ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 777
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 16:51
[RE: ขอขยี้ติ่งโน๊ะหน่อย(ซิโก้) ]
flukecatc พิมพ์ว่า:
เอาซิโก้ มาก็มาจบตรง รอบ 12 ทีม
เวลาทำงานถ้าคุณมาไกลที่สุดได้แค่นี้ คุณจะเปลี่ยนวิธีไหม หรือทำวิธีเดิมจนสำเร็จ สำหรับผมขอหาทางอื่นที่จะไปได้ไกล กว่ารอบ 12 ทีม ต่อให้ไม่เป็นดังหวังหรือแย่กว่าเก่า ก็ดีกว่าได้เท่าเดิม  

อคิติจัดๆอยากไปไกลกว่า12ทีม ดูฟอร์มตอนนี้ด้วยเอาให้ก้าวผ่านอาเซียนก่อน ผลงานตอบทุกอย่างสำหรับผมผลงานเท่านั้นที่ตอบได้

ตอนซิโก้คุมพอชนะรัวๆบอกนักเตะดีครับ

พอตอนนี้แพ้รัวๆบอกนักเตะขั้นไม่ถึงครับ เอ๊ะยังไง
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
KEEP CALM AND COME ON CITY
นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 16:53
[RE: ขอขยี้ติ่งโน๊ะหน่อย(ซิโก้) ]
Emily_inParis พิมพ์ว่า:
ผมก็ไม่ใช่ติ่งโน๊ะนะครับ โหวตให้แกออกด้วยซ้ำเพราะสไตล์เขาไม่เหมาะกับนักเตะไทย
ส่วนซิโก้ทรงบอลสวยก็จริง แต่เต็มที่ก็ยังไม่ถึงฟุตบอลโลก
เห็นผลงานตอนเข้ารอบ 12 ทีมไหมละ สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยน

เป้าหมายเราคือไปบอลโลกให้ได้นะครับ
โค้ชไม่ใช่ปัจจัยเดียวแน่นอน ทุกๆภาคส่วนคือปัจจัยทั้งหมด แฟนบอลก็ด้วยเช่นกัน
แต่ผมมองว่านักเตะทีมชาติคือปัจจัยสำคัญที่สุด เพราะเป็นคนที่ลงไปเล่นเอง
แล้วนักเตะไทยคุณภาพยังไม่ได้เหนือกว่าประเทศรอบๆแบบชัดเจน ตัวต่อตัวกับมาเลเซียยังผ่านไม่ได้เลย
ที่เห็นเหนือกว่าแบบชัดๆก็พวกที่ได้ไปเล่นต่างแดนอะ

คำถามคือจะต้องทำยังไงให้นักเตะไทยคุณภาพโหดขึ้นละ
ขอแบบชนชาวบ้าน ชนพวกอาหรับได้ จับบอลแรกเนียนๆ เพลสโหดๆ หาช่องโหดๆ

ส่งออกนักเตะไปนอก?
พัฒนาโค้ชไทยให้เทพๆ?
ปรับนโยบายให้แต่ละสโมสรเน้นเวทเทรนนิ่ง แล้วก็เน้นสไตล์บอลให้เป็นรูปแบบเดียวกัน (เยอรมัน โมเดล)?
หรือแค่เปลี่ยนโค้ชทีมชาติไปเรื่อยๆจนกว่าจะเจอคนที่ใช่?  

ผมละเบื่อพวกอ้างบอกเต็มที่ก็รอบ12ทีม

แหม่เปลี่ยนมาแต่ละคนไปถึงจุดนั้นไหม อยากหาโค้ชพาไปบอลโลก

ต้องยอมรับความจริงๆ รอบ12เจอพวกญี่ปุ่นนะครับ แข็งๆทั้งนั้น แล้วการสู้กับญี่ปุ่นทรงสู้ดีกว่าเจอทีมอาเซียนรอบแบ่งกลุ่มนี้เยอะ

บอกซิโก้เต็มที่รอบ12 แล้วคนอื่นละนี้ รอบแบ่งกลุ่มยังเละเทะเลย

แก้ไขล่าสุดโดย 13&September เมื่อ Wed Jun 16, 2021 16:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 17:07
Geonidus พิมพ์ว่า:
ทีผมมั่งละ ไม่ต้องอ้างนู้นอ้างนี้กันละ พวกรังเกียจซิโก้ต่างๆนาๆ ปกป้องโน๊ะครั้งก่อน เรื้อนคนอื่นเค้า
ที่เวลาพูดถึงซิโก้ว่าเค้าทำดีกว่า อ้างตอนนั้นว่านักเตะมันพีคโก้ถึงทำทีมได้ไกล พีคห่าไรใช้นักเตะโนเนมเกือบทั้งนั้นตอนนั้น เล่นต่างประเทศก็ไม่มีสักคน แต่ละคนสำรองไทยลีคปั้นจนดังก็เพราะแกทั้งนั้น ใครมันเอาตรรกะนักเตะพีคมาอ้างถามจริง ด่าว่าเอาแต่เบรนด์ตัวเองต่างๆนา เห็นผลประโยชน์ เรียกแต่นักเตะลูกรักหน้าเดิมๆ ด่าเค้ามั่งถมเถเค้ามั่ง คุมท่าเรือล่มจมมั่ง

เหมือนเค้าไม่เคยทำให้คนไทยมีความสุขเป็นเจ้าอาเซียน เข้ารอบ12ทีมสุดท้ายบอลโลกในรอบหลายสิบปี หาว่าคนที่ยกซิโก้คือคนจมอดีต คนที่ทำบอลไทยจมต่างๆนาๆ ไม่พอใจจะเอาเพอร์เฟ็คร้อยเปอร์เซนต์กันตอนนั้น ตามไอยศมั่ง พอถึงตอนนี้แล้วเป็นไง อายเค้าไหมล่ะ ไม่ใช่อายอย่างเดียวนะ ถึงขั้นแพ้มาเลเซียไปกลับ เสมออินโด ไม่ชนะเวียดนาม ยังไม่มีปัญญาได้ที่3เลย
ยิ่งกว่าอายเค้าเรียกว่าอะไรดี ทุเรศละกัน

พอตอนนี้อ้างบอกโค๊ชปาร์คที่ทำเวียดนามได้ดี ทำเพราะวางรากฐาน ผมล่ะขำ ที่บอกกันว่านิชิโน๊ะควรให้เวลา ผมจะบอกว่าเวียดนาม รากฐานเค้าดีมาตั้งแต่ต้นรุ่นแรกๆ บดกับเรามีแต่สูสีมาตลอด มันฟิตมาแต่ไหนแต่ไร แต่มันไม่มีเบสิคการเข้าทำ การเอาใจสู้เลยเอาโค๊ชปาร์คมาช่วยเสริม และแกเอาใจใส่ แม้กระทั่งเยาวชน
แต่พอถึงซิโก้ ที่ปั้นพวกเจ ซัปปุย จากเอเชี่ยนเกมส์ยู23 จนทำผลงานได้(ตามรูป) แชมป์อาเซียน แม่งก็คือรากฐานที่โคตรดีแล้ว อย่างมงคล จ่าเย็นใครรู้จักบ้าง? จนกระทั่งเจอไอยศที่ปากดีๆนั่นล่ะ ใครไม่อายผมอาย ไปไล่เค้า และก็มีแฟนบอลหน้ามืดไปด่าโก้เค้า เพราะตกรอบ 12ทีม ที่แม่งอยู่กลุ่มหินในตอนนั้น ซาอุ ญี่ปุ่น ออสเตรเลีย อิรัก ที่เราหวังไกลไปบอลโลกกันเกินจริง และไปไล่เค้าว่าเรียกลูกรักเดิมๆ ผมถามหน่อยรอบลึกแบบนั้น ใครจะไปลองนักเตะใหม่ๆได้วะ โคตรจะง่าวเลย เค้าก็ต้องเอานักเตะที่เล่นกันจนเข้ารอบกันมา ที่เล่นเข้าขากัน ถ้าเปลี่ยนนักเตะที่ฟอร์มดีในช่วงสั้นๆ แล้วแม่งแพ้ ก็คงไปพาลว่าเค้าอีกอยู่ดี แต่ผมขี้เกียจพูดเยอะละ

ผมอยากให้พวกคนที่เป็นติ่งซิโก้ ออกมาพูดเยอะๆ พวกนั้นจะได้ตาสว่างกันมั่ง มองความจริงกันมั่ง อย่าไปกลัวเรื้อน ถ้าเรื้อนไม่พอใจกับคนที่เคยเห็นต่างที่ว่าดี ที่คนเคยทำอดีตบอลไทยเป็นยุคที่ดีที่สุด ก็อยู่ยากละสังคม แม่งจะเอาแต่ใจอย่างเดียวพวกนี้ ใครไม่อายผมอายว่ะ ปล.ไม่ต้องเอาตรรกะ อยากเห็นซิโก้มาคุมนะ เพราะว่าเค้าดีพอที่ทำให้ไกลมาถึงจุดที่คนยกเอามาเปรียบเทียบ เพราะเค้าทำดีกว่าอย่างแท้จริง คุมฮองอันยาลายตอนนี้ ก็ดูเค้าไป

และผมขอทิ้งท้ายเลย คนที่ด่าโก้กระจอกหรือมือไม่ถึง ผมอยากจะบอกว่า ตอนนี้อย่าร้องนะ เพราะคนไทยกำลังอยากให้ซิโก้กลับมากันเยอะทั้งนั้นอย่างเพจบอลไทย ที่กำลังยกกระแสนี้ แต่ถ้าเป็นผมไม่อยากให้กลับ เพราะมาเจอแฟนบอลที่ดูถูกแกไว้เยอะ เป็นผมยังไงก็ไม่กลับ ส่วนคนที่ยังไม่เห็นด้วย ผมไม่ได้บังคับให้พวกคุณมาเห็นด้วยนะ ใครจะเกียจโก้ยังไงก็แล้วแต่ แต่ผมก็รักแกเหมือนเดิม แม้เคยผิดหวังที่แกทำตัวแกเองจนทะเลาะกับยศ แต่เรื่องฝีมือ ผมเถียงขาดใจ ว่าแกคือโค๊ชที่ดีที่สุดของบอลไทย

กดผิดจะกดแผล่บ ไปกดเรื้อนเฉย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Yeah
เข้าร่วม: 17 Dec 2005
ตอบ: 152
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 17:16
ผมก็ติ่งพี่ซิโก้นะ เป็นฮีโร่ทีมไทยผมตั้งแต่โหม่งกลับ พาไทยชนะพม่า 4-3 นัดชิงซีเกมส์ แต่หลายปีมานี่ ต้องอยู่สงบๆ กลัวเจอรุมด่า รุมเรื้อน
2
0

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16348
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 17:16
[RE]ขอขยี้ติ่งโน๊ะหน่อย(ซิโก้)
ระบายมันออกมาครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: smooth & great taste
เข้าร่วม: 27 Sep 2008
ตอบ: 764
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 17:35
ขอขยี้ติ่งโน๊ะหน่อย(ซิโก้)
ติ่งสมาคม นี่เถียงเอาตายจริงๆ ผลงานก็เห็นๆอยู่ ไม่ได้ครึ่งซิโก้ ซักคน ! โคตรกาก ทั้งนายกปากดี ทั้งโค้ชอิมพอร์ต เหมือนเอาตังค์ไปละลายทิ้งเล่นๆวันล่ะแสน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
9
0
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2020
ตอบ: 935
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 17:38
13&September พิมพ์ว่า:
ผมก็ไม่ใช่ติ่งโน๊ะนะครับ โหวตให้แกออกด้วยซ้ำเพราะสไตล์เขาไม่เหมาะกับนักเตะไทย
ส่วนซิโก้ทรงบอลสวยก็จริง แต่เต็มที่ก็ยังไม่ถึงฟุตบอลโลก
เห็นผลงานตอนเข้ารอบ 12 ทีมไหมละ สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยน

เป้าหมายเราคือไปบอลโลกให้ได้นะครับ
โค้ชไม่ใช่ปัจจัยเดียวแน่นอน ทุกๆภาคส่วนคือปัจจัยทั้งหมด แฟนบอลก็ด้วยเช่นกัน
แต่ผมมองว่านักเตะทีมชาติคือปัจจัยสำคัญที่สุด เพราะเป็นคนที่ลงไปเล่นเอง
แล้วนักเตะไทยคุณภาพยังไม่ได้เหนือกว่าประเทศรอบๆแบบชัดเจน ตัวต่อตัวกับมาเลเซียยังผ่านไม่ได้เลย
ที่เห็นเหนือกว่าแบบชัดๆก็พวกที่ได้ไปเล่นต่างแดนอะ

คำถามคือจะต้องทำยังไงให้นักเตะไทยคุณภาพโหดขึ้นละ
ขอแบบชนชาวบ้าน ชนพวกอาหรับได้ จับบอลแรกเนียนๆ เพลสโหดๆ หาช่องโหดๆ

ปรับนโยบายให้แต่ละสโมสรเน้นเวทเทรนนิ่ง แล้วก็เน้นสไตล์บอลให้เป็นรูปแบบเดียวกัน (เยอรมัน โมเดล)?
หรือแค่เปลี่ยนโค้ชทีมชาติไปเรื่อยๆจนกว่าจะเจอคนที่ใช่?  

ผมละเบื่อพวกอ้างบอกเต็มที่ก็รอบ12ทีม

แหม่เปลี่ยนมาแต่ละคนไปถึงจุดนั้นไหม อยากหาโค้ชพาไปบอลโลก

ต้องยอมรับความจริงๆ รอบ12เจอพวกญี่ปุ่นนะครับ แข็งๆทั้งนั้น แล้วการสู้กับญี่ปุ่นทรงสู้ดีกว่าเจอทีมอาเซียนรอบแบ่งกลุ่มนี้เยอะ

บอกซิโก้เต็มที่รอบ12 แล้วคนอื่นละนี้ รอบแบ่งกลุ่มยังเละเทะเลย

เต็มที่มันแค่รอบ 12 ทีม จริงๆครับ
แถมตอนนี้ไม่ต้องพูดถึง เจออาเซียนก็จอดแล้ว

ผมเชื่อว่าคุณก็อยากเห็นบอลไทยไปบอลโลกสักครั้งในชีวิตแน่นอน
คำถามผมคือ ทำยังไงถึงจะไปบอลโลกละ
ซิโก้คือคำตอบหรือเปล่า?
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 59130
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 17:42
ถูกแบนแล้ว
พวกนี้มันหาข้ออ้างมาได้หมดแหละครับ

ผลงานตบหน้างายไป มันก็ยังเถียงนะแหละ อย่าไปให้ค่ามันมาก

ข้ออ้าง มีเป็นล้าน กับ โค้ชคนนี้

พอโค้ชโก้คุมเทพ ก็สรรหา เหตุผลมาเนิฟ
แก้ไขล่าสุดโดย CaptainRamos เมื่อ Wed Jun 16, 2021 17:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
8
0
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2008
ตอบ: 66
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 17:47

รอบคัดเลือกที่เข้าไปได้ เปรียบเหมือนความฝัน
แต่รอบ12ทีมสุดท้าย คือความจริง
0
0
panyasilp
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32136
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 17:50
ถึงลุงโนะจะอยู่จะไปผมไม่สนใจนะ แต่โค้ชคนต่อไป ไม่เอาซุปไก่ได้ปะ ไอ้โคชที่นั่งทางในเลือกนักเตะเข้าทีม ไม่อยากไปสนามเพราะกลัวแฟนบอลรุมถ่ายรูป เรียกตัวกี่รอบก็หน้าเดิมฟอร์มดีไม่ดีก็ติด แล้วมากร่างใส่แฟนบอลว่าถ้าหาเซ็นเตอร์ดีๆในไทยลีกได้แฟนบอลก็เสนอชื่อมาสิ คำถามคือ มันต้องเป็นหน้าที่โคชที่ต้องไปดูฟอร์มในสนามสิ ต้องการโค้ชแบบนี้จริงๆเหรอ เอาจริงๆดิ
3
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 10817
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 17:52
ขอขยี้ติ่งโน๊ะหน่อย(ซิโก้)
อันดับแรกไม่มีใครไล่ซิโก้

อันดับสองผลงานซิโก้ดีกว่านิชิโน๊ะชัดเจน

อันดับสามเมื่อไหร่จะปลดแล้วตั้งใหม่ซักที
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Allez Allez Allez!!!

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 29 Jan 2011
ตอบ: 3576
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 17:56
hurrikane พิมพ์ว่า:
สอบถามพวกแอนตี้ซิโก้ครับ ถ้าโก้มันปล่อยว่างเรื่อง agency นอกสนามออกไป พวกคุณอยากให้โก้กลับมาคุมทีมไหมครับ

ส่วนตัวผมอยาก เพราะ โก้พึ่งได้พาทีมไปรอบลึกๆแค่ครั้งเดียวแถมเจอกลุ่มหิน พวกคุณไปตัดสินว่าเขาพาทีมมาได้แค่นี้ ทั้งๆที่ไม่ให้เขาพามาอีกสักรอบละ ถึงจะพามาแล้วตกคัดบอลโลกสัก3รอบ ผมยังโอเคกว่าตอนนี้เลย  

ส่วนตัวผมไม่อยากครับ เพราะคิดว่าณ.ปัจจุบันก็น่าะไม่ไหวเหมือนกัน ส่วนนิชิโน๊ะก็ไม่ไหวเหมือนกัน กับนักเตะชุดนี้ ส่วนตัวตัวรอชุดใหม่เลยดีกว่าที่กำลังขึ้นมา น่าจะโตมาพร้อมกับวิทย์ฯการกีฬาที่สมบูรณ์หน่อย ส่วนโค้ชขอเป็นพวกสเปนเลยละกันไหนๆผอ.กีฬาก็มาทางนั้นละให้มันปูแนวทางขึ้นมาเลย ส่วนนักเตะชุดนี้พวก20ปลายๆคงไม่หวังละ เหมือนเวลตันบางทีเวลลดอีกต่างหาก สมัยโก้ดีอย่างที่กล้าเล่นรับส่งพื้นที่แคบ แต่แท็คติกแก้เกมส์ยังไม่ไหว แต่สมัยนี้ทำไมแค่รับส่งบอลขนาดใกล้ๆยังพลาดได้ อันนี้ก็ไม่อยากโทษโค้ชเท่าไร ปัญหาส่วนนึงก็อยู่ที่นักเตะ ส่วนแท็คติคก็ที่เห็นไม่ไหวเหมือนกัน สรุป.ไม่เอาโก้ ไม่เอาโน๊ะ ขอคนใหม่แบบมาพร้อมทีมงานให้เวลา4ปี เน้นใช้ดาวรุ่งหน่อย
0
0
ทำไงให้รูปขึ้นอ่าสส์
นักบอลถ้วย ค.
Status: Manchester United
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8044
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 18:21
ลุงยศด่าออกสื่อไปซักขนาดนั้น พี่โก้แกคงไม่กล้ากลับมาในยุคสมาคมนี้หรอกครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนนายกก็ไม่แน่
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26715
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 18:29
อ้างอิงจาก:
ยิ่งกว่าอายเค้าเรียกว่าอะไรดี ทุเรศละกัน  

ใช่ควัฟ ๆ คนที่เอาบริษัทส่วนตัวมาหากินกับทีมชาติ สำหรับผมก็คือทุเรศเช่นกัน
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6096
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 18:38
YashAmaru พิมพ์ว่า:
YashAmaru พิมพ์ว่า:

จะไปรอขนาดส่งผู้เล่นทุกคนไปนอกลีคมันก็ไม่ใช่ป่าว ในเมื่อผลงานทีมชาติกากขนาดนี้ จะส่งไปนอกลีคยังไง ลีคไหนเขาจะเอา ตอนนี้ก็พัฒนามากว่ายุคซิโก้อีกนะ นักเตะก็มีไปลีคนอกหลายคน ทั้งที่ตอนซิโก้ไม่มีนักเตะนอกเลยด้วยซ้ำ นักเตะก็โนเนมทั้งนั้น ทำไมซิโก้ถึงพัฒนาทีมได้ล่ะ กลับกัน หันมาดูตอนนี้ ทรัพยากรก็ดีกว่า ลีคก็พัฒนากว่า นักเตะก็ได้เรียนรู้จากตัวต่างชาติเก่งๆในลีคก็เยอะ แต่ผลงานมันกลับสวนทางกัน เราก็กลับมาพูดเรื่องพัฒนาอีก แสดงว่าปัญหามันอยู่ที่การใช้ทรัพยากรที่มีไม่เกิดประโยชน์สูงสุดรึเปล่า ยังไงก็เห็นด้วยนะ เรื่องการพัฒนา มันเป็นสิ่งที่ถูกต้อง แต่ ณ ตอนนี้ต้องบอกว่ามันแย่ไปหมดจริงๆ  

คุณมองว่าทรัพยากรเราดีแล้ว แต่ยังไม่ได้ใช้ให้เต็มศักยภาพแค่นั้น
ผมมองว่าต่อให้เราใช้เต็มศักยภาพแล้ว เจอโค้ชที่ใช่แล้ว
ผมให้เต็มที่ก็ได้ไปคัดรอบ 12 ทีมสุดท้าย ยังไม่ถึงบอลโลก
หรือคุณมองว่าคุณภาพนักเตะเราสามารถผ่านเสือสิงกระทิงแรดของเอเชียได้แล้ว?
เอาตอนยุคซิโก้ก็ได้ ที่หลายๆคนในนี้เชื่อว่าคือคนที่ใช่ พอเข้ารอบ 12 ทีม แล้วเป็นไงละสรุป?

ยังไงผมก็มองว่านักเตะไทยต้องเก่งกว่านี้ ถึงจะเห็นดอกเห็นผลชัดๆ ทรัพยากรเรายังไม่ถึงจริงๆ
เอาแค่เรื่องร่างกายนักเตะเรา ผมว่ายังไม่ผ่าน ทั้งในแง่ความฟิต+ความแข็ง
จังหวะเบียดแย่งบอล เราเสียมากกว่าได้นะครับ ยังไม่นับเรื่องเสียเปรียบเรื่องลูกกลางอากาศอีก

ไม่ถูกต้องทั้งหมด จริงอยู่ว่านักเตะได้แค่รอบ 12 ทีม แต่มันจะพัฒนาได้ยังไง ถ้าไม่ได้เข้าไปเล่นในรอบ 12 ทีมสุดท้ายอยู่บ่อยๆ ก็ไอ้รอบ 12 ทีมนี่แหละ คือเวทีที่จะเอาไว้พัฒนานักเตะ แล้วคุณจะพัฒนายังไงถ้าไม่ได้เข้าไปเล่น หันมามองตอนนี้ อาเซียนก็สู้ไม่ได้ เอเชียก็โดนตบ แล้วจะหวังพัฒนายังไง ไม่เข้าใจ  

คุณคิดว่าเวทีในการพัฒนามันคือการเข้ารอบหรอครับ ไม่ใช่เลยครับ เวทีในการพัฒนา รวมถึงเวลาในการพัฒนาคือระบบสโมสรครับ สโมสรคือที่ๆนักเตะใช้เวลา 80-90% ซ้อม ลงเล่น และพัฒนาตัวเองครับ ทีมชาติมันเหมือนแค่ปลายทางครับ ยกเว้นคุณจะกลับไปเอาแบบยุคดรีมทีมที่เอานักเตะมารวมกันเป็นเดือนๆ ซึ่งมันไม่ใช่มืออาชีพเลยด้วยซ้ำ ซึ่งตอนนั้นซิโก้ก็ขอเวลารวมทีมมากมายแทบก่อนทุกแมชท์ ซึ่งผมว่ามันไม่ make sense มากๆ

ปัญหาของทีมชาติเราก็เหมือนปัญหาของชาติเรานี่แหล่ะครับ เราพัฒนาช้าเกินไปไม่ทันรอบข้าง เหมือนสมัยก่อนที่เราพยายามจะเป็นเสือตัวที่ 5 แล้วทุกวันนี้เป็นไงครับ ก็วนอยู่ในอ่างแบบนี้ อันนั้นอาจจะเพราะรัฐประหาร เรียกร้องระบบเดิมๆ อันนี้ผมว่าก็เหมือนกัน แทนที่จะ move on ไปหาคนใหม่ๆมา ดันจะเรียกไฟล์เก่ามาใช้อีกละ

มองไปข้างหน้าเถอะครับ อย่าจมปลักเลย อ่านแล้วน่าสังเวชครับ
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel