ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ย้อนเวลากลับไปตอนม.ต้น ถ้าคุณเรียนเก่งมาก จะสอบเข้าไหมครับ
สอบสิ: เป็นโอกาสดีๆในชีวิต // เหตุผลอื่นๆ
???
ไม่สอบอะ: อยากอยู่กับเพื่อนรร.เดิม // เหตุผลอื่นๆ
???
คะแนนทั้งหมด: 189
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status: GOAT
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Sep 2021
ตอบ: 359
โพสเมื่อ: Fri Oct 22, 2021 23:59
[RE: ถ้าม.ต้นเรียนเก่งจะสอบเข้า 2 รร.นี้ไหม?]
Sicario_artist พิมพ์ว่า:
ในฐานะศิษย์เก่าเตรียมฯ

ในนั้นมันก้อไม่ได้มีแต่เดกเก่งๆนะครับ เกเร สันดานไม่ดีเยอะแยะ สอบซ่อมทีนึง ผมต้องเดินไปกินข้าวโรงอาหารสาธิตปทุมวันประจำ โรงอาหารเต็ม เอาไปสอบซ่อมหมด ล้นทะลัก ทั้งชั้นมี 60 คน สอบเลขผ่าน 5 คนทั้งห้องก้อมี บอร์ดประกาศ คนติด 0 นี่ ยังกะบอร์ดประกาศผลเอ็นท์

ตอนเรียน ม.4 ผมเรียน วิทย์เกษตร ห้องก้อจะคละ เดกเส้น เดกโควต้า เดกสอบเข้าเอง แรกๆในห้องก้อแบ่งวรรณะแหละครับ แต่ก้อสลายไปเมื่อตอนจะสอบ เดกตจว เก่งๆ ก้อให้เดกเส้นลอกข้อสอบกันไป สนิทกันไปเลย

ขึ้นม5 ม6 ผมเรียนห้อง แจ๊ค ครับ คือจะมีห้อง คิง ควีน แจ๊ค ครูที่มาสอน ก้อจะเปนครูที่โด่งดังทั้งหลาย ที่แต่งหนังสือติวไรงี้ อาจารย์สุทัศน์ อาจารย์สมาน บลาๆ ส่วนห้องลดหลั่นลงไปก้อ ตามสภาพครับ บางห้องครูเหมือนมายืนท่องอะไรสักอย่างหน้าห้อง หลังห้องตีดัมมี่

เรื่องใน รร เตรียมฯ เปนช่วงเวลาที่ผมสนุกที่สุดละ ย้อนเวลากลับไปได้ก้ออยากกลับไปช่วงนี้อีก ผมเอ็นท์ฯติดตอน ม5 ก้อไม่ไปอยากอยู่กับเพื่อนๆต่อเรียนม6 กัน

ย้อนอดีตจริงๆ  

ส่วนตัวที่ตั้งกระทู้นี้เพราะผมก็จบเตรียมฯเหมือนกัน เห็นด้วยมากๆว่า ม.ปลายเป็นช่วงชีวิตที่สนุกสุดในชีวิต หลายคนอาจจะคิดว่าข้อสอบยากเกิน ใช่ครับ ยากจริงๆ แต่มันก็ไม่มีใครเครียด เพราะทำไม่ได้กันเป็นส่วนใหญ่ ส่วนสังคมในโรงเรียนอะไรนี่คือดีมาก

ปล.ผมไม่ทันหลายๆอย่างเลยครับ วิทย์เกษตรอะไร รุ่นผมก็ไม่มีแล้ว
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 7406
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 00:01
[RE: ถ้าม.ต้นเรียนเก่งจะสอบเข้า 2 รร.นี้ไหม?]

ในนั้นมันก้อไม่ได้มีแต่เดกเก่งๆนะครับ เกเร สันดานไม่ดีเยอะแยะ สอบซ่อมทีนึง ผมต้องเดินไปกินข้าวโรงอาหารสาธิตปทุมวันประจำ โรงอาหารเต็ม เอาไปสอบซ่อมหมด ล้นทะลัก ทั้งชั้นมี 60 คน สอบเลขผ่าน 5 คนทั้งห้องก้อมี บอร์ดประกาศ คนติด 0 นี่ ยังกะบอร์ดประกาศผลเอ็นท์

ตอนเรียน ม.4 ผมเรียน วิทย์เกษตร ห้องก้อจะคละ เดกเส้น เดกโควต้า เดกสอบเข้าเอง แรกๆในห้องก้อแบ่งวรรณะแหละครับ แต่ก้อสลายไปเมื่อตอนจะสอบ เดกตจว เก่งๆ ก้อให้เดกเส้นลอกข้อสอบกันไป สนิทกันไปเลย

ขึ้นม5 ม6 ผมเรียนห้อง แจ๊ค ครับ คือจะมีห้อง คิง ควีน แจ๊ค ครูที่มาสอน ก้อจะเปนครูที่โด่งดังทั้งหลาย ที่แต่งหนังสือติวไรงี้ อาจารย์สุทัศน์ อาจารย์สมาน บลาๆ ส่วนห้องลดหลั่นลงไปก้อ ตามสภาพครับ บางห้องครูเหมือนมายืนท่องอะไรสักอย่างหน้าห้อง หลังห้องตีดัมมี่

เรื่องใน รร เตรียมฯ เปนช่วงเวลาที่ผมสนุกที่สุดละ ย้อนเวลากลับไปได้ก้ออยากกลับไปช่วงนี้อีก ผมเอ็นท์ฯติดตอน ม5 ก้อไม่ไปอยากอยู่กับเพื่อนๆต่อเรียนม6 กัน

อันนี้จริง ตอนเรียนเตรียมคือสนุกที่สุดในชีวิตผมละ(จริงๆไม่ค่อยได้เรียนหรอก ) แต่ถ้าย้อนกลับไปได้ สิ่งที่จะเปลี่ยนคือ เรียนพิเศษตั้งแต่ก่อนเข้าม.4 แม่งตอนเข้าได้เบื่อการเรียนพิเศษ เลยไม่เรียน ถึงสอบซัม(= สอบกลางภาคโรงเรียนอื่น) รู้เรื่องเลย สุดท้ายเรียนไม่รู้เรื่องไปตลอดม.ปลาย
3
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Jul 2020
ตอบ: 5605
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 00:07
ผมไปแน่นอนครับ เพราะผมอยากอยู่สถาบันอันดับ 1 ของประเทศ ไม่ว่า รร. หรือ มหาลัย เพราะการเจอแต่คนเก่งๆมันทำให้เราพัฒนาได้ แต่ระหว่าง 2 ที่นี้ ผมชอบ ตอ. มากกว่าเพราะสังคมดูหลากหลายกว่า
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3717
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 00:08
การไปสอบเตรียมเป็นจุดเปลี่ยนชัวิตผมเหมือนกันนะครับ

ตอนมอต้นผมเรียนโรงเรียนเอกชนแถวบ้านอะ คิดว่าตัวเองเก่งมาตลอด

พอไปสอบเตรียมปุ๊ป ข้อสอบโคตรยาก แบบไม่เคยเรื่องมาก่อน เพิ่งรู้ว่าโรงเรียนมอต้นดังๆเรียนกันยากขนาดนี้

คนสอบสายวิทย์8000กว่าคน ผลสอบออกมาผมได้ที่6800กว่าๆ

วันนั้นรู้เลยว่ามั่นใจตัวเองแบบผิดๆมาโดยตลอด และคิดฝั่งหัวมาตั้งแต่วันนั้นว่าเด็กเตรียมคือโคตรเทพ

แต่พอมาเรียนมหาลัยมีเพื่อนเป็นเด็กเตรียมหลายคน

ไอ้ที่เทพก็เทพจริง แต่คนธรรมดาๆก็เยอะ ผมว่าคนที่สอบติดไม่จำเป็นต้องเก่งมาก

ขอแค่เป็นแต่มอต้นที่ขยันและเตรียมตัวมาดีก็มีโอกาสสอบติวได้

0
0
โค้ช T-License
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 25171
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 00:11
ไม่สอบ ดูทรงเก็บเกรดน่าจะยาก อยู่โรงเรียนธรรมดา เอาเกรดดีๆ เอาทุนประจำโรงเรียนไปต่อ ม ท็อปๆดีกว่า
แต่ถ้าให้เลือกขอไปเอกชนหรูๆ ไม่ก็นานาชาติไปเลยดีกว่า ส่วนตัวชอบพวก กรุงเทพคริสเตียน ไรงี้มากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Wade Wilson เมื่อ Sat Oct 23, 2021 00:13, ทั้งหมด 3 ครั้ง
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 3943
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 00:12
ถ้าม.ต้นเรียนเก่งจะสอบเข้า 2 รร.นี้ไหม?
raposaguineu พิมพ์ว่า:

ส่วนตัวที่ตั้งกระทู้นี้เพราะผมก็จบเตรียมฯเหมือนกัน เห็นด้วยมากๆว่า ม.ปลายเป็นช่วงชีวิตที่สนุกสุดในชีวิต หลายคนอาจจะคิดว่าข้อสอบยากเกิน ใช่ครับ ยากจริงๆ แต่มันก็ไม่มีใครเครียด เพราะทำไม่ได้กันเป็นส่วนใหญ่ ส่วนสังคมในโรงเรียนอะไรนี่คือดีมาก

ปล.ผมไม่ทันหลายๆอย่างเลยครับ วิทย์เกษตรอะไร รุ่นผมก็ไม่มีแล้ว  

ผมรุ่น 55 ครับ เรียน ม4 ตึกคุณหญิงหรั่ง

ตอนนั้น รร มหิดลเพิ่งตั้งเองมั้งจำไม่ได้ละ ปีสองปีมั้ง เหนเคยมาแข่งวิชาการไรสักอย่างที่ รร เราก้อไม่ได้สนใจ เพราะที่แข่งกันจริงๆตอนนั้นคือ สตรีวิทย์ กับสวนกุหลาบ

เคยไปสอบเคมีแข่งกะเดกสตรีวิทย์สู้ไม่ได้ เลยไปล้างแค้นเดก รร นี้ไป 2 คน สบายตัว 555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: Sesang
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 9567
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 00:18
เคยลองไปสอบเพราะพี่ผมเรียนอยู่ในนั้น กับตามเพื่อนคนอื่นๆที่ไปสอบ คือในหัวไม่ได้คิดไรเลยคิดแค่ว่าแม่งดีจังวะอยู่ใกล้สยาม,มาบุญครอง ถ้าติดนี่คงได้เที่ยวทุกวันเลย
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13523
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 00:19
อ่านทู้นี้เพิ่งรู้ว่าเตรียมกดเกรด อาจเพราะคนละช่วงเวลากัน
ตอนผมเรียนม.ปลายเหมือนรร.เตรียมปล่อยเกรด รร.ผมกลับกดเกรด
ผมว่าถ้ามีโอกาสก็ควรไปสอบหรือเข้าเรียนก็ดีนะ แต่รร.สวนกุหลาบรุ่นผม มีเพื่อนไปเตรียมแค่สองคนเองมั้งจาก600 คนที่เหลืออยู่ที่เดิม

สมัยผมอยู่ม.ปลายยังไม่มีมหิดลวิทยาฯ แต่ยอมรับเลยว่าเด็กเตรียมมาตรฐานสูงกว่าชาวบ้านขึ้นมาอีกระดับ เด็กไม่เก่ง กลางๆก็คงมีแต่น้อยกว่าชาวบ้านเค้า
0
0
evertonian
นักบอลถ้วย ค.
Status: Bet on your risk
เข้าร่วม: 13 Aug 2006
ตอบ: 3675
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 00:19
คงไม่สอบ จริงๆผมก็ผ่านสถานะแบบนั้นมาแล้ว แต่ด้วยความผูกพันกับโรงเรียนและเพื่อนก็เลือกไม่ไปสอบ (แต่เพื่อนสนิทผมหลายคนมันหนีไปสอบแล้วติดก็ย้ายไป ไอบ้าเอ้ย )

ถือคติว่าคนเก่งอยู่ที่ไหนก็เก่ง

ปล.ตอนมหาลัยได้รู้จักแล้วก็สนิทกับเด็กเตรียมเยอะเลยรู้ว่ามีทุกแบบตั้งแต่เก่งแบบโคตรปีศาจยันเรียนธรรมดาๆก็มี แต่ขนาดไม่เก่งเอาตัวแทบไม่รอดยังไม่เคยเจอ
แก้ไขล่าสุดโดย Heaven_K เมื่อ Sat Oct 23, 2021 00:29, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1162
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 00:22
BhurinMini พิมพ์ว่า:
ไม่เข้าครับ
โรงเรียนสองโรงเรียนนี้มักถูกสถาบันติวเตอร์อวยว่าควรเข้า มีเด็กเก่งเข้ามันอย่างนู้นอย่างนี้

ผมเรียนอยู่สวนกุหลาบตอนมต้นแล้วสอบติดเตรียมอุดม จนถึงทุกวันนี้ดีใจมากๆที่ตัวเองไม่ได้ย้าย

เตรียมอุดมแบ่งเด็กเก่งตามเลขห้อง
และสอบแต่ละทีโคตรยาก (เด็กตกเกือบครึ่ง)
โดยเฉพาะตอนสอบออนไลน์ทุกวันนี้ น้องเล่าให้ฟังว่าเหมือนอาจารย์รู้ว่าเด็กลอกกัน เลยทำข้อสอบที่โคตรมหายาก ช่วยกันทำยังทำไม่ทัน สุดท้ายก็จบที่เรียนพิเศษ

ซึ่งข้อดีมันก็คือทำให้เด็กอยู่ในสภาพแวดล้อมที่อยากพัฒนาตัวเอง ครูบุคลากรโคตรเก่ง
กิจกรรมดีประวัติดี เข้าจุฬาก็เจอแต่เพื่อนร่วมรุ่น

ในขณะเดียวกัน

โรงเรียน top ในกรุงเทพเช่น
โรงเรียนในเครือจตุรมิตร(สวนกุหลาบวิทยาลัย,อัสสัมชัญ,กรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย,เทพศิรินทร์)
หรือหญิงล้วนเช่นสตรีวิทยา
โรงเรียนสาธิตต่างๆ
โดยเฉพาะโรงเรียนสาธิตพัฒนาซึ่งหลักสูตรน่าเรียนมากๆ (Ondemand เป็นคนควบคุม) มีแบบเรียนด้วยตัวเองดูคลิป หรือเรียนพร้อมเพื่อน เลือกหลักสูตรได้ว่าอยากลงอะไร บลาๆ

โรงเรียนพวกนี้บุคลากรมีคุณภาพไม่แพ้สองโรงเรียนข้างบน อาจารย์มหาลัยจบขั้นต่ำป.โท ป.เอกกันทั้งนั้น
สิ่งที่ต่างกันคือกิจกรรม ชีวิตวัยรุ่นซึ่งผมว่าสำคัญกว่าการเรียนอีก  

รู้ได้ยังไงครับว่าที่เตรียมไม่มีกิจกรรม?
5
0
Liv Barca Dortmund BU PHX KC
Status: Manchester United
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8050
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 00:28
การเรียนในโรงเรียนระดับTopเป็นโอกาสจะทำให้ได้เข้ามหาลัยระดับTopก็จริงครับ
แต่คนที่จะเข้ามหาลัยระดับTopได้ ไม่จำเป็นต้องจบจากโรงเรียนระดับTopเสมอไป
ผมว่ามหาลัยสำคัญกว่าอีก ตอนทำงานแทบไม่เคยเห็นบริษัทไหนจะมาสนว่าคุณจบจากโรงเรียนอะไร
แก้ไขล่าสุดโดย hopkins เมื่อ Sat Oct 23, 2021 00:29, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15095
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 00:32
มันทำใให้สังคมเราเปลี่ยนไปเยอะเหมือนกันนะ

ตอนแรกผมก็เป็นเด็กบ้านนอกที่คิดว่าเป็นระดับหัวๆแล้ว

พอไปเตรียม กลายเป็นเด็กธรรมดาๆ

แต่มันก็มีพวกที่ไปแล้วเกเรเหมือนกัน แต่มันก็ส่วนน้อย

ถ้าให้เทียบ การไปเตรียมมันคือก้าวกระโดดนึงของการพัฒนาอ่ะ

แต่ก็เลือกเอาว่าไปแล้วจะพัฒนาได้ แบบโด้ ครูส โมดริช

หรือจะเป็นแบบโรบินโญ่ กราเวอร์เซน
1
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5035
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 01:02
้บ้านอยู่ลาดพร้าว ถ่อไปเรียน เตรียม ไม่ไหว เลยไม่คิดไปสอบ

แต่ตอน ม.ปลาย อยู่ค่ายโอชีวะ ก็เจอกับเด็กเตรียม มหิดล อยู่

รู้สึก ดีที่ ไม่อยู่กับกลุ่มนี้ เครียดตาย ตอนกลางวัน เปิด แคมป์เบลไป กินข้าวไป -*-

0
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 15986
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 01:31
โรงเรียนผมจัดวันมอบตัวเข้า ม.4 ตรงกับวันสอบเตรียมอะ

ใครไม่มาคือคุณต้องมั่นใจว่าสอบได้เตรียมชัวร์นะ

โคตรจะกันซีน ไม่ปล่อยเด็กเก่งออกไปสุดๆ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4393
โพสเมื่อ: Sat Oct 23, 2021 02:15
[RE]ถ้าม.ต้นเรียนเก่งจะสอบเข้า 2 รร.นี้ไหม?
สอบไม่ติด mwit เตรียมไม่ได้สอบ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel