ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7378
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 07:57
[RE: แม่ร่ำไห้โวยรพ.ปล่อยลูกไส้ติ่งแตกตาย]
loveyours พิมพ์ว่า:
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
จะบอกความจริงให้ครับ
หมอที่รพรัฐ ส่วนมากจะสุ่มไปอยู่กัน บางคนก็ไม่ได้เฉพาะทางขนาดนั้น ยิ่งเป็นตจวนี้ฝันไปเถอะ
สมมุติว่า คนไข้เป็นโรคเร่งด่วนแบบ หัวใจขาดเลือด หรือเรื่องลิ่มเลือดอุดตันในปอด

หมอที่รัฐที่ไม่ได้เฉพาะทาง ทำไม่ได้ครับ เขาไม่กล้าทำแน่นอน เพราะไม่ได้รู้ขนาดนั้น
ซึ่งถ้าโรคแบบนี้ จะใช้เวลาภายใน 1ชม ด้วยซ้ำ ถ้าหมอหัวใจ หรือ หมอศัลยหัวใจ ไม่ได้อยู่
ซวยแน่นอน

ฉนั้นไปรพเอกชน จะดีกว่า เก็บไว้ ของฟรีไม่ได้ในโลกครับ

นั่นความจริงหรอครับ ตลก 555555555

อะไรที่ทำให้คิดว่าหมอที่ตรวจคนแรกในเอกชน คือแพทย์เฉพาะทางนะครับ??

หมอไม่มีไม่เฉพาะทางขนาดนั้น มีแต่เฉพาะทาง และไม่เฉพาะทาง

คุณคิดว่ารพ.เอกชนส่วนใหญ่ มีหมอเฉพาะทางสแตนด์บายอยู่ 24 หรอ

แล้วประเด็นที่ว่า หมอที่รัฐที่ไม่เฉพาะทางไม่กล้าทำอะไรนะ นี่หมายถึงเรื่องอะไรนะ

คนไข้หัวใจขาดเลือด หมอ GP ถ้าคิดว่าส่ง PCI ไม่ทัน เขาก็ให้ Streptokinase

คำถามคือคุณคิดว่าเอกชนทำ PCI ได้ทุกที่หรอครับ

คือแสดงความเห็นไม่ว่านะ เคสนี้หมอก็คงหลุดจริงแหละ รอฟังที่เขาแถลง แต่จะมาบอกว่าสิ่งที่ตัวเองพูดเป็นความจริง ทั้งๆ ที่ไม่ได้รู้เรื่องมันตลกกกกก  

ทำไมผมจะไม่เข้าใจครับ งง
แต่ความเร่งด่วนหัตถาการบางที่ มันไม่ได้ดี ในเฉพาะตจว
สำหรับเอกชน ก็ดีกว่า รพรัฐ คุณเคยอยู่หรอืปาว ตจว?
ผมไม่ได้บอกนะ ว่ารัฐมันไม่ดี หรืออย่าจะด้อยรพรัฐ

เพราะที่บ้านผมตายแบบนี้เยอะมาก เพราะหมอบอกเป็นกรดไหลย้อน หรือ นอนรอ รอหมอ ward
ผมไม่ตลกด้วยครับผม ชีวิตคนตาย

ก็ผมนี่แหละอยู่โรงพยาบาลชุมชนต่างจังหวัด ตอนนี้ เดี๋ยวนี้

โรงพยาบาลรัฐบาลต่างจังหวัดดีกว่าโรงพยาบาลรัฐบาลในกรุงเทพแน่ ผมนั่งยันนอนยันได้ โรงพยาบาลรัฐในกรุงเทพบางแห่ง ยังไม่มีแผนกผู้ป่วยในด้วยซ้ำ ผมเองยังเอาคนที่บ้านโยกสิทธิ์มาต่างจังหวัดเลย

สำหรับเอกชนก็ดีกว่าโรงพยาบาลรัฐ คุณรู้ได้ยังไงนะ เดาว่าที่พิมพ์มาคงเชื่อมโยงทางใดทางนึงกับโรงพยาบาล แต่คุณไม่รู้หรอว่าหมอ GP ที่อยู่รพช ตอนกลางคืนมันก็ไปรับ job อยู่ ER โรงพยาบาลเอกชน มันคือคนเดียวกัน

แล้วหัตถการที่ว่ารพ.รัฐด้อยกว่าเอกชนในต่างจังหวัดคืออะไรนะ อันนี้อยากรู้จริง ๆ

แล้วอ่านอะจับประเด็นหน่อยครับ ผมไม่ได้ตลกชีวิตคนตาย ผมตลกคุณที่คุณทำมาบอกคนอื่นว่าที่พูดเป็นความจริง ทั้ง ๆ ที่ไม่รู้เรื่อง

แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Sat Dec 25, 2021 08:50, ทั้งหมด 3 ครั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 6307
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:09
[RE: แม่ร่ำไห้โวยรพ.ปล่อยลูกไส้ติ่งแตกตาย]
หมอที่รพรัฐ ส่วนมากจะสุ่มไปอยู่กัน บางคนก็ไม่ได้เฉพาะทางขนาดนั้น ยิ่งเป็นตจวนี้ฝันไปเถอะ
สมมุติว่า คนไข้เป็นโรคเร่งด่วนแบบ หัวใจขาดเลือด หรือเรื่องลิ่มเลือดอุดตันในปอด

หมอที่รัฐที่ไม่ได้เฉพาะทาง ทำไม่ได้ครับ เขาไม่กล้าทำแน่นอน เพราะไม่ได้รู้ขนาดนั้น
ซึ่งถ้าโรคแบบนี้ จะใช้เวลาภายใน 1ชม ด้วยซ้ำ ถ้าหมอหัวใจ หรือ หมอศัลยหัวใจ ไม่ได้อยู่
ซวยแน่นอน

ฉนั้นไปรพเอกชน จะดีกว่า เก็บไว้ ของฟรีไม่ได้ในโลกครับ

นั่นความจริงหรอครับ ตลก 555555555

อะไรที่ทำให้คิดว่าหมอที่ตรวจคนแรกในเอกชน คือแพทย์เฉพาะทางนะครับ??

หมอไม่มีไม่เฉพาะทางขนาดนั้น มีแต่เฉพาะทาง และไม่เฉพาะทาง

คุณคิดว่ารพ.เอกชนส่วนใหญ่ มีหมอเฉพาะทางสแตนด์บายอยู่ 24 หรอ

แล้วประเด็นที่ว่า หมอที่รัฐที่ไม่เฉพาะทางไม่กล้าทำอะไรนะ นี่หมายถึงเรื่องอะไรนะ

คนไข้หัวใจขาดเลือด หมอ GP ถ้าคิดว่าส่ง PCI ไม่ทัน เขาก็ให้ Streptokinase

คำถามคือคุณคิดว่าเอกชนทำ PCI ได้ทุกที่หรอครับ

คือแสดงความเห็นไม่ว่านะ เคสนี้หมอก็คงหลุดจริงแหละ รอฟังที่เขาแถลง แต่จะมาบอกว่าสิ่งที่ตัวเองพูดเป็นความจริง ทั้งๆ ที่ไม่ได้รู้เรื่องมันตลกกกกก  

แต่ความเร่งด่วนหัตถาการบางที่ มันไม่ได้ดี ในเฉพาะตจว
สำหรับเอกชน ก็ดีกว่า รพรัฐ คุณเคยอยู่หรอืปาว ตจว?
ผมไม่ได้บอกนะ ว่ารัฐมันไม่ดี หรืออย่าจะด้อยรพรัฐ

เพราะที่บ้านผมตายแบบนี้เยอะมาก เพราะหมอบอกเป็นกรดไหลย้อน หรือ นอนรอ รอหมอ ward

ก็ผมนี่แหละอยู่โรงพยาบาลชุมชนต่างจังหวัด ตอนนี้ เดี๋ยวนี้

โรงพยาบาลรัฐบาลต่างจังหวัดดีกว่าโรงพยาบาลรัฐบาลในกรุงเทพแน่ ผมนั่งยันนอนยันได้ ผมยังเอาคนที่บ้านโยกสิทธิ์มาต่างจังหวัดเลย

สำหรับเอกชนก็ดีกว่าโรงพยาบาลรัฐ คุณรู้ได้ยังไงนะ เดาว่าที่พิมพ์มาคงเชื่อมโยงทางใดทางนึงกับโรงพยาบาล แต่คุณไม่รู้หรอว่าหมอ GP ที่อยู่รพช ตอนกลางคืนมันก็ไปรับ job อยู่ ER โรงพยาบาลเอกชน มันคือคนเดียวกัน

แล้วหัตถการที่ว่ารพ.รัฐด้อยกว่าเอกชนในต่างจังหวัดคืออะไรนะ อันนี้อยากรู้จริง ๆ

แล้วอ่านอะจับประเด็นหน่อยครับ ผมไม่ได้ตลกชีวิตคนตาย ผมตลกคุณที่ไม่รู้เรื่องแล้วทำมาบอกคนอื่นว่าที่พูดเป็นความจริง ทั้ง ๆ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรต่างหาก

ถ้าสมมุติ กรณี case เลือกคลั่งในสมองจากอุบัติเหตุรถชน
สมองบวมมาก คนไข้ส่งไปรพ นอนหัวบวมที่ รพรัฐเลย
หมอรพรัฐ ดูมา2วัน บอกคนไข้ว่า ต้องทำใจนะ (คือตายแน่นอน กะดิกไม่ได้เลย นี่รพ ปจว)
นอนบนเตียง เกือบ 7 วัน หมอก็บอกว่าไม่ผ่าด้วย

พอดีคนไข้มีญาติเป็นหมอที่อเมริกา เขาบอกว่า ส่งคนไข้ไปรพ เอกชนใน กทม ย่านลาดพร้าว
ผ่าไม่ถึง2วัน กลับมานั่งสูบหรี่เฉย ตอนนี้ก็ปกติ??

หมอเก่งไม่เก่ง มีความชำนาญหัตถการชำนาญมีจริง
ปล.ผมก็รู้ว่าไปไอ้หมอรัฐ มันไปรับjob รพเอกชน ไม่ต้องบอก

2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2008
ตอบ: 14122
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:09
พูดเรื่องนี้ผมแม่งโมโหทุกที แฟนผมเกือบตายเพราะความห่วยแตกของ รพ.เอกชน บางแห่ง

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1868398

ผมเคยตั้งกระทู้ไปทีตอนแฟนผมไส้ติ่งแตก อาการเป็นเหมือนที่ผมบอกเลยเบ็ดเสร็จกว่าผมจะรู้ว่าแฟนผมเป็นไส้ติ่งแม่งเกือบอาทิตย์ ผมไปหา รพ.เดิม 3 รอบ

คือของแบบนี้มันควรรู้ตั้งแต่รอบแรกแล้วหรือเปล่าวะ หรืออย่างน้อยๆรอบ 2 คุณควรจะรู้แล้ว ผมโมโหทุกทีที่ผ่าน รพ.นี้ คุณหมอที่ผ่าให้แฟนผมบอกเลยว่า เค้าปล่อยมาได้ไงตั้งหลายวัน แฟนผมโชคดีมากที่ไม่เสียชีวิตเพราะไส้ติ่งแตกแล้วเป็นหนองลามไปทั่วแล้ว ถ้ามาช้ากว่านี้อาจจะเสียได้เลย แล้วก็บอกว่าแฟนผมอดทนเก่งมาก แบบน่าจะปวดมากๆ แต่ยังกลับบ้านไปทำงาน ไปนอนไรงี้ได้

หลังจากนั้นถ้าแฟนผมจะเจ็บเล็กเจ็บน้อยแค่ไหน ผมจะให้หมอตรวจละเอียดทุกครั้งแล้วผมจะเข้า Google ว่าอาการแบบนี้เป็นอะไรได้บ้าง แล้วให้หมอเช็คเลย ต่อให้ผมไม่มีความรู้ทางการแพทย์ผมจะถามหมอเลยว่า อาการแบบนี้ใช่โรคนี้รึเปล่า รบกวนเช็คให้หน่อย

มันเป็นปมฝังใจผมจริงๆ

6
0
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7378
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:22

ซวยแน่นอน

โรงพยาบาลรัฐบาลต่างจังหวัดดีกว่าโรงพยาบาลรัฐบาลในกรุงเทพแน่ ผมนั่งยันนอนยันได้ ผมยังเอาคนที่บ้านโยกสิทธิ์มาต่างจังหวัดเลย

แล้วอ่านอะจับประเด็นหน่อยครับ ผมไม่ได้ตลกชีวิตคนตาย ผมตลกคุณที่ไม่รู้เรื่องแล้วทำมาบอกคนอื่นว่าที่พูดเป็นความจริง ทั้ง ๆ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรต่างหาก

ถ้าสมมุติ กรณี case เลือกคลั่งในสมองจากอุบัติเหตุรถชน
สมองบวมมาก คนไข้ส่งไปรพ นอนหัวบวมที่ รพรัฐเลย
หมอรพรัฐ ดูมา2วัน บอกคนไข้ว่า ต้องทำใจนะ (คือตายแน่นอน กะดิกไม่ได้เลย นี่รพ ปจว)
นอนบนเตียง เกือบ 7 วัน หมอก็บอกว่าไม่ผ่าด้วย

พอดีคนไข้มีญาติเป็นหมอที่อเมริกา เขาบอกว่า ส่งคนไข้ไปรพ เอกชนใน กทม ย่านลาดพร้าว
ผ่าไม่ถึง2วัน กลับมานั่งสูบหรี่เฉย ตอนนี้ก็ปกติ??

หมอเก่งไม่เก่ง มีความชำนาญหัตถการชำนาญมีจริง
ปล.ผมก็รู้ว่าไปไอ้หมอรัฐ มันไปรับjob รพเอกชน ไม่ต้องบอก

กรณีดังกล่าวจะให้ความเห็นตามเท่าที่เข้าใจ

ประเด็นที่จะต้อง Discuss มีดังนี้

1. ประเด็นที่ที่ 1 การวินิจฉัย คือหมอหลุดรึเปล่า

คำตอบคือไม่หลุด หมอรู้หมดว่าญาติคุณเป็นอะไร อันนี้คงเข้าใจตรงกัน

2. ประเด็นที่ 2 การรักษา

รพ.ประจำจังหวัด ไม่มีคนรักษาที่รักษาโรคคุณได้ อันนี้มีจริง ก็ไม่เถียง และไม่ใช่ประเด็นในการโต้เถียง เพราะถ้าคุณอ่านดี ๆ ที่ผมเขียนมาทั้งหมดคือ ศักยภาพในการวินิจฉัย

ผมเขียนตั้งแต่ต้นแล้วว่า รพ.รัฐไม่สามารถทำการรักษาได้ทั้งหมด เช่น ผ่าตัดไส้ติ่งที่โรงพยาบาลชุมชนไม่ได้ เนื่องจากศาลห้าม, PCI ในโรงพยาบาลประจำจังหวัดบางที่ไม่ได้, หรือแม้แต่เคสคุณ ผ่าตัดสมองบางที่ไม่ได้เช่นกัน เพราะมีคนที่มีคิวและด่วนกว่าอยู่เต็มไปหมด

โลกทุนนิยมมันก็รันแบบนี้แหละครับ ถ้าคนไข้เยอะ แต่ประเทศเรามันไม่ได้ร่ำรวย หมอเฉพาะทางในโรงพยาบาลรัฐไม่พอ มันก็มีหมอไม่พอต่อจำนวนคนไข้ หมอก็ต้องรักษาตามคิว ตามความรุนแรง และตามโอกาสรอดของคนไข้

ผมเองก็มีญาติที่ไม่สามารถรอการส่องกล้องทางลำไส้ใหญ่ได้เช่นกันจากโรงพยาบาลรัฐ ก็ต้องไปเอกชนเอง แต่ประเด็นคือโรงพยาบาลรัฐ detect ในเบื้องต้นได้ ที่เหลือผมยอมจ่ายเงินเองเพื่อไปในคิวที่เร็วกว่า

โดยสรุป สิ่งที่สำคัญที่สุดของการดูแลคนไข้คือการไม่หลุดการวินิจฉัย ซึ่งถ้าวินิจฉัยแล้ว ศักยภาพโรงพยาบาลรัฐไม่เพียงพอ คุณคิดว่ามีโอกาสได้ไปต่อ และมีเงินมากพอจะเข้าเอกชน นั่นคือสิ่งที่ถูกต้องที่สุดแล้ว

และจะขอให้เพียงความเห็นเพียงความเห็นเดียวด้วย เพราะผมไม่รู้ว่าญาติคุณเป็น Subdural hemorrhage, subaracnoid hemorrhage, epidural hemorrhage, intracraneal bleeding ... ซึ่งโรคแต่ละโรคมีการดำเนินโรค และวิธีการรักษาที่แตกต่างกัน เพราะผมไม่รู้จริง จึงไม่อยากพูด ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Sat Dec 25, 2021 08:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2007
ตอบ: 4000
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:23
The Awesome พิมพ์ว่า:
เคสนี้เป็นหลานของน้าสะใภ้ผมเอง

งงกับการทำงานของหมอพยาบาลมาก เด็กปวดท้องข้ามวันข้ามคืนไม่ได้สังเกตอาการ หรือตรวจเจอความผิดปกติเลยหรอ ให้นอนดูอาการจนตาย โคตรแย่

พอตายวินิจฉัยว่าติดเชื้อในกระแสเลือดมั้ง พ่อแม่ไม่เชื่อต้องออกตังไปชันสูตรที่ รพ.ตำรวจเอง ถึงได้ผลว่าใส้ติ่งแตก อักเสบรุนแรงที่ท้อง

พอเด็กตายยังไม่เห็นความรับผิดชอบของทาง รพ เลย มีแต่ส่งพัดลมมาให้ในงานศพ 1 ตัว สงสัยให้ครอบครัวเอามาเป่าให้ใจเย็นมั้ง

เป็นผมจะโดดถีบทั้งพัดลมทั้งคนหิ้วมามอบเลย

สต เถอะ
2
0

### 10OUT

Manchester United
Borussia Dortmund
Inter Milan
Valencia
Buriram United

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 6307
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:35

ซวยแน่นอน

กรณีดังกล่าวจะให้ความเห็นตามเท่าที่เข้าใจ

ประเด็นที่จะต้อง Discuss มีดังนี้

1. ประเด็นที่ที่ 1 การวินิจฉัย คือหมอหลุดรึเปล่า

คำตอบคือไม่หลุด หมอรู้หมดว่าญาติคุณเป็นอะไร อันนี้คงเข้าใจตรงกัน

2. ประเด็นที่ 2 การรักษา

รพ.ประจำจังหวัด ไม่มีคนรักษาที่รักษาโรคคุณได้ อันนี้มีจริง ก็ไม่เถียง และไม่ใช่ประเด็นในการโต้เถียง เพราะถ้าคุณอ่านดี ๆ ที่ผมเขียนมาทั้งหมดคือ ศักยภาพในการวินิจฉัย

ผมเขียนตั้งแต่ต้นแล้วว่า รพ.รัฐไม่สามารถทำการรักษาได้ทั้งหมด เช่น ผ่าตัดไส้ติ่งที่โรงพยาบาลชุมชนไม่ได้ เนื่องจากศาลห้าม, PCI ในโรงพยาบาลประจำจังหวัดบางที่ไม่ได้, หรือแม้แต่เคสคุณ ผ่าตัดสมองบางที่ไม่ได้เช่นกัน เพราะมีคนที่มีคิวและด่วนกว่าอยู่เต็มไปหมด

โลกทุนนิยมมันก็รันแบบนี้แหละครับ ถ้าคนไข้เยอะ แต่ประเทศเรามันไม่ได้ร่ำรวย หมอเฉพาะทางในโรงพยาบาลรัฐไม่พอ มันก็มีหมอไม่พอต่อจำนวนคนไข้ หมอก็ต้องรักษาตามคิว ตามความรุนแรง และตามโอกาสรอดของคนไข้

ผมเองก็มีญาติที่ไม่สามารถรอการส่องกล้องทางลำไส้ใหญ่ได้เช่นกันจากโรงพยาบาลรัฐ ก็ต้องไปเอกชนเอง แต่ประเด็นคือโรงพยาบาลรัฐ detect ในเบื้องต้นได้ ที่เหลือผมยอมจ่ายเงินเองเพื่อไปในคิวที่เร็วกว่า

โดยสรุป สิ่งที่สำคัญที่สุดของการดูแลคนไข้คือการไม่หลุดการวินิจฉัย ซึ่งถ้าวินิจฉัยแล้ว คุณคิดว่ามีโอกาสได้ไปต่อ ถ้าคุณมีเงินมากพอจะเข้าเอกชน นั่นคือสิ่งที่ถูกต้องที่สุดแล้ว

และจะขอให้เพียงความเห็นเพียงความเห็นเดียวด้วย เพราะผมไม่รู้ว่าญาติคุณเป็น Subdural hemorrhage, subaracnoid hemorrhage, epidural hemorrhage, intracraneal bleeding ... ซึ่งโรคแต่ละโรคมีวิธีการรักษาที่แตกต่างกัน เพราะผมไม่รู้จริง จึงไม่อยากพูด ขอบคุณครับ

ตจวที่ผมอยู่มันห่วย ห่วยแบบจริง คุณจะเอา ตจวของคุณใช้มากับการของผมไม่ได้
scenario ไม่เหมือนกันเลย
คุณก็รู้ว่ามีหมอเก่งแบบผ่าได้ หรือ หมอเก่งแต่ไม่กล้าก็มี

สมมุติแบบนี้ ถ้าเกิดเคสแบบนี้ กับคนทั่วไปจะรอดไหม ถ้าไม่มีหัตถการที่ดีรองรับ คนไข้ไม่มีความรู้ร่วมด้วย
แบบพูดถึงเคสที่ชี้เป็นชี้ตาย ที่ต้องใช้ความไวในการรักษา
แล้วถ้าเกิดลิ่มเลือดอุดตันในปอด = ใครจะผ่าได้ สวนเส้นเลือดได้
ทำไมผมถึงกล้าบอกแบบนั้น ก็ผมมีรพที่หมอทำได้ไง รักษาในทวงทีได้ไง
ไปรพรัฐ รอคิว?

แก้ไขล่าสุดโดย loveyours เมื่อ Sat Dec 25, 2021 08:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No comment เน้น combo
เข้าร่วม: 02 Nov 2005
ตอบ: 11947
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:36
ผมเคยไปรพ.เอกชนที่นึงด้วยอาการเป็นไข้บวกท้องเสีย หมอกดท้องถามว่าเจ็บไหม ซึ่งกดยังไงก็เจ็บ อาจเพราะท้องเสีย แต่ไม่ได้ปวดมาก

หมอจับแสกนดูไส้ติ่งก่อนเลย เพราะหมอบอกว่าเคยมีเคสแบบนี้แล้วเป็นไส้ติ่ง แต่กรณีผมไม่ได้เป็นครับ เข้ารพ.วันสองวันก็ออกมา
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 3619
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:43
น้องชายแท้ๆผมเคยไส้ติ่งแตกตอน ม.ปลาย นอนปวดท้องรอหมอผ่าไส้ติ่ง 3-4 วัน จนไส้ติ่งแตกคาท้อง สุดท้ายหมอมาผ่าให้ต้องต่อท่อออกมาจากพุงเพื่อถ่ายของเสีย นาทีนั้นผมโกรธหมอ โกรธรพ.มาก รู้แต่ขี้เกียจทำ หรือไม่รู้ หรือทำไม่ได้ก็ควรบอก
2
0
"We have to change from doubter to believer" JK
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 23633
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:45
ผมเจอบริการแย่ ๆ จากรพ.รัฐแทบทุกที่ครับ
บางที่จนต้องร้องเx้ อะไร
ประเภทด่าคนไข้นี่เจอแทบทุกโรงพยาบาล ทำเหมือนว่าเงินเดือนที่รับไม่ใช่ภาษีประชาชน
ไม่ได้บอกว่าหมอหรือพยาบาลทุกคนของรัฐไม่ดีนะ แต่บอกว่าผมเจอทุกโรงพยาบาลที่เข้ารับเลย เกิน 50% ด้วย
นาน ๆ ทีจะเจอดี ๆ หน่อย

ใครบอกว่าหมอรักษาใส่ใจคนไข้เหมือนกันหมดนี่ก็อยู่ทุ่งลาเวนเดอร์ไปเถอะ ความจริงมันปรากฏให้เห็นตามข่าว ตามคลิปมาไม่รู้เท่าไรต่อเท่าไร
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1501
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:46
ถูกแบนแล้ว
มีสิ่งนึงที่ผมยอมจ่ายคือประกันครับ
เดินเข้าเอกชนดี ๆ ชิล ๆ เลยอะ
2
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 13 Jul 2007
ตอบ: 862
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:50
[RE]แม่ร่ำไห้โวยรพ.ปล่อยลูกไส้ติ่งแตกตาย
KIATTISAK พิมพ์ว่า:
ผมเคยไปรพ.เอกชนที่นึงด้วยอาการเป็นไข้บวกท้องเสีย หมอกดท้องถามว่าเจ็บไหม ซึ่งกดยังไงก็เจ็บ อาจเพราะท้องเสีย แต่ไม่ได้ปวดมาก

หมอจับแสกนดูไส้ติ่งก่อนเลย เพราะหมอบอกว่าเคยมีเคสแบบนี้แล้วเป็นไส้ติ่ง แต่กรณีผมไม่ได้เป็นครับ เข้ารพ.วันสองวันก็ออกมา  
จากประสบการณ์ผม รพ.เอกชนจะส่งตรวจเพิ่มเติมเยอะกว่ารพ.รัฐเยอะครับ เพราะ 1.ได้เงินจากคนไข้เพิ่ม 2.กันเหนียว เผื่อพลาดการวินิจฉัยโรคบางโรค ที่โอกาสเป็นอาจจะน้อยมาก

ประเด็นคือ ข้อ 2 นี้ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ เพราะบางครั้งการตรวจเพิ่มเติมที่ไม่จำเป็นก็มีภาวะแทรกซ้อนได้ เช้น การ CT (เอกเรย์คอมพิวเตอร์) บางคนทำแล้วไตวาย บางคนแพ้สารทึบรังสีที่ฉีด

เพราะงั้นการส่งตรวจเยอะๆ ขอวเอกชน ก็มีทั้งข้อดีแบะข้อเสียครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าส่งตรวจอย่างเหมาะสม ตามหลักวิชาการ ดีที่สุดครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2010
ตอบ: 1072
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:55
- ไส้ติ่งอักเสบ วินิจฉัยได้ถูกต้องแต่แรก ปกติ
- ไส้ติ่งอักเสบ วินิจฉัยช้าไปหลายชม. หรือข้ามไปอีกวัน เจอได้เรื่อยๆ ไม่แปลก
- ไส้ติ่งอักเสบ วินิจฉัยช้า จนไส้ติ่งแตก เจอได้ไม่บ่อย บางกรณีมันยากจริงๆ
- ไส้ติ่งอักเสบ วินิจฉัยช้า จนไส้ติ่งแตก แล้วติดเชื้อรุนแรงเสียชีวิต ว่าตามตรง ถือว่าแย่ครับ

2
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15077
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:55
หมอเลวๆที่ปล่อยคนไข้ตายอย่างตั้งใจมันมีจริงๆครับ อันนี้ยืนยันจากการทำงานหน้างานได้เลย

มีหมอที่รู้จักอยู่คนนึง คนไข้จะดีจะร้ายยังไง ให้ตายยังไงถ้ามาหลัง 1 ทุ่ม กูก็ไม่ผ่า ไม่เข้ามาดู

คนไข้จะรอดได้ ต้องรอดได้เองถึงเช้าเท่านั้น ถึงจะมีคนมาพิจารณาผ่าตัดให้

หรือมีหมอผ่าตัดบางคน อาการคนไข้มันต้องผ่าฉุกเฉินชนิดที่ว่าต้องผ่าทันที

ทุกวันนี้อ้างกลัว Covid ขอรอผลตรวจ Covid ออกก่อน เพราะยังไม่อยากทำ อยากดึงเกมให้ถึงเช้า

พูดเลยว่ามีจริงๆ ไอ้หมอ Intern เด็กๆ ที่อยู่หน้างานมันก็บังคับอะไรหมอเฉพาะทางไม่ได้

แล้วไอ้ที่แปลกใจคือ ไอ้พวกหมอเลวๆพวกนี้ เวลาเปิดคลินิก คนไข้อย่างเยอะ

พวกผู้บริหารโรงพยาบาล ไม่เคยคิดจะแก้ไขปัญหาอะไรพวกนี้

เหตุผลเพราะ ไอ้หมอพวกนี้นี่แหละ ที่สนใจจะขึ้นบริหารมากกว่า นานๆทีจะมีหมอที่สนใจคนไข้จริงๆจังๆขึ้นไปบริหารโรงพยาลบาล แต่เค้าก็ไม่ค่อยรุ่งเท่าไรหรอก เค้าเลวไม่พอ

ส่วนเรื่องการวินิจฉัยไส้ติ่งอักเสบนั้น ถ้าเอาให้ชัวร์แบบไม่ต้องเอา Score แบบที่ท็อปเมนท์เอามาโพสนั้น มีอีกวิธีคือการส่ง CT

ในโรงพยาบาลเอกชน คุยกันง่ายครับ

หมอคนตรวจคนไข้ที่สั่งตรวจ ได้เงิน หมอ X-ray ที่มีอำนาจในการอนุมัติหรือไม่ ได้เงินค่าอ่านฟิล์ม (ได้หลักหลายร้อย-หลักพัน / เคส)

เวลาคุยกันก็ถ้อยทีถ้อยอาศัย อยากทำกันสุดๆ เพราะมันได้เงิน

ส่วนโรงพยาบาลรัฐ

หมอคนที่สั่งตรวจ ได้รับคำด่าจากหมอ X - ray ที่ไม่อยากทำ เพราะทำกับไม่ทำ ก็ไม่ได้เงินเพิ่ม สิ่งที่ได้คือภาระ

หมอ X-ray (บางคน) ก็ไม่อยากให้ทำ เพราะทำไปต้องมานั่งอ่านฟิล์ม เงินที่ได้ก็เท่าเดิม (หรือบางโรงพยาบาลก็ให้เพิ่ม 50 บาท / 1 เคส)

ระบบเน่าๆยังมีอีกเพียบ ถ้าจะให้เล่าอ่ะ อันนี้แค่ Tip of iceberg เท่านั้นเอง

อันนี้ยังไม่ได้พูดถึงระบบการส่งต่อคนไข้ที่คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาหลักของเคสนี้อ่ะนะ
แก้ไขล่าสุดโดย Silence เมื่อ Sat Dec 25, 2021 08:59, ทั้งหมด 2 ครั้ง
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2008
ตอบ: 4947
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 08:58
ประเด็นคือ "ศักยภาพรพ." มากกว่าจะเป็นเรื่องว่าเป็นรพ.รัฐหรือเอกชนครับ

ถ้ารพ.เอกชนใหญ่ๆศักยภาพสูงๆ ส่วนมากดีกว่ารพ.รัฐเล็กๆ/รพช.
หรือรพ.รัฐใหญ่ๆอย่างรพ.ศูนย์/ร.ร.แพทย์ ก็มักจะดีกว่ารพ.เอกชนเล็กๆ

อันนี้ผมไม่รวมถึงการ refer นะ
แก้ไขล่าสุดโดย SZlatanX เมื่อ Sat Dec 25, 2021 08:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 4436
โพสเมื่อ: Sat Dec 25, 2021 09:01
เคสนี้ถ้าไปเอกชนก็ไม่น่าเป็นแบบนี้แหละมั้ง เฮ้อ...
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel