ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9362
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 12:31
[RE: เสื้อชูชีพก็มี ไม่มีใครโดดลงไปช่วยเลยเหรอ พี่แทค]
Nakkii พิมพ์ว่า:
เป็นผมจะห้ามตั้งแต่คิดจะฉี่ตอนเรือแล่นอยู่ แถมกลางคืนอีก ผมค่อนข้างขี้วิตก อะไรเสี่ยงๆจะห้ามๆไว้ก่อนเลย อันตราย  

เขาไม่บอกใครอะดิ อยู่ๆ เดินไปฉี่เลย ถ้าบอกเผลอๆ ได้เข้าห้องน้ำไปแล้ว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11584
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 12:39
[RE: เสื้อชูชีพก็มี ไม่มีใครโดดลงไปช่วยเลยเหรอ พี่แทค]
เรือมันวิ่งด้วยความเร็วอยู่ไม่ใช่หรอตอนตกอ่ะ ไม่กี่วิก็เลยไปไกลละ วนกลับมาอาจไม่เห็นแล้วก็ได้ มืดอีก ถ้าไม่เห็นเพื่อนใครจะโดดลงไปโดยที่ไม่เห็นอะไร
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26073
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 12:42
A.Morata09 พิมพ์ว่า:
gazeclub พิมพ์ว่า:
ถ้าตกแล้วยังลอยคออยู่ก็ควรกระโดดลงไปช่วยทันที
แต่ถ้าแบบขับมาเร็วๆ ตกแล้วกว่าเรือจะหยุดก็เลยจุดไปแล้ว
คหสต ผมขับเรือส่องไฟหาดีกว่ากระโดดลงไปเป็นภาระซะอีก
ปล. ลูกชายผมเคยกระโดดเอาหัวลงพื้นจากโซฟาผมยังเคยยืนชอคไป 4-5 วิ
ของแบบนี้วิเคราะห์กันลำบาก  

เป็นผมผมโดด ลูกผมตอน 3 ขวบตกน้ำพูลวิลล่า แค่ได้ยินเสียงผมวิ่งโดดลงน้ำแล้ว ไม่มีเวลาให้สตั้นหรอกครับ มันเป็นสัญชาตญาณ  

พูลวิลล่ากับแม่น้ำเจ้าพระยาตอนกลางคืนมันต่างกันเยอะเลยนะครับ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 36434
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 12:57
heyheymymy พิมพ์ว่า:
เป็นผมจะห้ามตั้งแต่คิดจะฉี่ตอนเรือแล่นอยู่ แถมกลางคืนอีก ผมค่อนข้างขี้วิตก อะไรเสี่ยงๆจะห้ามๆไว้ก่อนเลย อันตราย  

เขาไม่บอกใครอะดิ อยู่ๆ เดินไปฉี่เลย ถ้าบอกเผลอๆ ได้เข้าห้องน้ำไปแล้ว  

อ้าวหรอ ผมไม่ได้ตามดูสัมภาษณ์ของเพื่อนเลย
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 3109
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 12:57
ผมว่าถ้ามีชูชีพควรโดดนะครับ อย่างน้อยสุดคือเป็น Marker ไว้บอกตำแหน่งการช่วยเหลือ.
แต่นี่คิดตอนอยู่บนฝ้่ง ปลอดภัย ใจร่มๆ ถ้าอยู่ตอนนั้นจริง... ก็คงโดดละถ้ามีชูชีพ แต่คงไม่ได้คิดเรื่องอื่นนอกจากหาคนตกน้ำ.

ไม่กล้าตัดสินคนในเหตุการณ์ครับ บางครั้งแค่ข้ามถนนยังรู้สึกตัดสินใจผิดเลย.
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 10092
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 13:06
Spoil
ถ้าตกแล้วยังลอยคออยู่ก็ควรกระโดดลงไปช่วยทันที
แต่ถ้าแบบขับมาเร็วๆ ตกแล้วกว่าเรือจะหยุดก็เลยจุดไปแล้ว
คหสต ผมขับเรือส่องไฟหาดีกว่ากระโดดลงไปเป็นภาระซะอีก
ปล. ลูกชายผมเคยกระโดดเอาหัวลงพื้นจากโซฟาผมยังเคยยืนชอคไป 4-5 วิ

เป็นผมผมโดด ลูกผมตอน 3 ขวบตกน้ำพูลวิลล่า แค่ได้ยินเสียงผมวิ่งโดดลงน้ำแล้ว ไม่มีเวลาให้สตั้นหรอกครับ มันเป็นสัญชาตญาณ  

ตอนไม่เกิดเรื่องมันพูดได้หมดแหล่ะเหมือนที่พี่หนุ่มสมมุติเหตุการณ์ไงครับ
อย่างถ้าก่อนเกิดเรื่องผมก็คงไม่คิดว่าตัวเองจะสะตั้นหรอก เพราะก่อนเหตุการณ์นี้ผมอุ้มลูกแล้วจะลื่นล้มก็ยังมีสติ
กอดเค้าแน่นๆ ปล่อยหลังกับหัวตัวเองฟาดลงพื้น

อีกอย่างผมก็เคยมีเคสภรรยาตกน้ำทะเล ก็ไม่คิดอะไรกระโดดตู้มลงไปผลคือกระแสน้ำแรงมาก
ไม่มีใครไปถึงตัวภรรยาผมเลย ยกเว้นคนเรือที่เอาเรือไปใกล้ๆแล้วกระโดดลงไปช่วย
หลังจากนั้นผมก็เป็นภาระต่อให้เค้ามาช่วยอีก
0
0
อยากให้พวกเราชื่นชมน้ำใจผมไม่มากก็น้อยฮะ ที่ซื้อเสื้อมาเช็ดเท้า 330 บาท
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
ตอบ: 2150
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 13:18
kitagawa พิมพ์ว่า:
อันนี้ไม่อ้างอิงประเด็นคุณแตงโมนะ

ไม่แน่ใจว่า เวลาเห็นคนตกน้ำหรือกำลังจะจมน้ำเนี่ย
สิ่งแรกที่ทำคือโยนสิ่งของหรือเชือกไปให้เกาะป่าว
ต่อให้ใส่ชูชีพ แต่ไม่ควรสุ่มสี่สุ่มห้าโดดลงไปช่วยทันทีรึป่าว

ใครรู้เข้ามาตอบหน่อยครับ  

ผมเห็น ผมโดดแน่นอนครับ มีเสื้อชูชีพ+ว่ายน้ำเป็น เราช่วยได้ครับ อย่างน้อย ก็เป็น มาคกิ้ง ให้เพื่อนวนเรือมาเจอ

ดีกว่าโยนอะไรให้จับ ถ้าสมมุติ โยนไปแล้วคนที่กำลังจม ไม่มีสติล่ะ มัวแต่ดิ้นเอาชีวิตรอด (ยิ่งคนว่ายน้ำไม่เป็น ไม่มีสติแน่นอน)

หรือเราโยนไปให้จับแล้วดันไม่ตรงเป้า ลำบากกว่าเดิม

แต่ถ้าคนว่ายน้ำไม่เป็น ก็ต้องโยนแม่นๆหน่อย เพราะคนที่กำลังจมน้ำ ไม่รู้ว่ามีสติแค่ไหน

แก้ไขล่าสุดโดย WhoShotMu เมื่อ Tue Mar 01, 2022 13:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2007
ตอบ: 3392
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 13:47
เสื้อชูชีพก็มี ไม่มีใครโดดลงไปช่วยเลยเหรอ พี่แทค
ใครจะโดดลงไปครับ น้ำในเจ้าพระยาตอนกลางวันยังน่ากลัวเลย เพราะแม่น้ำกว้าง ไหลแรงมาก มีเรือผ่านไปมาเยอะ แล้วกลางคืนที่ตาคนเรามองไม่เห็นมันจะเพิ่มความน่ากลัวขนาดไหน

นอกจากนั้นถ้าลงไปช่วย มีโอกาสที่จะเพิ่มจำนวนผู้ประสบภัยจาก1เป็น2เป็น3 ลำบากคนอื่นอีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
ตอบ: 9362
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 14:39
heyheymymy พิมพ์ว่า:

อ้าวหรอ ผมไม่ได้ตามดูสัมภาษณ์ของเพื่อนเลย  

ผมฟังในโหนกระแสอะครับ เห็นคนที่ชื่อแซนบอก โมเดินมาจับขาแล้วบอกขอฉี่หน่อย
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26185
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 15:02
Easier said than done ครับพรี่
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 4407
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 15:06
ถึงจะไม่โดด คุณโยนชูชีพก็ยังดี บางคนอาจจะคิดว่าโยนไปก็ไม่รอด ใช่ครับมันอาจจะช่วยไม่ได้หรอก
แต่ทำเพื่อเพิ่มโอกาศรอด0.1%กับไม่ทำอะไรเลยต่างกันนะ โดยเฉพาะกับญาติๆคนสนิทเค้าอ่ะ

ปล ถ้ามีชูชีพพอ2คน ระยะเข้าไปทันผมโดดนะ ผมเคยบ้าออกทริปดำน้ำช่วงนึง
รู้ว่าคนลงไปช่วยต้องเซฟตัวเองแบบไหน แต่ก็นั่นแหล่ะอยู่ที่คนมันไม่ใช่ทุกคนต้องคิดเหมือนกัน
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2008
ตอบ: 7889
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 15:15
ล่วงเเล้วไม่รู้ว่าล่วงตอนไหน หรือล่วงเเล้วรู้เลยว่าล่วง มันยังไม่กระจ่างเลย
ถ้าเอาคำให้การตอนเเรกกับตอนหลังมานั่งฟังอ่ะนะ ถ้าเอาล่าสุดก็รู้ว่าล่วงตอนไหน
เเต่ถ้ารู้ว่าล่วงตอนไหน ทำไมไม่รู้จุดล่วง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 19 Mar 2020
ตอบ: 912
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 15:33
ถูกแบนแล้ว
ว่ายน้ำแข็งก็ตายได้ถ้าโดนคนจมน้ำขาดสติกดหัว แุถมตอนกลางคืนอีก โบนห่วงยางชูชีพอันนี้ง่ายสุดละ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 21 Aug 2020
ตอบ: 995
โพสเมื่อ: Tue Mar 01, 2022 18:24
ASENSIO พิมพ์ว่า:
ที่เเน่ๆคือต้องหาพวกชูชีพห่วงยางโยนลงไปให้รึเปล่า ไม่ใช่มึงกลับบ้านนอน  

โยนไม่น่าถึงมั้งครับ วิเคราะห์จากขับเรือด้วยความเร็ว มีคนตกลงไปกว่าจะหยุดเรือก็ห่างมาพอควรแล้ว มันก็ต้องวนเรือกลัยไปหา แต่ถ้าแตงโมลอยตัวอยู่ได้สักพักผมคิดว่าน่าจะหาเจอนะ ในสภาพแบบนั้นอาจจมไปเลยก็ได้ เพราะแม่น้ำเจ้าพระยาค่อนข้างลึกและเชี่ยว
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ^^
เข้าร่วม: 14 Sep 2013
ตอบ: 952
โพสเมื่อ: Wed Mar 02, 2022 09:16
UserBlue พิมพ์ว่า:

พูลวิลล่ากับแม่น้ำเจ้าพระยาตอนกลางคืนมันต่างกันเยอะเลยนะครับ  

ใช่ครับ ต่างกันเยอะ แต่ผมจะสื่อคือสัญชาตญาณ จะน้ำคลอง พูลวิลล่า แม่น้ำเจ้าพระยา ทะเล แม่น้ำไนล์ฯลฯ ผมก็โดดหมดไม่ต้องคิด ไม่ต้องสตั้นอะไรหรอก
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel