ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 22:36
[RE: ระเบิดไม่ได้ลงยูเครนที่เดียว]
kuroisha พิมพ์ว่า:
Red_Duckza พิมพ์ว่า:
อเมริกาเลว ก็ด่าอเมริกา
รัสเซียเลว ก็ด่ารัสเซีย

อเมริกาเลว ไม่ได้แปลว่ารัสเซียบุกยูเครนได้ตามใจ
กลับกันรัสเซียเลว ก็ไม่ได้แปลว่าอเมริกาบุกประเทศอื่นได้เช่นกัน

หลายคนยกเรื่องอเมริกาเลวมาเยอะแยะ แล้วไงต่อ จะบอกว่ายูเครนถูกรัสเซียบุกนี่มันถูกต้องแล้วเหรอ งงตรรกะความคิดจริงๆ

คุณอ่านจับใจและวิเคราะห์ความไม่เป็นนะ ผมพูดเรื่องการโพรพรากันด้าการทำสงครามสื่อการทำความเข้าใจสื่อ ไม่ได้พูดเรื่องความชอบธรรมในการใช้ความรุนแรง อยากดิสคัสประเด็นการใช้ความรุนแรงก็ไปตั้งกระทู้ใหม่ได้นะ

คุณนี่แหละไม่เข้าใจ
ผมไม่ได้เถียงเลยเรื่อง propaganda ผมเห็นด้วยเลยว่ามี propaganda ทั้งนั้นแหละ ทั้งอเมริกา รัสเซีย ยูเครน หรือแม้กระทั่งไทยเอง
ผมแค่จะสื่อว่า propaganda แล้วไง ในเมื่อก็รู้ๆกันอยู่ว่าสงครามมันมี propaganda กันทุกฝั่งอยู่แล้ว ยังไง fact ก็ไม่เปลี่ยนอยู่ดี

ถ้าคุณไม่งงแล้วยกเรื่องด่าไม่ด่ารัสเซียกับผมทำไมล่ะ มาบอกว่างงตรรกะความคิดผมแล้วจะให้ผมคิดยังไง? ตั้งกระทู้ไม่ถูกใจคุณ? ไปตั้งสติก่อนมั้ยครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ได้

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 29627
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 22:39
[RE]ระเบิดไม่ได้ลงยูเครนที่เดียว
อุ้ย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4564
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 22:48
[RE]ระเบิดไม่ได้ลงยูเครนที่เดียว
ความขัดแย้งในไทย อเมริกาเป็นคนก่อขึ้นมาเอง
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2010
ตอบ: 1456
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 22:50
[RE: ระเบิดไม่ได้ลงยูเครนที่เดียว]
MasterReedX พิมพ์ว่า:
AnGYoOnSHi พิมพ์ว่า:
แล้วจะให้เอาเหตุผลอะไรมาเข้าข้างรัสเซียอะ อย่างน้อยมันควรใช้การฑูตหรืออะไรก็ตามที่ไม่ใช่สงคราม กดดันยูเครนหรือขอความเห็นใจจากประเทศอื่นๆแทนการบุกบ้านคนอื่นไหม

ให้ตายเถอะ รัสเซียแม่งบุกยูเครนจริงจังขนาดนี้ ยังจะบอกว่าให้เชื่อหูไว้หู ทำเหมือนยูเครนเป็นคนก่อสงครามอะ ใครกันแน่วะ ที่ควรจะเปิดกะลา ใครสนับสนุนรัสเซียนี่ ผมไม่เรียกว่าคนคิดเป็นนะ ผมไม่นับเป็นคนหรอก มีที่ไหน ไม่พอใจ เอาปืนไปบุกบ้านเขาเฉย เวร  

ผมว่าทุกคนประนามสิ่งที่รัสเซียทำกับประชาชนชาวยูเครนเหมือนกันหมด ที่เจ้าของกระทู้จะสื่อคงเป็นเรื่องการ take action ที่คนในทั่วโลกตอนนี้ take action กับสงครามในรัสเซีย-ยูเครน (ซึ่งถูกต้องแล้ว)

แต่ไม่ take action กับสิ่งที่เกิดขึ้นในปาเลสไตน์, เยเมน, ซีเรีย หรือ บูร์กิฟาโซ มากกว่าไหมครับ (แถมข่าวก็ไม่ยอมออก เจ้าของกระทู้ถึงบอกว่าให้รับข่าวจากหลายๆสื่อ )  

อันนี้สงสัยว่าโลกไม่ได้take actionหรือเขาtake actionกันไปนานแล้วแต่ก็ไม่มีผลอะไรเลยเงียบ

ผมว่าอะไรที่เกิดขึ้นใหม่มันก็เป็นข่าวตามปรกติแล้วก็หาวิธีแก้ไขกัน อย่างสงครามหลายแห่งที่ยกมามันคือเรื่องที่เกิดมานานแล้วในช่วงแรกที่เกิดก็เป็นข่าวและหาทางแก้ไขแต่ไม่มีใครแก้ไขอะไรได้ ในUNก็เอาเรื่องนี้มาพูดกันในที่ประชุมตามปรกติซึ่งได้แค่พูดนั่นละรู้ๆอยู่

เหมือนกันสงครามรัสเซีย-ยูเครนมันเพิ่งเกิดมาไม่ถึงอาทิตย์แล้วมันก็เลยเป็นข่าว แล้วมันเรื่องใหญ่กว่าที่อื่นคือรัสเซียบุกเข้ายึดเมืองหลวงเขานี่ละ นี่เจรจากันไม่รู้จะจบแบบไหนถ้ายื้อกันไปมาไม่จัดชุดใหญ่หรือประกาศหยุดยิงอีก1-2อาทิตย์เรื่องก็เงียบเหมือนที่อื่นนั่นละ

สงสัยว่ายกเรื่องพวกนี้มาพูดเพื่ออะไร เพื่ออยากให้ที่อื่นเป็นข่าวบ้าง หรือเพื่อดิสเครดิตใคร หรือเพื่อซัพพอทใคร
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2010
ตอบ: 1065
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 22:50

อเมริกาเลว ไม่ได้แปลว่ารัสเซียบุกยูเครนได้ตามใจ
กลับกันรัสเซียเลว ก็ไม่ได้แปลว่าอเมริกาบุกประเทศอื่นได้เช่นกัน

หลายคนยกเรื่องอเมริกาเลวมาเยอะแยะ แล้วไงต่อ จะบอกว่ายูเครนถูกรัสเซียบุกนี่มันถูกต้องแล้วเหรอ งงตรรกะความคิดจริงๆ

คุณอ่านจับใจและวิเคราะห์ความไม่เป็นนะ ผมพูดเรื่องการโพรพรากันด้าการทำสงครามสื่อการทำความเข้าใจสื่อ ไม่ได้พูดเรื่องความชอบธรรมในการใช้ความรุนแรง อยากดิสคัสประเด็นการใช้ความรุนแรงก็ไปตั้งกระทู้ใหม่ได้นะ

ผมไม่ได้เถียงเลยเรื่อง propaganda ผมเห็นด้วยเลยว่ามี propaganda ทั้งนั้นแหละ ทั้งอเมริกา รัสเซีย ยูเครน หรือแม้กระทั่งไทยเอง
ผมแค่จะสื่อว่า propaganda แล้วไง ในเมื่อก็รู้ๆกันอยู่ว่าสงครามมันมี propaganda กันทุกฝั่งอยู่แล้ว ยังไง fact ก็ไม่เปลี่ยนอยู่ดี

ถ้าคุณไม่งงแล้วยกเรื่องด่าไม่ด่ารัสเซียกับผมทำไมล่ะ มาบอกว่างงตรรกะความคิดผมแล้วจะให้ผมคิดยังไง? ตั้งกระทู้ไม่ถูกใจคุณ? ไปตั้งสติก่อนมั้ยครับ  

อะไรเนี่ย ผมไม่ได้เถียงเนื้อหาเรื่อง propraganda ของคุณซักนิด เรื่องตรรกะความคิดก็ไม่ได้บอกว่าเป็นคุณเลย หมายถึงคนอื่นๆด้วยซ้ำ เช่นพวกโปรจีน โปรรัสเซีย คุณนี่แหละร้อนตัวเอง มาเริ่ม quote ผมก่อนด้วย ตั้งสติหน่อยดินาย
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 22:51
คือผมไม่ได้ตั้งกระทู้เพื่อเอาชนะคะคานกันนะ ผมชนะแล้วไงล่ะ คุณชนะแล้วไงล่ะ ได้แค่ความภูมิใจเล็กๆแต่ไม่ได้พัฒนาต่อยอดความคิดกันนี่เราพอใจกันเหรอ โอเค จริงอยู่ วิธีใช้คำของผมมันดูห้วนๆดูปากหมา จะฟังไม่เข้าหูก็ไม่แปลก แต่ยังไงก็ตาม จุดประสงค์เดียวของการนำเสนอในกระทู้นี้คือ

ใครที่คุมสื่อได้ ก็คุมกระแสสังคมได้

ที่ยกตัวอย่างอเมริกา เพื่อจะบอกว่า สื่อที่เรารับทุกวันนี้ เกือบทั้งหมดมาจากตะวันตกโดยมีอเมริกาเป็นหัวหอก ใครมันจะไปนำเสนอการใช้ความรุนแรงของฝ่ายตัวเองล่ะ หลายคนคงเคยดู Don't look up! น่าจะเข้าใจความทรงพลังของสื่อดี เรื่องมนุษยธรรม เรื่องความรุนแรง เรื่องการcall out ฯลฯเพื่อฝ่ายใดๆน่ะ คุณอยากจะนำเสนอก็ทำได้ ผมรับรู้และเข้าใจ แต่กระทู้นี้ผมขอโฟกัสแค่ประเด็นสื่อ ถ้าตกไปอยู่ใต้อิทธิพลของสื่อแล้ว สู้กับใครก็ไม่ชนะหรอก
0
0

ได้

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 506
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 22:53
มันก็มีความรุนแรงทั่วโลกมาตลอดนั่นแหละ สื่อในโลกเสรีก็ส่วนหนึ่ง แต่เป็น factor ที่น้อยมากๆ

อเมริกา vs ตะวันออกกลาง
อิสราเอล vs ปาเลสไตน์
ตุรกี vs ไซปรัส
จีน vs ทิเบต
จีน - ฮ่องกง, โรฮิงยา, พม่ายุคมินอ่องลาย
รัสเซีย vs จอร์เจีย
รัสเซีย vs ยูเครน (ได้ไครเมีย)

คุณเห็นไรในนี้ไหม ความจริงที่ต้องยอมรับอย่างนึง คือ ประเทศพวกนี้เป็นประเทศเล็ก บทบาทในเวทีโลกน้อยมาก คนสนใจกันเฉพาะวง sanction ที่ตามมาก็น้อย รัสเซียใช่ว่าจะบุกยูเครนครั้งนี้ครั้งแรก เคยบุกครั้งนึงแล้วก็ได้ไครเมียไปแล้ว

ปัญหาคือ รัสเซียจะเอากรุงเคียฟด้วย ซึ่งเป็นเมืองหลวงมีชื่อระดับโลก และถ้าได้ไปก็คือได้ทั้งประเทศ และยูเครนแม้ไม่ใช่ประเทศระดับแนวหน้าของโลก แต่ก็อยู่กลางๆ ทำให้เป็นเรื่องใหญ่มากทีเดียวที่รัสเซียจะบุกยึดประเทศยูเครน และในศตวรรษ 21 นี่เป็นการผนวกติดแดนครั้งใหญ่ครั้งหนึ่งเลยแหละมั้ง จึงไม่แปลกที่ทั่วโลกจับตา และเป็นกระแสกดดันฝั่งรัสเซียให้ถอย และกดดันฝั่งยุโรปให้ sanction

ฉะนั้น ผมจะบอกว่า สื่อเป็นปัจจัยรองๆของกระแสเลย ประเด็นหลักคือ รัสเซียจะยึดเมืองเคียฟและจะบุกประเทศกลางๆอย่างยูเครนต่างหาก
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 22:53

อะไรเนี่ย ผมไม่ได้เถียงเนื้อหาเรื่อง propraganda ของคุณซักนิด เรื่องตรรกะความคิดก็ไม่ได้บอกว่าเป็นคุณเลย หมายถึงคนอื่นๆด้วยซ้ำ เช่นพวกโปรจีน โปรรัสเซีย คุณนี่แหละร้อนตัวเอง มาเริ่ม quote ผมก่อนด้วย ตั้งสติหน่อยดินาย  

โอเคคุณอธิบายเรื่องตรรกะความคิดมาแบบนั้น ผมก็ต้องขอโทษด้วย ขอบคุณที่เข้าใจประเด็นของกระทู้ผมนะครับ

0
0

ได้

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2009
ตอบ: 2292
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 22:58
ที่โลก Action ต่างกัน เพราะสงครามเหล่านั้น โลกไม่ได้รู้สึกว่าตัวเองถูกคุมคาม อย่างมากก็บริจาคเงิน รณรงค์ตามสมควร แต่ทีนี้พอเป็นรัสเซียที่ตอนแรกเอาไครเมียรไปทั้งโลกนึกว่าจะจบ แต่ไปๆมาๆ บุกถึงเมืองหลวง โลกเลยคิดว่าถ้ารัสเซียควบยูเครนได้ ไอประเทศที่เหลือในโลก (โดยเฉพาะยุโรป) ก็โดนมหาอำนาจบุกได้ อาจจะกลัวเกิดฮิตเลอร์ตอนจะเอา ออสเตรียไล่มาโปแลนด์นั้นแหละ ผมมองว่าข้ออ้างปูติน คือ ข้ออ้างเดียวกับตอนฮิตเลอร์ทำ

อาจจะโหดร้าย นะ แต่ผมว่าเป็นไปได้
แก้ไขล่าสุดโดย Sanchez07 เมื่อ Mon Feb 28, 2022 22:59, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39641
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 23:04
เราสามารถด่ารัสเซียและเมกันได้พร้อมๆกันครับ
0
0

SAVE OF THE CENTURY !!

JKJ
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 13879
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 23:04
ขอความรู้จากจขกท.หน่อยครับ ที่ว่าความขัดแย้งในไทยที่อเมริกาเป็นคนก่อ คืออะไรเหรอครับ
แก้ไขล่าสุดโดย JKJ เมื่อ Mon Feb 28, 2022 23:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 23:09
Biotech พิมพ์ว่า:
มันก็มีความรุนแรงทั่วโลกมาตลอดนั่นแหละ สื่อในโลกเสรีก็ส่วนหนึ่ง แต่เป็น factor ที่น้อยมากๆ

อเมริกา vs ตะวันออกกลาง
อิสราเอล vs ปาเลสไตน์
ตุรกี vs ไซปรัส
จีน vs ทิเบต
จีน - ฮ่องกง, โรฮิงยา, พม่ายุคมินอ่องลาย
รัสเซีย vs จอร์เจีย
รัสเซีย vs ยูเครน (ได้ไครเมีย)

คุณเห็นไรในนี้ไหม ความจริงที่ต้องยอมรับอย่างนึง คือ ประเทศพวกนี้เป็นประเทศเล็ก บทบาทในเวทีโลกน้อยมาก คนสนใจกันเฉพาะวง sanction ที่ตามมาก็น้อย รัสเซียใช่ว่าจะบุกยูเครนครั้งนี้ครั้งแรก เคยบุกครั้งนึงแล้วก็ได้ไครเมียไปแล้ว

ปัญหาคือ รัสเซียจะเอากรุงเคียฟด้วย ซึ่งเป็นเมืองหลวงมีชื่อระดับโลก และถ้าได้ไปก็คือได้ทั้งประเทศ และยูเครนแม้ไม่ใช่ประเทศระดับแนวหน้าของโลก แต่ก็อยู่กลางๆ ทำให้เป็นเรื่องใหญ่มากทีเดียวที่รัสเซียจะบุกยึดประเทศยูเครน และในศตวรรษ 21 นี่เป็นการผนวกติดแดนครั้งใหญ่ครั้งหนึ่งเลยแหละมั้ง จึงไม่แปลกที่ทั่วโลกจับตา และเป็นกระแสกดดันฝั่งรัสเซียให้ถอย และกดดันฝั่งยุโรปให้ sanction

ฉะนั้น ผมจะบอกว่า สื่อเป็นปัจจัยรองๆของกระแสเลย ประเด็นหลักคือ รัสเซียจะยึดเมืองเคียฟและจะบุกประเทศกลางๆอย่างยูเครนต่างหาก  

เรื่องรัสเซียบุกยึดยูเครนเป็นfactแน่นอน ผมเข้าใจ คนที่ใช้สื่อเป็นเครื่องมือมักจะมีทริกและเจตนาเพื่อชี้นำสังคมอยู่เสมอ คุณอาจจะมองว่าสื่อเป็นปัจจัยรองๆ แต่สิ่งนี้ล่ะทำให้เกิดหายนะได้ ขึ้นอยู่กับว่าคนคุมสื่ออยากให้กระแสไปทางใด
0
0

ได้

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2006
ตอบ: 7673
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 23:28
ด่าพวกเผด็จการที่ไปรุกรานประเทศชาวบ้านๆด้วยนะครับ

0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2020
ตอบ: 9235
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 23:32
ถูกแบนแล้ว
honig พิมพ์ว่า:
บอกให้แบนไม่ใช่ให้ลบ พิมพ์ว่า:
honig พิมพ์ว่า:
"ตัวอย่างเช่นอเมริกาที่หลายๆคนตามเชียร์ คุณเคยคิดหรือปล่าวว่าความขัดแย้งในหลายๆอีเว้นท์ที่เคยเกิดขึ้นทั่วโลกรวมทั้งความขัดแย้งปัจจุบันในไทย อเมริกาเป็นคนก่อขึ้นมาทั้งนั้น"
ขอตัวอย่างความขัดแย้งในไทยที่เมกาเป็นคนก่อหน่อยครับ?  
สมัยสกัดคอมมี่ไงคุณ ไปเอาเปียกปูนมาปั้นเป็นพระให้กลัวผี และให้ผีกลัว ใช่ไหมละ  

คอมมิวนิสต์ในไทย ไม่ใช่เพราะประชาชนต้องการล้มการปกครองที่เอาเปรียบเลยลุกขึ้นสู้ รัฐไทยเลยไปขอให้อเมริกาเข้ามาช่วยเพื่อปราบปรามประชาชนของตัวเองหรือครับ?

ประมาณนั้นครับ แต่จริงๆเมกามันไม่ชอบคอม เลยเอาใจเข้าคนที่คุณก็รู้ว่าใคร แล้วปราบอิทธิพลนี่นั่นแหละ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Feb 28, 2022 23:42
JKJ พิมพ์ว่า:
ขอความรู้จากจขกท.หน่อยครับ ที่ว่าความขัดแย้งในไทยที่อเมริกาเป็นคนก่อ คืออะไรเหรอครับ  

จะว่าเป็นคนก่อก็ไม่เชิง เรียกว่าเป็นโปรดิวเซอร์น่าจะเหมาะกว่า
ตอนนั้นเมกากลัวคอมกลืนSEAทั้งหมดเลยปั้นไทยเป็นกำแพงต้านคอม แต่การจะให้คนปกป้องชาติตัวเองได้ต้องทำให้รักจนคลั่งอะไรสักอย่าง เมกาก็เลยทำโพรพากันด้าอุ้มชูบางอย่างขึ้นมา
เหตุการณ์ตุลาที่คนไทยฆ่ากันเองถ้าไล่เรียงสาเหตุก็เพราะคลั่งจากอะไรซักอย่างที่เมกาปั้นขึ้นมานี่ล่ะ พอคอมสลายก็ทิ้งขี้ไว้ให้ปั่นป่วนจนถึงทุกวันนี้ จริงๆในwikileaksมีเรื่องลับๆอะไรอีกเยอะ 15ปีก่อนมีให้ดาวน์โหลดด้วยนะ
1
0

ได้

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel