ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Barcelonista
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 May 2011
ตอบ: 1294
โพสเมื่อ: Tue May 18, 2021 23:48
[RE: NBA - ท่านว่าใครควรได้ MVP ปีนี้ครับ]
โจ๊กเกอร์อ่ะ นอนมาลงทุกนัดสถิติทีมก็ดี

ป.ล.ยังจะมีคนกล้าเนิฟเคอรี่อีกหรอวะน่ะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 1196
โพสเมื่อ: Wed May 19, 2021 00:10
[RE: NBA - ท่านว่าใครควรได้ MVP ปีนี้ครับ]
steph นี้ไม่เคยเลยที่จะไม่โดนเนิร์ฟ
0
0
Engineer
Status: #ความรักก็เช่นกัน
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jan 2015
ตอบ: 34626
โพสเมื่อ: Wed May 19, 2021 00:17
Calpint พิมพ์ว่า:
บางคนจะแซะข้อมูลยังมั่วเลยจากที่ดูสะพานทุกนัดเคอรี่นี่แบกสุดและถ้าไม่นับผลงานทีมยังไงก็ต้องได้ mvp แล้วที่บอกเมอเร่เจ็บเนี่ยพอเมอรี่เจ็บเดนเวอร์ก็ฟอร์มไม่ดีตามด้วยนะ แล้วก็พึ่งมาเจ็บหลังๆเอง ใครที่บอกทรัพยากรสะพานดีกว่าเดนเวอร์นี่อย่างมั่วเลย วันที่สะพานชนะเเจ๊ส กับ ซันใช้ผู้เล่นแค่ 8 คนเอง ตัวเจ็บเพียบ มาได้ขนาดเพลย์อินที่ 8 เพราะเคอรี่ล้วนๆ  

ไปดูค่าเหนื่อยก็ได้ครับ ว่าทีมไหนค่าเหนื่อยทรัพยากรเยอะกว่ามันวัดที่ค่าเหนื่อยเลย ฝีมือมันจะพูดไงก็ได้ เดนเวอร์เล่นด้วยผู้เล่ย 7 คน ก็เคยทำมาแล้วนะครับ 8 คนแล้วไงหรอ?

การ์ดเจ็บหมด ไปเซนอาเจนมา บางทีมไปเซ็นตัว NBA แท้ๆมาค่าเหนื่อยแพงกว่าอีก แต่ดันกากเองตลกจัด

วัดค่าเหนื่อยก็เห็นแล้วใครทรัพยากรดีกว่า ไม่เคยพูดว่าเคอรี่อ่อนหรือ Joker มันดี แต่คนที่บอกว่า Joker ไม่สมควรได้เพราะทรัพยากรทีมดีกว่า นี่โคตรจะมั่ว

ช่วงต้นปีสถิติเมอเร่ได้อ่านดูบ้างไหมเอ่ย JOKIC ก็แบก โถเคยดูเดนเวอร์จริงๆบ้างไหม เมอเร่เจ็บ เดนเวอร์ชนะกี่นัดรู้ไหมอ่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย ฮิป สะ เตอร์ นะ จ้ะ เมื่อ Wed May 19, 2021 00:23, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
Manchester United Fan since 2002
Heat Fan sice 2006-2013 Wade win a Ring
Nuggets Fan Since draft Jamal Murray y2016

Engineer
Status: #ความรักก็เช่นกัน
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jan 2015
ตอบ: 34626
โพสเมื่อ: Wed May 19, 2021 00:20
WonYoungForever พิมพ์ว่า:
Calpint พิมพ์ว่า:
บางคนจะแซะข้อมูลยังมั่วเลยจากที่ดูสะพานทุกนัดเคอรี่นี่แบกสุดและถ้าไม่นับผลงานทีมยังไงก็ต้องได้ mvp แล้วที่บอกเมอเร่เจ็บเนี่ยพอเมอรี่เจ็บเดนเวอร์ก็ฟอร์มไม่ดีตามด้วยนะ แล้วก็พึ่งมาเจ็บหลังๆเอง ใครที่บอกทรัพยากรสะพานดีกว่าเดนเวอร์นี่อย่างมั่วเลย วันที่สะพานชนะเเจ๊ส กับ ซันใช้ผู้เล่นแค่ 8 คนเอง ตัวเจ็บเพียบ มาได้ขนาดเพลย์อินที่ 8 เพราะเคอรี่ล้วนๆ  

ฟอร์มไม่ดีตามยังไงครับ ตั้งแต่ไม่มีเมอเร่ เดนเวอแพ้แค่ 4 เกมส์ จาก 13 เกมส์ ช่วงหลัง การ์ดอาชีพเหลือแค่คัมปาสโซ่คนเดียว จนทีมต้องไปเซ็น ริเวอร์สมา

นี่ยังไม่นับช่วงแรกที่เมอเร่โคตรกาก โจ๊ชแบกอยู่คนเดียว เซนเตอร์สำรองเสียพรัมลี ไป คนมาแทนก็เล่นไม่ได้อีก

ผมยอมรับเลยเคอรี่โคตรแบก โคตรเก่ง แต่โจ๊กมันก็แบกเดนเวอร์มาขนาดนี้เหมือนกัน

คนมั่วสติถิคือตัวเขาเองอ่ะแหละ ยังมีหน้ามาว่าคนอื่นมั่ว ตลกจัด

ไปดูเถอะว่ามาโลนมันเสริมใครไหมทั้งเข้าได้ถึงรองแชมป์สาย ไม่เสริมเลย เคยดูเดนเวอร์ทุกเกมส์จริงๆไหม ถามก่อน 5555555555555555

2
0
Manchester United Fan since 2002
Heat Fan sice 2006-2013 Wade win a Ring
Nuggets Fan Since draft Jamal Murray y2016

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1188
โพสเมื่อ: Wed May 19, 2021 04:18
Domตูด พิมพ์ว่า:
ประตูขึ้นนำ พิมพ์ว่า:
Domตูด พิมพ์ว่า:
มีแต่แฟนสะพานนั่นแหละที่คิดว่าcurry ควรmvp
ปีก่อนฮาเด้นดีกว่าเคอรี่ทุกอย่าง
แถมลงเยอะกว่า สถิติทีมก็ดีกว่า
ไม่เห็นคนเชียร์เยอะแบบนี้เลย
5555555  

ผมแฟน Bulls สงสัยกับกระแสเคอรี่ MVP ว่ามันยังไง
และสงสัยว่าเม้นนี้ พูดจริงหรือไม่
เลยไปดูสถิติ จาก ESPN
.
นี่คือสถิติเดือนที่มีประสิทธิภาพที่สุด
เดือนอื่นๆ ฮาเด้นมี %การยิงที่ต่ำกว่าเดือนนี้ชัดเจนและต่ำกว่าเคอรี่เดือนอื่นๆนิดหน่อย
.
ได้สถิติดังนี้
.
ฮาเด้น ปีก่อน
แต้มเฉลี่ย 37.3
%FG 48.1
%3P 42.5
%FT 85.0
.
เคอรี่ ปีนี้
แต้มเฉลี่ย 37.3
%FG 51.8
%3P 46.6
%FT 90.8
.
ก็ใกล้เคียงกันนะ
ผมจึงคิดว่า ไม่สามารถสรุปได้ว่า "ฮาเด้นดีกว่าเคอรี่ทุกอย่าง" ครับ
.
.
สำหรับ MVP ปีนี้
ถ้าคิดตามความเหมาะสมทั่วไป
ผมให้ Joker นำเดี่ยวไปเลยครับ ไม่ต้องเถียงกันเลย
.
แต่ถ้าคิดให้ลึก
นักกีฬาที่เล่นได้ดียิ่งกว่าปีที่ตัวเองได้ MVPแบบเอกฉันท์ จนทางค่ายเกมส์ต้องออกมายอมรับว่า "ตัวจริงเก่งกว่าในVDO Game"
.
ในสภาพทีมที่อ่อนลงกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดตั้งแต่ตัวจริงยันตัวสำรอง ในอายุ33ปี
และยังทำให้โค้ชทีมตรงข้ามเรียกแผนดาหน้ากันประกบได้ขนาดนี้
.
และทำผลงานส่วนตัวได้ขนาดนี้ ทำลายสถิติส่วนตัวและอื่นๆมากมาย
.
ผมว่าก็น่าคิดนะ

ปล.
CP3 เหมือนเป็นจิ๊กซอที่เติมเต็ม SUN ผมจึงไม่แปลกใจเท่าไหร่
ปีก่อนSUN ก็ชนะได้ทุกทีมในบับเบิ้ล
ผมเลยรู้สึกว่าถ้าทุกคนตั้งใจเล่นจริงๆ ขุมกำลังที่มีก็โหดอยู่ครับ  

MVP ไม่ใช่ดูทั้งฤดูกาลหรอครับ
ทำไมนับแค่เดือนที่ดีที่สุดแค่1เดือน

เอาสถิติเต็มทั้งฤดูการมาให้ดูนะครับ
Curry
32pts. 5.5reb 5.8ast 48.2%fg 29.4eff
34.2min 63game
ทีมจบอันดับ7

Harden
34.3pts 6.6reb 7.5ast 44.4%fg 32.6eff
36.5min 68game
ทีมจบอันดับ4

ผมคิดว่าฮาเด้นดีกว่าทุกอย่างครับยกเว้นfg

ขนาดฮาเด้นทำเท่านี้ยังได้แค่ที่3 แบบทิ้งเป็นฝุ่น
แล้วเคอรี่จะเอาอะไรมาได้mvp
แล้วไอสิ่งที่เคอรี่เคยทำมาไม่มีใครเขากังขากันอยู่แล้วครับ
เริ่มฤดูกาลใหม่ ก็เริ่มนับกันใหม่ตลอด

.
.
ประเด็นเรื่อง stat เข้าใจความเห็นคุณนะครับ
แต่เราแค่มองจากคนละมุมกันครับ
คุณมองจากมุมนั้น ฮาเด้นก็ดีกว่าครับ ผมเห็นด้วย
.
และมุมมองผม ที่ไม่ได้นำค่า reb ast มาคิด
เพราะผมดูจากตำแหน่งที่เล่น ผู้เล่นในทีม แผนของทีม และความคาดหวังที่แบกไว้
.
ผมจึงให้ความสำคัญเรื่องแต้มและประสิทธิภาพครับและความสม่ำเสมอครับ
แผนหลักของทีมโกลเด้นปีนี้และร๊อกเกตปีนั้น ไม่ได้ต้องการให้ G Reb Ast เยอะครับ
.
ฮาเด้นปีนั้น คือ เกมส์รับไม่ต้อง ส่วนเกมส์รุก แต้มฝากไว้ที่ฮาเด้นแบบหมดใจ
แผนหลักทีม คือ เน้นยิง3 เพื่อนถ่างตัวประกบให้ฮาเด้น ISO แบบ 1ต่อ1แล้วหลุด หรือ 1ต่อ1แล้วเจอตัวซ้อน
.
เคอรี่ปีนี้ คือ เกมส์รับจัดเต็ม ส่วนเกมส์รุกก็แล้วแต่กรีนและเคอรี่จะตัดสินใจ
แผนหลักทีม คือ เน้นยิง3 วิ่งหนีตัวประกบ เพื่อนสกรีน ยิง3คะแนนเมื่อว่าง ไม่ว่างต้องจ่าย ยกเว้นเคอรี่ที่แล้วแต่เลย
.
ผมจึงให้ความสำคัญกับ "จำนวนแต้ม %FG %3P"เป็นพิเศษ ครับ
ใช้แผน ISO แล้วReb Astเยอะมันแปลว่าอะไร??
.
.
ส่วนที่ดึงสถิติมาแค่เดือนที่พีคสุดๆ เพื่อให้ประสิทธิภาพของฮาเด้นยังพอสูสีกับเคอรี่ครับ
ไม่งั้น %FG %3PT %FT มันจะต่างกันเกินไป..ไม่ได้มีเจตนานำเสนอข้อมูลที่บิดเบือนใดๆครับ
.
.
ปีก่อนแคนดิเดท MVP คือ ยานนิส เลอบรอน ผลงานทีมอยู่ในอันดับ1 ทั้งคู่
ภาษีจึงดีกว่าฮาเด้นมากๆ
.
แต่ปีนี้แคนดิเดท MVP อย่างโจคิช ผลงานทีมไม่ได้อยู่ในอันดับ1 แต่อยู่อันดับ3
เหมือนกับปี2016-2017 ที่แคนดิเดท MVP คือ ฮาเด้นและเวสบรูค
ซึ่งปีนั้น ร๊อกเกตของฮาเด้นอันดับ3 และ OKCของเวสบรูคอันดับ6
.
และผลคือเวสบรูคได้ MVP ครับ
.
.
ผมนำเสนอเพื่อนๆ ชาว SS มุมต่างๆ เพราะผมก็คิดเล่นๆ ว่าถ้าผมเป็นคณะกรรมการคัดเลือก MVPปีนี้
ผมจะเลือกใครที่เหมาะสม
-เลือกมาแล้วรางวัลMVP ยังคงขลัง
-เลือกมาแล้วจะโดนใจแฟนบาส สื่อ และเพื่อนนักกีฬามากที่สุดครับ
.
แม้จะโดนด่าบ้างแต่ถ้าโดนใจคนเหล่านี้เป็นส่วนใหญ่ก็ต้องยอมกันละครับ ก็ขำๆ นะ แลกเปลี่ยนกันๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2092
โพสเมื่อ: Wed May 19, 2021 07:06
ถูกแบนแล้ว
มาเม้นอีกรอบว่าปีนี้ผลงานแต่ละคนมันสุดจัดจริงๆนะ คือเสียงโหวต MVP มันแตกไม่แปลกใจเลย

บอกก่อนว่าทีมที่ผมดูเยอะที่สุดในฤดูกาลนี้คือ
1.Mavericks 2.76ers 3.Warriors 4.Lakers 5.Nuggets

Doncic ของผมเองผมก็รู้สึกว่า spotlight ฉายไปที่เค้าน้อยเกินไป เพราะปีนี้ฟอร์มก็เป็นระดับ MVP เหมือนกัน

Doncic เป็นหัวใจของทีมไม่ต่างจาก Giannis Jokic Embiid Curry โดนรุม 2-3 คนตลอดเวลา

แต่FG% ก็ดีขึ้น ยิงน้อยลงจ่ายเยอะขึ้น(แต่เพื่อนยิงไม่ลง 555555)

ส่วนที่รีบาวน้อยลงเป็นแค่เพราะผู้เล่นวงในกลับมากันหมดแล้ว Vision ก็โหดกว่าเดิม Stepback 3pt ก็ทำลงบ่อยกว่าเดิม มีจุดอ่อนแค่ Free Throw แม่นน้อยลงเท่ากับ Lebron ช่วงพีค 555555

สถิติทั้งฤดูกาล 27.7pts 8reb 8.6ast fg48% 3pt35% ft73% ผลงานแบบนี้มันจะไม่ MVP ได้ไง

แต่ที่ผมตอบ Jokic เพราะบอกเลยว่าเจ้านี่มันสุดตีนจริงๆ จากที่ผมดูเขาเล่นตลอด ยังไงก็ต้อง MVP อะ

ปีนี้ถ้าให้เปรียบเทียบย่อมๆ เค้าคือ MVP ที่อยู่เหนือบรรดา MVP ในฤดูกาลนี้อีกทีนึง

การจ่ายและการทำแต้มแกสุดทั้งคู่ แกไม่ได้มีแค่ 26.4pts 10.8reb 8.3ast นะ

ถ้าดู Advance Stats มันจะยิ่งเข้าใจว่า ความรู้สึกที่เรารู้สึกว่า jokic เก่งชิหัยตอนเราดูเราไม่ได้รู้สึกไปเอง แต่มันโคตรเก่งอย่างที่เรารู้สึกจริงๆ เช่น

แกได้ค่า Player Efficiency Rating 31.3 เป็นอันดับ 1 ของลีค

Stats ตัวนี้สัมพันธ์กับความเป็นจริงที่สุดแล้ว มันจะเอาผลงานทั้งหมดของผู้เล่นมาเฉลี่ยเป็นตัวเลขค่านึง ใครได้ตัวเลขนี้เยอะหมายความว่าผลงานโดยรวมของคนนี้ดีที่สุด ซึ่งคนที่ได้ที่ 2-3 ของลีคก็คือ Embiid,Giannis ซึ่งก็คืออันดับ MVP ในฤดูกาลนี้

อีกอย่างที่ไม่พูดไม่ได้คือ Win Shares สถิตินี้แหละที่จะบอกว่าผู้เล่นแบกทีมจริงมั้ย ผู้เล่นมีส่วนที่ทำให้ทีมชนะมากแค่ไหน ใครได้เกิน 8 ขึ้นไปถือว่าเริ่มสูงแล้วนะครับ

Embiid ได้ Win Shares 8.8
Curry ได้ Win Shares 9.0
Giannis ได้ Win Shares 10.2
CP3 ได้ Win Shares 9.2
Gobert ได้ Win Shares 11.3 (เป็นคนที่ได้ WS ฝั่งป้องกันมากที่สุด ห่างจาก Simmons พอสมควรเลย)

แต่รู้มั้ยว่า Jokic ได้เท่าไหร่ Win Shares 15.6! คือ มันเยอะมากกกก นี่คือคนที่ได้ค่า Win Shares ทิ้งห่างชาวบ้านแบบไม่เห็นฝุ่นเลย Jokic คือคนชี้เป็นชี้ตายทีมตัวเองมากที่สุดในลีค แบกหลังแอ่นจนทีมได้อันดับ 3 อะคิดดูแล้วกัน

ที่ยังไม่รวมกับว่า Usage Percentage ของ Jokic อยู่แค่ 21 ของลีคอีกนะ มันหมายความว่า Jokic มีความสามารถแบกทีมได้มากที่สุดในลีค ทั้งๆที่ได้บอลน้อยกว่าผู้นำทีมอื่นเกือบทั้งหมด

แวะมาพูดถึง Curry นิดนึง นี่ก็ฟอร์ม MVP เหมือนกัน เอาจริงๆหลังจาก 2 เดือนแรก Curry ติด Top 10 MVP มาตลอดจากกการอัพเดทของสื่อ แต่ต้องยอมรับว่าปีนี้การขับเคี่ยว MVP มันโหดมาก ทุกคนฟอร์มดี แต่สามารถหลุดอันดับไปได้เพียงเพราะฟอร์มหลุดเพียงเล็กน้อย หรืออาการบาดเจ็บ

Embiid โดน Jokic ทิ้งห่างเพียงเพราะบาดเจ็บ ทั้งๆที่ก่อนบาดเจ็บฟอร์มโคตรดี หลังเจ็บฟอร์มก็โคตรดีเหมือนเดิม แต่โดน Jokic ที่ดีต่อเนื่องมาตลอดแซงไปไกลแล้ว

Lillard โผล่มาแว้บๆตลอดใน Top5 บางสัปดาห์แซงขึ้นมาเป็น Topด้วยซ้ำ แต่ช่วงหลัง All Stars แกดันฟอร์มตกยิงไม่แม่นไปประมาณ 10 เกมเองมั้ง แกก็ไม่กลับมาติด Top5 อีกเลย

ดังนั้นแฟน Curry ที่ฟอร์มบู่อยู่เป็นเดือนต้องยอมรับหน่อยนะครับว่าผลงานช่วงแรกของ Curry มันไม่ดีจริงๆ โดยเฉพาะ 10 นัดแรก แกมีแค่ fg43.2% กับ 3pt36.8% แค่นี้มันก็เพียงพอให้แกหลุดอันดับทั้งฤดูกาลละครับ เพราะอย่างที่บอก ทุกคนฟอร์มดี และการแข่งขันมันสูงมาก

ผมเคยบอกว่า ต่อให้ Curry เข้า God Mode ต่ออย่างที่ทำได้ในเดือนเมษา ก็ทำได้แค่แซง Giannis ครับซึ่งสดท้ายก็แซงไม่ได้เพราะ Giannis เองก็ฟอร์มดี Top3 ก็ยังคงเป็น Jokic , Embiid และ Giannis อยู่ดี
4
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 1616
โพสเมื่อ: Wed May 19, 2021 09:56
เอาทั้งฤดูกาลก็ Jokic นั่นละครับ ไม่เข้าใจว่า จขกท. จะน้อยใจอะไรนัก? เรื่องหยุมหยิมแค่นี้
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 4118
โพสเมื่อ: Wed May 19, 2021 21:09
Jokic ครับ
ตอนแรกเชียร์ embiid ถ้าไม่เจ็บไปรอบนั้น มีสิทธิสูง
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
ตอบ: 1188
โพสเมื่อ: Thu May 20, 2021 03:04
peemawach พิมพ์ว่า:
มาเม้นอีกรอบว่าปีนี้ผลงานแต่ละคนมันสุดจัดจริงๆนะ คือเสียงโหวต MVP มันแตกไม่แปลกใจเลย

บอกก่อนว่าทีมที่ผมดูเยอะที่สุดในฤดูกาลนี้คือ
1.Mavericks 2.76ers 3.Warriors 4.Lakers 5.Nuggets

Doncic ของผมเองผมก็รู้สึกว่า spotlight ฉายไปที่เค้าน้อยเกินไป เพราะปีนี้ฟอร์มก็เป็นระดับ MVP เหมือนกัน

Doncic เป็นหัวใจของทีมไม่ต่างจาก Giannis Jokic Embiid Curry โดนรุม 2-3 คนตลอดเวลา

แต่FG% ก็ดีขึ้น ยิงน้อยลงจ่ายเยอะขึ้น(แต่เพื่อนยิงไม่ลง 555555)

ส่วนที่รีบาวน้อยลงเป็นแค่เพราะผู้เล่นวงในกลับมากันหมดแล้ว Vision ก็โหดกว่าเดิม Stepback 3pt ก็ทำลงบ่อยกว่าเดิม มีจุดอ่อนแค่ Free Throw แม่นน้อยลงเท่ากับ Lebron ช่วงพีค 555555

สถิติทั้งฤดูกาล 27.7pts 8reb 8.6ast fg48% 3pt35% ft73% ผลงานแบบนี้มันจะไม่ MVP ได้ไง

แต่ที่ผมตอบ Jokic เพราะบอกเลยว่าเจ้านี่มันสุดตีนจริงๆ จากที่ผมดูเขาเล่นตลอด ยังไงก็ต้อง MVP อะ

ปีนี้ถ้าให้เปรียบเทียบย่อมๆ เค้าคือ MVP ที่อยู่เหนือบรรดา MVP ในฤดูกาลนี้อีกทีนึง

การจ่ายและการทำแต้มแกสุดทั้งคู่ แกไม่ได้มีแค่ 26.4pts 10.8reb 8.3ast นะ

ถ้าดู Advance Stats มันจะยิ่งเข้าใจว่า ความรู้สึกที่เรารู้สึกว่า jokic เก่งชิหัยตอนเราดูเราไม่ได้รู้สึกไปเอง แต่มันโคตรเก่งอย่างที่เรารู้สึกจริงๆ เช่น

แกได้ค่า Player Efficiency Rating 31.3 เป็นอันดับ 1 ของลีค

Stats ตัวนี้สัมพันธ์กับความเป็นจริงที่สุดแล้ว มันจะเอาผลงานทั้งหมดของผู้เล่นมาเฉลี่ยเป็นตัวเลขค่านึง ใครได้ตัวเลขนี้เยอะหมายความว่าผลงานโดยรวมของคนนี้ดีที่สุด ซึ่งคนที่ได้ที่ 2-3 ของลีคก็คือ Embiid,Giannis ซึ่งก็คืออันดับ MVP ในฤดูกาลนี้

อีกอย่างที่ไม่พูดไม่ได้คือ Win Shares สถิตินี้แหละที่จะบอกว่าผู้เล่นแบกทีมจริงมั้ย ผู้เล่นมีส่วนที่ทำให้ทีมชนะมากแค่ไหน ใครได้เกิน 8 ขึ้นไปถือว่าเริ่มสูงแล้วนะครับ

Embiid ได้ Win Shares 8.8
Curry ได้ Win Shares 9.0
Giannis ได้ Win Shares 10.2
CP3 ได้ Win Shares 9.2
Gobert ได้ Win Shares 11.3 (เป็นคนที่ได้ WS ฝั่งป้องกันมากที่สุด ห่างจาก Simmons พอสมควรเลย)

แต่รู้มั้ยว่า Jokic ได้เท่าไหร่ Win Shares 15.6! คือ มันเยอะมากกกก นี่คือคนที่ได้ค่า Win Shares ทิ้งห่างชาวบ้านแบบไม่เห็นฝุ่นเลย Jokic คือคนชี้เป็นชี้ตายทีมตัวเองมากที่สุดในลีค แบกหลังแอ่นจนทีมได้อันดับ 3 อะคิดดูแล้วกัน

ที่ยังไม่รวมกับว่า Usage Percentage ของ Jokic อยู่แค่ 21 ของลีคอีกนะ มันหมายความว่า Jokic มีความสามารถแบกทีมได้มากที่สุดในลีค ทั้งๆที่ได้บอลน้อยกว่าผู้นำทีมอื่นเกือบทั้งหมด

แวะมาพูดถึง Curry นิดนึง นี่ก็ฟอร์ม MVP เหมือนกัน เอาจริงๆหลังจาก 2 เดือนแรก Curry ติด Top 10 MVP มาตลอดจากกการอัพเดทของสื่อ แต่ต้องยอมรับว่าปีนี้การขับเคี่ยว MVP มันโหดมาก ทุกคนฟอร์มดี แต่สามารถหลุดอันดับไปได้เพียงเพราะฟอร์มหลุดเพียงเล็กน้อย หรืออาการบาดเจ็บ

Embiid โดน Jokic ทิ้งห่างเพียงเพราะบาดเจ็บ ทั้งๆที่ก่อนบาดเจ็บฟอร์มโคตรดี หลังเจ็บฟอร์มก็โคตรดีเหมือนเดิม แต่โดน Jokic ที่ดีต่อเนื่องมาตลอดแซงไปไกลแล้ว

Lillard โผล่มาแว้บๆตลอดใน Top5 บางสัปดาห์แซงขึ้นมาเป็น Topด้วยซ้ำ แต่ช่วงหลัง All Stars แกดันฟอร์มตกยิงไม่แม่นไปประมาณ 10 เกมเองมั้ง แกก็ไม่กลับมาติด Top5 อีกเลย

ดังนั้นแฟน Curry ที่ฟอร์มบู่อยู่เป็นเดือนต้องยอมรับหน่อยนะครับว่าผลงานช่วงแรกของ Curry มันไม่ดีจริงๆ โดยเฉพาะ 10 นัดแรก แกมีแค่ fg43.2% กับ 3pt36.8% แค่นี้มันก็เพียงพอให้แกหลุดอันดับทั้งฤดูกาลละครับ เพราะอย่างที่บอก ทุกคนฟอร์มดี และการแข่งขันมันสูงมาก

ผมเคยบอกว่า ต่อให้ Curry เข้า God Mode ต่ออย่างที่ทำได้ในเดือนเมษา ก็ทำได้แค่แซง Giannis ครับซึ่งสดท้ายก็แซงไม่ได้เพราะ Giannis เองก็ฟอร์มดี Top3 ก็ยังคงเป็น Jokic , Embiid และ Giannis อยู่ดี  

ผมชอบอ่านคอมเม้นคุณนะครับ ได้น้ำได้เนื้อดีชอบๆ
ถือว่าเม้ามอยกันหนุกๆ นะครับ
.
Win shares เป็น stats ที่บอกอะไรได้ดีครับ
แต่ข้อด้อย คือ ในการคำนวณจะนำความสำเร็จของทีมพ่วงมาด้วย
อย่าง Jazz ปีนี้ ตัวสำรองอย่าง Derrick Favor ยังมี ws(5.1) สูงกว่า รัสเซล เวสบรูค(3.7)เลย
.
หากจะนำ ws มาวัดผลต้องนำผลรวมของ ws ของผู้เล่นทั้งทีมมาคำนวณร่วมด้วยครับ
แต่อย่างไรก็ตาม ค่าสถิติต่างๆ นักวิเคราะห์ก็คิดออกแบบระบบเมตริกใหม่ๆ ขึ้นมาวัดผลกันอยู่เรื่อยๆ
มันก็บอกได้ในเชิงปริมาณ แต่เชิงคุณภาพอันนี้ต้องดูจากในสนามเท่านั้นครับ
.
และที่สำคัญหลายปีที่ผ่านมา คนที่ได้ ws สูงสุดในฤดูกาล ไม่ใช่ MVP ซะด้วยซิ
.
.
.
สำหรับค่า PER ค่านี้เป็นค่าที่ถูกคิดขึ้นเพื่อวัดผลงานในสนามแบบนาทีต่อนาที
โดยเอาทั้งผลงานที่ดีและผลงานที่แย่ในสนามมาเข้าระบบคำนวณ เช่น ยิง2 ยิง3 ยิงลูกโทษ จ่าย รีบาว ขโมย บล๊อค ยิงพลาด จ่ายเสีย เสียเทินโอเวอ

ข้อดี คือ เมื่อคิดจากการลงสนามแบบนาทีต่อนาที ผู้เล่นสำรองที่ลงน้อยแต่เล่นดี ก็สามารถมี PER ที่ดีได้
.
ตัวอย่างเช่น
ปีนี้ทำแต้ม จ่าย รีบาว Kawai สู้ Luka ไม่ได้ แต่ PER สูงกว่า เพราะLukaเสีย TO บ่อยกว่าคาไวเกิน2เท่า
.
และอีกตัวอย่างที่น่าสนใจ คือ ในปีแรกที่เคอรี่ได้ MVP ค่า PER เคอรี่น้อยกว่าแอนโทนี เดวิส
เดวิสปีนั้น PER ก็ 30.89 เลยทีเดียว ส่วนเคอรี่ 28.06 แต่เคอรี่โดดเด่นมาก
.
ข้อด้อยของค่า PER ที่ทำให้ค่านี้มองไม่เห็นความเป็นจริงก็คือ
1. ผู้เล่นเกมส์รับจะเสียเปรียบ
2. ผู้เล่นที่ถูกจัดเกมส์รับใส่จะเสียเปรียบ เพราะเจอบีบให้ยิงลูกยากๆ หรือ โดนรุมเสียTOเป็นต้น
.
อย่างปีนี้
ROBERT WILLIAMS III มีค่า PER สูงกว่าลิลลาด และ Luka เป็นไปได้ไง? แต่ก็เป็นไปแล้ว
(บางคนยังไม่รู้จักเลยมั้งคนนี้คือ C สำรองทีมบอสตันครับ)
.
สรุปคือ ค่าstatsเป็นค่าเชิงปริมาณ ต้องไปดูเต็มเกมส์จึงจะรู้เชิงคุณภาพได้
การวัดผล ต้องวัดเชิงปริมาณและคุณภาพเสมอ
.
.
ไหนๆ ก็พูดถึงค่าstats แล้วผมก็ขอยกค่านี้มาเล่าให้ฟังครับ
เพราะเป็นค่าที่น่าสนใจดี
.
ค่า Real Plus-Minus RPM (ORPM DRPM) และ RPM Wins
.
ค่านี้บอกว่าผู้เล่นคนนี้สร้างความแตกต่างให้กับทีมมากเท่าไหร่ใน 100 รอบเกมส์บุกและเกมส์ป้องกัน
โดยเอาตัวแปรอย่างเพื่อนร่วมทีม ความเก่งของคู่แข่งที่เจอ และตัวแปรอื่นๆมาคำนวนด้วย ไม่ได้ดูแค่สกอร์บอร์ดเพียงอย่างเดียว
.
พูดให้เข้าใจง่ายๆ คือ ตอนมีผู้เล่นคนนี้อยู่ในสนาม ทีมได้ประโยชน์หรือเสียประโยชน์ไปแค่ไหน
.
ค่านี้จึงเป็นค่าที่ชี้เฉพาะบุคคลครับ
.
ลองนึกภาพตามดูนะ ผู้เล่นบางคน %FG %eFG %TS อย่างโหด แต่มีเพื่อนเก่งช่วยดึงตัวประกบให้ ตัวเองได้ยืนยิงโล่งๆ เทียบกับอีกคนที่ค่าสถิติบอกว่าแม่นน้อยกว่า แต่ต้องยิงแต่ลูกยากๆ เพราะไม่มีใครช่วยดึงตัวประกบให้เลย ดังนั้น %FG %eFG %TS มันก็พูดความจริงไม่หมดครับ
.
RPM และ RPM Wins 2ค่านี้จะบอกให้ทราบว่า
การมีผู้เล่นคนนี้ในสนามมีส่วนทำให้ทีมได้แต้ม และทีมชนะมากน้อยแค่ไหน
.
ผมคิดว่า ค่านี้เหมาะสมกับคำว่าแบกทีมมากกว่าครับ
(แต่ไม่ใช่ MVP นะ)
.
ปรากฎว่า อัพเดท May 16, 2021
อันดับ7 คือ เอมบีท ORPM 2.04 DRPM 2.98 RPM 5.02
อันดับ6 คือ โจคิช ORPM 3.12 DRPM 1.96 RPM 5.08
อันดับ5 คือ ยานนิส ORPM 3.89 DRPM 1.20 RPM 5.09
อันดับ4 คือ พอลจอช ORPM 1.55 DRPM 3.89 RPM 5.45
อันดับ3 คือ รูดี้ โกแบ ORPM-1.45 DRPM 8.00 RPM 6.55
อันดับ2 คือ เลอบรอน ORPM 4.63 DRPM 2.10 RPM 6.73
อันดับ1 คือ เคอรี่ ORPM 7.08 DRPM 0.10 RPM 7.18
.
ค่าเหล่านี้บอกอะไรเราบ้าง
-การมีโกแบอยู่ในสนาม ทีมได้แต้มลดลง แต่เสียแต้มยากขึ้นเยอะมากกก เพราะ ORPM-1.45 DRPM8.00
สอดคล้องกับการดูเต็มเกมส์อย่างมาก
.
-การมีเคอรี่อยู่ในสนาม ทีมได้แต้มมากขึ้นที่สุด แม้เกมส์ไหนที่เคอรี่ยิงไม่แม่น สถิติแย่ ก็ยังคงส่งผลต่อแต้มของทีมมากอยู่ดี ซึ่งสอดคล้องกับการดูเต็มเกมส์อย่างมาก
.

แต่อย่างที่บอกมันก็เป็นแค่การวัดผลเชิงปริมาณเท่านั้นครับ ไม่สามารถบอกทุกอย่างที่เกิดขึ้นในสนามได้ครับ
จึงต้องดูสไตล์การเล่น แผนทีมต่างๆ ร่วมด้วย
.
.
สรุปจากค่านี้ เคอรี่แบกทีมสุด เพราะถ้าไม่มีเคอรี่แต้มไม่มาเลย
เมื่อ Curry พัก ทีมสะพานทองจะมีพลังเกมส์รุก อันดับบ๊วยสุดของลีค
แต่เมื่อมี Curry อยู่ในสนามพลังเกมส์รุก อยู่ในอันดับที่ 10 ของลีก
.
.

ส่วน MVP ที่เหมาะสมที่สุด ยังคงให้ โจคิช ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ประตูขึ้นนำ เมื่อ Thu May 20, 2021 03:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel