ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
โค้ช C-License
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Apr 2015
ตอบ: 13263
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 01:03
Monster Hunter เป็นเกมที่ยากที่สุดสำหรับผม

พอดีอ่านกระทู้ในบอร์ดเกมแล้วมีกระทู้เกมนี้ ผมขอพูดถึงสั้นๆเกี่ยวกับเกมนี้หน่อยครับ ผมซื้อเครื่องเล่น PSP สมัยนั้นมีแค่ 2 รุ่นคือ รุ่นอ้วน 1001 กับ รุ่น 2000 บอร์ดเทพ กับ บอร์ดขยะ บอร์ดเทพคือเล่นเกมเถื่อนได้ ผมซื้อรุ่น 2 ได้บอร์ดเทพมา

คราวนี้ผมรู้จักเกมนี้ เพราะเครื่องเกมนี้เลยครับ เขาบอกว่าใครมีเครื่องเล่น PSP ต้องเล่นเกมนี้ด้วย ผมไม่แน่ใจว่าเกมนี้ ลงครั้งแรกคือเครื่องนี้ไหม เพราะผมรู้จักชื่อเกมนี้เพราะตอนซื้อเครื่อง PSP ครับ

โอเค ผมก็ลองมาเล่นดู สรุปแล้วตอนนั้นนะครับ เล่นยากมากๆๆ ยากโครตๆเลยครับ คือตอนเล่นเหมือนตัวละครมันหนืดๆเคลื่อนที่ช้า แล้วมอนเกมนี้แม่งไว และโหดมากๆ

ผมจะเทียบยังไงดีเช่น สมมติผมเล่นอาวุธธนูละกัน

เกมทั่วไป - กดสี่เหลี่ยม -> โจมตีได้เลย
เกม MH - ตั้งท่าก่อน -> เตรียมยิง -> ง้าง -> ถึงจะโจมตีได้

อะไรทำนองนี้อะครับ ทำให้ผมเลิกเล่นและลบเกมนี้ทิ้งไปเลย รู้สึกยากมากๆสำหรับผมตอนนั้น หลังจากนั้นไม่คิดจะแตะเกมนี้อีกเลยครับ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 19353
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 01:17
[RE: Monster Hunter เป็นเกมที่ยากที่สุดสำหรับผม]
ตอนแรกก็คิดงั้นแหละครับพอเล่นเป็นก็ยาวๆไป แต่ผมเริ่มเล่นภาคแรกก็world แล้วนะ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: Yesterday;s history, tomorrow 's a mystery
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 5246
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 01:25
[RE: Monster Hunter เป็นเกมที่ยากที่สุดสำหรับผม]
MH ยุคแรกๆคือ เกมที่เล่นโคตรยาก อุปกรณ์ต่างๆ จุกจิกไปหมดทั้งการกินยา ปาเพนบอล

แต่ในยุคของ world , rise ทำให้เหมาะกับผู้เล่นหน้าใหม่มากขึ้น

ยิ่งภาค rise เหมือนยอดมนุษล่ามอน สิ่งอำนวยความสะดวกครบ

สเกลพลังไม่ต่างเหมือนมนุษตัวเล็ก เจอมังกรแบบสมัย freedom unite
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2015
ตอบ: 3592
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 01:26
ถ้าสมัย PS2 กับ PSP นี่

นอกจากความยากของมอนสเตอร์แล้ว ที่ทำให้มันยากจนคนจับเล่นกับเลิก 50/50 จริงๆ

ึคือการเคลื่อนไหว+มุมกล้องมันโคตรจะไม่สมูท เรียกได้ว่า Jank โคตรๆ ใจไม่รักจริงไม่ผ่านบาเรียแน่ๆครับ

แต่ถ้าท่านสนใจล่ะก็ World หรือจะรอ Rise ให้ลงสตรีม มูฟเม้นต่างๆ อนิเมชั่น กับมุมกล้อง เรียกได้ว่าแก้จนสมูทโคตรๆ จะไปยากตรงต้องตัดนิสัยตัวเองอย่างเดียวแล้วนะครับ

1
0
Eto
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1734
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 01:52
ยุ่งยากจริงๆแหละครับ ระบบมันสวนทางเกมทั่วไปมาก hit box แบบวืดคือวืดเลยไม่มีอะไรช่วย ในขณะที่เกมทั่วไปเน้นนำวิถีให้หลับตากดมั่วๆก็โดน แล้วเน้นรัวคอมโบมันส์ๆ

แต่ว่ายิ่งภาคใหม่ๆก็ยิ่งช่วยเอาระบบที่เพิ่มความลื่นไหลในการต่อสู้แทน ตอนนี้ดีขึ้นพอสมควรนะ มีแมลงแสงช่วยให้เข้าทำมอนได้ต่อเนื่องขึ้น กินยาเบ่งกล้ามไม่มีแล้ว ขี่หมาเคลื่อนที่ไปลับอาวุธไปได้ แม็พก็เชื่อมต่อกันหมดไม่ต้องโหลดฉากแล้ว อะไรแบบนั้น เผื่อจะอยากกลับมาลองใหม่อีกรอบนะครับ
2
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: 「なりたかった自分」になれますように / 15 years+ City's fan
เข้าร่วม: 24 Dec 2007
ตอบ: 17671
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 02:13
เกมที่เสียดายเงินสุดสำหรับผม เพราะผมไม่มีเวลาไป try hard กับมันจริง ๆ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: F0rEver ALonE RaTTaTa
ตอบ: 9562
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 02:37
เหมือนกันเลยครับ แต่ต่างกัน ผมกลับติดงอมแงม จากมีเครื่อง psp อ้วนตัวเดียว กลายเป็นซื้อเครื่องผอม ต่อจากเพื่อนอีกตัว 2 เครื่องเลยทีนี้ บ้ามาก สแปมเล่นด่านราจัง เป็น 100-200 รอบ ทำเวลาสถิติไปเรื่อยๆ หลังจากนั้นมันก็หมด passion แล้วไม่ได้แตะ เป็นสิบๆ ปี เพิ่งมาเริ่มเล่นภาคล่าสุด ง่ายกว่าเยอะ แต่ระบบและรายละเอียก็เยอะตาม จนเหมือนเป็นผู้เล่นใหม่ไปเลย

ปล. ซื้อเครื่อง switch lite มาเพื่อเล่นเกมนี้เลย * - -
0
0

นักเตะกลางซอย
Status: sadboii
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 1535
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 02:52
ขอเถียงเม้นบนๆ อยากบอกว่า world ก็โครตยากเหอะ
ผมเล่นมา 150+ ชม. ละ ตี alatreon กับตัวลาสบอสคนเดียวไม่ไหวเลย
พอเล่นกับเพื่อน 4 คน ถ้าไม่เจอเวล999 หรือเจอแม้มยังนอนแมวจน fail รัวๆ (สุดท้ายก็ยังไม่ผ่าน )

เกมแบบนี้เน้นจังหวะ ไม่ต่าฝ sekiro หรือ bloodborne อะ ต้องดูพฤติกรรมมอน ละหาจุดอ่อน+จังหวะสวยๆ สวนไปเรื่อยๆ

ตอนนี้ก็เลยลบเกมทิ้งไปละ จากที่ชอบติดทั้งวันทั้งคืน ตอนนี้คงไม่เล่นเกมแบบนี้ไปสักพัก
ทำหัวร้อน+เสียสุขภาพชิบบ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: Yesterday;s history, tomorrow 's a mystery
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 5246
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 03:48
villianboy พิมพ์ว่า:
ขอเถียงเม้นบนๆ อยากบอกว่า world ก็โครตยากเหอะ
ผมเล่นมา 150+ ชม. ละ ตี alatreon กับตัวลาสบอสคนเดียวไม่ไหวเลย
พอเล่นกับเพื่อน 4 คน ถ้าไม่เจอเวล999 หรือเจอแม้มยังนอนแมวจน fail รัวๆ (สุดท้ายก็ยังไม่ผ่าน )

เกมแบบนี้เน้นจังหวะ ไม่ต่าฝ sekiro หรือ bloodborne อะ ต้องดูพฤติกรรมมอน ละหาจุดอ่อน+จังหวะสวยๆ สวนไปเรื่อยๆ

ตอนนี้ก็เลยลบเกมทิ้งไปละ จากที่ชอบติดทั้งวันทั้งคืน ตอนนี้คงไม่เล่นเกมแบบนี้ไปสักพัก
ทำหัวร้อน+เสียสุขภาพชิบบ  

พูดถึง แมคานิค ระบบ เกมเพลย์ มูฟเม้นการเล่นครับ

ความยากก็ตามเควส สายฮาร์ดคอไปเรื่อยๆ พวก fatalis ยากจริงไม่เถียง
แก้ไขล่าสุดโดย [-YNWA-] เมื่อ Mon May 03, 2021 03:51, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: ปล่อยไปตามหัวใจ
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 4884
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 07:10
เดี๋ยวนี้วิ่งไปกินยาไปได้ เมื่อก่อนกินเสร็จต้องเบ่งกล้าม

2ndG Hitbox Plesioth ยังตรึงใจ
2
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 2234
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 08:29
เริ่มเล่นภาคแรกก็ world นี้แหละ

เล่นครั้งแรกไม่ถึงสอง ชม ลบทิ้งเลย ไม่เข้าใจระบบอะไรว่ะเนี่ย
ครั้งที่สอง ลอง ฝืนใจเล่น Great Sword มาปวดหัวกับมุมกล้องแล้วก็การตีที่ว่าวตลอด
เกมบ้าอะไรเนี่ย combat โคตรโบราณแต่ทำไมคนติดกันจัง ลบ!!
โอเครอบสาม หลังจากซื้อมาดองปีนึง ครา่วนี้ยาว 100 ชมในเกือบๆสองอาทิตย์มั่งนั้นเลิกงานมา
ตีถึงเกือบเช้า

พอเข้าใจระบบแล้ว เออมันดีจริงๆนะ การตีมอนยากๆปวดหัวๆแบบนี้สิดี ต้องใช้ฝีมือล้วนๆไม่ใช่กดมั่วๆเหมือนเกมอื่น
น่าจะเป็นหนึี่งในเกมที่ทำระบบออกมาได้ดีสุดๆแล้วเอามารีใหม่กี่ภาคๆคนก็ติด
1
0
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6298
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 08:43
ผมเลิกเล่น เพราะรำคาญมุมกล้อง เนี่ย ตายทีก้ กว่าจะเกิดกว่าจะเดินไหม่ เล่นได้ วันเดียว เลิก เสัยดายตังชิบหาย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Jan 2011
ตอบ: 331
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 08:50
ใช้เมาส์กับคีย์บอดเล่นในคอมนี่เกมธรรมดามากเลยนะ(หมายถึงการควบคุม)
ยังคิดอยู่ว่า insect glaive มันจะใช้จอยเล่นยังไง
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2364
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 09:18
Firegunz พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวนี้วิ่งไปกินยาไปได้ เมื่อก่อนกินเสร็จต้องเบ่งกล้าม

2ndG Hitbox Plesioth ยังตรึงใจ  

ผมโดนไอปลาไหล ไถ แถกใส่ ตายไปหลายรอบ ร้อนเลย

แล้วปาให้มันเด้ง ที่ปาหมด มันมุดลงน้ำด้วยนะ

0
0
นักเตะเทศบาล
Status: ปล่อยไปตามหัวใจ
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 4884
โพสเมื่อ: Mon May 03, 2021 09:21
Amo3b4 พิมพ์ว่า:
Firegunz พิมพ์ว่า:

ผมโดนไอปลาไหล ไถ แถกใส่ ตายไปหลายรอบ ร้อนเลย

แล้วปาให้มันเด้ง ที่ปาหมด มันมุดลงน้ำด้วยนะ

เควสปลาไหล 2 ตัวนี่ โคตรบันเทิงเลยผมจำได้
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel