ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11034
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 10:49
[RE: ผมเจอแบบนี้เยอะมากเลย เรื่องคนลาออก]
หน่วยงานท่านยังดี ของผมคนที่อยากลาออกคือคนมีความสามารถแต่ทนไม่ไหว ในขณะที่คนที่ยังอยู่ถ้าไม่มีภาระก็ทำตัวเป็นภาระคนอื่น (แต่ไม่ยอมออก)
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18470
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 10:50
[RE: ผมเจอแบบนี้เยอะมากเลย เรื่องคนลาออก]
ออฟ พิมพ์ว่า:
บริษัทไม่กำหนดหรอครับว่าลาออกต้องแจ้งล่วงหน้า  

ไม่ได้กำหนดเลยครับ

ตำแหน่งนี่น่าจะโดนงานการจัดการห่วยจริงๆ เปลี่ยนมา 4-5 คนแล้ว บริษัทเปิดมาแค่ 10 เดือนนะ
0
0

แขวนสตั๊ด
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 10:50
DaviL _WizzarD พิมพ์ว่า:
เห็นจนชินชา รับเงินแล้วออกเลย

แถบล่าสุด ผจก บุคคล ออก ลบข้อมูล เกลี้ยง  

อันนี้มีความแค้นส่วนตัวป่าวนิ้
1
0

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 06 Jul 2010
ตอบ: 6960
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 10:51
สเต็ปผมน่ะ ถ้าไม่ไหวจริงๆ แบบว่าทรมาณมากกกกกก อยู่ไม่ได้แล้ว
ผมเดินไปบอกว่าลาออก มีผลอีก2เดือนหน้า เช่นแจ้งวันนี้ ก็จะบอกเลยว่าออก 16เมษายน
ทันทีที่บอกว่าลาออกปุ๊ป เหมือนมันยกภูเขา ยกความรับผิดชอบออกหมดเลย ตัวมันโล่ง เย็นวาบๆ ขึ้นมาในวินาทีนั้นเลย

ส่วนเวลา 40-60วันที่เหลืออยู่ก็ปล่อยเซอ ชิลล์ กินขนม นั่งโม้

ระหว่างนั้นก็วิ่งหางาน ถ้าหาไม่ได้ก็ลองดูอาการหัวหน้า ถ้าเค้าจะรั้งก็อาจจะต่อให้อีกเดือน แล้วก็หางานไปด้วย อยู่กันเดือนต่อเดือนไปเรื่อยๆ

ภาพที่คนนอกเห็นคือเป็นคนมืออาชีพ ลาออกล่วงหน้าตั้ง2เดือน
0
0
Support,Believe,Respect = LOVE
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32154
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 10:53
แต่ตาม กม.ไม่มีห้ามว่าต้องแจ้งก่อนกี่วันไอ้ที่เห็นว่าต้องแจ้งมันแค่กฏบริษัท แต่ในทางปฏิบัติเรื่องของสังคมก็ควรอยู่เคลียร์ให้จบ แต่ทางกฏหมายก็ไม่ได้บังคับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะเคยคุยกะHRมา
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2007
ตอบ: 3982
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 10:55
JUNODREAM พิมพ์ว่า:
DaviL _WizzarD พิมพ์ว่า:
เห็นจนชินชา รับเงินแล้วออกเลย

แถบล่าสุด ผจก บุคคล ออก ลบข้อมูล เกลี้ยง  

อันนี้มีความแค้นส่วนตัวป่าวนิ้  

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ น่าจะจบกันไม่ดี

0
0

### 10OUT

Manchester United
Borussia Dortmund
Inter Milan
Valencia
Buriram United

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 7246
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 10:55
ถูกแบนแล้ว
ถ้าเป็นผมจะออกเมื่อไหร่ก็แจ้งออกเลยครับ แล้วคุยกับหัวหน้า HR อยู่ต่อ 1เดือนหรืออะไรยังไง เงินเดือนก็รับตามที่ทำงานจริง

1 เดือนที่เหลือผมว่าทำงานชิลๆแล้วอะ ไม่มีใครมาด่ามาอะไรหรอก เราจะไปสนใจทำไม นับถอยหลังอิสรภาพ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39432
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 11:00
ที่แรกนะ ผมเข้าไป ไม่มีคนสอนงาน ไม่มีอะไรเลย อยากรู้อะไรไปเปิดเอกสารเก่าเอา ต้องไปถามลุงที่แกทำงานกะคนเก่า ทำงานได้สัก 3 เดือน คนเก่าแวะมาสอนงาน แต่ถึงตอนนั้นคงไม่ต้องแล้วล่ะ แค่คุยกันเรื่องเชิงลึกในบริษัทมากกว่า
0
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: งามไส้ตุดยอดดด!
เข้าร่วม: 13 Mar 2010
ตอบ: 12694
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 11:00
asklepios พิมพ์ว่า:
ส่วนมาก คนที่แจ้งล่วงหน้า มักจะโดนกระแนะกระแหนจากเพื่อนร่วมงานที่ยังอยู่มั้งครับ
โดยเฉพาะผญ ที่มีอายุบางส่วนเนี่ย แซวไม่หยุดเลย

บางคนไม่ชอบสถานการแบบนี้ ก็มักจะออกเลย

แฟนผมตอนนี้แจ้งลาออกมา 3สัปดาห์ละ สัปดาห์หน้า ก็ไม่ต้องไปทำงานแล้ว
ก็โดนหัวหน้าพูดกระทบอยุ่ตลอดๆ  

ใช่ ผมเคยเจอแบบนี้ ตอนที่เก่า ตอนนั้นแจ้งว่าจะออก บอกล่วงหน้าไปเดือนนึง

แล้วก้ใช้วันลา ใช้สิทธิ์อะไรให้ครบ ผู้ชายไม่เท่าไร ผู้หญิงนี่แหละคอยแซะตลอด

ดีจังเลยนะ มาๆหยุดๆ จะออกแล้วจะตั้งใจทำงานไปทำไม บลาๆ

ผมรำคาญ ออกก่อนแม่งเลย จบๆ
2
0
Arsenal || Gunner || Forever

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 2347
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 11:01
บ.ผมให้แจ้งล่วงหน้า 1 เดือน เพื่อนร่วมงานผมจะออกสิ้นเดือนนี้ ก็มีลาบ่อยกลับบ้าน ตจว. แต่ถ้าคนใหม่มาต่องานก็จะเข้ามาสอนอยู่

ทีนี้ บ.แจ้งว่าวันลาที่มีคือให้ทั้งปี ถ้าออกสิ้นเดือนนี้จะเหลือวันลาแค่ที่มี/12เดือน นอกนั้นจะเป็นลาหักเงิน มันเลยหมั่นไส้ออกไปเลยยอมโดนหักเงินไปครึ่งเดือน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Indie
เข้าร่วม: 27 Nov 2014
ตอบ: 261
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 11:07
ถ้าคนจะลาออกเขาเป็นคนทำงานดี นิสัยดี ก็จะอีกแบบหนึ่งครับ
แต่ถ้าประเภทห่วยทุกอย่าง แบบนี้ลาออกไปก็สบายใจดีนะครับ จะบอกหรือไม่บอก รับเงินเดือนรับโบนัสเสร็จไม่มาทำงานเลยก็แล้วแต่ เราก็แค่หาคนมาทำงานใหม่แค่นั้น แต่ถ้าเจอคนประเภทห่วยทุกอย่าง องค์กรก็ควรอ่านเกมล่วงหน้าแล้วนะว่าคนนี้ยังไงก็ไม่รอด ควรดึงงานกลับมาแล้วมอบหมายให้คนอื่นทำต่อก่อนแล้วอ่ะครับ
0
0
Prince Devitt
แขวนสตั๊ด
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 11:08
ยับแม่! พิมพ์ว่า:
asklepios พิมพ์ว่า:
ส่วนมาก คนที่แจ้งล่วงหน้า มักจะโดนกระแนะกระแหนจากเพื่อนร่วมงานที่ยังอยู่มั้งครับ
โดยเฉพาะผญ ที่มีอายุบางส่วนเนี่ย แซวไม่หยุดเลย

บางคนไม่ชอบสถานการแบบนี้ ก็มักจะออกเลย

แฟนผมตอนนี้แจ้งลาออกมา 3สัปดาห์ละ สัปดาห์หน้า ก็ไม่ต้องไปทำงานแล้ว
ก็โดนหัวหน้าพูดกระทบอยุ่ตลอดๆ  

ใช่ ผมเคยเจอแบบนี้ ตอนที่เก่า ตอนนั้นแจ้งว่าจะออก บอกล่วงหน้าไปเดือนนึง

แล้วก้ใช้วันลา ใช้สิทธิ์อะไรให้ครบ ผู้ชายไม่เท่าไร ผู้หญิงนี่แหละคอยแซะตลอด

ดีจังเลยนะ มาๆหยุดๆ จะออกแล้วจะตั้งใจทำงานไปทำไม บลาๆ

ผมรำคาญ ออกก่อนแม่งเลย จบๆ  

ผมก็โดนครับแบบนี้ แต่ผมไม่ได้คิดอะไรเลย 555+

พูดตลอดอะ "เห้อะ เดี๋ยวก็ไม่อยู่แล้วนี่" "งานก็ไม่ต้องทำมากแล้วนี่" "เขาจะทิ้งเราไปแล้ว"

55+
2
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 2502
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 11:13
ผมแจ้งออกล่วงหน้า 1 เดือน แจ้งสิ้นเดือน มค. ออก สิ้นเดือน กพ. โบนัสออกสิ้น กพ. สรุปหัวหน้าหั่นโบนัสผมออกเหลือ1เดือน คนอื่นในแผนก 2เดือน+ โคตรเจ็บเพราะเราก็หวังดีแจ้งล่วงหน้าจะได้หาคนมาทำแทนเรา
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4414
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 11:15
กำนันกำใน พิมพ์ว่า:
ไม่น่ารักแล้วเขาอยากให้รักเขาไหมครับ?

ต่างคนต่างมีเหตุผลครับ กฎหมายก็ไม่ได้ห้าม

ผมเจอเรื่องแบบนี้มาตลอดการเป็นระดับบริหาร 17 ปี

ผมบอกตัวเองเสมอ ถ้าเราแสดงความอ่อนแอให้คนอื่นเห็นว่า กับอีแค่คนลาออกไม่แจ้งล่วงหน้า

แล้วบริษัทรันงานต่อไม่ได้ เราควรแนะนำให้เจ้าของปิดบริษัทไปเสียครับ  

ไม่คิดถึงบริษัทเล็กๆ ไม่มีทุนรองรับความเสี่ยงบ้างหรอครับ อย่างน้อยก็เป็นมารยาท
แก้ไขล่าสุดโดย JansBlu เมื่อ Wed Jan 26, 2022 11:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: DD FAMILY
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 11836
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 11:22
ผมเพิ่งไปเม้นท์ในเฟสบุ้คของหัวหน้าเก่าที่เพิ่งลาออกไปว่า แหม่ ทำไมคนตกงานชีวิตดีจัง หัวหน้าเก่าผมก็ตบมุขโบ๊ะบ๊ะ

ความตั้งใจของผมคือ ให้หัวหน้าแผนกที่เป็นเพื่อนกันในเฟสบุ้คได้เห็นคอมเม้นท์แล้วเอาไปบอก เมเนเจอร์เลยแหละ ซึ่งมันก็ได้ผลจริงๆ คือสัญญาผมมันจะหมดกลางปีนี้ ผมก็เปรยๆกับเพื่อนร่วมงานว่าจะไม่ต่อแล้ว ไม่พอใจในเงินดือน เท่านั้นแหละ

เมเนเจอร์บินกลับมาจาก ตปท มาถึงก็เรียกผมไปคุย ไม่เชิงรั้งว่าให้อยู่ต่อ แต่ถามความเห็นว่ายังจะต่อสัญญาอยู่ใหม ถ้าต่อ จะเพิ่มเงินเดือนให้ 10K ผมก็ยังไม่รับปากไป บอกแต่เพียงว่า ขอเห็นสัญญาฉบับใหม่ก่อน ค่อยว่ากันอีกที 555

แต่ใจจริง อยากต่อซะตั้งแต่ตอนนี้เลย ได้เงินเพิ่มตั้ง 10K แถมยังจะหา พนง ใหม่มาช่วยแบ่งเบาภาระผมอีกต่างหาก
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel