าวใช่ไหมคับ  
ล่อจับ=คนโดนจับผิด​ ล่อให้ทำผิด=คนที่ล่อผิด
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9421
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 21:59
ว่าแต่ทำไมแกมีเงินในบชเยอะจัง มันเงินส่วนตัวหรือเงินวัด ผมหาอ่านก็ไม่ค่อยเจอ มันมีหลังแกป่วยหรือก่อนป่วยอะครับ

แล้วแกเป็นซิฟิลิสจริงปะครับเห็นญาติบอกยุงกัด มันติดกันทางยุงเรอะ
แก้ไขล่าสุดโดย heyheymymy เมื่อ Sat May 14, 2022 22:00, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Aug 2008
ตอบ: 248
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 22:19
1.ป่วยอัลไซเมอร์ จับสีกาโดยไม่รู้สึกนึกคิด ไม่ผิดธรรมวินัย
2. ในทางกกหมาย หากกระทำการโดยไม่รู้สำนึกคิด หรือไม่รู้สึกตัว หากพิสูจน์แล้วว่าไม่รู้ตัวจริง ไม่มีความผิด
3. วางแผนล่อจับ หมอปลาผิด หมอปลาไม่ได้มีอำนาจหรือหน้าที่ หรือเป็นเจ้าพนักงานที่มีอำนาจในการหาหลักฐานครับ
4.พระรอบตัวที่รู้เห็นแล้วไม่ห้าม อันนี้ไม่แน่ใจว่าผิดไหมครับ แต่คิดว่าน่าจะผิด แต่ผิดแบบไหน ต้องรอผู้รู้อีกทีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kimghoo เมื่อ Sat May 14, 2022 22:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1125
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 22:44
ผมดูที่้เจตนามากกว่า ตามความคิดของผมนะ

1.หลวงปู่แสงท่านป่วย ไม่น่าจะมีเจตนาไม่ดี
2.พระพี่เลี้ยงเอาหลวงปู่มาหากิน มาทำให้ท่านผิดวินัย อันนี้เจตนาไม่ดี
3.หมอปลาถึงแม้จะดูรุนแรง แต่เคสก่อนๆที่ผ่านมาก็ทำแบบนี้แล้วเล่นงานพระที่ทำผิดได้หลายคน น่าจะมีเจตนาดี

เพราะงั้นสิ่งที่น่าตำหนิที่สุดคือพระพี่เลี้ยง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: ้hectorrrrrr
เข้าร่วม: 16 Nov 2009
ตอบ: 6504
โพสเมื่อ: Sat May 14, 2022 22:47
SevenTHPacK พิมพ์ว่า:
ผมดูที่้เจตนามากกว่า ตามความคิดของผมนะ

1.หลวงปู่แสงท่านป่วย ไม่น่าจะมีเจตนาไม่ดี
2.พระพี่เลี้ยงเอาหลวงปู่มาหากิน มาทำให้ท่านผิดวินัย อันนี้เจตนาไม่ดี
3.หมอปลาถึงแม้จะดูรุนแรง แต่เคสก่อนๆที่ผ่านมาก็ทำแบบนี้แล้วเล่นงานพระที่ทำผิดได้หลายคน น่าจะมีเจตนาดี

เพราะงั้นสิ่งที่น่าตำหนิที่สุดคือพระพี่เลี้ยง  

แล้วคณะเห็บที่ตามหมอปลาหละท่าน คิดว่าไง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel