ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Aug 2021
ตอบ: 117
โพสเมื่อ: Wed Oct 13, 2021 23:22
สมาธิสั้นในผู้ใหญ่
มีท่านไหนไหมครับที่รู้สึกว่าตัวเองเป็นโรคสมาธิสั้น จิตใจจดจ่อทำอะไรได้ไม่ค่อยนาน พฤติกรรมย้ำคิดย้ำทำสิ่งเดิมๆ อารมณ์ฉุนเฉียวแปรปรวนได้ง่าย

ท่านมีวิธีรับมืออย่างไรกันบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อย

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: คนเราถึงจะเปลี่ยนสถานะเเต่นิสัยน่ะ ไม่เปลี่ยนหรอก
เข้าร่วม: 23 Jul 2020
ตอบ: 3496
โพสเมื่อ: Wed Oct 13, 2021 23:38
[RE: สมาธิสั้นในผู้ใหญ่]
ผมว่ามันประกอบกันหลายๆอย่าง อาจจะต้องค่อยๆแก้ที่ต้นเหตุความเครียด หรือความกังวลบางอย่าง บางทีอาจจะแค่พักผ่อนไม่เพียงพอ ลองหาเหตุละแก้ไปทีละเรื่องครับ ผมว่าอยู่ดีๆมันไม่เป็นขึ้นมาเองหรอกครับ
0
0

โปรดอย่าบุลลี่ และดูหมิ่นกัน
" I'm proud to say , I'm a Liverpool Fan. "
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2437
โพสเมื่อ: Wed Oct 13, 2021 23:41
THC
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: ้hectorrrrrr
เข้าร่วม: 16 Nov 2009
ตอบ: 6447
โพสเมื่อ: Wed Oct 13, 2021 23:54
ลดโซเชียลก่อนเลยครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2021
ตอบ: 1604
โพสเมื่อ: Wed Oct 13, 2021 23:54
ถูกแบนแล้ว
อธิบดีกรมสุขภาพจิตกล่าวด้วยว่า วิธีการปฏิบัติตัวหรือปรับเปลี่ยนพฤติกรรม เช่น
1.ฝึกอารมณ์ตนเอง ไม่ดีใจหรือเสียใจเร็วเกินไป
2.รู้จักสังเกตอารมณ์ของผู้อื่น รู้จักรอคอย รับฟัง เอาใจเขามาใส่ใจเรา เพื่อลดปัญหาการอยู่ร่วมกับผู้อื่น
3.ลดพฤติกรรมใจร้อนหุนหันพลันแล่น เช่น ควรขับรถให้ช้าลง
4.จัดตารางเวลาในการทำงานและใช้ชีวิต มีการวางแผนไว้ล่วงหน้า
5.จัดวางสิ่งของเครื่องใช้ให้เป็นระเบียบเป็นที่เป็นทาง
6.ทำประโยชน์ให้แก่ตัวเองและผู้อื่น เพื่อสร้างความภาคภูมิใจ เสริมความมั่นใจ และความมีคุณค่าให้ตัวเอง
7.พักผ่อนนอนหลับให้เพียงพอ
8.รับประทานอาหารที่เหมาะสม หลีกเลี่ยงอาหารประเภทน้ำตาลและกาเฟอีน
9.ออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอ

ที่มา : คม ชัด ลึก ฉบับวันที่ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2559
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 00:02
[RE]สมาธิสั้นในผู้ใหญ่
Tyler_Durden พิมพ์ว่า:
THC  

เลิกใช้ไปแล้วครับ รู้สึกว่าตัวเองเป็นหนักกว่าเดิมเพราะ เพิ่มความขี้เกียจด้วย (สำหรับผมนะ) อีกอย่าง ที่ทำงานผมตรวจปัสสาวะทุกปีครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 00:03
StoryMs พิมพ์ว่า:
อธิบดีกรมสุขภาพจิตกล่าวด้วยว่า วิธีการปฏิบัติตัวหรือปรับเปลี่ยนพฤติกรรม เช่น
1.ฝึกอารมณ์ตนเอง ไม่ดีใจหรือเสียใจเร็วเกินไป
2.รู้จักสังเกตอารมณ์ของผู้อื่น รู้จักรอคอย รับฟัง เอาใจเขามาใส่ใจเรา เพื่อลดปัญหาการอยู่ร่วมกับผู้อื่น
3.ลดพฤติกรรมใจร้อนหุนหันพลันแล่น เช่น ควรขับรถให้ช้าลง
4.จัดตารางเวลาในการทำงานและใช้ชีวิต มีการวางแผนไว้ล่วงหน้า
5.จัดวางสิ่งของเครื่องใช้ให้เป็นระเบียบเป็นที่เป็นทาง
6.ทำประโยชน์ให้แก่ตัวเองและผู้อื่น เพื่อสร้างความภาคภูมิใจ เสริมความมั่นใจ และความมีคุณค่าให้ตัวเอง
8.รับประทานอาหารที่เหมาะสม หลีกเลี่ยงอาหารประเภทน้ำตาลและกาเฟอีน

ที่มา : คม ชัด ลึก ฉบับวันที่ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2559  

ขอบคุณครับ เป็นแนวทางที่ดี จะค่อยๆลองทำ แต่หากทำไม่ได้ ผมว่าจะลองไปปรึกษาจิตแพทย์ดูครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 00:04
champkk พิมพ์ว่า:
ลดโซเชียลก่อนเลยครับ  

งอมเลยครับ มือถือเหมือนเป็นทุกอย่างจริงๆ พยายามลดแล้วไปจับกีต้าร์ (ซึ่งกำลังหัดเล่น) แต่เล่นไปได้ไม่นาน จิตใจมันวอกแวกไม่มีสมาธิเลย
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2021
ตอบ: 1604
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 00:04
ถูกแบนแล้ว
ELCAPPITAN พิมพ์ว่า:
StoryMs พิมพ์ว่า:

ขอบคุณครับ เป็นแนวทางที่ดี จะค่อยๆลองทำ แต่หากทำไม่ได้ ผมว่าจะลองไปปรึกษาจิตแพทย์ดูครับ  

ครับผม สู้ๆนะครับ ขอให้หายจากอาการที่เป็นอยู่...แบบถาวร
แก้ไขล่าสุดโดย StoryMs เมื่อ Thu Oct 14, 2021 00:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 822
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 00:07
มีรุ่นพี่ผมคนนึงที่เป็นเจ้าของกิจการ แกเคยคุยกับผมเรื่องนี้คับ

แกเคยเป็นหนักมาก คือ รับงานหลายหน้ามาก แรกๆ มันก็เหมือนแค่ทำงานหนักเฉยๆ
แต่สักพักนึงความเครียดมันสะสม จนแกมีสมาธิกับอะไรได้ไม่นานจริงๆ

แกบอกวิธีที่ทำให้แกดีขึ้นมาอยู่คับ

อย่างแรกเลยคือ แบ่งเบางานออกจากตัวไป
อย่างที่สองคือ พักผ่อนให้เพียงพอ
อย่างที่สามคือ ยืดเส้นยืดสายเป็นประจำทุกเช้า แกบอกแกก็ไม่ได้ถึงกับไปออกกำลังกายอะไร เพราะขี้เกียจ
อย่างที่สี่ คือ ในหนึ่งสัปดาห์ ให้หาวันว่างวันนึงให้ได้ ถ้าทั้งวันไม่ได้ เอาแค่ครึ่งวันก็ได้ ให้ใช้ชีวิตเพื่อตัวเองที่สุด
ชอบทำอะไร อยากดูหนังอะไร อยากกินอะไร ให้ทำไปเลย ไม่ต้องไปแคร์คนอื่น ไม่ต้องไปแคร์เรื่องงาน ไม่ต้องไปแคร์ว่าอยากไปกินข้าวต้องตามใจแฟน ตามใจพ่อแม่ เอาตัวเองไปเลย อาทิตย์นึงมีเจ็ดวัน ตามใจตัวเองแต่ครึ่งวัน มันไม่หนักหนาสาหัสหรอก

เอาจริงๆ ผมเองยังทำไม่ค่อยได้เลยคับ ยิ่งอยู่กับแฟนแล้วมีลูกด้วยเนี่ย โคตรไม่เป็นตัวเองเลย แต่ขอแค่ได้มีเวลาทำตามใจตัวเองบ้างหน่อย มันก็รู้สึกเครียดน้อยลง ผ่อนคลายมากขึ้นนะคับ
2
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: It matters how this ends.
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6114
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 00:41
ฝึกครับ เริ้มจากสั้นๆ ลองใช้ pomodoro ดู
0
0

นักบอลถ้วย ค.
Status: Manchester United
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8038
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 03:39
ฝึกสมาธิครับ
แก้ไขล่าสุดโดย hopkins เมื่อ Thu Oct 14, 2021 03:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: You'll never change what's been and gone
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 420
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 05:33
สมาธิสั้นในผู้ใหญ่
เอ้ยย ผมก้อเป็นเหมือนกันครับท่าน เพื่อนๆแนะนำว่าให้ลดโซเชี่ยลมีเดีย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 07:16
Khun.L พิมพ์ว่า:
ฝึกครับ เริ้มจากสั้นๆ ลองใช้ pomodoro ดู  

ขอบคุณครับท่าน ผมน่าจะต้องจัดการวินัยตัวเองใหม่หมด ดูแล้ววิธีนี่โอเคเลย
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 7640
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 07:47
ผมรู้สึกเป็น ตั้งแต่เริ่มใช้สมาทโฟนอะคับ

ผมค่อนข้างงกนะ เลยใช้มือถือปุ่มกดเครื่องเดิมนานมาก มาเปลี่ยนเป็นสมาทโฟนสี่ห้าปีนี้เองหลังชาวบ้านเค้าหลายปี พอได้ใช้เหมือนมันมีอะไรให้ดูเต็มไปหมด สมาธิก็สั้นลงเรื่อยๆเลย จากแต่ก่อนอ่านหนังสือได้นานๆ เดี๋ยวนี้ไม่ถึงห้านาทีจับมือถืออีกละ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel