ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Oct 2010
ตอบ: 842
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 19:31
[RE: เมื่อแฟนผมโอนเงินทั้งชีวิตให้กับมิจฉาชีพ]
ผมแนะนำอนาคตถ้าแต่งงานกัน พยายามอย่าให้แฟนถือเงินสดมากนะครับ เพราะคนที่จะโดนพวกนี้หลอกจะเป็นคนที่หัวอ่อน กลัวการข่มขู่ซึ่งจริงๆ ถ้าปรึกษาคนใกล้ตัวก่อนปัญหาเกิดขึ้นได้น้อยมากครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 4249
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 19:31
[RE: เมื่อแฟนผมโอนเงินทั้งชีวิตให้กับมิจฉาชีพ]
ผมก็เจอ วันนี้ทำงาน โดนโทรมา4-5รอบ รอบสุดท้ายเลยรับแล้วด่าแม่ง แม่งด่ากลับด้วย โครตหัวร้อน
เป็นกำลังใจให้ท่านครับ ขอให้ได้เงินคืน
ไม่รู้ทำไมตำรวจปล่อยพวกนี้ไว้ได้ไง ข่าวดังขนาดนี้ยังจับไม่ได้อีก
2
0

twice
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 13 May 2020
ตอบ: 830
หนุ่มกรรชัยพูดไว้ในรายการ "โหนกระแส" ดีมาก ๆ ครับว่า
มีญาติบอกญาติ มีหลานบอกหลานให้มาดูตอนนี้
เราขอแปะไว้ด้วยนะ

https://www.youtube.com/embed/syWfFaSm52s

แล้วเคสแบบนี้คนในรายการพูดเองว่า ไอ้คนที่มาหลอกพวกเขา
ก็คือ คนที่ผู้เสียหษยเมื่อว่า 2 ปีที่แล้ว กล่าวอ้าง

แปลว่าอย่างสองปีที่ผ่านมาขบวนการนี้ยังอยู่และเป็นกลุ่มเดิม

ส่วนตำรวจก็ตามจับยากอันนี้ก็เข้าใจได้เพราะว่า
กลุ่มเหล่านี้อยู่ "ต่างประเทศ"

แต่ก็แค่รู้สึกว่า แหม อย่างน้อยก็จับพวกนอมินีที่โอนบัญชี
หรืออายัดบัญชีที่รับโอนไปก่อนก็ได้เพราะก็เป็นบัญชีในประเทศ

ก็ไม่รู้ว่าที่ยังไม่ทันคือการ "ล่อ" ให้ทำไปเรื่อย ๆ
จะได้จับได้รวบทีเดียวหรือเปล่า

แต่ส่วนตัวเราก็ไม่เข้าใจจริง ๆ นะว่า
ทำไมคนเราถึงสามารถโอนเงินครึ่งล้านให้กันได้ขนาดนั้น

หรือเพราะเราไม่มีเงินขนาดนั้นนะ

น่าวงวารตัวเอง

2
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: K66
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7178
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 19:34
สู้ๆครับ อย่าไปโทษแฟนเลยครับ ขนาดผมก็ยังเคยโดนมิจฉาชีพ

เสียโทรศัพท์ไปเครื่องนึง

1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 29441
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 19:34
ดีที่ที่บ้านผมไม่มีใครโอนไรเป็นเลย
เศร้าแทนจขกทด้วยนะครับ

ยังไงเคียงข้างแฟนนะครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย brrless เมื่อ Fri Jan 21, 2022 19:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: Slow is smooth and Smooth is fast!
เข้าร่วม: 01 Jun 2020
ตอบ: 3415
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 19:35
จะบอกว่าเจอมาสดๆร้อนๆเมื่อวานครับ...

โทรมาเป็นเสียงตามสายอ้างว่าจาก DHL แจ้งว่ามีพัสดุนำส่งโดนผู้รับปฎิเสธการรับของ ให้ผมติดต่อกลับโดยการกด 0

ก็เลยกด 0 ไป เพราะมีสั่งของให้มาส่งที่คอนโด คิดว่านิติปฏิเสธรับของ..

อ่ะ พอโอนสายปุีป ปลายสายเป็นผู้ชายแจ้งว่ามีพัสดุนำส่งเป็นของผิดกฏหมาย นำส่งไปประเทศจีน โดยชื่อผู้ส่งคือชื่อผม

ผมเลยถามมันว่าของถูกส่งจากที่ไหน มันแจ้งว่าถูกส่งจาก DHL สาขาเชียงใหม่ ซึ่งเป็นไปไม่ได้เพราะผมไม่ได้อยู่เชียงใหม่ มันไม่ยอมบอกว่า แต่ยังไงผมก็ต้องรับผิดชอบ เพราะว่า ชื่อคนส่งเป็นชื่อผม จะขอ verify ว่าผมเป็นคนส่งจริงโดยการขอเลขบัตรปชช. เท่านี้ก็รู้ละแม้งแก๊งคอลเซนเตอร์โกงแน่นอน ผมเลยบอกว่า กุไม่รับผิดชอบ มึงอยากหาคนรับผิดอะไร มึงก็ไปแจ้งตำรวจเอา แม่งหน้าด่าไปอีกซักดอก พูดละโมโห
แก้ไขล่าสุดโดย BlitzKreig เมื่อ Fri Jan 21, 2022 19:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2020
ตอบ: 1763
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 19:41
ถูกแบนแล้ว
เข้าใจว่าบางคน เวลาเจอสถานการณ์กดดัน มันทำให้ตัดสินใจพลาด
แต่งงว่า ข่าวแกงค์ call center ช่วงนี้ระบาดหนักมากๆ ถ้าเล่น social ยังไงก็ต้องเห็นเคสร้องเรียนเต็มไปหมด ทำไมยังกล้าโอนเงินเก็บทั้งชีวิตไปให้ใครก็ไม่รู้ง่ายๆ (แต่ถ้าแฟนท่านไม่ได้เล่น social ผมก็ขออภัยด้วยนะครับ)

ยังไงมันผ่านไปแล้ว ขอให้มีสติ อย่าใช้อารมณ์นำพาครับผม

1
0
แข้งเจลีก
Status: Santiago Bernabeu
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 3626
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 19:43
[RE]เมื่อแฟนผมโอนเงินทั้งชีวิตให้กับมิจฉาชีพ
ใช้สติผ่านไปให้ได้ครับ ผมเข้าใจว่าเงินมันหายาก

อารมณ์โมโห เสียใจ มึนๆ แต่ก็ต้องก้าวต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้ทั้งคุณทั้งแฟนครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
Status: lll
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 3225
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 19:49
ให้กำลังแล้วกันนะครับ พลาดไปแล้ว เก็บไว้เป็นบทเรียน

ให้กำลังใจแฟนเยอะๆครับ ด่าไปโมโหไป ก็จะเป็นการซ้ำเติมกันเปล่าๆ เงินก็ไม่ได้คืน
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2021
ตอบ: 10443
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 19:49
หดหู่ใจวะ ผมเข้าใจเลยว่าถ้าเราเป็นคนที่ดูแลครอบครัวหรือตัวเอง แล้วเงินก้อนสุดท้ายมันหายไปจะรู้สึกยังไง

ขนาดผมลงทุนผิดสุญเงินไปพอสมควรมันยังอยากจะระเบิดบ้านทิ้งเลย โมโห ตัวเองมากๆ

แล้วนี้โดนหลอกแบบนี้ ผมเข้าใจอารมณ์เลยครับ ว่ามันเจ็บมันจุกแค่ไหน แล้วชีวิตจะเดินต่อไปยังไง

ขอให้สู้ๆครับ เดี๋ยวมันจะผ่านไปได้ แต่อย่ายอมแพ้ง่ายๆ บางทีมันต้องมีวิธีจับกุมได้

เงินได้ไม่ได้ แต่พวกมันต้องได้รับกรรมให้ได้

โครตเกลียดเลยพวกหลอกลวงคนอื่น อยากให้มันโดนรุมประชาทัณฑ์ ให้อ้วกแตกสักที
1
0
Status:
เข้าร่วม: 07 Jan 2011
ตอบ: 2886
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 19:59
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

พวกนี้เล่นจิตวิทยาเก่ง จนขนาดแฟนท่าเชื่อได้

ยังไงก็ขอให้ได้คืนนะครับ
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2275
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 20:00
ประสบการณ์สุดแพงเลยครับ ใจเย็นๆไว้ อย่างน้อยยังมีกันและกัน ดูแลกันต่อไปให้ดีๆครับ ชีวิตเรามีค่าที่สุดละ สู้ต่อไป

เงินทองหาใหม่ได้ สู้ๆครับ รู้ว่าโอกาสน้อย แต่ขอให้ได้เงินคืนนะครับ
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Thanks for your kindness.
เข้าร่วม: 01 Jun 2014
ตอบ: 2904
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 20:05
ท่านเก่งมากๆๆๆเลยนะ ที่พยายามห้ามไม่ให้ตัวเองโกรธแฟน

สู้ๆนะครับ ขอให้มีทางออกและจับคนร้ายให้ได้ เอาใจช่วยครับ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9759
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 20:09
wilshere พิมพ์ว่า:
ช่วงนี้น่าจะเป็นข่าวดังอยู่ ซึ่งผมก็ไม่ได้รู้รายละเอียดเกี่ยวกับข่าวมากนักนะครับ แต่วันนี้แฟนผมคือหนึ่งในผู้เสียหายที่โอนเงินกว่าครึ่งล้านไปให้กับมิจฉาชีพ กว่าจะรู้ตัวและไปแจ้งความเงินก็ออกจากบัญชีปลายทางไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

กระบวนการที่โดน ผมคงไม่ได้ลงรายละเอียดมาก ขอเล่าคร่าว ๆ ประมาณว่า มิจฉาชีพสายแรกโทรมาสอบถามทางแฟนว่า จะรับพัสดุรึไม่ แล้วก็มีมิจฉาชีพอีกสายที่แอบอ้างชื่อตำรวจหลายนาย (ที่หาได้ใน Google) และใช้ไลน์ที่ตั้งชื่อว่าเป็น สภ. สงขลา Vdo มาคุย ปลายทางแต่งตัวเป็นตำรวจ

แจ้งประมาณว่า มีคนแอบอ้างชื่อของแฟนไป ใช้ในการส่งของซึ่งของในนั้นก็เป็นของผิดกฎหมายข้ามชาติ ซึ่งแฟนผมเองก็ใช้เวลากว่า 1 ชั่วโมงในการคุยกับปลายสายและพยายามจดทุกอย่าง และแย้งตลอดว่าจะไปแจ้งความด้วยตัวเอง

แต่สุดท้ายคุยไปคุยมาจนโดนข่มขู่จนรู้สึกกลัว ก็เลยทำตาม ผลลัพธ์คือการโอนเงินทั้งหมดในบัญชีทุกบัญชีไปให้ปลายทาง และปิดเครื่อง ไม่บอกใคร ซึ่งปลายสายแจ้งว่า จะโทรกลับมาและโอนเงินคืนตอนบ่ายสอง จนบ่ายสองงแล้วแฟนผมรู้สึกไม่สบายใจที่เขาไม่โทรและโอนเงินคืนมา

ซักพักโทรมาหาผมจึงรู้ตัวว่า ถูกหลอก จนไปแจ้งความในที่สุด วินาทีแรกที่ผมได้ยิน ผมโมโหมาก โมโหขนาดที่ว่าทุบโต๊ะ ทุบคีย์บอร์ด คือมันโมโหที่ทำไมแฟนผมถึงไปเชื่ออะไรแบบนั้น แต่พอไปเจอหน้า พาไปโรงพัก ผมก็พยายามเก็บอารมณ์ให้ได้มากที่สุด

แต่ในใจตอนนี้คือผมแทบจะระเบิดออกมาอยู่ทุกนาที แต่ผมแค่มองว่า ระเบิดไปก็ไม่ได้อะไร เบื้องต้นผมแจ้งความ ส่งเรื่องให้ธนาคารดำเนินเรื่องอายัดแล้ว แต่ธนาคารก็ตรวจสอบให้แล้วว่า เงินถูกโอนออกไปจากบัญชีเรียบร้อยแล้ว

ผมก็เดาได้ว่า ก็โอกาสก็แทบจะเป็นศูนย์ที่จะได้เงินคืนมา ตอนนี้ผมยังมึนงงอยู่ แต่อีกมุมก็ต้องดึงสติแล้วคอยปลอบแฟนอยู่ตลอด คือตอนนี้ผมโคตรสงสารแฟนผมเลย เสียทั้งพ่อและแม่ไป เงินก้อนนั้นก็มาจากประกันชีวิตพ่อและแม่

ซึ่งก็เป็นเงินก้อนสุดท้ายในชีวิตเขานั่นแหล่ะ แต่ผมแค่ไม่เข้าใจว่าทำไมเขาถึงกล้าโอน กล้าฝากเงินทั้งชีวิตไว้กับคนอื่น แต่สุดท้ายมันเกิดขึ้นไปแล้ว ผมก็ทำอะไรไม่ได้นอกจากให้กำลังใจเขา แล้วก็พยายามให้เขาทบทวนว่า เขาได้อะไรจากเรื่องนี้

แต่อีกมุม ผมก็มึนนะครับทุกท่าน เหมือนผมก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน ผมอยู่คนเดียวน้ำตาผมยังจะไหลออกมาเลย ครับก็มาระบายให้ฟังครับ ใจลึกมันก็หวังแหล่ะว่าอยากจะได้เงินคืน อีกใจนึงก็ชีวิตก็ต้องไปต่อ เริ่มต้นใหม่ละกัน

ผมเข้าใจครับ ผมขอเดาเฉยๆนะ

คุณผิดหวังที่คนแรกที่แฟนควรโทรหาก่อนจะทำอะไรลงไปควรจะเป็นคุณ แต่เค้าไม่โทร

เหมือนว่าเค้าไม่ได้มองคุณเป็นคนที่พึ่งพาได้ คุณถึงโกรธมาก และในความโกรธนั้นผมแอบคิดว่าคุณโกรธแฟน

มากกว่าโกรธมิจฉาชีพที่มาหลอกแฟนคุณด้วยซ้ำ

ถ้าเดาผิดก็ขออภัยล่วงหน้าครับ แต่ผมอยากบอกว่าเข้าใจความรู้สึกคุณมากครับ เป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นไปได้

ด้วยดีนะครับ และหวังว่าตำรวจไทยจะมีความสามารถมากพอที่จะตามเส้นทางการเงินไปจนพบกับคนร้ายและ

จับมาดำเนินคดีได้ครับ

1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: I choose you!!
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23180
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 20:19
ขอให้ได้คืนให้ได้นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel