ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: You'll never Walk Alone
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27050
โพสเมื่อ: Wed Jul 28, 2021 23:07
[RE: เปิดเอกสารคาดการณ์ระบาด ส.ค.-ธ.ค. 2564]
2ThunderBird พิมพ์ว่า:
ผมก็คิดว่าประมาณนี้แหละ ซึ่งเป็นเรื่องเดียวที่ไม่อยากจะคาดการณ์ถูก

แต่พวกเมิงก็รู้นิหว่ามว่าแม่มหนักนิหว่า

แล้วพวกเมิงยังจะแย่ง ไฟเซอร์หมอ อีกหรอ ไอ้ here

ผมว่าแม่งรู้หมดอะแต่ไม่ทำแล้วไงใครแคร์
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16260
โพสเมื่อ: Wed Jul 28, 2021 23:11
[RE: เปิดเอกสารคาดการณ์ระบาด ส.ค.-ธ.ค. 2564]
เด๋วเค้าก็ตอบมาสั้นๆ "Fake News" หรือไม่ก็เป็นเอกสารจริงแต่ยังไม่มีผู้มีอำนาจลงนาม
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2005
ตอบ: 1477
โพสเมื่อ: Wed Jul 28, 2021 23:23

ตูจะไปทำงาน ดีมั้ยวะ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9394
โพสเมื่อ: Wed Jul 28, 2021 23:24
เปิดเอกสารคาดการณ์ระบาด ส.ค.-ธ.ค. 2564
jabkungza พิมพ์ว่า:
Lowlite พิมพ์ว่า:
อ่านข้อ 1 นี่ช๊อคเลย แสดงว่ากระทรวงคาดการณ์ว่ามีผู้ป่่วยจริงๆมากกว่าปัจจุบัน 6 เท่า ก็ประมาณเกือบแสนคน

แต่เรื่องจุดตรวจกลับตรวจได้แค่วันละไม่กี่หมื่น จำกัดจุดตรวจด้วยซ้ำ แล้วเมื่อไหร่จะตรวจพบได้หมดละเนี่ย เพราะยิ่งตรวจพบเร็ว ก็สามารถแยกผู้ป่วยไปกักตัวได้เร็วเท่านั้น แต่นี่ดูปัจจุบันที่ทำกันสิ

เราตรวจได้วันละ 5-8หมื่นเองครับ แต่ pos วันละหมื่นกว่าๆ เทียบกับ อังกฤษที่ประชากรเท่าๆกับเรา pos วันละ 3หมื่นกว่าแต่ตรวจวันละล้านคนมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด แถมเค้าฉีด AZ+PZ ไปเกือบหมดละ ที่ยังไม่ฉีดก็คือคนหนุ่มสาวที่แข็งแรง ตัวเลขจริงๆผมว่าของเราน่าจะเกือบแสน ถ้าติดวันละแสน 2 เดือนก็ติดกันหมดทั้งประเทศละครับ  

ปัญหาคือเราตรวจต่อวันได้น้อยเนี่ยแหละครับ ไม่แน่ใจเพราะน้ำยาหมด บุคลากรไม่พอ หรือกั๊กอะไรกัน

หรือจริงๆคือกลัวตรวจเยอะ เจอตัวเลขผู้ป่วยจริงๆรัฐบาลจะรับแรงกดดันไม่ได้ เลยเลี้ยงตัวเลขไว้แบบนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

โค้ช UEFA PRO-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38847
โพสเมื่อ: Wed Jul 28, 2021 23:25
Radiant พิมพ์ว่า:
ยันไปถึง ธค นั่นหมายถึงกรมควบคุมโรคหรือเปล่าครับ

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องธันวา ธันวามันมีอะไร จะยันไปถึงนั้นเทำไม?  

ธันวา(ไตรมาส4) พวก mRNA ที่สั่งไว้จะมาถึงไทยไงครับ ทั้งของรัฐและเอกชน
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2021
ตอบ: 1712
โพสเมื่อ: Wed Jul 28, 2021 23:27
ถูกแบนแล้ว
ก็ไห้มันทำครับจะได้เป็นรัฐล้มเหลว จราจล แน่นอน คนประท้วงไม่สนอะไรแล้วเพราะไม่มีอะไรไห้เสีย
แก้ไขล่าสุดโดย nuttaponswords เมื่อ Wed Jul 28, 2021 23:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 10870
โพสเมื่อ: Wed Jul 28, 2021 23:28
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
Radiant พิมพ์ว่า:
ยันไปถึง ธค นั่นหมายถึงกรมควบคุมโรคหรือเปล่าครับ

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องธันวา ธันวามันมีอะไร จะยันไปถึงนั้นเทำไม?  

ธันวา(ไตรมาส4) พวก mRNA ที่สั่งไว้จะมาถึงไทยไงครับ ทั้งของรัฐและเอกชน  

ผมฟังจากหมอ กาชาด ที่มาปฏิเสธเรื่องตัดยอดพูดอานะ

แกบอก โมเดน่า ที่จะได้มา 5 ล้านโดส ไม่ได้มาใน Q4 ทั้งหมดด้วยนะครับ

มี 1-2 ล้านโดสเข้าต้น Q1Y22
2
0

คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15096
โพสเมื่อ: Wed Jul 28, 2021 23:37
คิดว่าน่าจะจริงครับ เค้าทำเรื่อยๆอยู่แล้ว พวกนักระบาดที่อยู่ในกระทรวง(พวกนี้ไม่สลิ่ม) เค้าทำเหมือน scenario ไปให้คนใหญ่คนโตในกระทรวงตลอดครับ

เค้าเคยทำถึงขั้นว่าถ้าฉีดวัคซีน A B C D จะเป็นแบบไหนด้วย (แต่มันก็เลือก Sinovac อยู่ดี)

แต่ตัวนี้ ผมไม่ Confirm นะว่าจริงหรือไม่จริง แต่ก็คิดว่าจริงแหละ เพราะรูปแบบนี้มันเป็นรูปแบบของรายงานตัวก่อนๆที่ผมเคยเห็น

เค้ารู้มาโดยตลอดครับว่ามันจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ แต่ก็ยังปล่อยให้เกิด โดยเค้าหวังว่าการบริหารจัดการวัคซีนเราจะดีกว่านี้

ส่วนเรื่องความเห็นของการ Lock down Vs ไม่ Lock down เท่าที่คุยกับนักระบาด เค้าบอกว่า Lock ตอนนี้เพื่อไม่ให้เป็นแบบอินเดียเท่านั้นครับ การไม่ Lock ทำให้ทรัพยากรหมด สุดท้ายทรัพยากรเราจะไม่มีทางพอ และมันก็จะทำให้สถานการณ์มันเป็นแบบนี้ไป

ส่วนด้านเศรษฐกิจ รายงานฉบับนี้เขียนโดยนักระบาดครับ จะไม่ได้คำนึงถึงมากเท่าปัญหาด้านสาธารณะสุขอยู่แล้ว

รายงานตัวนี้ เขียนไปเพื่อให้ข้อมูลกับพวกผู้ใหญ่ในกระทรวง กับ ผู้ใหญ่ในกระทรวงจะเอาไปนำเสนอ ศบค. หรือไม่ ก็แล้วแต่ผู้ใหญ่ในกระทรวง

ซึ่งที่ผ่านมา พวกศบค. มันไม่ค่อยฟังอะไรพวกนี้อยู่แล้วแหละ ผมว่าก็ปล่อยเกียร์ว่างไปเรื่อยๆ เลือก scenario 1 ค่อนข้างแน่
แก้ไขล่าสุดโดย Silence เมื่อ Wed Jul 28, 2021 23:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jul 2009
ตอบ: 6068
โพสเมื่อ: Wed Jul 28, 2021 23:47
Silence พิมพ์ว่า:
คิดว่าน่าจะจริงครับ เค้าทำเรื่อยๆอยู่แล้ว พวกนักระบาดที่อยู่ในกระทรวง(พวกนี้ไม่สลิ่ม) เค้าทำเหมือน scenario ไปให้คนใหญ่คนโตในกระทรวงตลอดครับ

เค้าเคยทำถึงขั้นว่าถ้าฉีดวัคซีน A B C D จะเป็นแบบไหนด้วย (แต่มันก็เลือก Sinovac อยู่ดี)

แต่ตัวนี้ ผมไม่ Confirm นะว่าจริงหรือไม่จริง แต่ก็คิดว่าจริงแหละ เพราะรูปแบบนี้มันเป็นรูปแบบของรายงานตัวก่อนๆที่ผมเคยเห็น

เค้ารู้มาโดยตลอดครับว่ามันจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ แต่ก็ยังปล่อยให้เกิด โดยเค้าหวังว่าการบริหารจัดการวัคซีนเราจะดีกว่านี้

ส่วนเรื่องความเห็นของการ Lock down Vs ไม่ Lock down เท่าที่คุยกับนักระบาด เค้าบอกว่า Lock ตอนนี้เพื่อไม่ให้เป็นแบบอินเดียเท่านั้นครับ การไม่ Lock ทำให้ทรัพยากรหมด สุดท้ายทรัพยากรเราจะไม่มีทางพอ และมันก็จะทำให้สถานการณ์มันเป็นแบบนี้ไป

ส่วนด้านเศรษฐกิจ รายงานฉบับนี้เขียนโดยนักระบาดครับ จะไม่ได้คำนึงถึงมากเท่าปัญหาด้านสาธารณะสุขอยู่แล้ว

รายงานตัวนี้ เขียนไปเพื่อให้ข้อมูลกับพวกผู้ใหญ่ในกระทรวง กับ ผู้ใหญ่ในกระทรวงจะเอาไปนำเสนอ ศบค. หรือไม่ ก็แล้วแต่ผู้ใหญ่ในกระทรวง

ซึ่งที่ผ่านมา พวกศบค. มันไม่ค่อยฟังอะไรพวกนี้อยู่แล้วแหละ ผมว่าก็ปล่อยเกียร์ว่างไปเรื่อยๆ เลือก scenario 1 ค่อนข้างแน่  

ครั้งนี้อาจจะฟังนะท่านผมว่า แต่มันมีเรื่องเศรษฐกิจมาค้ำคอเนี่ยแหละ

อาจจะเป็นอย่างที่ท่านว่า เลือก Scenario ที่ 1 จนกระทั่ง mRNA มาและเริ่ม Boost เข็ม 3 ให้กับ SV 2 เข็มอย่างรวดเร็วมากๆ
0
0
MDG
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 3598
โพสเมื่อ: Thu Jul 29, 2021 00:00
ผมก็คิดว่าประมาณนี้แหละ ซึ่งเป็นเรื่องเดียวที่ไม่อยากจะคาดการณ์ถูก

แต่พวกเมิงก็รู้นิหว่า ว่าแม่มหนัก

แล้วพวกเมิงยังจะแย่ง ไฟเซอร์หมอ อีกหรอ ไอ้ here

คิดง่ายๆ ก็เพราะรู้เบื้องหลังไงว่าหนักมาก

เลยเห็นแก่ตัวอยากแย่ง ไฟเซอร์ พวกด่านหน้าทันทีที่มีการนำเข้ามาลอตแรก

ประมาณว่าขอกันตายไว้ก่อน คนอื่นช่างแม่ม

0
0
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 846
โพสเมื่อ: Thu Jul 29, 2021 00:07
เปิดเอกสารคาดการณ์ระบาด ส.ค.-ธ.ค. 2564
เดือนหน้าปลายๆเดือน az จะต้องกลับมาเริ่มฉีดเข็ม2 ละ
ถ้ามอง ว่า ต้อง 2 เข็มถึงจะพอเอาเดลต้าอยู่
az ที่ฉีดเดือนนี้กับหน้าอีกทั้งเดือน ไม่รู้ยอดประชากร กทม ที่ฉีดรวมสองเดือนนี้ได้แค่ไหน ก็จะไปครบ 12 Week ที่ เดือน พ.ย. สถานการณ์ เดือน ธค มันถึงเริ่มดีขึ้น

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 15809
โพสเมื่อ: Thu Jul 29, 2021 00:11
ตรวจวันละ 1 แสน เจอ 10000

นี่แม่งฆ่าคนทางอ้อมชัดๆ

บอกเลยถ้าทำอย่างงั้น ผมว่ามีแนวโน้ม เศรษฐกิจ ดิ่งลงเหว

ต่อให้โควิดหายไปทันที นักลงทุนไม่กล้ามาอีกแล้วหล่ะ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 10870
โพสเมื่อ: Thu Jul 29, 2021 00:23

ถามเพิ่มนอกเรื่องนิดนึงครับ

ยอดตรวจโควิด 50-70k /วัน ของทุกวันนี้

ยอดอันนี้รวมยอดตรวจผู้ป่วยที่ admit ไปแล้วด้วยหรือเปล่าครับ

หรือไอ้ 50-70k อันนี้คือคนเดินถนนเดินเข้าไปตรวจที่ รพ ครับ
0
0

คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15096
โพสเมื่อ: Thu Jul 29, 2021 00:31

ถามเพิ่มนอกเรื่องนิดนึงครับ

ยอดตรวจโควิด 50-70k /วัน ของทุกวันนี้

ยอดอันนี้รวมยอดตรวจผู้ป่วยที่ admit ไปแล้วด้วยหรือเปล่าครับ

หรือไอ้ 50-70k อันนี้คือคนเดินถนนเดินเข้าไปตรวจที่ รพ ครับ  

น่าจะเป็นยอดตรวจ pcr ทั้งหมดครับ

คนที่ admit ต้องได้ตรวจอยู่แล้ว

ส่วนคนที่เดินไปตรวจก็ได้ตรวจด้วย

ตอบคำถามมั้ยอ่ะครับ รู้สึกงงๆกับคำตอบตัวเองเหมือนกัน
0
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 88
โพสเมื่อ: Thu Jul 29, 2021 00:38
Caramel Macciato พิมพ์ว่า:

- นี่คือรัฐราชการครับ ถ้าคุณอยากเห็นการเปลี่ยนแปลง คุณทำให้ข้าราชการไม่ได้เงินเดือนสัก 6 เดือนสิครับ เดี๋ยวคนพวกนี้มาแน่ (แล้วมาแบบเจ็บๆแน่นอน)  

อันนี้ผมเห็นด้วยนะ ผมทำงานราชการ ด่ารัฐบาลเรื่องการจัดการวัคซีนในสำนักงาน คนใหญ่ๆ เค้ายังเถียงแทนรัฐบาลอยู่ พอผมบอกว่าถ้าเป็นแบบนี้เศรษฐกิจแย่จนเก็บภาษีไม่ได้ตามงบที่จะจัดสรร ระวังเงินเดือนก็อาจจะไม่มีจ่าย ทีนี้ก็เงียบสนิท
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel