ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: "you never walk alone"
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2063
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:20
[RE: ถามหน่อยครับ ใครเป็นคนยิง สนธิ ลิ้ม กับ เสธแดง ครับ]
จอมยุทธเตีย พิมพ์ว่า:
กรณีเสธแดง ส่วนตัวคิดว่าเป็นการเอาคืนจากการที่ฝั่งนั้นเสีย พ.อ.ร่มเกล้า ธุวธรรม  

โดนเสธแดงสั่งเก็บเหรอครับ เค้าคือใครเหรอครับ พ.อ.ร่มเกล้า
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: งานก็ต้องทำ หรรมก็ต้องเกา
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3109
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:26
[RE: ถามหน่อยครับ ใครเป็นคนยิง สนธิ ลิ้ม กับ เสธแดง ครับ]
Moonlight_Flower พิมพ์ว่า:
กรณีเสธแดง ส่วนตัวคิดว่าเป็นการเอาคืนจากการที่ฝั่งนั้นเสีย พ.อ.ร่มเกล้า ธุวธรรม  

โดนเสธแดงสั่งเก็บเหรอครับ เค้าคือใครเหรอครับ พ.อ.ร่มเกล้า  

เป็นทหารที่ตายช่วงชุมนุมปี53 ระดับเสธเหมือนกัน คุณลองเอาชื่อไปเสิร์ซดู แล้วดูชื่อว่าใครไปงานศพบ้าง
1
0
Status: "you never walk alone"
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:30
babyboom พิมพ์ว่า:
ทีมซุ่มยิงน่าจะเป็นทีมเดียวกัน แต่จุดประสงค์ต่างกัน
เสธแดงต้องจัดการเด็ดขาดเพราะเขาคุ้มกันให้เสื้อแดงอย่างแข็งขัน เลยต้องจัดการเสธแดงก่อน
ส่วนลิ้มพูดมากเกินพอดี แค่ต้องการสั่งสอน ฝีมือระดับนี้ไม่มีทางหรอกที่จะรอด แล้วดูลิ้มหลังจากรอดมาได้สิว่าสงบเสงี่ยมเจียมตัวขนาดไหน  

ถามหน่อยครับ กรณีเสธแดงเริ่มจะเข้าใจละ ว่าไปเก็บ พ.อ.ร่มเกล้า ก่อนเลยโดนเอาคืนหรือเปล่า อาจจะบวกกับเป็นต้นต่อของข่าวลือเรื่องการล้ม...เจ้า ด้วยหรือเปล่า อาจจะยังไม่ได้ทำอะไร
แต่ดูมีแนวความคิดที่อันตรายต่อผลประโยชน์ในรั้ว เลยต้องโดนขนาดนั้น

ส่วนสนธิ นี่พูดมากเรื่องอะไรหรือครับ พอดีไม่รู้จริงๆ
เคยได้ยินข่าวลือจากฝั่งเสื้อแดง ว่ามีความสัมพันธ์ อะไรกันกับคนในรั้วหรือเปล่าครับ ไม่รุ้ว่าเกี่ยวกันมั้ย
0
0
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:40
Moonlight_Flower พิมพ์ว่า:

เป็นทหารที่ตายช่วงชุมนุมปี53 ระดับเสธเหมือนกัน คุณลองเอาชื่อไปเสิร์ซดู แล้วดูชื่อว่าใครไปงานศพบ้าง  

ว้าววว ไม่ธรรมดาแฮ่ะ แสดงว่าต้องเป็นทหารรับใช้คนสนิท 10กะแม่ แน่นอนเลย แสดงว่าคนสั่งเก็บเสธแดง คงไม่ใช่ 9 สินะ แต่น่าจะเป็น10กะแม่ หรือเปล่าสั่ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2008
ตอบ: 14068
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:40
เสธ. แดงนี่ บ๊อบ ลี สแวกเกอร์แน่ๆ ในพื้นที่ยากๆแบบนั้น
1
0
OTY
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8634
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 15:44
จันท์กะพ้อ พิมพ์ว่า:
เสธ. แดงนี่ บ๊อบ ลี สแวกเกอร์แน่ๆ ในพื้นที่ยากๆแบบนั้น  

ไม่ใช่แม่นอย่างเดียว ต้องตามมาหลายวัน ดูพฤติกรรมว่าเดินไปจุดไหนบ้าง
2
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 13 Nov 2013
ตอบ: 1680
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 16:01
https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%A2%E0%B8%B0_%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%AA%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%9C%E0%B8%A5#%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%9A%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3

การวิเคราะห์ผู้บงการ
หนังสือพิมพ์มติชนได้วิเคราะห์ "6 โจทก์" ซึ่งอาจเป็นผู้บงการการลอบสังหาร ได้แก่[6]

เหตุพิพาทกับ พล.ต.อ.สันต์ ศรุตานนท์ อดีตผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ เมื่อครั้งที่ พล.ต.ขัตติยะ ได้ให้สัมภาษณ์ถึงการปฏิบัติหน้าที่ของ พล.ต.อ.สันต์ ถึงนโยบายการปฏิบัติหน้าที่ในพื้นที่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้ ว่าทำให้ภาคใต้ "ลุกเป็นไฟ" และเป็นที่มาของการฆ่าตัดตอน พล.ต.อ.สันต์ ถึงกับประกาศเป็นศัตรูกัน
ความขัดแย้งกับกลุ่มพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย กรณีการยิงเอ็ม 79 เข้าใส่กลุ่มคนเสื้อเหลืองหลายครั้งระหว่างการชุมนุมเมื่อปี พ.ศ. 2551 ซึ่งเชื่อกันว่า เสธ.แดง อยู่เบื้องหลัง
ความขัดแย้งกับกองทัพ ในกรณีที่ พล.ต.ขัตติยะใช้คำพูดหยามศักดิ์ศรี เรื่องความเป็นตุ๊ดเป็นแต๋วของนายทหารระดับนายพลในกองทัพ รวมไปถึงกรณีการเสียชีวิตของ พล.อ.ร่มเกล้า ธุวธรรม เนื่องจากถูกกระสุนที่ศีรษะ ซึ่งคาดว่าเป็นการกระทำของ "คนชุดดำ"
ความขัดแย้งภายในกลุ่มคนเสื้อแดง ระหว่างกลุ่มเคลื่อนไหวที่มีวีระ มุสิกพงศ์เป็นผู้นำ กับกลุ่ม "ฮาร์ดคอร์" ที่มีเสธ.แดง เป็นผู้นำ โดย พล.ต.ขัตติยะ ได้ประกาศว่าจะแต่งตั้ง อริสมันต์ พงษ์เรืองรอง เป็นแกนนำทันทีถ้ากลุ่มของ วีระ มุสิกพงศ์เลิกการชุมนุมโดย อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ยังไม่ยุบสภาหรือลาออก ซึ่งถือว่าผิดวัตถุประสงค์ที่ประกาศไว้ตั้งแต่ต้นของการชุมนุม
กลุ่มนายทหาร จปร.ที่ใกล้ชิด พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ซึ่งต้องการใช้เสธ.แดง เป็นชนวนสงครามการเมือง เพราะเชื่อว่า หาก เสธ.แดง เสียชีวิต จะมีการโยนความผิดไปให้รัฐบาลและกองทัพ อีกทั้งยังเป็นการปลุกระดมกลุ่มคนเสื้อแดงให้ต่อสู้ต่อไป
กลุ่มการเมืองที่จะได้ประโยชน์จากสถานการณ์แห่งความขัดแย้งเพราะการยิง "เสธ.แดง" โดยเชื่อว่าการเสียชีวิตของ เสธ.แดง จะนำไปสู่การเผชิญหน้าระหว่างกลุ่มคนเสื้อแดงกับรัฐบาล
นอกเหนือจาก 6 โจทก์ที่น่าจะเป็นมูลเหตุทำให้เสธ.แดงถูกลอบยิงแล้ว ยังมีมูลเหตุอีก ดังนี้

หน่วยงานที่ควบคุมสถานการณ์ขณะนั้น คือ ศูนย์อำนวยการและแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน ซึ่งอาจจะมองแบบยุทธวิธีว่า เสธ.แดงคือแม่ทัพของกลุ่มเสื้อแดง ถ้าเสื้อแดงไม่มีแม่ทัพแล้วจะทำให้ฝ่าย ศูนย์อำนวยการและแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน เป็นต่อทางยุทธวิธี และการตายของเสธ.แดง อาจจะทำให้สลายผู้ชุมนุมง่ายขึ้น
เหตุ ร.อ.ทรงกลด ชื่นชูผล ได้ให้สัมภาษณ์กับสื่อมวลชน ว่า[7] "ผมว่าปล่อย เสธ.แดงปลุกระดมคนไปเรื่อยๆ เหตุการณ์จะรุนแรงกว่านี้ ผมว่าวิธีที่จะตัดไฟแต่ต้นลม คือจัดการ เสธ.แดงไปซะ" ทั้งนี้ ร.อ.ทรงกลด ชื่นชูผล สมัยเรียนโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า ได้เคยเป็นลูกศิษย์ของเสธ.แดงมาก่อน แต่ด้วยความคิดเห็นทางการเมืองที่แตกต่างกันจึงทำให้ยืนอยู่ฝั่งตรงข้ามกัน
เหตุพิพาทกับ พล.ต.อ.เสรีพิศุทธ์ เตมียาเวส เรื่องคดีบ่อนประตูน้ำ ที่เสธ.แดงเข้าไปช่วยเหลือผู้ต้องหาในคดี จึงเป็นเหตุให้ตอบโต้ผ่านสื่อจนสุดท้ายการเป็นคดีฟ้องร้องหมื่นประมาทกันในศาล
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 16459
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 16:09
ผมว่าอิทธิพลเสธแดงมีเยอะเกินไป หลังจากเสธตายผมยังไม่เคยเห็นทหารแตกแถวอีกเลย
1
0
Do you hear the people sing ?
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 2904
ที่อยู่: หมู่บ้านอัญชลี บ้านเลขที่ 9/12 หมู่ 7 ต.หนองปากโลง อ.เมือง จ.นครปฐม 73000
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 16:23
เวลาเกิดเหตุแนวจรยุทธ์อะไรแบบนี้ คนหนึ่งที่สื่อมักพุ่งเป้าไปหามักจะเป็นพลเอกพัลลภ ซึ่งแกก็ปฏิเสธพัลวัน บอกว่าไม่ใช่แกแน่นอน ถ้าเป็นแกวางแผน ลิ้มไม่รอด
แก้ไขล่าสุดโดย tonnsupabchonn เมื่อ Wed Jan 19, 2022 16:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
LOVE INTER / LOVE DEXTER / LOVE DREAM THEATER
https://www.facebook.com/GreanNerazzurri/

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2020
ตอบ: 1891
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 16:49
GNR พิมพ์ว่า:
เสธ แดง นี้ คิดได้แค่อย่างเดียวครับ

คุณลองคิดดูนะ ในประวัติศาสตร์ชาติไทย ไม่เคยมีนักฆ่าคนไหน สังหาร ด้วยปืนสไนเปอร์
เสธแดงเป็นคนเดียวเลย ที่ ถูกปืนซุ่มยิงจากระยะไกล
แล้วคุณคิดดูนะ ตอนเสธแดงถุกยิงนี้คืออยุ่กลางฝูงชนเลยนะ ต้องฝีมือขนาดไหน ที่ยิงเข้าหัวกระโหลกได้ใน นัดเดียว ในประเทศ มีแค่ ไม่กี่หน่วยนะ ที่ ฝึกพลซุ่มยิง คุณคิดว่าใครกัน

ที่สำคัญ ตอนนั้น รอบพื้นที่ ชุมนุม ทหารปิด ทุกเส้นทาง ไม่ให้ใครเข้าไปได้ นะครับ นี้ยิงเสร็จ เข้าออกได้ ตามใจเลย  

ใช่ๆเลยครับเหมือนเคยอ่านมีคนเม้นในssมู้นึงนี้แหละว่าศพมาชันสูตรที่คณะเค้า แล้วผลออกว่าถูกยิงด้วยอาวุธสงคราม แล้วใครกันล่ะในประเทศนี้ที่มีอาวุธแบบนี้? o_O
1
0
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Feb 2008
ตอบ: 5553
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 17:16
เคยฟังในยูทูป เค้าบอก ทหาร Sni ที่เป็นลูกศิษย์ เสธ.แดง เป็นคนยิง ก่อนวันยิง มี โทรมาคุยกับ เสธ. ด้วย ว่าเค้าสั่งให้ผมว่ายิงหัวอาจารย์ ไม่รู้จริงไหมนะ

คือ เสธ.แดง แกประมาทแหละ Bodyguard แกบอกให้ใส่หมวกกันกระสุนไว้ แต่แกไม่ฟัง แกบอกแกจะพยายามเดินไปมา กับให้คนมาล้อม ตอนแกโดนยิงนี่แกโดนสัมภาษณ์อยู่นะ ตรง Sky walk

1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 23633
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 17:47
เสธแดงนี่คิดเป็นอื่นไม่ได้หรอกครับ คือสไนฯระดับนั้นไม่ได้มีกันเกลื่อนกลาด แถมการชุมนุมที่ทหารเต็มไปหมด คุณจะเอาสไนป์ไปประจำการได้ง่าย ๆ ยังไง และรู้ชัวร์ได้ไงว่าเสธจะไปยืนตรงไหน

ส่วนลิ้มผมว่าไม่ใช่ระดับผญบ.หรอก น่าจะเป็นระดับบิ๊กไม่ทหารก็ตำรวจนี่แหละ แต่เสธนี่คิดเป็นอื่นไม่ได้เลย
แล้วช่วงนั้นเสธแกมาอยู่ข้างประชาชนแบบชัดเจนมาก ละแกไม่ใช่ทหารโนเนม ถ้าไม่รีบเก็บแกฝั่งทหารมีแต่เสียกับเสีย
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 29 Nov 2013
ตอบ: 2103
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 19:11
[RE]ถามหน่อยครับ ใครเป็นคนยิง สนธิ ลิ้ม กับ เสธแดง ครับ
ตกลงกระสุนที่ใช้สังหารใช่ .308 ไหมครับ หรือจากปืนกลเก็บเสียง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Status:
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 2904
ที่อยู่: หมู่บ้านอัญชลี บ้านเลขที่ 9/12 หมู่ 7 ต.หนองปากโลง อ.เมือง จ.นครปฐม 73000
โพสเมื่อ: Wed Jan 19, 2022 19:33
มือไม่พาย เมาหัวราน้ำ พิมพ์ว่า:
ตกลงกระสุนที่ใช้สังหารใช่ .308 ไหมครับ หรือจากปืนกลเก็บเสียง  

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?action=printpage;topic=85395.0 ]

ลองดูในนี้วิเคราะห์กันได้น่าสนใจดีครับ
1
0
LOVE INTER / LOVE DEXTER / LOVE DREAM THEATER
https://www.facebook.com/GreanNerazzurri/

นักเตะอบต.
Status: อยากทำไรก็ออกไปทำเรามีอายุไม่ถึง 100 ปี อีลิท ได้ก
เข้าร่วม: 13 Sep 2010
ตอบ: 2838
โพสเมื่อ: Fri Jan 21, 2022 14:13
ผมเคยเรียนอาจารย์คนนึงแกบอก เสธ.แดง ถูกยิงระยะประชิด ผมก้เลยงงๆว่าตกลงโดน สไนเปอร์หรือระยะประชิดกันแน่
0
0
หากชีพท่านไร้ซึ่งความหวัง แล้วกายท่านจะอยู่เพื่อสิ่งใด
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel