ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ninksaranya
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 9131
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:44
[RE: ทำงานมาปีสองเดือน ไม่เคยมีวันไหนที่สุขเลย]
Tarwaan พิมพ์ว่า:
captain price พิมพ์ว่า:
Tarwaan พิมพ์ว่า:
ผมว่าวงการนี้มันจบละ มีแค่จุดสูงสุด กับจุดต่ำสุด

ถ้าลูกหลานอยากเรียนนี่ผมคิดหนักเลย ใจรักจริงๆ แค่ไหน เจอผลตอบแทน

เจอสังคมนายจ้างเน่าๆ ท้อทุกราย

สายงานนี้ผมว่าประเด็นคือคนส่วนใหญ่ในประเทศไม่ค่อยให้มูลค่า หนำซ้ำการแข่งขันสูงมีการตัดราคากันหนักในฟีแลนซ์ ถ้าใครรักงานออกแบบมีคนให้แนะนำผมบอกเลยว่าไป สถาปัตหลัก หรือ อินทีเรีย ดีกว่าถ้าฝีมือดีโอกาสเข้าบริษัทใหญ่ไม่ยาก แถมมูลค่าของวิชาชีพมากกว่าด้วย อีกทั้งจะมารับทำฟีแลนซ์ก็ยังได้เงินที่ดูดีกว่าสายกราฟิค

อีกอย่างสายงานนี้มันโตยาก ถ้าเป็นกราฟิคขั้นต่อไป ก็ซีเนียร์แล้วไป อาตไดเรคซึ่งบริษัทส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีอาตไดเรค ส่วนใหญ่จะไปจบที่ซีเนียร์ ผมเห็นรุ่นน้องสาขาจบมาทำกราฟิคเยอะหลายๆคนก็ทำอยู่แต่หลายคนก็เปลี่ยนสาย ในกลุ่มเพื่อนผมเองก็ย้ายสายกันรวมถึงผมด้วย เป็นสายอาชีพที่ไม่เหมาะถ้าหวังจะโต แต่ถ้าจะเรียนเป็นพาสซิฟสกิวไว้ทำเอง แก้ไขเอง หรืออยากทำขายพวก ชัตเตอร์สต็อคก็อีกเรื่องนึง  

สิ้นหวังมากครับ กับศิลปะในประเทศนี้ เอาง่ายๆ แค่โลโก Xiaomi คนไทยยังถ่มถุยกันจมดิน

ในบอร์ดเรานี่ก็ซัดไปหลายหน้า แต่กับเจ้าของบริษัทเขาแม่งให้ความสำคัญ จ่ายค่าออกแบบเท่าไหร่เท่ากัน

ยิ่งไปเจอในกลุ่มฟรีแลนซ์ยังถ่มถุยเขานี้ ไม่แปลกใจเลย ทำไมบ้านเราถึงแย่

แทนที่เห็นเขาเรียกเงินได้เยอะจะเอาเขาเป็นแบบอย่าง นี่ที่ไหนได้ ทำเป็นแซะบอกพันสองพันก็ทำได้แล้ว

สายกราฟิคบ้านเราที่รวยๆ ส่วนใหญ่เป็นนักวาดภาพประกอบ ส่วนใหญ่ขายให้ต่างชาติทั้งนั้น พอมีชื่อเสียงจากต่างประเทศ แบรนด์ในประเทศจะมาจ้างอีกทีนึง อย่างตอนอิชิตันบูมๆช่วงแรกๆ ผมได้ข่าวมา ไปจ้างคนทำกราฟิคแค่ 20เคเอง ไม่ผ่านเอเจนซี่ด้วยคุ้มจัดๆ

เคส เซียวมี่ผมเห็นแล้วก็สะเทือนใจเหมือนกัน ลองไปฟังคอนเซปออกแบบก่อนมั้ยแล้วค่อยมาติเตียนกัน ผมอ่านแล้วยังว้าวในแนวคิดเลย ถึงทำออกมาจากดูจากภายนอกแล้วธรรมดา บางทีแค่คิดว่าบริษัทใหญ่อย่างเซียวมี่ ทำไมถึงจ้างแค่คิดกันซักนิด อ่านซักนิดมันก็เมคเซนต์กับคุณภาพแล้ว ฟีแลนซ์บ้านเรามี 2-3สาย 1.สายมุ่งมั่นงานไม่ตัดราคา พอใจที่จะขายเพราะงานคุณภาพจริง 2.สายตัดราคาคุณภาพกลางถึงต่ำ 3.สายเทารับงานอย่างเดียวเน้นปริมาณแม้บริษัทที่จ้างจะให้ออกแบบอาตเวิคที่ส่อผิดกฏหมาย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Designer of SS
Status: Shut up liver you're fine...
เข้าร่วม: 31 Jan 2009
ตอบ: 10169
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 19:01
[RE]ทำงานมาปีสองเดือน ไม่เคยมีวันไหนที่สุขเลย
สู้ๆ ครับ… สายกราฟฟิคสายออกแบบถ้าอะไรที่ทำแล้วไม่ดีหรือรู้สึกไม่ใช่อย่าไปฝืนมากครับ มันเครียดแน่นอน ยิ่งอยู่นานยิ่งย้ายสายงานลำบากฺ..
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39356
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 19:26
[RE: ทำงานมาปีสองเดือน ไม่เคยมีวันไหนที่สุขเลย]
ผมมองว่าเพราะเราตอบว่าได้ๆมาตลอด อะไรๆก็ทำให้ไม่ขัดนี่ล่ะครับ ปัญหามันเลยเกิด จริงๆควรมีข้อแม้บ้าง ไม่ได้ก็บอกไม่ได้ ไม่ไหวก็บอกไม่ไหว คือเค้ามองเราเหมือนเป็นเบี้ยล่างที่รับทุกอย่างที่เค้าคิดว่าผิดอ่ะ ผมหวังว่าท่านจะหางานที่ดีกว่าได้ดีกว่า ไม่อยากบอกว่าให้อดทน เพราะคงทนมาพอสมควรแล้ว
0
0

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 May 2010
ตอบ: 558
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 21:07
tonglovedt พิมพ์ว่า:
ผมจบกราฟิกดีไซน์มาครับ

สมัยผมอยู่โรงพิมพ์ ผมทำจากโดนด่ารายวัน ผ่านไปเดือนเดียว ผมทำได้ทุกอย่าง
ใครอยากทำไรได้ต้องมาถามผม เครื่องซื้อมาใหม่ส่งผมไปอบรมคนเดียว แล้วให้มาสอนคนอื่น
เด็กฝึกงาน 4-5 รุ่นรุ่นละ 4-5 คน ผมสละงานตัวเองมาสอนหมด แต่ละรุ่นจะมีหัวกระทิคนเดียว
ใช้ผมไปส่งของก็ไป ใช้ผมไปขายงานมูลค่าเกือบล้านผมก็ไป(ขี่มีโอบริษัทไปด้วย) ใช้ผมรับลูกค้าฝรั่งผมก็ทำ
จนสุดท้ายผมลาออก เพราะผมอยากหยุดเสาร์ อาทิตย์

ทำอยู่ปีครึ่งถึงออก มาเป็นฟรีแลนซ์อีกปีนึง

จนมาทำที่ปัจจุบันกลับมาอยู่บ้านแฟน
ตอนสัมภาษณ์ตกลงทำเฟสบุ๊ค เป็นกราฟิกให้เขา เข้างาน 9 เลิก 5 พอทำไปได้อาทิตย์นึงเปลี่ยนเวลาเข้างานเป็น
8:00-18:30 งานไม่มีสั่ง ต้องทำเองคิดเองหมด แล้วผมเป็นไอ้พวกที่คิดไม่เก่ง ถ้าดูจากสไตล์ที่ผมอยู่โรงพิมพ์
ผมจะเป็นสายทำ สายกรรมกร สายเครื่องจักรเลย เอาไฟล์ลูกค้ามาแก้ไข ทำให้เป็นระเบียบ ขึ้นพิมพ์ เข้าเล่ม
ว่าไป

อันนี้ผมคิดเองทุกอย่าง ตั้งแต่จะหาไรมาลง สเปคเครื่องเป็นยังไง จะนำเสนอยังไง ทั้งภาพนิ่งและวีดีโอ
ผมพยายามทุกวิถีทางที่ทำให้บริษัทมีหน้ามีตาในโลกออนไลน์
Google ติดหน้าแรกได้ มีเว็บไซต์ มี Tiktok เฟสบุ๊คเพจ ที่แยกแขนงไปตามสิ่งที่บริษัทขายและบริการ 10 กว่าเพจออกหน้างานไปถ่ายรูปมาลงออนไลน์ ทำผังแบบ interactive

ผมคิดจนผมคิดไม่ออก เพราะไม่มี creative ไม่มี marketing
มีแต่ผมที่ดูแลตรงนี้และผมต้องทำทุกอย่าง

ล่าสุด บริษัทขายงานกับราชการได้ เขาเอาเอกสารของ กระทรวง ICT มาให้ผมทำเทียบกับสเปคของที่เขาขาย
บางอย่างผมก็ไม่รู้เขาก็บอกทำมาก่อน พอผมทำไปก่อน เชื่อไหมว่าเขาไม่ตรวจเลย ปริ๊น แล้วเอาไปเสนอเลย
พอทีนี้เรื่องแดงสองครั้ง มาหาว่าผมเป็นคนผิด พลาดได้ไงสเปคแค่นี้
แล้วแม่งศัพท์เฉพาะมาก ผมก็ครับๆ ไปอย่างเดียวแล้วก็แก้ให้เขาไป
แล้วก็มาบอกให้ผมทำยังไงก็ได้ให้คนเข้ามาดูเพจ เดือนละ 2หมื่นคนให้ได้ โดยที่ไม่ยิงแอด

้ถ้ามีที่อื่นที่หยุด เสาร์ อาทิตย์ บอกตรงผมไปตั้งนานแล้ว ไม่อยู่หรอก
วันอาทิตย์ตอนเย็นนี่ผมซึมแล้ว นี่กูต้องไปทำงานอีกแล้วหรอวะ
เย็นวันศุกร์ผมถึงจะกลับมามีชีวิตชีวาอีกครั้ง

ขอระบายหน่อย บ่นให้แต่เมียฟังจนมันไม่รู้จะปลอบยังไงแล้ว

สนใจเปลี่ยนงานไหมครับ

ผมทำ SW House อยู่ตอนนี้ บ. กำลังหา Graphic Designer (AI+PS) + ทำ Mock UI / Prototype (Figma) [฿20,000-฿35,000]

***ไม่ได้ทำ UI Designer นะครับ (ส่วนนั้นมีคนทำอยู่แล้ว) แต่ถ้าทำได้สามารถเรียกเงินเพิ่มได้พอสมควรครับครับ

ถ้าสนใจหลังไมค์มาได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย _TOnZ- เมื่อ Thu Jun 17, 2021 21:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2293
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 22:13
อีกทางเลือกนึงผมว่า ลองหาทำอาชีพอื่นๆที่ไม่เคยทำมั้ยครับ อย่าง เทรดหุ้น ขายต้นไม้ ทำอาหารขาย สตรีมเมอร์ งานที่ทำที่บ้านแล้วไม่เครียด แล้วเราชอบ ผมว่าต้องลองหาดู
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 6333
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 22:47
ผมก็ทำสายเดียวกับท่านนะแต่คนละตำแหน่ง ผมใกล้เลิกล่ะ ถ้ามีเงินเก็บก็ออกเลยครับ
ปล.เม้นบนหาคนอยู่ ยังไงก็ลองดูนะ สู้ๆ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4061
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 22:53
สิ่่งที่คุณไม่ได้บอกคือ เขาให้คุณเท่าไร หรือคุ้มเงินที่จ้างไหม เทียบกับวุฒฺหรือประสบการณ์ ผมไม่โอ๋นะ ถ้าเขาให้คุณมากแล้วเขาจะใช้คุณจนคุ้มผมก็ไม่แปลกใจ + ได้หยุด ส+อ อีกด้วย เขาอาจจะคิดว่ากระจายจ่ายหลายๆคนแล้วลดโหลดงานลง สู้จ้างคนเดียว all in one ดีกว่า

แต่ผมว่าเขาให้ไม่เยอะ+ไม่คุ้มแน่ ไม่งั้นไม่มาบ่น
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3298
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 23:54
คนเรามีทางเลือกเสมอครับ แล้วจขม.ก็ได้เลือกไปแล้วนั่นคือเลือกที่จะอยู่ที่เดิมแล้วจมอยู่กับความทุกข์

ผมเข้าใจนะว่างานมันหาค่อนข้างแต่ถ้าทำแล้วมันทุกข์ขนาดนี้ เป็นผมก็หาใหม่อ่ะ อาจจะให้เดตไลน์อีกเดือนเพื่อเตรียมตัวออกไรก็ว่าไป ออกมาก็ให้อยู่ได้แบบไม่มีเงินเดือนซัก 3-4 เดือนก็ยังดี ตอนออกก็ทำฟรีแลนซ์ไปก่อน

หยุด ส-อา. สำหรับผมถ้ามันได้หยุดแต่ทำแล้วไม่มีความสุขผมยอมหยุดแค่วันเดียวแล้วทำงานแบบสบายใจยังจะดีซะกว่า

เหนื่อยและท้อ ผมเข้าใจ แต่อย่าลืมว่าชีวิตเราต้องมีความสุขนะครับ สู้ๆ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 06:33
shupachok พิมพ์ว่า:
อีกทางเลือกนึงผมว่า ลองหาทำอาชีพอื่นๆที่ไม่เคยทำมั้ยครับ อย่าง เทรดหุ้น ขายต้นไม้ ทำอาหารขาย สตรีมเมอร์ งานที่ทำที่บ้านแล้วไม่เครียด แล้วเราชอบ ผมว่าต้องลองหาดู  

คิดอยู่เหมือนกันครับ ลองทำอย่างอื่นบ้าง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 06:34
qazaqaz พิมพ์ว่า:
สิ่่งที่คุณไม่ได้บอกคือ เขาให้คุณเท่าไร หรือคุ้มเงินที่จ้างไหม เทียบกับวุฒฺหรือประสบการณ์ ผมไม่โอ๋นะ ถ้าเขาให้คุณมากแล้วเขาจะใช้คุณจนคุ้มผมก็ไม่แปลกใจ + ได้หยุด ส+อ อีกด้วย เขาอาจจะคิดว่ากระจายจ่ายหลายๆคนแล้วลดโหลดงานลง สู้จ้างคนเดียว all in one ดีกว่า

แต่ผมว่าเขาให้ไม่เยอะ+ไม่คุ้มแน่ ไม่งั้นไม่มาบ่น  

ได้หมื่นสามหักประกันสังคมแล้วเหลือหมื่นสองถ้วนๆ ต่างจังหวัดคระบ
วุฒิผมปอตรี ประสบการณ์สองปีก่อนมาสมัครที่นี้

55
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 06:35
_TOnZ- พิมพ์ว่า:
tonglovedt พิมพ์ว่า:
ผมจบกราฟิกดีไซน์มาครับ

สมัยผมอยู่โรงพิมพ์ ผมทำจากโดนด่ารายวัน ผ่านไปเดือนเดียว ผมทำได้ทุกอย่าง
ใครอยากทำไรได้ต้องมาถามผม เครื่องซื้อมาใหม่ส่งผมไปอบรมคนเดียว แล้วให้มาสอนคนอื่น
เด็กฝึกงาน 4-5 รุ่นรุ่นละ 4-5 คน ผมสละงานตัวเองมาสอนหมด แต่ละรุ่นจะมีหัวกระทิคนเดียว
ใช้ผมไปส่งของก็ไป ใช้ผมไปขายงานมูลค่าเกือบล้านผมก็ไป(ขี่มีโอบริษัทไปด้วย) ใช้ผมรับลูกค้าฝรั่งผมก็ทำ
จนสุดท้ายผมลาออก เพราะผมอยากหยุดเสาร์ อาทิตย์

ทำอยู่ปีครึ่งถึงออก มาเป็นฟรีแลนซ์อีกปีนึง

จนมาทำที่ปัจจุบันกลับมาอยู่บ้านแฟน
ตอนสัมภาษณ์ตกลงทำเฟสบุ๊ค เป็นกราฟิกให้เขา เข้างาน 9 เลิก 5 พอทำไปได้อาทิตย์นึงเปลี่ยนเวลาเข้างานเป็น
8:00-18:30 งานไม่มีสั่ง ต้องทำเองคิดเองหมด แล้วผมเป็นไอ้พวกที่คิดไม่เก่ง ถ้าดูจากสไตล์ที่ผมอยู่โรงพิมพ์
ผมจะเป็นสายทำ สายกรรมกร สายเครื่องจักรเลย เอาไฟล์ลูกค้ามาแก้ไข ทำให้เป็นระเบียบ ขึ้นพิมพ์ เข้าเล่ม
ว่าไป

อันนี้ผมคิดเองทุกอย่าง ตั้งแต่จะหาไรมาลง สเปคเครื่องเป็นยังไง จะนำเสนอยังไง ทั้งภาพนิ่งและวีดีโอ
ผมพยายามทุกวิถีทางที่ทำให้บริษัทมีหน้ามีตาในโลกออนไลน์
Google ติดหน้าแรกได้ มีเว็บไซต์ มี Tiktok เฟสบุ๊คเพจ ที่แยกแขนงไปตามสิ่งที่บริษัทขายและบริการ 10 กว่าเพจออกหน้างานไปถ่ายรูปมาลงออนไลน์ ทำผังแบบ interactive

ผมคิดจนผมคิดไม่ออก เพราะไม่มี creative ไม่มี marketing
มีแต่ผมที่ดูแลตรงนี้และผมต้องทำทุกอย่าง

ล่าสุด บริษัทขายงานกับราชการได้ เขาเอาเอกสารของ กระทรวง ICT มาให้ผมทำเทียบกับสเปคของที่เขาขาย
บางอย่างผมก็ไม่รู้เขาก็บอกทำมาก่อน พอผมทำไปก่อน เชื่อไหมว่าเขาไม่ตรวจเลย ปริ๊น แล้วเอาไปเสนอเลย
พอทีนี้เรื่องแดงสองครั้ง มาหาว่าผมเป็นคนผิด พลาดได้ไงสเปคแค่นี้
แล้วแม่งศัพท์เฉพาะมาก ผมก็ครับๆ ไปอย่างเดียวแล้วก็แก้ให้เขาไป
แล้วก็มาบอกให้ผมทำยังไงก็ได้ให้คนเข้ามาดูเพจ เดือนละ 2หมื่นคนให้ได้ โดยที่ไม่ยิงแอด

้ถ้ามีที่อื่นที่หยุด เสาร์ อาทิตย์ บอกตรงผมไปตั้งนานแล้ว ไม่อยู่หรอก
วันอาทิตย์ตอนเย็นนี่ผมซึมแล้ว นี่กูต้องไปทำงานอีกแล้วหรอวะ
เย็นวันศุกร์ผมถึงจะกลับมามีชีวิตชีวาอีกครั้ง

ขอระบายหน่อย บ่นให้แต่เมียฟังจนมันไม่รู้จะปลอบยังไงแล้ว

สนใจเปลี่ยนงานไหมครับ

ผมทำ SW House อยู่ตอนนี้ บ. กำลังหา Graphic Designer (AI+PS) + ทำ Mock UI / Prototype (Figma) [฿20,000-฿35,000]

***ไม่ได้ทำ UI Designer นะครับ (ส่วนนั้นมีคนทำอยู่แล้ว) แต่ถ้าทำได้สามารถเรียกเงินเพิ่มได้พอสมควรครับครับ

ถ้าสนใจหลังไมค์มาได้ครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัดเลยครับ ขอบคุณท่านมากๆครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
ตอบ: 7658
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 12:06
ออกมาทำเองเลยครับ ผมก็เป็นกราฟฟิกโรงพิมพ์ ทำทุกอย่างเหมือนกัน

สากกระเบือยันเรือรบ จนมันรู้สึกว่ามันสุดแล้ว

ผมศึกษา เราไม่มีตังเยอะ มีทุนแค่แสนกว่าๆ ทำไง ลองไปดูเครื่องพิมพ์ดิจิตอลมือสอง 70,000 กว่าบาท เครื่องไดคัท เครื่องตัด มิกากิ 40,000

ทำเพจ เปิดร้านสติ๊กเกอร์แปะสินค้า การ์ดงานต่างๆ พวกหนังสือโบชัวร์ บิล ก็ส่งเอา

ไม่มีหน้าร้าน ออนไลน์อย่างเดียว ตอนแรกรายได้ก็ไม่ดีหรอก แต่พอซัก 3-4 เดือน ลงโฆษณา คนรู้จักเยอะขึ้น ทำแทบไม่ทัน รายได้ผมเยอะกว่าทำงานอีก นิจะลง เครื่องอิ๊งเจทหน้าเล็ก มือสองมาลงแล้ว

สิ้นเดือนนี้ผมจะออกงานละ มานั่งคิดทำไมเราไม่ทำให้เรารวยมั่ง ทั้งที่ทำให้เขารวยได้

ยิ่งคุณเก่งเรื่องยิง Ads เรื่องหาลูกค้านะ ผมว่าคุณไปรุ่งกว่าผมอีก

แก้ไขล่าสุดโดย yagof เมื่อ Fri Jun 18, 2021 12:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel