ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Nov 2005
ตอบ: 11368
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:47
[RE]เราแคร์เรื่องการเงินของทีม เปรียบเสมือนมีหุ้นอยู่
ผมว่าแฟนไทย กับ ฝรั่ง ต่างกันตรงนี้

ฝรั่ง อุดหนุนสินค้าสโมสร เพื่อสนับสนุนการเงิน

ไทย อวย esl เพื่อสนับสนุน
พร้อมใส่เสื้อปลอม 299บาท
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17161
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:48
เราแคร์เรื่องการเงินของทีม เปรียบเสมือนมีหุ้นอยู่
ผมก็แคร์นะ แต่ก็สนับสนุนในแนวทางจ่ายฉลาดมากกว่าทุ่มซื้อดะอะ ตอนนี้เหมือนเป็นว่ายังติดภาพเก่าๆ ทุ่มเยอะๆแบบสมัยก่อน แต่เดี๋ยวนี้ทีมเล็กมันอยู่รอดไง ไม่ใช่หมูมาให้บีบคอเฉือนเนื้อไปง่ายๆแล้ว จะซื้อก็ต้องทุ่มหนักกว่าเดิม trend นี้มีมาสักพักแล้วตั้งแต่ก่อน covid หลายๆทีมต้องไปซื้อตัวที่ยังไม่ค่อยดังเข้ามาหรือกว้านซื้อดาวรุ่งฝีเท้าดีแทน พอสโมสรใหญ่ไม่ไม่ปรับตัว ทุ่มแบบเดิม ซื้อตัวพลาดมีปัญหาการเงิน มาขอแยกตัวกินรวบ แล้วก็มาบอกว่าวิธีแบบนี้สิถึงซื้อสตาร์ได้ ส่วนตัวผมจะได้หรือไม่ได้สตาร์ ผมเฉยๆ ได้ก็ดี ชอบอยู่แล้ว แต่ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร สนับสนุนให้ปรับตัวตาม trend โลกที่เปลี่ยนไปมากกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 12014
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:48
[RE: เราแคร์เรื่องการเงินของทีม เปรียบเสมือนมีหุ้นอยู่]
MachineRedz พิมพ์ว่า:
ส่วนตัวผมแล้วแต่สโมสรนะ แต่ถ้าให้เอาแบบอยู่ฝั่ง ESL ผมอยากเห็นโครงสร้างเต็มๆมากกว่านี้

แต่ตอนนี้กำลังคิดว่ามันจะมีผลกระทบไรบ้าง กับอีกอย่างที่คิดเพิ่มคือ ทำไมถึงต้องเป็นตอนนี้

หรือว่าจริงๆแล้วการเงินของพวกสโมสรเหล่านี้กำลังวิกฤตกันแน่ ในวันที่ทุกอย่างมันไม่มีโควิด มันก็อาจจะไหลลื่น

แต่ตอนนี้แต่ละทีมรายรับหายไปกันระดับ 100 ล้านปอนด์เป็นอย่างน้อยมาถึง 2 ฤดูกาลแล้วนะครับ

หายไปเยอะมากๆเลยนะ ปีที่แล้วงบซื้อขายที่ใช้ มันน่าจะเป็นการสร้างหนี้เน้นๆอ่ะ แล้วปีนี้จะทำยังไงต่อ ?

ESL ไม่เกิด แต่ผมว่าน่าจะตบหน้า UEFA ได้เป็นอย่างดี คงมีแรงกระเพื่อมบ้าง
แต่คิดเหมือนกันตรงที่ ESL ถ้าอยากเป็นตัวเลือกที่ดี ควรปรับโครงสร้างต่างๆที่ไม่ทำลายระบบลีก
0
0
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:49
[RE: เราแคร์เรื่องการเงินของทีม เปรียบเสมือนมีหุ้นอยู่]
lambo5 พิมพ์ว่า:
ผมว่าแฟนไทย กับ ฝรั่ง ต่างกันตรงนี้

ฝรั่ง อุดหนุนสินค้าสโมสร เพื่อสนับสนุนการเงิน

ไทย อวย esl เพื่อสนับสนุน
พร้อมใส่เสื้อปลอม 299บาท

แถมดูถูกชาวบ้านต่อด้วย ไอ้เราก็ชาวบ้านดูบอลธรรมดา ไม่มีหัวด้านธุรกิจ
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 37000
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:50
ตอนแรกที่มีข่าวตั้งลีกนี้ ผมเฉยๆนะ ไงก็ได้ ( คิดว่าเสี่ยหมีคงคิดมาดีละ )

แต่พอเห็นท่าที ปธ ยูฟ่า ที่ขู่นู่นขู่นี่ แล้วผมหมั่นไส้ ก็เลยอยากให้ ซุปเปอร์ลีก เกิดขึ้นเพื่องัด เซเฟริน เลย
( แต่ก็ไม่ชอบกฏล็อคตัว 12 ทีมเข้ารอบอัตโนมัติ แล้วก็ไม่มั่นใจแก๊งค์เมกา ว่าจะไม่ทำตัวเหมือนยูฟ่า )

คือถ้า ปธ ยูฟ่า เจรจาดีๆตั้งแต่มีข่าวตั้งลีกส์แรกๆ ผมอาจจะเข้าข้างยูฟ่ามากกว่านี้นะ
( อาจจะออกมาบอกว่าผิดกฏนะ ให้ 12 ทีมเข้ามาคุยกันก่อนอะไรก็ว่าไป )

ทีนี้พอมาเช้านี้ ถอนตัว ละ ก็โอเค ก็ต้องเซฟตัวเองก่อน ( ไม่รู้ ปธยูฟ่าจะเพิ่มเงิน ucl จริงมั้ยเห็นแต่ข่าว )

ดีอย่างที่ เชลซีไม่ทุ่มค่าเหนื่อยเยอะ เหมือนทางฝั่งสเปน ตอนนี้หนี้ที่มีก็รู้สึกจะเป็นหนี้กับเสี่ยหมี ไม่เสียดอกเบี้ย
คงจะพอเอาตัวรอดได้อยู่
1
0
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:51
Q-plint พิมพ์ว่า:
ผมก็แคร์นะ แต่ก็สนับสนุนในแนวทางจ่ายฉลาดมากกว่าทุ่มซื้อดะอะ ตอนนี้เหมือนเป็นว่ายังติดภาพเก่าๆ ทุ่มเยอะๆแบบสมัยก่อน แต่เดี๋ยวนี้ทีมเล็กมันอยู่รอดไง ไม่ใช่หมูมาให้บีบคอเฉือนเนื้อไปง่ายๆแล้ว จะซื้อก็ต้องทุ่มหนักกว่าเดิม trend นี้มีมาสักพักแล้วตั้งแต่ก่อน covid หลายๆทีมต้องไปซื้อตัวที่ยังไม่ค่อยดังเข้ามาหรือกว้านซื้อดาวรุ่งฝีเท้าดีแทน พอสโมสรใหญ่ไม่ไม่ปรับตัว ทุ่มแบบเดิม ซื้อตัวพลาดมีปัญหาการเงิน มาขอแยกตัวกินรวบ แล้วก็มาบอกว่าวิธีแบบนี้สิถึงซื้อสตาร์ได้ ส่วนตัวผมจะได้หรือไม่ได้สตาร์ ผมเฉยๆ ได้ก็ดี ชอบอยู่แล้ว แต่ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร สนับสนุนให้ปรับตัวตาม trend โลกที่เปลี่ยนไปมากกว่า  

จะว่าไปผมก็แคร์นะครับ เวลาซื้อบางตัว ด้วยค่าตัวมหาศาล คิดเหมือนกันเรื่องสตาร์ได้ก็ดี
แต่ไม่ถึงขนาดที่ว่า ไม่เข้าร่วมUSLแล้วอย่ามาร้องอยากได้สตาร์ ผมว่าคนละบริบทกันเลย
0
0
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:52
Nakkii พิมพ์ว่า:
ตอนแรกที่มีข่าวตั้งลีกนี้ ผมเฉยๆนะ ไงก็ได้ ( คิดว่าเสี่ยหมีคงคิดมาดีละ )

แต่พอเห็นท่าที ปธ ยูฟ่า ที่ขู่นู่นขู่นี่ แล้วผมหมั่นไส้ ก็เลยอยากให้ ซุปเปอร์ลีก เกิดขึ้นเพื่องัด เซเฟริน เลย
( แต่ก็ไม่ชอบกฏล็อคตัว 12 ทีมเข้ารอบอัตโนมัติ แล้วก็ไม่มั่นใจแก๊งค์เมกา ว่าจะไม่ทำตัวเหมือนยูฟ่า )

คือถ้า ปธ ยูฟ่า เจรจาดีๆตั้งแต่มีข่าวตั้งลีกส์แรกๆ ผมอาจจะเข้าข้างยูฟ่ามากกว่านี้นะ
( อาจจะออกมาบอกว่าผิดกฏนะ ให้ 12 ทีมเข้ามาคุยกันก่อนอะไรก็ว่าไป )

ทีนี้พอมาเช้านี้ ถอนตัว ละ ก็โอเค ก็ต้องเซฟตัวเองก่อน ( ไม่รู้ ปธยูฟ่าจะเพิ่มเงิน ucl จริงมั้ยเห็นแต่ข่าว )

ดีอย่างที่ เชลซีไม่ทุ่มค่าเหนื่อยเยอะ เหมือนทางฝั่งสเปน ตอนนี้หนี้ที่มีก็รู้สึกจะเป็นหนี้กับเสี่ยหมี ไม่เสียดอกเบี้ย
คงจะพอเอาตัวรอดได้อยู่

เห็ฯความกร่างของยูฟ่าก็สมน้ำหน้า อยากให้หน้าแหกเหมือนกันครับ และที่ตั้งกระทู้ก็ไม่ได้รังเกียจESLด้วย
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: ใครจะมาเทียบกัปตันได้ฟะ
เข้าร่วม: 24 Nov 2014
ตอบ: 6486
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:53
Borini 29 พิมพ์ว่า:
กองเชียร์ที่เขาแคร์การเงินของทีมผิดด้วยเหรอครับ

ไม่งั้นทำไมผมเห็นกองเชียร์ส่วนมากอยากมีเจ้าของเหมือนเสี่ยหมี กับ ชีค อ่ะ

โอเคอาจมีแฟนอีกเยอะที่ไม่สนใจจะมีเจ้าของรวยเงินเยอะๆ
แต่การที่การเงินกระท่อนกระแท่นทีมมีความเสี่ยงจะล้มละลาย ไม่มีเงินเสริมทัพเลย มันก็เชียร์ด้วยความเซ็งกว่าการเงินแข็งแกร่งแน่ๆ  

ไม่ได้เล่นsuper league ก็ไม่มีทีมไหนล้มหายตายจากนะครับ

ฟุตบอลเค้าสร้างกันมา100ปี จะพังเพราะไอลีคบ้าเงินนี่แหละครับ

คิดได้ไง
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: LFC and Relax moment
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 20943
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:54
talents1628 พิมพ์ว่า:
MachineRedz พิมพ์ว่า:
ส่วนตัวผมแล้วแต่สโมสรนะ แต่ถ้าให้เอาแบบอยู่ฝั่ง ESL ผมอยากเห็นโครงสร้างเต็มๆมากกว่านี้

แต่ตอนนี้กำลังคิดว่ามันจะมีผลกระทบไรบ้าง กับอีกอย่างที่คิดเพิ่มคือ ทำไมถึงต้องเป็นตอนนี้

หรือว่าจริงๆแล้วการเงินของพวกสโมสรเหล่านี้กำลังวิกฤตกันแน่ ในวันที่ทุกอย่างมันไม่มีโควิด มันก็อาจจะไหลลื่น

แต่ตอนนี้แต่ละทีมรายรับหายไปกันระดับ 100 ล้านปอนด์เป็นอย่างน้อยมาถึง 2 ฤดูกาลแล้วนะครับ

หายไปเยอะมากๆเลยนะ ปีที่แล้วงบซื้อขายที่ใช้ มันน่าจะเป็นการสร้างหนี้เน้นๆอ่ะ แล้วปีนี้จะทำยังไงต่อ ?

ESL ไม่เกิด แต่ผมว่าน่าจะตบหน้า UEFA ได้เป็นอย่างดี คงมีแรงกระเพื่อมบ้าง
แต่คิดเหมือนกันตรงที่ ESL ถ้าอยากเป็นตัวเลือกที่ดี ควรปรับโครงสร้างต่างๆที่ไม่ทำลายระบบลีก  

แต่สิ่งที่อยากให้เกิดอีกอย่างคือ ราคานักเตะ Reset ลงไปทีเถอะ ผมมองไม่ออกเลยนักเตะระดับ Wonderkids อย่าง

Mbappe Haaland Sancho ทีมไหนบ้างที่จ่ายค่าตัวและค่าเหนื่อยไหว เว้นเสียแต่ PSG ผมมองไม่ออกจริงๆ

ผมกลับคิดว่าทีมที่ไม่เข้าร่วม ESL น่าจะเป็นทีมที่การเงินน่าจะยังสตรองอยู่ ยิ่งลีคบุนเดส ผมว่าใช้จ่ายราคามันยังไม่โหดขนาดนอกลีค

แค่แอบหวังเล็กๆว่า จะ Reset ตลาดนักเตะได้บ้าง ทุกวันนี้ค่าเหนื่อย ค่าตัวมันเกินตัวเกินเบอร์ไปเยอะมากจริงๆ
1
0
แข้งลีกเอิง
Status: #ทีมอาโออิ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4704
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:56
ทีมเค้าให้เกียรติแฟนบอลตัวจริง ที่เดินเข้าสนาม
ไม่ได้แคร์แฟนบอลดูลิงค์เถื่อน
แต่อยากให้ทีมรวยหร๊อก

2
0
https://www.facebook.com/efcTH
เพจเอฟฯภาษาไทย ที่มีสีสันที่สุดใน 3 โลก

https://www.facebook.com/WhopperToffee
เพจ 3 แมว 3 สไตล์ .. โคตรหล่อ โครตแบ๊ว โครตน่ารัก
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4903
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:58
ถูกแบนแล้ว
Miyamoto Muzashi พิมพ์ว่า:
กองเชียร์ที่เขาแคร์การเงินของทีมผิดด้วยเหรอครับ

ไม่งั้นทำไมผมเห็นกองเชียร์ส่วนมากอยากมีเจ้าของเหมือนเสี่ยหมี กับ ชีค อ่ะ

โอเคอาจมีแฟนอีกเยอะที่ไม่สนใจจะมีเจ้าของรวยเงินเยอะๆ
แต่การที่การเงินกระท่อนกระแท่นทีมมีความเสี่ยงจะล้มละลาย ไม่มีเงินเสริมทัพเลย มันก็เชียร์ด้วยความเซ็งกว่าการเงินแข็งแกร่งแน่ๆ  

ไม่ได้เล่นsuper league ก็ไม่มีทีมไหนล้มหายตายจากนะครับ

ฟุตบอลเค้าสร้างกันมา100ปี จะพังเพราะไอลีคบ้าเงินนี่แหละครับ

คิดได้ไง

ผมบอกตรงไหนว่าไม่ได้เล่น ESL แล้วทีมจะล้มหายตายจาก
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2048
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 09:58
ถูกแบนแล้ว

แคร์การเงินไม่ผิดครับเป็นสิ่งที่ดี แต่วิธีการหาเงินในลักษณะเอาตัวรอดแค่พวกตัวเองไม่สนใจว่าจะทำลายอะไรบ้างผมว่าอันนี้ไม่ถูกต้องนะ ส่วนเรื่องที่อยากมีเจ้าของรวยอันนั้นมันไม่ได้ไปทำลายใคร เจ้าของทีมเค้าทุ่มเงินของเค้าเองไม่ได้เบียดเบียนใคร
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Jun 2010
ตอบ: 5263
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 10:00
ผมชอบดูนะรายรับรายจ่ายสโมสร ถึงผมจะไม่เกี่ยวข้องก็เถอะ
มันทำให้เราตื่นเต้นว่า ปีนี้จะมีงบเท่าไหร่เสริมทีม
ทำให้เราลุ้นไปด้วยว่าเงินจะพอซื้อคนนี้ไหม
มันผูกพันอะท่าน ส่วนคนที่ไปด่าทีมเล็กหยาบๆเกินไป
ผมก็ไม่เห็นด้วยหรอก

อย่างผมก็ด่านะ ว่าเกาะไรงี้ ไม่ได้หยาบ
แก้ไขล่าสุดโดย kw_madrid เมื่อ Wed Apr 21, 2021 10:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4903
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 10:01
ถูกแบนแล้ว
GUN&GUN พิมพ์ว่า:

แคร์การเงินไม่ผิดครับเป็นสิ่งที่ดี แต่วิธีการหาเงินในลักษณะเอาตัวรอดแค่พวกตัวเองไม่สนใจว่าจะทำลายอะไรบ้างผมว่าอันนี้ไม่ถูกต้องนะ ส่วนเรื่องที่อยากมีเจ้าของรวยอันนั้นมันไม่ได้ไปทำลายใคร เจ้าของทีมเค้าทุ่มเงินของเค้าเองไม่ได้เบียดเบียนใคร  

ถ้าได้อ่านความเห็นผมมาตลอด ที่ผมเชียร์ ESL เพื่อจะให้ออกมาจัดสรรค์กันเอง และผมเชียร์ให้ทุกทีมมีสิทธิเข้าร่วม ซึ่งมันเป็นแผนระยะยาวของ ESL
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20167
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 10:03
ก็ถ้าแคร์แค่ของตัวเอง ไม่ดูว่าสิ่งที่ทำมันทำลายระบบโดยรวมยังไง

มันไม่ได้เรียกว่าแคร์ครับ มันเรียกว่าโลภ
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel