ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:15
ถูกแบนแล้ว
[RE: ทำงานมาปีสองเดือน ไม่เคยมีวันไหนที่สุขเลย]
มาๆชนครับ ชีวิตที่ดีคือมีพาสซีฟอินคัมแบบพอใช้เท่านั้น

ผมก็หม่นเหมือนกันพอถึงวันทิต ละก็ดี๊ด๊าพอวันศุก

3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status: เรื่อยเปื่อย
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 May 2020
ตอบ: 4092
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:15
[RE: ทำงานมาปีสองเดือน ไม่เคยมีวันไหนที่สุขเลย]
เคยทำกับบ.ต่างชาติที่นึง ผมอึดอัดมาก ทำไปเดือนเดียวออก พอไปที่นึงบ.ใหญ่ขึ้น แต่บรรยากาศแย่มาก อาทิตย์เดียวผมออกเลย จนมาเจอบ.ใหญ่มาก ความพร้อมสูง ในแผนกมีฝ่ายต่างๆครบ ผมทำงานไปดูยูทูปไปด้วย ชิลมาก หน้าที่คล้ายๆจขกท.แต่ทำงานเป็นทีม เอาแค่คนทำกราฟฟิคเก่งๆในแผนกก็มีหลายคนช่วยกัน พวกคิดแผนก็อีกส่วน ไม่เหมือน2บ.แรกที่ผมต้องโซโล่ทั้งหมด แถมให้ผมเขียนโปรแกรมเพิ่มด้วย รู้สึกว่าเค้าเรียกร้องมากไปเลยหาที่ใหม่ ซึ่งถ้างานมันไม่ใช่จริงๆ ผมอยากให้ท่านลองมองทางออกอื่นๆดูครับ เช่น มองบริษัทที่ให้ค่าจ้างน้อยกว่าแต่ได้ทำงานที่เหมาะกับเรามากกว่า แล้วก็หางานเสริมเข้ามาทดแทนรายได้ที่หายไป ผมเป็นประเภทที่ถ้าประเมินแล้วว่ามันไม่ใช่ ก็จะใช้วิธีหักดิบทันที อาจจะดูว่าอดทนน้อย แต่จริงๆแล้วคือไม่อยากจะเสียเวลาครับ บางทีโอกาสที่ดีกว่ามันรอเราอยู่ แต่เราเลือกที่จะจมอยู่กับปัญหาเอง ทำงานสายนี้มันลำบากจริง เงินก็ได้น้อยกว่าสายอื่นๆ เพราะงั้นเลยต้องหาอะไรมาเสริม สู้ๆนะครับ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 875
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:18
tonglovedt พิมพ์ว่า:
lorf พิมพ์ว่า:
หางานที่ต่อยอดสกิลตัวเองครับ อย่าหางานแค่เพราะได้ว่าหยุดเสาร์อาทิตย์ ไม่งั้นจะเจองานที่ไม่เหนื่อยกายก็เหนื่อยใจ

ถ้างานทำวันจันทร์ถึงเสาร์มันสบายใจกว่าทำจันทร์ถึงศุกร์ได้ก็ทำไปก่อน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคือคุณต้องพยายามอัพเลเวลสกิลขั้นต่อไปของคุณเองด้วย คุณลองเรียนรู้ดูก่อน ที่คุณบอกทำได้แต่งานแนวกรรมกร ไม่ถนัดคิดเอง อันนี้ก็ลองไปหาคอร์สเรียนออนไลน์เพิ่มเติมดู

หรือถ้าสุดท้ายคุณไม่ถนัดสกิลเรื่อง creative thinking จริง ๆ อาจต้องไปเพิ่มสกิลสาย management แล้วไปทำงานแนว ๆ project manager ในอนาคตดูครับ งาน project manager มันก็เป็นงานที่ต้องลุยพอสมควรด้วยล่ะ ถ้าคุณชอบลงมือทำ ชอบลุย ก็อาจจะเหมาะกว่า  

ขอบคุณครับที่แนะนำ งานคิดเองทำได้ครับดีด้วยแต่แค่ไม่ค่อยชอบ จะไม่เหมือนแฟนผมที่งานคิดนี่โคตรบรรเจิดแต่ทำไม่ค่อยสวย ผมก็ยังไม่รุ้จะเอาไงเลย อนาคต เมียก็จะชวนไปอยู่สวีเดน อยู่

จริงๆผมอยากลองงานบริการด้วยซ้ำตอนนี้ เพราะตอนอยู่โรงพิมพ์ผมรับลูกค้าเยอะมากแล้วผมโคตรสนุกเลย ตรงกระบวนการนี้  

เข้าใจครับ หาทางที่ชอบแล้วไปในทางสายนั้นเลยครับ งานที่ทำแล้วมีความสุข สุดท้ายมันจะออกมาดีเองเพราะเราตั้งใจทำ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:21
SureShot พิมพ์ว่า:
เคยทำกับบ.ต่างชาติที่นึง ผมอึดอัดมาก ทำไปเดือนเดียวออก พอไปที่นึงบ.ใหญ่ขึ้น แต่บรรยากาศแย่มาก อาทิตย์เดียวผมออกเลย จนมาเจอบ.ใหญ่มาก ความพร้อมสูง ในแผนกมีฝ่ายต่างๆครบ ผมทำงานไปดูยูทูปไปด้วย ชิลมาก หน้าที่คล้ายๆจขกท.แต่ทำงานเป็นทีม เอาแค่คนทำกราฟฟิคเก่งๆในแผนกก็มีหลายคนช่วยกัน พวกคิดแผนก็อีกส่วน ไม่เหมือน2บ.แรกที่ผมต้องโซโล่ทั้งหมด แถมให้ผมเขียนโปรแกรมเพิ่มด้วย รู้สึกว่าเค้าเรียกร้องมากไปเลยหาที่ใหม่ ซึ่งถ้างานมันไม่ใช่จริงๆ ผมอยากให้ท่านลองมองทางออกอื่นๆดูครับ เช่น มองบริษัทที่ให้ค่าจ้างน้อยกว่าแต่ได้ทำงานที่เหมาะกับเรามากกว่า แล้วก็หางานเสริมเข้ามาทดแทนรายได้ที่หายไป ผมเป็นประเภทที่ถ้าประเมินแล้วว่ามันไม่ใช่ ก็จะใช้วิธีหักดิบทันที อาจจะดูว่าอดทนน้อย แต่จริงๆแล้วคือไม่อยากจะเสียเวลาครับ บางทีโอกาสที่ดีกว่ามันรอเราอยู่ แต่เราเลือกที่จะจมอยู่กับปัญหาเอง ทำงานสายนี้มันลำบากจริง เงินก็ได้น้อยกว่าสายอื่นๆ เพราะงั้นเลยต้องหาอะไรมาเสริม สู้ๆนะครับ  

จริงเลย ไอสัสสสส all in one จริงๆกู โคตรเหนื่อย เงินเดือนก็น้อย ผมได้ หมื่นสามอ่ะ เชื่อป้ะ อยุ่ต่างหวัดนะ
หักประกันสังคมเหลือ หมื่นสอง ผมเลือกที่จะจมอยู่กับปัญหาเองแหละ คืองานต่างจังหวัดมันหายากมากกกกกกกกก

ผมก็เลยต้องเกาะไว้ก่อน
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 08 Apr 2010
ตอบ: 10823
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:21
ผมว่าวงการนี้มันจบละ มีแค่จุดสูงสุด กับจุดต่ำสุด

ถ้าลูกหลานอยากเรียนนี่ผมคิดหนักเลย ใจรักจริงๆ แค่ไหน เจอผลตอบแทน

เจอสังคมนายจ้างเน่าๆ ท้อทุกราย
1
0
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1991979
อยู่ในความทรงจำ แต่ไม่อยู่ในความเป็นจริง << หาได้ให้ 1,000 แผล่บ
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:23
Tarwaan พิมพ์ว่า:
ผมว่าวงการนี้มันจบละ มีแค่จุดสูงสุด กับจุดต่ำสุด

ถ้าลูกหลานอยากเรียนนี่ผมคิดหนักเลย ใจรักจริงๆ แค่ไหน เจอผลตอบแทน

เจอสังคมนายจ้างเน่าๆ ท้อทุกราย

ถ้ามีลูกหลานแล้วสนใจ ผมจะแนะนำให้เป็น งานเสริม ลงทุนค่าซอฟแวร์ อุปกรณ์ ทีเดียวจบ
กินได้ยาวๆ

เพื่อนผมคนนึง passion ด้านนี้เยอะ แทบจะขายวิญญาณ ทำงานอยุ่ shopee จนตอนนี้เป็นอาร์ตไดแล้ว

เงินเยอะจริง แต่แทบขายวิญญาณครับ
0
0
โค้ช C-License
Status:
เข้าร่วม: 30 Apr 2015
ตอบ: 13256
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:23

่ท่านว่าพวกวงการวีดีโอละครับ คิดว่าไปต่อได้ไหม หรือว่ามันก็คือๆกันกับกราฟิก

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:26
สายลมขย่มศีลธรรม พิมพ์ว่า:

่ท่านว่าพวกวงการวีดีโอละครับ คิดว่าไปต่อได้ไหม หรือว่ามันก็คือๆกันกับกราฟิก

มันกำลังรวมร่างเป็นสิ่งเดียวกันนะครับ ถ้าให้ผมตอบ

กราฟิกอย่างเดียวในตอนนี้มันก็มี
แต่ส่วนมาก ต้องทำได้ทุกอย่างครับ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ninksaranya
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 9131
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:29

สายงานนี้ผมว่าประเด็นคือคนส่วนใหญ่ในประเทศไม่ค่อยให้มูลค่า หนำซ้ำการแข่งขันสูงมีการตัดราคากันหนักในฟีแลนซ์ ถ้าใครรักงานออกแบบมีคนให้แนะนำผมบอกเลยว่าไป สถาปัตหลัก หรือ อินทีเรีย ดีกว่าถ้าฝีมือดีโอกาสเข้าบริษัทใหญ่ไม่ยาก แถมมูลค่าของวิชาชีพมากกว่าด้วย อีกทั้งจะมารับทำฟีแลนซ์ก็ยังได้เงินที่ดูดีกว่าสายกราฟิค

อีกอย่างสายงานนี้มันโตยาก ถ้าเป็นกราฟิคขั้นต่อไป ก็ซีเนียร์แล้วไป อาตไดเรคซึ่งบริษัทส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีอาตไดเรค ส่วนใหญ่จะไปจบที่ซีเนียร์ ผมเห็นรุ่นน้องสาขาจบมาทำกราฟิคเยอะหลายๆคนก็ทำอยู่แต่หลายคนก็เปลี่ยนสาย ในกลุ่มเพื่อนผมเองก็ย้ายสายกันรวมถึงผมด้วย เป็นสายอาชีพที่ไม่เหมาะถ้าหวังจะโต แต่ถ้าจะเรียนเป็นพาสซิฟสกิวไว้ทำเอง แก้ไขเอง หรืออยากทำขายพวก ชัตเตอร์สต็อคก็อีกเรื่องนึง
1
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
ตอบ: 9331
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:30
ผมเคยเจองานแย่ๆแบบนี้นะ ทำงาน จ-ส ได้หยุดวันเดียว แล้วงานแม่มเครียดมากๆ จำได้ว่าหาวันที่ทำงานมีความสุขได้น้อยมากๆ พอถึงเย็นวันอาทิตย์ผมจะแบบไม่อยากตื่นมาเป็นเช้าวันจันทร์เลย

สรุปทำได้ปีเดียว รอโบนัสแล้วลาออก วันที่ทำงานวันสุดท้ายคือสบายใจมากๆ ปัจจุบันย้ายงานมา 3 ที่ก็ยังไม่เคยเจอที่ไหนเครียดเท่าที่นั่นเลย เป็นประสบการณ์ชีวิตจริงๆ
0
0

Status:
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:31
สายลมขย่มศีลธรรม พิมพ์ว่า:

ผมว่าวิดิโอตายก่อนเพื่อนแน่นอน ทุกวันนี้เทรนด์งานหลักในประเทศเป็นแนวยูทูปแทบทั้งหมด

ซึ่งไม่ซีเรียสโปรดักชั่น ลงทุนต่ำ เด็ก ม.ปลายก็รับจ๊อบเสริมได้

คนจบมาโดยตรงถ้าอยากไปจุดสูงสุดก็ต้องไปทางหนัง โฆษณา ซึ่งมีที่ว่างน้อยมากๆ

แถมกว่าจะไปถึงต้องขายวิญญาณ ต้องผ่านจุดเงินเดือนหมื่นห้า แต่ทำงานเท่ากับคนปกติสองกะ

สุดท้ายไปไม่รอด เก่งไม่จริง ถูกทิ้งไว้กลางทาง สุขภาพพัง เปิดร้านกาแฟ
1
0
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1991979
อยู่ในความทรงจำ แต่ไม่อยู่ในความเป็นจริง << หาได้ให้ 1,000 แผล่บ
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 26 Sep 2007
ตอบ: 30881
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:31
ทำงานที่แรก 6 วัน/สัปดาห์ - 20,000 ต่อเดือน
ผมยังไม่ไหวเลย ขนาดฟิต ๆ นะ ครอบครัวก็ไม่มี
หยุดวันเดียว ทำงานบ้าน เตรียมพร้อมไปทำงานอาทิตย์ต่อไป เหนื่อยหนักว่าไปทำงานอีก
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: เรื่อยเปื่อย
เข้าร่วม: 16 May 2020
ตอบ: 4092
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:34
tonglovedt พิมพ์ว่า:
SureShot พิมพ์ว่า:

จริงเลย ไอสัสสสส all in one จริงๆกู โคตรเหนื่อย เงินเดือนก็น้อย ผมได้ หมื่นสามอ่ะ เชื่อป้ะ อยุ่ต่างหวัดนะ
หักประกันสังคมเหลือ หมื่นสอง ผมเลือกที่จะจมอยู่กับปัญหาเองแหละ คืองานต่างจังหวัดมันหายากมากกกกกกกกก

ผมก็เลยต้องเกาะไว้ก่อน  

ผมทำอยู่หลายที่ ช่วงแรกๆเงินเดือนหมื่นกว่าๆในขณะที่เพื่อนจบวิศวะคอมเงินเดือนหลายหมื่น วิ่งเข้าวิ่งออกบ.ต่างๆเพื่ออัพเงินเดือน 555 จนมาเจอบริษัทสุดท้าย เค้าดีจริงผมเลยอยู่ยาว หัวหน้าสปอร์ตซัพพอร์ตเราทั้งเรื่องงานและชีวิตส่วนตัว รู้ว่าเราหาเงินหลายทาง บางทีเขาก็หางานฝิ่นมาให้ผมทำ พอเราทำไปนานๆ แผนกให้อำนาจผมในการรับคน ท่านเชื่อมั้ยผมรับแต่สาวๆ จนแผนกผมสาวสวยกว่าพวกเซลล์ซะอีก 5555 มีความสุขกับที่ทำงานมากๆตั้งแต่ต้นจนจบ แต่ตอนนี้ผมออกแล้ว เพราะเบื่อกทม.มากๆ อยากกลับบ้านตจว. แต่แถวบ้านก็ไม่มีงานสายนี้มากนัก โชคดีที่ผมไม่มีภาระมาก ตอนนี้ก็เลยทำฟรีแลนซ์ชิลๆไปก่อน แผนในอนาคตคงจะเปิดบริษัททำเองมากกว่ากลับไปเป็นลูกจ้างเค้าครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:37
captain price พิมพ์ว่า:

สายงานนี้ผมว่าประเด็นคือคนส่วนใหญ่ในประเทศไม่ค่อยให้มูลค่า หนำซ้ำการแข่งขันสูงมีการตัดราคากันหนักในฟีแลนซ์ ถ้าใครรักงานออกแบบมีคนให้แนะนำผมบอกเลยว่าไป สถาปัตหลัก หรือ อินทีเรีย ดีกว่าถ้าฝีมือดีโอกาสเข้าบริษัทใหญ่ไม่ยาก แถมมูลค่าของวิชาชีพมากกว่าด้วย อีกทั้งจะมารับทำฟีแลนซ์ก็ยังได้เงินที่ดูดีกว่าสายกราฟิค

อีกอย่างสายงานนี้มันโตยาก ถ้าเป็นกราฟิคขั้นต่อไป ก็ซีเนียร์แล้วไป อาตไดเรคซึ่งบริษัทส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีอาตไดเรค ส่วนใหญ่จะไปจบที่ซีเนียร์ ผมเห็นรุ่นน้องสาขาจบมาทำกราฟิคเยอะหลายๆคนก็ทำอยู่แต่หลายคนก็เปลี่ยนสาย ในกลุ่มเพื่อนผมเองก็ย้ายสายกันรวมถึงผมด้วย เป็นสายอาชีพที่ไม่เหมาะถ้าหวังจะโต แต่ถ้าจะเรียนเป็นพาสซิฟสกิวไว้ทำเอง แก้ไขเอง หรืออยากทำขายพวก ชัตเตอร์สต็อคก็อีกเรื่องนึง  

สิ้นหวังมากครับ กับศิลปะในประเทศนี้ เอาง่ายๆ แค่โลโก Xiaomi คนไทยยังถ่มถุยกันจมดิน

ในบอร์ดเรานี่ก็ซัดไปหลายหน้า แต่กับเจ้าของบริษัทเขาแม่งให้ความสำคัญ จ่ายค่าออกแบบเท่าไหร่เท่ากัน

ยิ่งไปเจอในกลุ่มฟรีแลนซ์ยังถ่มถุยเขานี้ ไม่แปลกใจเลย ทำไมบ้านเราถึงแย่

แทนที่เห็นเขาเรียกเงินได้เยอะจะเอาเขาเป็นแบบอย่าง นี่ที่ไหนได้ ทำเป็นแซะบอกพันสองพันก็ทำได้แล้ว
2
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: K66
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7472
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 18:42
ไม่มีเหตุผลที่ต้องอยู่ต่อเลยครับ

เอาเป็นว่าถ้าใจไปแล้ว ลองลิสเหตุผลที่ควรอยู่ต่อกับไม่ควรอยู่หน่อยสิครับ

ถ้าอันไหนเยอะกว่าเราก็จะมีเหตุผลในการตัดสินใจได้หน่อย

สู้ๆครับผม
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel