ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
16 May 2021 03:00 by เบน ฟรีคิก
ฟุตบอลมันไม่มีชนะคะแนน

มาถึงตรงนี้แล้ว เชลซี กำลังก่อกำแพงปัญหาให้ตัวเองในช่วงโค้งสุดท้ายซึ่งถือว่าผิดที่ผิดเวลาและอันตรายมากเพราะมันมีเรื่องของโทรฟีย์แชมป์เป็นเดิมพัน

เกมรอบชิง เอฟเอ คัพ ทำให้แฟน “สิงห์บลู” หวนนึกถึงวันที่แพ้ อาร์เซนอล คาบ้านทั้งๆที่ควบคุมทุกอย่างไว้ในมือแต่แทบไม่มีประโยชน์ใดๆเลยในเมื่อยิงประตูใครไม่ได้

เกมที่ เวมบลีย์ เล่นไปเรื่อยๆเราจะเห็นได้ว่า เลสเตอร์ กลายสภาพเป็น underdog เป็นรองทุกกระบวนท่า

เด็กๆของ เบรนแดน ร็อดเจอร์ส พยายามเพรสแล้วแต่ด้วยความที่สไตล์ดั้งเดิมเป็นพวกรับคุมโซนแล้วสวนกลับทำให้ฝั่ง เชลซี แกะออกมาสบายๆ

ในขณะที่ส่วนใหญ่เป็น “สิงห์บลู” ด้วยซ้ำที่ไปวิ่งไล่ใส่จนนักเตะ “จิ้งจอก” เสียบอลแทบทุกครั้ง

อิเฮียนาโช่ ที่ฟอร์มดีสุดในทีม ถูก รูดิเกอร์ ตามติดเป็นเงาจนวันนี้ถูกเก็บใส่กระเป๋าและ BR เปลี่ยนออกในครึ่งหลังเลย

ทั้งหมดทั้งมวลคือการเก็บงานสุดละเอียดของ เชลซี แต่มันไม่ได้ถูกส่งไปถึงมือผู้รับในเมื่อไม่ได้ฉวยโอกาสในช่วงเวลาที่เหนือกว่าทำประตูได้

มันก็แทบไม่มีประโยชน์ จนกระทั่งจบครึ่งแรกสิ่งที่ทำมาสูญเปล่า ในทางกลับกันเป็น เลสเตอร์ ด้วยซ้ำที่ถือว่าภาระกิจสำเร็จมา “ครึ่งทาง”

ผมในฐานะคนกลาง (ที่ใครเป็นแชมป์ก็ได้) ยังคิดในใจว่าในเมื่อยิงประตูไม่ได้ เชลซี ไม่ได้เปรียบอะไรเลย ยิ่งมีโอกาสแล้วทำไม่ได้คุณยิ่งกังวลมากกว่าด้วยซ้ำ ผิดกับฝั่ง เลสเตอร์ ที่รอลงสนามใน 45 นาทีด้วยความกดดันน้อยกว่าเห็นๆ

เหตุการณ์พวกนี้มันเกิดขึ้นบ่อยไม่ว่าจะกับทีมไหน ทีมคุณทีมผม ดังนั้นในช่วงพีคสุดในช่วงเวลานั้นๆคุณต้องยิงประตูสถานเดียวครับ หาไม่แล้วฝั่งตรงข้ามเขาก็พร้อมจะปรับแท็คติกส์เพื่อขอแค่ลูกเดียวเหมือนกัน

ประตูเดียวของเกมนี้ รีส เจมส์ เล่นไม่ละเอียดเท่าไหร่ การจ่ายในลักษณะสุ่มเสี่ยงไม่ควรเกิดขึ้นในตำแหน่งแนวรับครับ ควรเป็นการปล่อยบอลใน third area มากกว่า

ความอับโชคหนสองคือจังหวะก่อนได้ประตูบอลไปถูกแขน อโยเซ่ เปเรซ แต่ไปแฉลบหัวเข่าก่อนทำให้ตามกฏใหม่จึงไม่ถือว่า “แฮนด์บอล”

การที่นักเตะ เชลซี เอาแต่ถอยไม่มีใครเข้าทำให้ ทีเลอมันส์ มีเวลาเหลือเฟือในการเลือกมุมและวางเท้ายิงเข้าข้อ

คนที่อยู่ใกล้แข้ง เบลเยียม วัย 24 ปีผู้นี้ที่สุดคือ จอร์จินโญ่ แต่แกดันชี้ไม้ชี้มือให้ ธิอาโก้ ซิลวา เข้าบอล มันไม่ทันแล้วสิครับ ขนาดตอนบอลพุ่งออกจากเท้าอดีตแข้ง เปแอสเช ยังห่างตั้ง 5 หลา

ผมเห็นแฟน เชลซี ด่า เกป้า แต่บอลพุ่งเฉี่ยวตัว ธิอาโก้ และเสียมสามเหลี่ยมพุ่งเป็นจรวดขนาดนั้นเห็นอีกทีก็แทบจะผ่านมือไปแล้วด้วยซ้ำ

ผมแอบแปลกใจมากกว่าที่ ทูเคิ่ล ดันมาเลือกปรับแท็คติกส์ในเกมสำคัญวันนี้คือปกติ เจมส์ จะเล่นวิงแบ็คแล้ว อัซปิลิกวยต้า จะยืนหลัง 3 ร่วมกับ ติอาโก้ และ รูดิเกอร์

ความคล่องตัวและลากเลื้อยของ เจมส์ มีประโยชน์มากกว่าไปยืนเซนเตอร์ในรูปเกมที่ตัวเองครองบอลเข้าทำเป็นส่วนใหญ่

เกมในครึ่งแรกเมื่อเทียบกับตอน เลสเตอร์ นำไปแล้ว แม้ เชลซี จะดาหน้าใส่ไม่ต่างกันแต่มันไม่เหมือนเดิมแล้วครับ

คนเคยมือเปล่ากับตอนถือของมีค่าไว้ในมือ reaction คนละเรื่องเลยครับ กลายเป็นรับเต็มตัว คุมโซนต่ำ ไม่ไล่แดนบน

เชลซี เลยต้องกลับมาเลือกเล่นวิธีเดิมเหมือนตอนที่เจอ อาร์เซนอล คือออกริมเส้นแล้วเปิดวัดดวง

แคสเปอร์ ชไมเคิ่ล ช่วยชีวิต เลสเตอร์ จะๆ 2 หนโดยเฉพาะลูกที่พุ่งปัดลูกยิงของ เมสัน เมาท์ ผู้บรรยายอังกฤษยกให้เป็น world class save

จนกระทั่งการตัดสินผู้ชนะที่แท้จริงเป็น VAR จากประตูตีเสมอในนาที 89 เป็นการล้ำหน้าของ เบน ชิลเวลล์ เด็กเก่าเพียงแค่ไม่กี่มิลล์เท่านั้นเอง

ถึงตอนนี้ผมว่าคงไม่มีใครมีบุญวาสนามากไปกว่าแฟนบอลและนักเตะ “เลสเตอร์” อีกแล้วครับ

กลับเข้าชมสนามหนแรกก็ได้ฉลองแชมป์เอฟเอ คัพ ครั้งแรกในประวัติศาสตร์สโมสรทันที ส่วนแข้ง “The Fox” ต้องการผู้เล่นคนที่ 12 ที่จะมาถูกที่ถูกเวลากว่านี้คงไม่มีแล้ว

บรรยากาศเก่าๆการโห่เด็กเก่า (ชิลเวลล์) และการขอเสียงกระตุ้นแฟนบอลของ เจมี่ วาร์ดี้ หลังขึ้นนำเป็นอะไรที่พวกเราเองก็คิดถึงไม่แพ้กัน

สำหรับ เชลซี ผมมองว่าพวกเขาต้องต่อกรกับวัฏจักรที่จะก้าวสู่ความสำเร็จ เวลาทีมคุณเข้าชิงแล้วแพ้ เมื่ออะไรก็ตามที่คาดหวังไว้เยอะย่อมผิดหวังเยอะตามไปด้วย

ทูเคิ่ล ทำ เชลซี จากทีมที่ไม่น่าจะมีลุ้นแชมป์อะไรจนเข้าชิง 2 รายการมันทำให้คนตั้งความหวังไว้อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

เขาถึงบอกว่ายิ่งสูงยิ่งหนาว ตกมาเจ็บกว่าทีมที่ร่วงไปก่อนหน้านี้ คุณต้องรับความเสี่ยงในยามที่ไปไม่ถึงเป้าหมาย ผมเองในฐานะแฟนบอล ลิเวอร์พูล ก็ผิดหวังกับรอบชิงมานับไม่ถ้วน ทุกๆครั้งที่ชิงแล้วแพ้มักคิดตลอดว่ารู้งี้ตกรอบให้จบๆไปดีกว่า

แต่มันเป็นทัศนะคติที่ไม่ถูกต้อง ถ้าคิดแบบนี้คุณไม่มีวันถึงแชมป์แต่การจะเอาแชมป์หลังเคยแพ้ในรอบชิงมาแล้วผมว่ามันยากกว่าเยอะ ใจแกร่งไม่พอคุณภาพนักเตะต้องมาพร้อมๆกัน

“คุณภาพ” ในทีนี้ผมกำลังพูดถึงการจบสกอร์ของแข้ง “สิงห์บลู” ที่นับจากนี้เกมที่เหลือมันจะมีเรื่องพวกนี้เข้ามารบกวนจิตใจและจะไม่หายไปไหนจนกว่าคุณจะยิงแล้วได้ชัยชนะนั่นแหละครับ

สิ่งที่ผมบอกได้อย่างเดียวคือก่อนชิง UCL “สิงห์บลู” ต้องติด top 4 ให้ได้สถานเดียวครับเพื่อเคลียร์ความกดดันในหัวทิ้งไปให้หมด

หาไม่แล้วลองนึกสภาพหากคุณต้องลงเล่นในเกมใหญ่ๆแล้วรู้ว่าถ้าแพ้คือไม่ได้อะไรซักอย่างในซีซั่นนี้ มันไม่มีทางเล่นบอลในแบบที่ตัวเองเคยเล่นได้แน่ๆครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย เบน ฟรีคิก เมื่อ Sun May 16, 2021 14:30, ทั้งหมด 3 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 264
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 10:20
Top Comment [RE: ฟุตบอลมันไม่มีชนะคะแนน]
bankkok พิมพ์ว่า:

ความล้มเหลวของเชลซีตอนนี้มาจากการที่ทูเคิล ดันไปให้โอกาสเกป้า ในเวลาสำคัญที่สุดของฤดูกาล โกล์สำรอง ที่ฝีมืออ่อนปวกเปียก เพื่อนร่วมทีมไม่มั่นใจ การสื่อสารกับกองหลังก็ไม่ดี สุดท้ายจึงเห็นเชลซีเสียประตูทุกนัด ไม่เข้าใจจริงๆ ทูเคิลคิดอะไรอยู่ หรือประสบการณ์ของทูเคิลในการพาทีมประสบความสำเร็จเป็นแชมป์รายการใหญ่ๆ ไม่มี เลยไม่เข้าใจเรื่องเบสิคพวกนี้ ? ระบบทีมต้องนิ่ง ผู้เล่นต้องเป็นทีมที่คุ้นเคย เข้าใจกันมากที่สุด และที่สำคัญที่สุดคือ สมาธินักเตะต้องไม่เตลิดไปไกล จินตนาการคิดว่าตัวเองจะเป็นแชมป์ก่อนจะได้แชมป์จริงๆ !!! สุดท้ายถ้าเชลซี เป็นแค่รองแชมป์ทั้งสองรายการ และทำคะแนนไม่ติดท็อปโฟร์ มันคงเป็นหายนะของเชลซีและทูเคิลแน่นอน เพราะเสี่ยหมีแกไม่ทนแน่นอน  

ผมงงครับเกป้าเกี่ยวอะไรลูกยิงเมื่อคืน มันยากที่จะรับมาก ถ้าด่าต้องด่าเจมส์กับจอจิญโย่เลยครับ เจมส์จ่ายเสี จอร์จิญโญ่ไม่เข้าบอล ผมดูแล้วยังหงุดหงิดปล่อยเขามีพื้นที่ยิงขนาดนั้นได้ไง ดวงก็ไม่มีอีก ลูกนี้โทษเกป้าไม่ได้ครับ มันเป็นถ้วยของเกป้าต้องลงเพราะเล่นมาแต่แรก แล้วเมื่อคืนเกป้าไม่ได้ผิดพลาดอะไรด้วย เชลซีโดนทั้ง world class goal และ world class save นะครับ แล้วยังเสีย VAR อีก
นักเตะอบต.
Status: Life is Fuck , Luck is Fake
เข้าร่วม: 01 Feb 2015
ตอบ: 2021
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 03:16
[RE: ฟุตบอลมันไม่มีชนะคะแนน]
ทีมเราเคยเป็นมาก่อน. พระรอง. ตลอด สู้ๆ ขอให้สิงได้ UCL. เราเชียร์นาย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Apr 2007
ตอบ: 1427
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 03:27
รีซเจมส์ทูเคิ่ลให้มาตามเก็บวาร์ดี้นะครับ ก็เลยเล่นตรงนั้น
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2011
ตอบ: 1908
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 03:59
เรียนรู้กันไป เด็กๆเซ็ทนี้ตั้งแต่ก้าวขึ้นมาชุดใหญ่
ก็ฟาดไปแล้ว 3 รองแชมป์ มันต้องมีซักวันแหละน่า
รุ่นพี่ปี 07 08 09 เจ็บเยอะกว่านี้อีก

Come on Chelsea
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 4048
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 06:26

ความล้มเหลวของเชลซีตอนนี้มาจากการที่ทูเคิล ดันไปให้โอกาสเกป้า ในเวลาสำคัญที่สุดของฤดูกาล โกล์สำรอง ที่ฝีมืออ่อนปวกเปียก เพื่อนร่วมทีมไม่มั่นใจ การสื่อสารกับกองหลังก็ไม่ดี สุดท้ายจึงเห็นเชลซีเสียประตูทุกนัด ไม่เข้าใจจริงๆ ทูเคิลคิดอะไรอยู่ หรือประสบการณ์ของทูเคิลในการพาทีมประสบความสำเร็จเป็นแชมป์รายการใหญ่ๆ ไม่มี เลยไม่เข้าใจเรื่องเบสิคพวกนี้ ? ระบบทีมต้องนิ่ง ผู้เล่นต้องเป็นทีมที่คุ้นเคย เข้าใจกันมากที่สุด และที่สำคัญที่สุดคือ สมาธินักเตะต้องไม่เตลิดไปไกล จินตนาการคิดว่าตัวเองจะเป็นแชมป์ก่อนจะได้แชมป์จริงๆ !!! สุดท้ายถ้าเชลซี เป็นแค่รองแชมป์ทั้งสองรายการ และทำคะแนนไม่ติดท็อปโฟร์ มันคงเป็นหายนะของเชลซีและทูเคิลแน่นอน เพราะเสี่ยหมีแกไม่ทนแน่นอน
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Feb 2015
ตอบ: 204
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 08:07
[RE]ฟุตบอลมันไม่มีชนะคะแนน
ชะตากรรม ทูเคิล นี้คล้ายกับ JK เลยนะ
เข้ามาฟอร์มดี ชิงบอลถ้วยแพ้
ผมว่าเชลซีได้โค้ชที่เก่งมากแล้วก็มาถูกทางแล้วนะ รอหน่อย ยังไงก็สู้ๆแล้วกันคับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
4
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: รักปืนใหญ่ ใส่ใจ BNK48
เข้าร่วม: 02 Jun 2006
ตอบ: 5696
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 09:15
ฟุตบอลมันไม่มีชนะคะแนน
สิงห์บลูมีโอกาส เกิดกรณีแย่สุด มาก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 264
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 10:20
bankkok พิมพ์ว่า:

ผมงงครับเกป้าเกี่ยวอะไรลูกยิงเมื่อคืน มันยากที่จะรับมาก ถ้าด่าต้องด่าเจมส์กับจอจิญโย่เลยครับ เจมส์จ่ายเสี จอร์จิญโญ่ไม่เข้าบอล ผมดูแล้วยังหงุดหงิดปล่อยเขามีพื้นที่ยิงขนาดนั้นได้ไง ดวงก็ไม่มีอีก ลูกนี้โทษเกป้าไม่ได้ครับ มันเป็นถ้วยของเกป้าต้องลงเพราะเล่นมาแต่แรก แล้วเมื่อคืนเกป้าไม่ได้ผิดพลาดอะไรด้วย เชลซีโดนทั้ง world class goal และ world class save นะครับ แล้วยังเสีย VAR อีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2011
ตอบ: 492
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 10:38
[RE]ฟุตบอลมันไม่มีชนะคะแนน
ผมชอบที่คุณอัยยวัฒน์ ลงไปเต้นกับนักเตะ กอดกับรอดเจอร์ ชูถ้วยด้วย

เป็นประธานสโมสรที่นักเตะโคตรรัก

ฤดูกาลหน้าขอเชียร์เลสเตอร์อีกทีมครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
You'll never walk alone , forever !!!!
แข้งลีกเอิง
Status: CM แชมป์โลก
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 27975
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 11:50
สู้ต่อไป นัดที่เหลือ 2นัด EPL
และนัดชิง UCL
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 12:17
จบซีซั่นเสี่ยโรมันจัดหน้าเป้าโหดๆมาแน่ สงสัยวาฝ่าจะเป็นเลวาน
0
0

ได้

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 28 Sep 2008
ตอบ: 1397
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 13:52
อาจจะทำได้เหมือน Liverpool ปี 2005 ก็ได้ครับ ไม่ติด top 4 แต่ได้แชมป์ UCL
0
0

TXI
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2010
ตอบ: 5037
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 14:57
dewlovecfc พิมพ์ว่า:
เรียนรู้กันไป เด็กๆเซ็ทนี้ตั้งแต่ก้าวขึ้นมาชุดใหญ่
ก็ฟาดไปแล้ว 3 รองแชมป์ มันต้องมีซักวันแหละน่า
รุ่นพี่ปี 07 08 09 เจ็บเยอะกว่านี้อีก

Come on Chelsea  

จริงครับ เจ็บใจมาก ๆ เลยนะ
ชิงสามรายการสุดท้ายแพ้หมดเลยเนี่ย
แล้ว FA ทั้งสองครั้งเป็นต่อนิ้ด ๆ ด้วยยังแพ้อีก
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: "โง่ในเรื่องที่คนอื่นฉลาด ฉลาดในเรื่องที่คนอื่นโง่
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 3458
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 21:15
เชลซีอาจจะต้องเล่น 3-5-2 อะ ต้องมีกลางตัวสร้างสรรค์เกมส์มาเพิ่ม แล้วก็ต้องมีกองหน้าที่ถึก ๆ อีกคน บวกกับเซ็นเตอร์มารับช่วงเปลี่ยนถ่ายซิลวาอีกสักคนน่าจะดี
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3102
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 22:45
ผมภาวนาเรื่องเดียว อย่าให้เกิดทางที่แย่ที่สุดแบบที่คิดไว้

ภาวนาอย่างน้อยในลีคให้ติดท็อป 4

เรื่องสภาพจิตใจที่แพ้มาสองติดที่เป็นนัดสำคัญทั้งคู่ด้วย ผมกลัวเป็นโดมิโน่แบบมากๆ
0
0
แข็งแกร่งไว้ !

หลุดออกคุก เดียวก็ได้สมัครใหม่จำไว้
อย่ามาห้าวกับแฟนหอย !!!

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel