ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1573
โพสเมื่อ: Sat Apr 24, 2021 01:05
[RE: ชวนพูดคุยคนที่เชื่อเรื่องสวรรค์ นรก และพระเจ้า หน่อยครับ]
ถ้าในทางพุทธ หากเรากรรมฐานไปจนระดับนึงแล้วเรื่องพวกนี้ท่านจะมีคำตอบให้ตัวเองได้ครับ ศาสนาพุทธไม่ได้สนับสนุนหรือโน้มน้าวให้ต้องเชื่อถ้าไม่เชื่อ แต่ชวนให้ลองปฏิบัติเพื่อพิสูจน์ธรรมหรือความจริงในแต่ละขั้นขึ้นไปครับ ไม่รู้อธิบายไปจะพอเข้าใจภาพมั้ย ง่ายๆก็คือถ้าไม่ได้เป็นคนมีสัมผัสพิเศษหรืออะไรติดตัวมา ก็ปฏิบัติเอาครับถ้ามันจะรู้จะเห็นก็เป็นของมันอย่างนั้นแหละ ถึงจุดๆนึง เรื่องพวกนี้เราจะไม่สนใจและให้ความสำคัญมากนัก(ถ้าตามแนวทางของพระพุทธองค์นะครับ) เพราะจุดมุ่งหมายคือการถอดถอนอวิชชาและกิเลสที่มันห่อหุ้มกายใจของเรามานับภพนับชาติไม่ถ้วน จนเข้าสู่สภาวะนิพพานนั่นคือจุดมุ่งหมายสูงสุดของพุทธศาสนาครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ชิลล์ๆ เหมือนต้นหลิวลู่ลม
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 1152
โพสเมื่อ: Sat Apr 24, 2021 08:38
[RE: ชวนพูดคุยคนที่เชื่อเรื่องสวรรค์ นรก และพระเจ้า หน่อยครับ]
เอาจริงผมคิดแบบนี้นะ
เรื่องสวรรค์-นรก ถามว่ามีมั้ยตอบเลยว่าถ้าเป็นรูปธรรม ยัไงก็ไม่มีเราไม่สารมรถพิสูจน์ทางวิชาการ วิทยาศาสตร์ได้เลย

แต่สำหรับผม นรกก็คือโลกเราที่อยู่นี่แหละที่เป็นรูปธรรมที่สุดแล้ว มีทั้งสวรรค์ และนรกภายในหนึ่งเดียวเลย
ใครที่ดิ้นรนเพื่อความอยู่รอด ถ้าหลุดพ้นก็คือไม่ต้องมานั่งกังวลอะไรเลย การกิน การใช้ สุขภาพกาย สุขภาพจิต ไม่มีผลกับการใช้ชีวิตเลย
แต่บางคนดิ้นรนยังไงก็ไม่หลุดพ้น จะกิน จะใช้ จะทำอะไรก็ทำไม่ได้ เกิดความกังวลใจภายในจิตใจ ทำให้เกิดความทรมานกายและในจิตใจ

สรุปแล้วเงินนี่แหละคือพระเจ้าสำหรับทุกๆคน ทุกคนต่างดิ้นรนเพื่อมีสิ่งที่เรียกว่า"เงิน" ทั้งนั้นแหละครับ
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ความยาวไม่เกิน 50 ตัวอักษร
เข้าร่วม: 02 Oct 2007
ตอบ: 10694
โพสเมื่อ: Sat Apr 24, 2021 09:08
ผมเชื่อนะ เพราะผมนับถือศาสนาพุทธ เขาก็สอนอยู่ว่ามันพิสูจน์ได้ แต่เป็นการพิสูจน์ได้ด้วยเฉพาะตัวเอง ส่วนคนที่เขาสามารถพิสูจน์ได้ เขาอยู่ในจุดที่ไม่จำเป็นต้องมาอธิบายแล้ว เพราะเขารู้ว่าอธบายไปมันไม่จบ ส่วนเรื่องวิทยาศาสตร์ยังไม่กล้าที่จะปฏิเสธว่า ชาติหน้า หรือพระเจ้า ไม่มีอยู่จริงนะครับ ด้วยมิติที่เราอยู่อาจจะเป็นแค่มิติที่ ๓ แต่บางทีอาจจะมีมิติที่ ๔ หรือที่ ๕ ที่เรายังไม่สามารถพิสูจน์ได้ก็เป็นไปได้ครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Wildly-Vet
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6831
โพสเมื่อ: Sat Apr 24, 2021 09:13
ชวนพูดคุยคนที่เชื่อเรื่องสวรรค์ นรก และพระเจ้า หน่อยครับ
ไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้โดยตรงนะแต่ขอออกความเห็นเกี่ยวกับการปฏิบัติหน่อย

เริ่มจากกระทู้ชวนคนที่"เชื่อ"มาคุยแลกเปลี่ยนกัน แต่กระแสตั้งแต่เม้นท์แรกไปจนครบหน้าคือคน"ไม่เชื่อ"มาตอบ มันเลยทำให้คนที่เชื่อแต่ลังเลจะมาตอบเพราะกลัวจะโดนถล่มเลยไม่มาตอบ กระทู้นี้ก็จะเฟลไป เหมือนตั้งมาแหกคนที่เชื่อซะมากกว่า

ลองเปลี่ยนเป็นคนที่ไม่เชื่อก็รอเวลาซักหน่อยถ้ามันนานก็ค่อยมาตอบ หรือมีอะไรจะเล่าจะเม้นท์เลยก็ออกตัวไปก่อนว่าผมเป็นคนที่ไม่เชื่อนะ แต่ผมอยากให้รอมากกว่าเพราะว่าคนที่ไม่ได้เป็นกระแสหลัก (โดยเฉพาะในนี้)มีแนวโน้มจะโดนถล่มโดนแหก เรื่องความเชื่อพวกนี้ สำหรับยุคสมัยนี้และใน ss ก็ถือเป็นคนกลุ่มน้อย (เท่าที่เห็นนะ) เช่นเดียวกับเรื่องอื่นนะโดยเฉพาะกระทู้ถามหาสลิ่มหรืออวยรัฐบาล ใครมันจะกล้าตอบ พี่ด่าตั้งแต่เม้นท์แรก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Dr.Panda500 เมื่อ Sat Apr 24, 2021 09:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

#ForzaMilan #ฉันภูมิใจที่เกิดในรัชกาลที่ ๙
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17162
โพสเมื่อ: Sat Apr 24, 2021 18:02
ท่านคิดว่ามนุษย์ฉลาดแค่ไหนกันที่จะสามารถพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของพระเจ้า สุดท้ายมันก็แล้วแต่ใครจะเชื่อ ผมเชื่อเหมือนคห.ของท่าน Tire Kokans เกี่ยวกับจุดเริ่มต้นและผู้สร้างทุกสรรพสิ่งคือพระเจ้า
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Nov 2020
ตอบ: 234
โพสเมื่อ: Sat Apr 24, 2021 23:36
ชวนพูดคุยคนที่เชื่อเรื่องสวรรค์ นรก และพระเจ้า หน่อยครับ
Dr.Panda500 พิมพ์ว่า:
ไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้โดยตรงนะแต่ขอออกความเห็นเกี่ยวกับการปฏิบัติหน่อย

เริ่มจากกระทู้ชวนคนที่"เชื่อ"มาคุยแลกเปลี่ยนกัน แต่กระแสตั้งแต่เม้นท์แรกไปจนครบหน้าคือคน"ไม่เชื่อ"มาตอบ มันเลยทำให้คนที่เชื่อแต่ลังเลจะมาตอบเพราะกลัวจะโดนถล่มเลยไม่มาตอบ กระทู้นี้ก็จะเฟลไป เหมือนตั้งมาแหกคนที่เชื่อซะมากกว่า

ลองเปลี่ยนเป็นคนที่ไม่เชื่อก็รอเวลาซักหน่อยถ้ามันนานก็ค่อยมาตอบ หรือมีอะไรจะเล่าจะเม้นท์เลยก็ออกตัวไปก่อนว่าผมเป็นคนที่ไม่เชื่อนะ แต่ผมอยากให้รอมากกว่าเพราะว่าคนที่ไม่ได้เป็นกระแสหลัก (โดยเฉพาะในนี้)มีแนวโน้มจะโดนถล่มโดนแหก เรื่องความเชื่อพวกนี้ สำหรับยุคสมัยนี้และใน ss ก็ถือเป็นคนกลุ่มน้อย (เท่าที่เห็นนะ) เช่นเดียวกับเรื่องอื่นนะโดยเฉพาะกระทู้ถามหาสลิ่มหรืออวยรัฐบาล ใครมันจะกล้าตอบ พี่ด่าตั้งแต่เม้นท์แรก  

บางเรื่อง ชาวซ้ายก็กลายเป็นว่าเป็นกลุ่มที่ก้าวไม่พ้นเองซะจริง

ปล. บางทีผมก็ชักเริ่มเห็นนะว่าชาวอศาสนิกหลายส่วนเริ่มทำตัวแบบพุธโธเลี่ยนเข้าไปทุกที
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดอกบัวหน่อยมั้ย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel