ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2785
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 13:52
[RE: [ย้ายงาน] เลือกบริษัทไหนดีครับ]
เลือกที่ 2 ครับ ได้ตำแหน่งที่ดีกว่า เงินเดือนดีกว่า ทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็คืนทุนโบนัสที่เก่าแล้ว

อนาคตเกิดอยากเปลี่ยนงาน ตำแหน่งก็เป็น Manager ไปต่อยอดได้ดีกว่า
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status: A A B B C c
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 2039
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 13:55
[RE: [ย้ายงาน] เลือกบริษัทไหนดีครับ]
byrd.tt พิมพ์ว่า:
ตั้งคำถามกับตัวเองตามนี้ครับ

1. หัวหน้าเป็นอย่างไร เรายัง happy มั้ย
2. เพื่อนร่วมงานเป็นอย่างไร เรายัง happy มั้ย
3. รายได้เป็นอย่างไร เรายัง happy มั้ย
4. scope of work เป็นอย่างไร ยัง happy มั้ย
5. career growth & personal development เป็นอย่างไร มีทางโตมั้ย

ถ้าคุณตอบว่าไม่ happy หรือเฉยๆซัก 3 ข้อ ไปที่ใหม่ได้เลยครับ
ส่วนจะให้คะแนน cat ไหนมากกว่าหรือน้อยกว่าอย่างไร ตัดสินใจเองครับ  

โหยขอบคุณมากเลยครับ เดียวผมจะไป Quantify ออกมาเป็นคะแนนเลย
1
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 7815
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 13:55
เบอร์สองเลยฮะ ดีกว่าทุกอย่างเลย ลองไปก่อนก็ได้ฮะ ถ้ามันมีโอกาสพัฒนาตัวเอง ถ้าไม่ไหวทนสักสองสามปีค่อยไปที่แรกก็ได้ครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3333
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 13:57
ผมขอ ชื่นชมท่านเลย แสดงว่าเป็นคนที่เก่งมากๆถึงมีแต่บริษัทใหญ่ๆต้องการตัว ต่างจากพนักงานบริษัทตัวเล็กๆอย่างผมเลยถึงเบื่องานก็เปลี่ยนไม่ได้ ผมคงไม่สามารถแนะนำได้ แต่ขอให้โชคดีและมีความสุขกับงานที่เลือกครับ
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: อย่าลืมโต๊ด บน ล่าง
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 8862
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 13:58
[ย้ายงาน] เลือกบริษัทไหนดีครับ
รบกวนสอบถามครับ (ตอบหลังไมค์ก็ได้นะครับ) บ.แรกที่ท่านอยู่ นี่แถวเกียกกายแม่นบ่ ไม่ใข่อะไรผมยื่นเรซูเม่ไป เหมือนว่าเขาจะเรียกไปแต่ชะงักก่อนช่วงโควิด ตอนนี้เริ่มรับบ้างยังครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6142
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 14:16
ZzzY_ พิมพ์ว่า:
1. หัวหน้าเป็นอย่างไร เรายัง happy มั้ย
2. เพื่อนร่วมงานเป็นอย่างไร เรายัง happy มั้ย
3. รายได้เป็นอย่างไร เรายัง happy มั้ย
4. scope of work เป็นอย่างไร ยัง happy มั้ย
5. career growth & personal development เป็นอย่างไร มีทางโตมั้ย
ถ้าคุณตอบว่าไม่ happy หรือเฉยๆซัก 3 ข้อ ไปที่ใหม่ได้เลยครับ
ส่วนจะให้คะแนน cat ไหนมากกว่าหรือน้อยกว่าอย่างไร ตัดสินใจเองครับ  

โหยขอบคุณมากเลยครับ เดียวผมจะไป Quantify ออกมาเป็นคะแนนเลย  

อย่างผมเอง ผมเวท 20-10-10-30-30 เลยครับ คืออย่างผมอยู่ในจุดที่รายได้ไม่ได้เป็นปัญหาแล้ว ผมก็ไม่ได้ให้คะแนนขนาดนั้นหรือเพื่อนร่วมงานหรือทีมเอง ผมคิดว่าผมเชปได้ แต่สโคปงาน หัวหน้า พวกนี้มีผลกระทบต่อการทำงานของผมโดยตรง ผมก็จะเวทมากกว่า (มันเป็น top down ลงมา ซึ่งมันเป็น uncontrollable factors เลยให้ความสำคัญกว่า) รวมไปถึงอนาคตของผมกับองค์กรหรือกระทั่งก้าวต่อไปจากองค์กรด้วยเช่นกันครับ
1
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
ทัณฑ์บนครั้งที่ 2
Status:
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 12461
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 14:29

ตอนนี้ของผมสำคัญสุดคือ scope of work กับ work life balance

บริษัทไอทีรับจ้างทำระบบ work life balance คืออะไร เสาร อาทิตย ต้องพร้อม online รับโจทย์ วางแผน

ผมอยากทำงานเอกชน ที่บรรยากาศชิวๆ work life balance ดีๆแบบราชการ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 2520
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 14:35
เลือก 2 และ 1 จะยื้อท่านและเพิ่มเงินให้ สุดท้ายอยู่ 1 เหมือนเดิม + เงินเพิ่ม
1
0
Tah
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2007
ตอบ: 969
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 14:37
Burnout คือเหตุผลสำคัญสำหรับผม ถ้าไม่ได้เกิดการเรียนรู้ ย้ายเหอะครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: A A B B C c
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 2039
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 14:43
ZzzY_ พิมพ์ว่า:

อย่างผมเอง ผมเวท 20-10-10-30-30 เลยครับ คืออย่างผมอยู่ในจุดที่รายได้ไม่ได้เป็นปัญหาแล้ว ผมก็ไม่ได้ให้คะแนนขนาดนั้นหรือเพื่อนร่วมงานหรือทีมเอง ผมคิดว่าผมเชปได้ แต่สโคปงาน หัวหน้า พวกนี้มีผลกระทบต่อการทำงานของผมโดยตรง ผมก็จะเวทมากกว่า (มันเป็น top down ลงมา ซึ่งมันเป็น uncontrollable factors เลยให้ความสำคัญกว่า) รวมไปถึงอนาคตของผมกับองค์กรหรือกระทั่งก้าวต่อไปจากองค์กรด้วยเช่นกันครับ  

ขอบคุณมากครับ เบื้องต้นให้คะแนนใกล้เคียงกัน แต่ส่วนตัวผมจะ Add Factor ในส่วนการเดินทางมาด้วย ขี้เกียจขับรถไกล
0
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
ตอบ: 6142
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 14:53
wannagohome พิมพ์ว่า:
เลือก 2 และ 1 จะยื้อท่านและเพิ่มเงินให้ สุดท้ายอยู่ 1 เหมือนเดิม + เงินเพิ่ม  

แต่จากสถิติ เกินกว่า 60% ที่ได้รับ counter offer จะลาออกภายใน 1 ปีหลังจากที่ได้รับ counter offer ครับ 5555 นั่นคือสาเหตุที่หลายๆที่ ไม่เคยให้ counter offer เลยเพราะสุดท้ายถ้าคนมันจะไป ส่วนใหญ่ไม่ใช่เพราะเรื่องเงินอย่างเดียวครับ
1
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 19 Oct 2010
ตอบ: 848
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 15:02
ถ้าบริษัท 2 ที่ว่า คือ PepsiCo (เดา) ไปเลยครับ

ปล. ถ้า บ.2 คือ PepsiCo Based salary 65kTHB นี่ยังน้อยไปนะครับสำหรับ M.Level
0
0
ทัณฑ์บนครั้งที่ 2
Status:
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 12461
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 15:04
ChiZzZ พิมพ์ว่า:
ถ้าบริษัท 2 ที่ว่า คือ PepsiCo (เดา) ไปเลยครับ

ปล. ถ้า บ.2 คือ PepsiCo Based salary 65kTHB นี่ยังน้อยไปนะครับสำหรับ M.Level  

Manager คุมกี่คนครับ pepsico
0
0
นักเตะตำบล
Status: เหอะ!!
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 1585
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 15:53
[RE][ย้ายงาน] เลือกบริษัทไหนดีครับ
2 ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jul 2009
ตอบ: 6068
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 16:57
ดูแล้ว ที่ 2 เวิคครับ

ระยะทางไม่ได้เกิน 20 โล ผมโอเคหมดนะ (ยกเว้น 10 โลแบบต้องเข้าเมืองกทม.)

แถมได้ความรู้ใหม่ และเรียนรู้อะไรใหม่ๆ ด้วยครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel