ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Sep 2007
ตอบ: 2162
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 17:48
[RE: ถ้าไม่รั้ง Mo ก็ยังเป็นได้แค่สโมสรระดับเดิม]
ผมเองก็อยากให้ซาล่าห์อยู่ต่อ แต่มันควรรับค่าเหนื่อยในเร็ตที่สโมสรเดินต่อได้

อย่าลืมนะครับว่าปัจจุบันสโมสรก็จ่ายค่าเหนื่อยรวมติดอันดับ2ของลีกรองจากเรือแล้ว

สโมสรเราไปเน้นจ่ายโบนัสพ่วง/เงินกินเปล่าหนักๆแทนพังเพดานค่าเหนื่อย

ซึ่งเพดานค่าเหนื่อยรวมสโมสรเรามันก็จะแตะ70%ของรายได้ที่สโมสรหาได้แล้วนะครับ

ซึ่งกฎเขามีอยู่ไม่ให้เกิน70% การเพิ่มค่าเหนื่อยซาล่าห์ดับเบิ้ล2เท่าจากเดิม

ไปทะลุ400,000+นี้พังแน่ๆครับ ถ้าเร็ต300,000-350,000 ผมว่าสโมสรพอรับไหว

ถ้าจะโตผมขอเป็นแบบค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ มันไม่ใช่เกมส์FMครับที่จะกด sugar daddy ได้

แก้ไขล่าสุดโดย FastAndFurious เมื่อ Sat Oct 23, 2021 17:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แขวนสตั๊ด
Status: LFC and Relax moment
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 20944
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 17:48
[RE: ถ้าไม่รั้ง Mo ก็ยังเป็นได้แค่สโมสรระดับเดิม]
Spoil

Thriller พิมพ์ว่า:
MachineRedz พิมพ์ว่า:
ชื่อก็บอกว่านักฟุตบอลอาชีพ แต่ทำไมไม่คำนึงถึงด้านสโมสรฟุตบอลที่ต้องบริหารการเงินกันบ้างละครับ

ส่วนตัวผมก็อยากให้ต่อ เรารู้อยู่แก่ใจตัวเองอยู่แล้วว่าสโมสรมันมีเพดาน ทำไมเอาแต่ด่าสโมสรละครับ

เชลซีก็มีเพดาน เค้าก็ต้องคุมเพดานเหมือนกัน ปล่อยเพดานพังแล้วมันเกิดผลดีอย่างงั้นจริงๆหรอครับ

ลองสังเกตทีมที่ปล่อยเพดานดู อย่างซิตี้ไม่ได้เรียกว่าปล่อยนะ ตัวหลักเค้าหลายๆตัวค่าเหนื่อยน้อยกว่าตัวหลักเราอีก

ส่วนเรื่องนักเตะคนอื่น มันไม่ใช่แค่ฟอร์มดีขอเรียกนะ สัญญาไม่ต้องหมดก็งอแงได้ งอแงอยากย้าย ไม่ขึ้นค่าเหนื่อยก็ทำพฤติกรรมไม่ดี

เห็นกันอยู่ทั่วไปเลยด้วยซ้ำเรื่องนี้อ่ะ นักเตะดีๆอย่างดุม ส่วนตัวผมมองว่าดุมนี่คิดถูกแล้วนะ ไม่มีความรู้สึกไหนโหยหวนหาแกเลยตอนนี้

นักเตะแต่ละคนที่ย้ายมาเราไม่ได้ให้น้อยๆนะครับ ปกติก็แทบจะเบิ้ลค่าเหนื่อยที่รับอยู่แล้ว แต่มันไม่ใช่ค่าเหนื่อยระดับ 4-5 แสนแบบนี้ไง

ปล. ล่าสุดถ้าผมจำไม่ผิดนะ เหมือนลงมติห้ามรับสปอนที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับเจ้าของทีมด้วยนะ ซึ่งทีมที่โหวตไม่เอามีแค่ 1 ทีมคือ นิว และ ซิตี้(งดออกเสียง) ฉะนั้นก็ต้องตามกันต่อถ้าสุดท้ายแล้วมันช่วยเข้ามาคุมเรื่องพวกนี้ได้ด้วย มันก็อาจจะส่งผลต่อการต่อสัญญานักเตะด้วยมั้ง อันนี้ไม่ชัวร์นะฟังจากไหนซักที่เนี่ยแหละ หรือ ฟังผิดก็ไม่รู้ แต่จำได้ว่าอาจจะมีถกต่อเรื่องจะดันอะไรพวกนี้ถาวรต่อด้วยครับ

จริง ๆ ผมไม่ได้เห็นต่างจากที่ท่านคอมเม้นเท่าไรเลยครับ ขอตอบเรียงประเด็นแบบนี้ละกัน

ประเด็นแรก
ผมไม่ได้ตำหนิสโมสรเลยนะ ผมเข้าใจที่ท่านจะสื่อเต็มที่เลย เพียงแต่ชี้ว่าหากไม่ขยับอะไรเลยมันก็ทำให้ทีมยังอยู่ในระดับนี้ (ซึ่งเอาเข้าจริง ๆ ระดับมันก็สูงขึ้นจากช่วงก่อน FSG เข้ามาเทคโอเวอร์พอสมควรอยู่)

ประเด็นที่สอง
เห็นด้วยเหมือนกันเรื่องนักเตะงอแงอ่ะ แต่ผมยังยืนยันว่าถ้าเค้าไม่สมควรได้รับ มันก็คือไม่สมควรอ่ะครับ
ถ้าไม่มีใจจะอยู่ แถมยังงอแงก็แยกกัน กรณีดุม ผมก็เหมือนท่านอ่ะ ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่าดุมสำคัญกับทีมมากขนาดค่าเหนื่อยที่เค้าอยากได้

ประเด็นที่สาม
การพังเพดานมันจะดีจริงหรือเปล่า ผมก็คงฟันธงไม่ได้อย่างที่ท่านตั้งข้อสังเกตแหละ
แต่ถ้าไม่ขยับเลย ทีมก็ยังอยู่ในระดับเดิม และคอยปั้นและส่งออกนักเตะต่อไปแบบนี้อ่ะครับ

แลกเปลี่ยนกันได้ฮะ ยินดีแลกเปลี่ยนเลย

ครับผม คุยแลกเปลี่ยนกันนี่แหละสนุกสุดละ

ประเด็นแรก

คือผมว่าสโมสรเค้าขยับนะครับไม่ใช่ไม่ขยับ เพียงแต่ว่าถ้ามันไม่ได้อยู่สถานการณ์โควิดมันก็อาจจะดีขึ้นกว่านี้

ส่วนตัวตั้งแต่โควิดเข้ามาผมรอตัดสินหลังจากฟื้นฟูขึ้นมาได้ซัก 1-2 ปีก่อน เพราะ ถึงขนาดต้องขายหุ่น FSG เพื่อระดมทุน

มันไม่ใช่เรื่องเล่นๆเลยนะ อย่างแมนยู เกลเซอร์ที่ว่าสูบเงินเค้ายังขายหุ้นตัวเองเพื่อเอาเงินมาสานต่อเลย ฉะนั้นเรื่องขบับขยายผมว่า

รอดูกันอีกซักหน่อย เพราะ ที่ผ่านมาพัฒนาการต่างๆมันก็ชัดอยู่แล้วว่าเค้าทำได้ดีขึ้น แต่อยู่จะมาตัดสินเค้าในช่วงที่ทำอะไรยากๆแบบนี้

ผมว่ามันไม่แฟร์เฉยๆครับ ยอมรับว่าตอนแกแรกๆผมก็ด่า FSG นะ แต่หลังๆมาผมว่ามันพัฒนามาถูกทางพอสมควรเลยครับ

ประเด็นสอง

คนที่มันไม่ควรมันก็ไม่ควรครับ แต่ถ้าคนที่เค้าคิดว่าตัวเค้าเองควรละ(เราอาจจะมองไม่ควร แต่ทุกคนไม่ได้ตัดสินทุกอย่างเหมือนกันซะด้วย) แต่เอาจริงๆเรื่องนี้ผมไม่ได้ซีเท่าไหร่ ถ้าสุดท้ายต้องพังเพดานจริงๆแล้วสโมสรรับได้ ก็ต้องยอมพัง เพราะ คนที่จะพังได้ก็ต้องพังสถิติของนักเตะตำนานเก่าๆที่ทำได้ระดับนี้อ่ะ

ประเด็นสาม

มันขยับสิครับ ไม่ขยับได้ไง แต่มันไม่ใช่ก้าวพังเพดานระดับ 2 เท่าแบบนี้ครับ เราขยับค่าเหนื่อยนักเตะมาตลอดนะ ตั้งแต่เจิดรับ 140k หลังจากนั้นต่อซัวเรสให้ถึงระดับ 200k เลยด้วยซ้ำ ซึ่งสมัยก่อนนักเตะรับระดับ 100k ในทีมเรามีน้อยมากนะครับ แต่ดูตอนนี้สิ ม้านั่งสำรองระดับ 100k ขึ้นไปมีเพียบเลย ไหนจะต่ออาร์โนลไปตั้ง 180k ถามจริงอาร์โนลตอนนี้ยังไงค่าเหนื่อยก็ไม่มีทางสูงระดับนี้ได้หรอกถ้าเล่นกับทีมอื่นอ่ะ ซึ่งมันต้องขยับขึ้นมาทีละขั้นๆ แถมช่วงโควิดรายได้มันหายไปเยอะ ส่วนตัวผมก็อยากให้ต่อ จริงๆจะต่อ 400k มันก็จ่ายได้แหละ แต่อาจจะต้องไม่มีโควิดมาเอี่ยวแบบนี้(ผมรู้สึกงั้นจริงๆนะ คือ เชื่อว่า 400k ไม่มีโควิดอ่ะ น่าจะต่อไปแล้ว) แต่พอสถานการณ์มันหลายๆอย่างแบบนี้ ทุกๆทีมก็ต้องปรับตัว

....จริงๆผมก็เซ็งกับนโยบายนะหลายๆอันนะ อย่างเช่นก่อนเปิดซีซั่นผมอยากได้กองหน้ามาก แต่ไม่ต้องระดับแพงๆหรูหราหมาเห่าอ่ะ ผมแค่อยากได้นักเตะที่เล่นหน้าได้ มีอายุนิดนึงมาคอยสลับลงหน่อย แค่นั้นก็เพียงพอละ แต่ทำไงได้สุดท้ายนโยบายมันไม่นำเข้านักเตะมีอายุแบบนี้อ่ะ แต่สุดท้ายเปิดซีซั่นมาด้วยทีมที่เพิ่มเติมการซ้อมในจุดอื่นๆเช่นพวกลูกยิงแถวสองที่มีให้เราเห็นบ่อยขึ้น การเล่นเกมรุกที่ใช้กลางเสริมรุกมากขึ้นไรเงี้ย ผมก็เลยเอ๊อะ ถ้าเค้ามีแผนรองรับ มันก็ยังโอเค แต่ถ้าแบบตอนเสียซัวเรสตอนนั้นอ่ะ ไม่มีแผนรองรับเลยแบบนั้นไม่เอา
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ★・:・。Honey。・:・★
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 9040
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 17:50
FSG มันไม่ทำสักอย่างไง ถ้ารู้ว่าไม่มีปัญญาจะต่อสัญญา ซัมเมอร์ที่ผ่านมาก็ต้องซื้อตัวแทนมาแล้ว

พอปีหน้า สัญญาบังโมก็เหลือปีเดียว ก็ต้องรีบขายทิ้งแล้ว ถ้าต่อสัญญาไม่ได้

ตัวแทนก็ต้องรีบซื้อเอาตอนนั้น ไม่มีเวลาปรับตัว ปรับการเล่นให้เข้ากับระบบทีมอีก

พวกอวย FSG ก็มีข้ออ้างให้เสมอ ว่าก็ซัมเมอร์ที่ผ่านมาไม่มีตังไง ขายตัวที่มีไม่ออกไง สล็อทเต็มไง

สัญญาบังโมก็กลัวเรื่องเพดานค่าเหนื่อยไง อายุมากแล้ว เดี๋ยวต่อสัญญาไปก็ฟอร์มตกอีก

สรุปก็ไม่ทำไรสักอย่าง เดี๋ยวก็ได้ขายบังโม แล้วดันเอาเอลเลียต หรือไคด์ กอร์ดอน มาเล่นแทนบังโม ประหยัดๆตัง โมเดลยั่งยืน สไตล์ FSG
10
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 6209
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 17:55
GludMunZ พิมพ์ว่า:
คำถามว่าถ้าสโมสรใช้จ่ายเกินตัว

แล้วพวกแฟนบอลปากแจ๋วๆแถวนี้จะช่วยสโมสรยังไงบ้าง ถ้าสโมสรมีปัญหา​ด้านการเงินขึ้นมาจริงๆ?

400k มีสโมสรไหนจ่ายได้บ้างในโลกนี้

แล้วสโมสรพวกนั้นเอาเงินมาจากไหน

เอเยนต์​ซาล่าห์​มันก็ต้องรู้อยู่แล้วว่าสโมสรจ่ายได้แค่ไหน

เรียกมาขนาดนั้นก็เท่ากับต้องการหักกับสโมสรนั่นแหละ​  

นั่นสิ ผมงงว่ามองกันไม่ออกเหรอว่าเอเย่นต์มันยื่นราคาเพื่อที่จะได้บีบให้สโมสรขาย ไปรับค่าตัวแพงๆในทีมรวยๆ

ถ้าสมมุติซาล่าห์ต้องได้ 450,000-500,000 แบบที่ข่าวออกมา ถ้าผมเป็นเอเยนต์ของเทรนท์,อลิสซอน, ฟานไดจค์ ,มาเน่ ผมไม่ยอมได้ต่ำกว่าสามแสนแน่นอน

ต้องดูความเป็นจริงอ่ะ ทีมที่จ่ายในระดับนี้ในโลกนี้มีแค่กี่ทีม ในเมื่อเรายังทำไม่ได้ ก็ยอมรับความจริงกันบ้าง อยู่กับสิ่งที่เป็นไปได้ มีความสุขกับการเชียร์บอล ไม่ใช่เอาแต่เปรียบเทียบกะทีมรวยๆจนไม่มองความเป็นจริงว่ามันเป็นไปได้มั้ย
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 7043
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 17:55
ไม่ต้องขายหรอกบัง ขายสโมสรนี่แหละ นี่ก็ไม่ได้นู่นก็ไม่ได้

6
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 25 Jan 2011
ตอบ: 2693
Spoil
Spoil

ชื่อก็บอกว่านักฟุตบอลอาชีพ แต่ทำไมไม่คำนึงถึงด้านสโมสรฟุตบอลที่ต้องบริหารการเงินกันบ้างละครับ

ส่วนตัวผมก็อยากให้ต่อ เรารู้อยู่แก่ใจตัวเองอยู่แล้วว่าสโมสรมันมีเพดาน ทำไมเอาแต่ด่าสโมสรละครับ

เชลซีก็มีเพดาน เค้าก็ต้องคุมเพดานเหมือนกัน ปล่อยเพดานพังแล้วมันเกิดผลดีอย่างงั้นจริงๆหรอครับ

ลองสังเกตทีมที่ปล่อยเพดานดู อย่างซิตี้ไม่ได้เรียกว่าปล่อยนะ ตัวหลักเค้าหลายๆตัวค่าเหนื่อยน้อยกว่าตัวหลักเราอีก

ส่วนเรื่องนักเตะคนอื่น มันไม่ใช่แค่ฟอร์มดีขอเรียกนะ สัญญาไม่ต้องหมดก็งอแงได้ งอแงอยากย้าย ไม่ขึ้นค่าเหนื่อยก็ทำพฤติกรรมไม่ดี

เห็นกันอยู่ทั่วไปเลยด้วยซ้ำเรื่องนี้อ่ะ นักเตะดีๆอย่างดุม ส่วนตัวผมมองว่าดุมนี่คิดถูกแล้วนะ ไม่มีความรู้สึกไหนโหยหวนหาแกเลยตอนนี้

นักเตะแต่ละคนที่ย้ายมาเราไม่ได้ให้น้อยๆนะครับ ปกติก็แทบจะเบิ้ลค่าเหนื่อยที่รับอยู่แล้ว แต่มันไม่ใช่ค่าเหนื่อยระดับ 4-5 แสนแบบนี้ไง

ปล. ล่าสุดถ้าผมจำไม่ผิดนะ เหมือนลงมติห้ามรับสปอนที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับเจ้าของทีมด้วยนะ ซึ่งทีมที่โหวตไม่เอามีแค่ 1 ทีมคือ นิว และ ซิตี้(งดออกเสียง) ฉะนั้นก็ต้องตามกันต่อถ้าสุดท้ายแล้วมันช่วยเข้ามาคุมเรื่องพวกนี้ได้ด้วย มันก็อาจจะส่งผลต่อการต่อสัญญานักเตะด้วยมั้ง อันนี้ไม่ชัวร์นะฟังจากไหนซักที่เนี่ยแหละ หรือ ฟังผิดก็ไม่รู้ แต่จำได้ว่าอาจจะมีถกต่อเรื่องจะดันอะไรพวกนี้ถาวรต่อด้วยครับ

จริง ๆ ผมไม่ได้เห็นต่างจากที่ท่านคอมเม้นเท่าไรเลยครับ ขอตอบเรียงประเด็นแบบนี้ละกัน

ประเด็นแรก
ผมไม่ได้ตำหนิสโมสรเลยนะ ผมเข้าใจที่ท่านจะสื่อเต็มที่เลย เพียงแต่ชี้ว่าหากไม่ขยับอะไรเลยมันก็ทำให้ทีมยังอยู่ในระดับนี้ (ซึ่งเอาเข้าจริง ๆ ระดับมันก็สูงขึ้นจากช่วงก่อน FSG เข้ามาเทคโอเวอร์พอสมควรอยู่)

เห็นด้วยเหมือนกันเรื่องนักเตะงอแงอ่ะ แต่ผมยังยืนยันว่าถ้าเค้าไม่สมควรได้รับ มันก็คือไม่สมควรอ่ะครับ
ถ้าไม่มีใจจะอยู่ แถมยังงอแงก็แยกกัน กรณีดุม ผมก็เหมือนท่านอ่ะ ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่าดุมสำคัญกับทีมมากขนาดค่าเหนื่อยที่เค้าอยากได้

การพังเพดานมันจะดีจริงหรือเปล่า ผมก็คงฟันธงไม่ได้อย่างที่ท่านตั้งข้อสังเกตแหละ
แต่ถ้าไม่ขยับเลย ทีมก็ยังอยู่ในระดับเดิม และคอยปั้นและส่งออกนักเตะต่อไปแบบนี้อ่ะครับ

แลกเปลี่ยนกันได้ฮะ ยินดีแลกเปลี่ยนเลย

ครับผม คุยแลกเปลี่ยนกันนี่แหละสนุกสุดละ

ประเด็นแรก

คือผมว่าสโมสรเค้าขยับนะครับไม่ใช่ไม่ขยับ เพียงแต่ว่าถ้ามันไม่ได้อยู่สถานการณ์โควิดมันก็อาจจะดีขึ้นกว่านี้

ส่วนตัวตั้งแต่โควิดเข้ามาผมรอตัดสินหลังจากฟื้นฟูขึ้นมาได้ซัก 1-2 ปีก่อน เพราะ ถึงขนาดต้องขายหุ่น FSG เพื่อระดมทุน

มันไม่ใช่เรื่องเล่นๆเลยนะ อย่างแมนยู เกลเซอร์ที่ว่าสูบเงินเค้ายังขายหุ้นตัวเองเพื่อเอาเงินมาสานต่อเลย ฉะนั้นเรื่องขบับขยายผมว่า

รอดูกันอีกซักหน่อย เพราะ ที่ผ่านมาพัฒนาการต่างๆมันก็ชัดอยู่แล้วว่าเค้าทำได้ดีขึ้น แต่อยู่จะมาตัดสินเค้าในช่วงที่ทำอะไรยากๆแบบนี้

ผมว่ามันไม่แฟร์เฉยๆครับ ยอมรับว่าตอนแกแรกๆผมก็ด่า FSG นะ แต่หลังๆมาผมว่ามันพัฒนามาถูกทางพอสมควรเลยครับ

ประเด็นสอง

คนที่มันไม่ควรมันก็ไม่ควรครับ แต่ถ้าคนที่เค้าคิดว่าตัวเค้าเองควรละ(เราอาจจะมองไม่ควร แต่ทุกคนไม่ได้ตัดสินทุกอย่างเหมือนกันซะด้วย) แต่เอาจริงๆเรื่องนี้ผมไม่ได้ซีเท่าไหร่ ถ้าสุดท้ายต้องพังเพดานจริงๆแล้วสโมสรรับได้ ก็ต้องยอมพัง เพราะ คนที่จะพังได้ก็ต้องพังสถิติของนักเตะตำนานเก่าๆที่ทำได้ระดับนี้อ่ะ

ประเด็นสาม

มันขยับสิครับ ไม่ขยับได้ไง แต่มันไม่ใช่ก้าวพังเพดานระดับ 2 เท่าแบบนี้ครับ เราขยับค่าเหนื่อยนักเตะมาตลอดนะ ตั้งแต่เจิดรับ 140k หลังจากนั้นต่อซัวเรสให้ถึงระดับ 200k เลยด้วยซ้ำ ซึ่งสมัยก่อนนักเตะรับระดับ 100k ในทีมเรามีน้อยมากนะครับ แต่ดูตอนนี้สิ ม้านั่งสำรองระดับ 100k ขึ้นไปมีเพียบเลย ไหนจะต่ออาร์โนลไปตั้ง 180k ถามจริงอาร์โนลตอนนี้ยังไงค่าเหนื่อยก็ไม่มีทางสูงระดับนี้ได้หรอกถ้าเล่นกับทีมอื่นอ่ะ ซึ่งมันต้องขยับขึ้นมาทีละขั้นๆ แถมช่วงโควิดรายได้มันหายไปเยอะ ส่วนตัวผมก็อยากให้ต่อ จริงๆจะต่อ 400k มันก็จ่ายได้แหละ แต่อาจจะต้องไม่มีโควิดมาเอี่ยวแบบนี้(ผมรู้สึกงั้นจริงๆนะ คือ เชื่อว่า 400k ไม่มีโควิดอ่ะ น่าจะต่อไปแล้ว) แต่พอสถานการณ์มันหลายๆอย่างแบบนี้ ทุกๆทีมก็ต้องปรับตัว

....จริงๆผมก็เซ็งกับนโยบายนะหลายๆอันนะ อย่างเช่นก่อนเปิดซีซั่นผมอยากได้กองหน้ามาก แต่ไม่ต้องระดับแพงๆหรูหราหมาเห่าอ่ะ ผมแค่อยากได้นักเตะที่เล่นหน้าได้ มีอายุนิดนึงมาคอยสลับลงหน่อย แค่นั้นก็เพียงพอละ แต่ทำไงได้สุดท้ายนโยบายมันไม่นำเข้านักเตะมีอายุแบบนี้อ่ะ แต่สุดท้ายเปิดซีซั่นมาด้วยทีมที่เพิ่มเติมการซ้อมในจุดอื่นๆเช่นพวกลูกยิงแถวสองที่มีให้เราเห็นบ่อยขึ้น การเล่นเกมรุกที่ใช้กลางเสริมรุกมากขึ้นไรเงี้ย ผมก็เลยเอ๊อะ ถ้าเค้ามีแผนรองรับ มันก็ยังโอเค แต่ถ้าแบบตอนเสียซัวเรสตอนนั้นอ่ะ ไม่มีแผนรองรับเลยแบบนั้นไม่เอา  

อือ เข้าใจทุกประเด็นอ่ะครับ
ผมถึงได้บอกว่า ทีมมันขยับขึ้นมาเยอะจากยุคของ ทอมฮิคส์ จอร์จยิลเลตต์ เยอะแล้ว

ส่วนเรื่องนักเตะที่คิดว่าควร สุดท้ายมันก็ต้องมาเจรจาคุยกันอ่ะครับว่าแต่ละฝ่ายมองกันแบบไหน
ถ้าเค้าคิดว่าควร สโมสรคิดว่าไม่ควร มันก็แยกกัน (ก็เหมือนกับกรณีดุม หรือกรณีที่กำลังเกิดกับโมนี่แหละ)

ถ้าไม่มีโควิดมาแทรก มันก็น่าคิดอย่างท่านว่าอ่ะครับ
1
0

แขวนสตั๊ด
Status: LFC and Relax moment
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 20944
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 17:58
Spoil
Spoil

ประเด็นแรก

ประเด็นแรก

ประเด็นสอง

ประเด็นสาม

อือ เข้าใจทุกประเด็นอ่ะครับ
ผมถึงได้บอกว่า ทีมมันขยับขึ้นมาเยอะจากยุคของ ทอมฮิคส์ จอร์จยิลเลตต์ เยอะแล้ว

ส่วนเรื่องนักเตะที่คิดว่าควร สุดท้ายมันก็ต้องมาเจรจาคุยกันอ่ะครับว่าแต่ละฝ่ายมองกันแบบไหน
ถ้าเค้าคิดว่าควร สโมสรคิดว่าไม่ควร มันก็แยกกัน (ก็เหมือนกับกรณีดุม หรือกรณีที่กำลังเกิดกับโมนี่แหละ)

ถ้าไม่มีโควิดมาแทรก มันก็น่าคิดอย่างท่านว่าอ่ะครับ

ส่วนตัวผมขอลุ้นไปเรื่อยๆละกัน ยังเชื่อว่าถ้าสุดท้ายโมอยากอยู่ มันก็ต้องมีตรงกลางครับ

ไม่ขอหัวร้อนตอนนี้ เอาไว้แบบโมไป แล้วหาใครแทนไม่ได้ ไม่มีแผนรองรับ ถึงตอนนั้นเตรียมตัวสับได้เลย จะเอาให้เละ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 18:05
คำถามว่าถ้าสโมสรใช้จ่ายเกินตัว

แล้วพวกแฟนบอลปากแจ๋วๆแถวนี้จะช่วยสโมสรยังไงบ้าง ถ้าสโมสรมีปัญหา​ด้านการเงินขึ้นมาจริงๆ?

400k มีสโมสรไหนจ่ายได้บ้างในโลกนี้

แล้วสโมสรพวกนั้นเอาเงินมาจากไหน

เอเยนต์​ซาล่าห์​มันก็ต้องรู้อยู่แล้วว่าสโมสรจ่ายได้แค่ไหน

เรียกมาขนาดนั้นก็เท่ากับต้องการหักกับสโมสรนั่นแหละ​  

ที่ถามว่าสโมสรไหนจะจ่ายไหวบ้าง
ก็อย่างที่ท่านว่าอ่ะครับ มันก็มีไม่กี่สโมสรในโลกที่จ่ายไหว และการไม่ขยับมันก็ทำให้นักเตะไหลไปสโมสรที่จ่ายไหวนั่นแหละ

เรื่องเอเย่นจะโขกสโมสร
ก็เข้าใจเหมือนกันอ่ะ ถ้าท้ายที่สุดสโมสรไม่ไหว แล้วไม่ต่อแล้วก็แยกย้ายกันไปก็เท่านั้น
ที่ผมเขียนก็แค่พยามบอกสิ่งที่ผมคิด และสิ่งที่ผมในฐานะแฟนบอลคนนึงคาดหวังก็แค่นั้น

ส่วนที่ท่านบอกว่า แฟนบอลปากแจ๋ว ๆ จะช่วยยังไง ?
ทางที่แฟนบอลจะช่วยสโมสรมันก็มีแค่เรื่องของการซื้อสินค้ากับค่าเข้าชมถูกมะ แต่นั่นไม่ได้หมายความว่าไม่มีสิทธิแสดงความคิดเห็นไม่ใช่หรอครับ
ท่านก็แสดงความคิดเห็นในมุมท่าน ผมก็พูดในมุมที่ผมคิด
คิดต่างกันมันก็ไม่เห็นจะเป็นไร
คือ ผมว่าเราคุยแลกเปลี่ยนกันดี ๆ โดยไม่ต้องมาแขวะกันได้นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Thriller เมื่อ Sat Oct 23, 2021 18:12, ทั้งหมด 3 ครั้ง
8
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14233
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 18:17
BuSu พิมพ์ว่า:
ผมอยากรู้นะ FSG คิดอะไรของเค้า ประกอบธุรกิจมาเยอะแยะ แต่พอถึงจะหนึ่งก้าวที่สำคัญ จะไม่ก้าว กรุเอาปลอดภัย ในสายตาคนทำธุรกิจด้วยกัน ไม่คิดอยากจะโตมากกว่านี้หรือ (อาจจะแรงไปก็ขอโทษด้วย)

- ต่อเติมสนามแข่ง-สร้างสนามซ้อมใหม่ ก็เพิ่มมูลค่า สโมสร ตอนขายเท่านั้นและ

- ขนาด มีไอคอน ระดับ ประเทศและ ระดับทวีป ในคนๆเดียวกัน คุณลองไปเที่ยว อียิปสิ ป้ายโฆษณา เต็มไปด้วย โมซาร่า คุณน่าจะรู้อยู่แล้ว วิธีหาเงินจากเค้าทำยังไง

- FSG ทำสัญญา ขายเสื้อไนกี้เยอะ ก็ได้ ค่าคอม เยอะ คุณไม่มีอะไรมาดึงดูดเลยถ้าขาย โมซาร่า ไอคอน ของทีมคือใคร นักเตะคนไหน Ox ไหม หรือ TAA หรือ โคนาเต้ หรือนักเตะใหม่ ถ้าเอาอย่าง Sarr หมดคำพูดเลย

- ตั้งแต่ คิดจะไป ก่อตั้งซูปเปอร์ลีค มันก็แสดงให้เห็นว่า เอ้งหาตังจากทางอื่นไม่ได้แล้ว / ชื่อสนาม เอาหัวจมน้ำ เอ้งก็ขายไม่ได้หรอกโดนด่าแน่นอน

- ปีนี้จะหมดยุคทอง ไปที่ละคน ทำไมมันรู้สึกมองอนาคตที่ดีกว่านี้ไม่ได้แล้ว

ผมย้ำทุกครั้งนะ ผมไม่ได้จะปกป้อง fsg แต่มันเป็นไปตามที่ควรจะเป็น และ ผมไม่รู็ FSG คิดอะไรอยู่ด้วย เราเป็นแค่กองเชียร์ที่รู้ข้อมูลมาบ้างเล็กๆน้อยๆก็เท่านั้น

1. ในสายตาคนทำธุรกิจ --> บริษัทขาดทุน ดำเนินงานต่อได้ครับ แต่ถ้าขาดสภาพคล่อง ดำเนินงานต่อไม่ได้ครับ ใช่ครับ เรากำลังจะก้าวไปข้างหน้าก้าวใหญ่ จากแชมป์ 2 รายการที่ได้ แต่อย่าลืมว่ามันมีผลกระทบมากมายจาก โควิด ทุกทีมโดนหมดใช่ครับ แต่หน้าตักคนที่โดนไม่เท่ากัน

ถ้าเราเป็นกองเชียร์ เราพร้อมทำทุกอย่างแหละครับ ให้สโมสรก้าวไป ใช่สิ ซื้อเสื้อ 2900 หรือ 4000 เกรด player แต่เจ้าของ เค้าเสียเงินจริงๆ หลายล้าน หรือ อาจจะหลายร้อยล้าน ถ้าตัดสินใจผิดพลาด ผมไม่ได้บอกว่า หงส์จะเป็น แต่มันก็มีตัวอย่างในอดีตมาแล้ว ว่ามันบางทีมที่เป็น

2. ต่อเติมสนามแข่ง-สร้างสนามซ้อมใหม่ ก็เพิ่มมูลค่า สโมสร ตอนขายเท่านั้นและ --> เอาแค่เรื่องรายได้ ต่อเติมสนาม คนดูเยอะขึ้น --> รายได้เยอะขึ้น --> รั้งสตาร์ ขยายเพดาน ค่าเหนื่อยได้ไงครับ

รายได้ไม่เพิ่ม รายจ่ายเพิ่ม แถมเพิ่มแบบหลายๆคน คิดว่ามันจะอยู่ได้หรือเปล่าครับ

3. ทำสัญญาขายเสื้อกับไนกี้ ได้ค่าคอมเยอะนี่เท่าไรครับ --> คิดว่าด้วยสภาพ เศรษฐกิจช่วงโควิด คิดว่าจะมีคนซื้อเสื้อบอลเยอะไหมครับ (ส่วนตัวคิดว่ามันเป็นสินค้าฟุ่มเฟื่อยนะ ถ้าแค่จะเอาเสื้อผ้ามาใส่ ต้องซื้อตัว 2900 ราคาไทยๆ)

4. รายได้อื่นๆ ที่เค้าคิดได้ก็ Superr leauge ไงครับ ไม่มีใครเอา จะขายชื่อสนาม เค้าก็คิดแล้วว่าคงทำไม่ได้

งั้นช่วยบอกวิธีเพิ่มรายได้ให้ทีครับ ให้สโมสรเดินต่อไปได้ จะขึ้นค่าตั๋วยังโดนด่าเลย

เอาแบบเหตุผลนะ ไม่เอาแบบ ต่อสัญญาโม และ คนอื่นๆ เราจะได้แชมป์แน่ๆ เดียวรายได้ก็ตามมา ในสายตาที่ลงทุนหุ้นแบบผม การที่รายจ่ายเพิ่ม แต่รายได้ไม่ชัว มันไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องเสียเงินไปซื้อหุ้นแบบนี้

ผมไม่รู้ว่าวิธีที่ FSG ทำมันถูกหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆมันจะไม่ตายเพราะ bet oversize (overtrade) ซึ่งเป็นสาเหตุที่ธุรกิจหลายๆอย่าง มันพัง
แก้ไขล่าสุดโดย growthseek เมื่อ Sat Oct 23, 2021 18:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
7
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: YOU MAD???
เข้าร่วม: 18 Jul 2009
ตอบ: 14500
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 18:22
ถ้าไม่รั้ง Mo ก็ยังเป็นได้แค่สโมสรระดับเดิม

ที่ถามว่าสโมสรไหนจะจ่ายไหวบ้าง
ก็อย่างที่ท่านว่าอ่ะครับ มันก็มีไม่กี่สโมสรในโลกที่จ่ายไหว และการไม่ขยับมันก็ทำให้นักเตะไหลไปสโมสรที่จ่ายไหวนั่นแหละ

ก็เข้าใจเหมือนกันอ่ะ ถ้าท้ายที่สุดสโมสรไม่ไหว แล้วไม่ต่อแล้วก็แยกย้ายกันไปก็เท่านั้น
ที่ผมเขียนก็แค่พยามบอกสิ่งที่ผมคิด และสิ่งที่ผมในฐานะแฟนบอลคนนึงคาดหวังก็แค่นั้น

ส่วนที่ท่านบอกว่า แฟนบอลปากแจ๋ว ๆ จะช่วยยังไง ?
ทางที่แฟนบอลจะช่วยสโมสรมันก็มีแค่เรื่องของการซื้อสินค้ากับค่าเข้าชมถูกมะ แต่นั่นไม่ได้หมายความว่าไม่มีสิทธิแสดงความคิดเห็นไม่ใช่หรอครับ
ท่านก็แสดงความคิดเห็นในมุมท่าน ผมก็พูดในมุมที่ผมคิด
คิดต่างกันมันก็ไม่เห็นจะเป็นไร
คือ ผมว่าเราคุยแลกเปลี่ยนกันดี ๆ โดยไม่ต้องมาแขวะกันได้นะครับ  

ออกตัวก่อนเลยผมไม่ได้แขวะท่าน

แต่บางคนคือเคยคุยด้วยเหตุผลไปแล้วแต่ก็ไม่เข้าสมองครับ

ผมเองก็อยากให้ซาล่าห์​อยู่ต่อ ผมนี่พิทักษ์​ซาล่าห์ช่วงที่โดนไล่ขายมาตลอด

แต่ในเมื่อมันหาทางลงกันไม่ได้ก็ต้องปล่อยไปครับ

การจะยกระดับสโมสรมันต้องใช้เวลาหลายปี

ยิ่งเราซวยจากการได้แชมป์​ช่วงโควิดทำให้ต่อยอดไม่ได้อีก

ถ้าซาล่าห์​ไม่ลดระดับข้อเรียกร้อง​ก็ต้องแยกกัน

แล้วก็ต้องมองไปข้างหน้าครับ อะไรที่มันให้ไม่ได้ก็คือไม่ได้

แฟนบอลไม่ได้จ่ายเงิน ไม่ได้บริหารเงิน จะงอแง จะแสดงความเห็นก็ได้หมดครับ

แต่คนอย่างผมก็มองในมุมของการบริหาร​มาเจอคนปากแจ๋วๆ งอแงอย่างเดียวเหมือนพวกเด็กๆ มันก็น่ารำคาญครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 18:32
Spoil

แต่บางคนคือเคยคุยด้วยเหตุผลไปแล้วแต่ก็ไม่เข้าสมองครับ

ผมเองก็อยากให้ซาล่าห์​อยู่ต่อ ผมนี่พิทักษ์​ซาล่าห์ช่วงที่โดนไล่ขายมาตลอด

แต่ในเมื่อมันหาทางลงกันไม่ได้ก็ต้องปล่อยไปครับ

การจะยกระดับสโมสรมันต้องใช้เวลาหลายปี

ยิ่งเราซวยจากการได้แชมป์​ช่วงโควิดทำให้ต่อยอดไม่ได้อีก

ถ้าซาล่าห์​ไม่ลดระดับข้อเรียกร้อง​ก็ต้องแยกกัน

แล้วก็ต้องมองไปข้างหน้าครับ อะไรที่มันให้ไม่ได้ก็คือไม่ได้

แฟนบอลไม่ได้จ่ายเงิน ไม่ได้บริหารเงิน จะงอแง จะแสดงความเห็นก็ได้หมดครับ

แต่คนอย่างผมก็มองในมุมของการบริหาร​มาเจอคนปากแจ๋วๆ งอแงอย่างเดียวเหมือนพวกเด็กๆ มันก็น่ารำคาญครับ  

โอเค ผมเข้าใจผิดไปเอง ขอโทษประเด็นนี้ด้วยครับ

แล้วก็อย่างที่ท่านว่าอ่ะ ท้ายที่สุดถ้าสโมสรกับเอเย่นคุยกันไม่ลงตัว แล้วท้ายที่สุดเลือกจะปล่อยไป เราก็ทำอะไรไม่ได้นั่นแหละ

แต่อย่างที่ผมบอกในโพสเลยครับ
คืออยากเห็นลิเวอร์พูลเป็นปลายทางที่นักเตะอยากย้ายมาเล่น ไม่ได้เป็นแค่ทางผ่าน
พอถึงตอนนั้นอ่ะ มันคือเราเลือกนักเตะ ไม่ใช่นักเตะเลือกเรา

โอเคครับว่าเพดานค่าเหนื่อยของสโมสรมันขยับมาหลายครั้งแล้วแหละ
และที่ FSG รั้งโม มาเน่ มาได้หลายปี (่ทั้งที่จริงๆผมคิดว่าน่าจะเสียไปหลายรอบแล้วด้วย) อันนี้ผมก็ชื่นชมนะ เพราะมันสร้างความเชื่อมั่นให้แฟนบอลและนักเตะในทีมอยู่พอสมควรเลย นึกถึงตอนตอเรสย้ายอ่ะครับ ที่เค้ามองว่าสโมสรไม่ทะเยอทะยาน ผมไม่อยากให้มันเกิดอะไรแบบนี้อีกอ่ะ

่ท้ายที่สุด ผมก็เพียงแต่ผมอยากเห็นสโมสรรั้งนักเตะระดับท็อปของทีมไว้ได้ก็แค่นั้นแหละครับ
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 18:47
ทั้งคลอป+สโมสรปั้นสตาร์และรั้งสตาร์ไว้ได้จนถึงทุกวันนี้

ผมถามหน่อยตั้งแต่คลอปและfsgเข้ามา สโมสรสร้างตาร์ระดับโลกกี่คน แล้วทุกวันนี้มีสตาร์ระดับโลกย้ายหรืองอแงอยากย้ายออกไปกี่คน

เอาตั้งแต่ยุคที่ตั้งตัวได้นะ ตอนเริ่มตั้งไข่ไม่ต้องไปนับมัน
0
0

ได้

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1509
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 18:47
ตอนนี้ขอยังไม่ด่าแล้วกัน ผมว่านี่มันคือเกมของเอเยนต์อะ เรียกค่าเหนื่อยเพิ่มจากเดิม x100% ถ้าต่อไม่ไหวก็ต้องขาย แล้วก็หาตัวแทนกันไป แต่ถ้าขาย แล้วไม่หาตัวแทนที่เหมาะสม ถึงตอนนั้นค่อยด่าละกัน
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 18:51
NOFX พิมพ์ว่า:
ไม่ต้องขายหรอกบัง ขายสโมสรนี่แหละ นี่ก็ไม่ได้นู่นก็ไม่ได้

ขายให้ไมค์เลย ได้ข่าวว่าขายของได้ตังมาเยอะ
1
0

ได้

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: YOU MAD???
เข้าร่วม: 18 Jul 2009
ตอบ: 14500
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 18:57
ถ้าไม่รั้ง Mo ก็ยังเป็นได้แค่สโมสรระดับเดิม
Spoil

โอเค ผมเข้าใจผิดไปเอง ขอโทษประเด็นนี้ด้วยครับ

แล้วก็อย่างที่ท่านว่าอ่ะ ท้ายที่สุดถ้าสโมสรกับเอเย่นคุยกันไม่ลงตัว แล้วท้ายที่สุดเลือกจะปล่อยไป เราก็ทำอะไรไม่ได้นั่นแหละ

แต่อย่างที่ผมบอกในโพสเลยครับ
คืออยากเห็นลิเวอร์พูลเป็นปลายทางที่นักเตะอยากย้ายมาเล่น ไม่ได้เป็นแค่ทางผ่าน
พอถึงตอนนั้นอ่ะ มันคือเราเลือกนักเตะ ไม่ใช่นักเตะเลือกเรา

โอเคครับว่าเพดานค่าเหนื่อยของสโมสรมันขยับมาหลายครั้งแล้วแหละ
และที่ FSG รั้งโม มาเน่ มาได้หลายปี (่ทั้งที่จริงๆผมคิดว่าน่าจะเสียไปหลายรอบแล้วด้วย) อันนี้ผมก็ชื่นชมนะ เพราะมันสร้างความเชื่อมั่นให้แฟนบอลและนักเตะในทีมอยู่พอสมควรเลย นึกถึงตอนตอเรสย้ายอ่ะครับ ที่เค้ามองว่าสโมสรไม่ทะเยอทะยาน ผมไม่อยากให้มันเกิดอะไรแบบนี้อีกอ่ะ

่ท้ายที่สุด ผมก็เพียงแต่ผมอยากเห็นสโมสรรั้งนักเตะระดับท็อปของทีมไว้ได้ก็แค่นั้นแหละครับ

ผมก็อยากเห็นนะว่าสโมสรเราเป็นสโมสรในฝันของนักเตะ

แต่มันก็ต้องใช้เวลาน่ะครับ แล้วทุกอย่างก็มีขึ้นมีลง

แต่ทีมเราก็ไม่ได้อยู่เฉยๆไม่พัฒนา​นะครับ

ถ้าเป็นเมื่อก่อนป่านนี้ มาเน่ VVD น่าจะไปทีมอื่นละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel