ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1270
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 07:39
[RE: คนชอบ PC หรือ เล่นเกมส์ สาเหตุอะไรที่ไม่เรียน ป.ตรี พวก PC ทุกคณะเลย]
ผมรู้สึกว่าตัวเองโครตจะติดเกมส์นะ แต่ไม่ได้สนใจอะไรที่เกี่ยวกับคอมในเบื้องลึกมากๆหากต้องทำงานมันให้ตรงสายจนเกษียณ กลับกันที่ผมเรียนอยู่เป็นโยธา ผมรู้สึกว่าผมชอบมากกว่า แต่พอทำงานจริงๆก็อีกเรื่อง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 623
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 07:50
[RE: คนชอบ PC หรือ เล่นเกมส์ สาเหตุอะไรที่ไม่เรียน ป.ตรี พวก PC ทุกคณะเลย]
ผมคนเป็นที่เรียนทางด้านที่เกี่่ยวข้องกับคอมครับ เพราะชอบเล่นเกมเล่นคอมนี้แหละ
แต่สุดท้ายผมรู้สึกไม่เหมาะกับผม เลยเบี่ยงไปเอาดีทางด้านสายอื่นแทน

น่าจะอารมณ์คนที่ชอบกินทุกคนก็คงไม่เหมาะกับเป็นเชฟนั้นแหละ
แก้ไขล่าสุดโดย neokurotama เมื่อ Tue Apr 20, 2021 07:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2007
ตอบ: 10436
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 08:25
ผมสายไอทีครับ แต่ความฝันอยากเรียนนิเทศ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้นนน
เข้าร่วม: 19 Oct 2009
ตอบ: 5187
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 08:26
คนชอบ PC หรือ เล่นเกมส์ สาเหตุอะไรที่ไม่เรียน ป.ตรี พวก PC ทุกคณะเลย
ผมก็แนวเล่นเกมแบบท่านแหละ อยากเรียนเกี่ยวกับเกม เกี่ยวกับคอม ตอนแรกเอ็นเข้าวิศวะได้ไม่ไหว ซิ่วมาเรียนไอทีสาขาเกม แต่จบมาไม่ได้สร้างเกมเลยทำแอนิเมชั่น แต่ตอนนี้มางานราชการละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status: อย่ายุ่งกับกู
เข้าร่วม: 05 Nov 2007
ตอบ: 6583
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 08:45
คำว่าเรียนคอมมันกว้างมากครับ แค่ติดเกมส์ยังบอกไม่ได้หรอกว่าจะชอบเรียนด้านคอมพิวเตอร์

0
0
ไม่มีความผิดใดในโลกใบนี้ ที่ความรักให้อภัยไม่ได้
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2008
ตอบ: 4244
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 09:06
เรียน กับ เล่น มันไม่เหมือนกัน ต่างกันนละขั้ว

มีพ่อแม่น้องๆแถวบ้านผม มาปรึกษาเรื่องนี้กับผมมากมาย เพราะผมทำงานสายนี้

"เรียนคอมยากมั้ย อยากให้ลูกเรียน เห็นมันชอบเล่นเกมส์" ผมก็ตอบแบบข้างบนครับ

ผมนี่อยากเรียนนิเทศน์สุดๆ แต่ผมมองว่า คอมพิวเตอร์ ในอนาคต (จบ ม.6 ปี 46) ต้องเอามาใช้งานแน่ๆ ก็เลยเลือกเรียนครับ
0
0
หนุ่มเมืองกาญจน์
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2010
ตอบ: 2507
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 10:21
ผมชอบคอมพิวเตอร์ ชอบเล่นเกมส์นะ เรียนคณะเกี่ยวกับคอม แต่ถ้าย้อนกลับไปได้จะไม่เรียนคอมอะ แม่งมีแต่เขียนโปรแกรมไม่ชอบเลย ไม่ได้สนุกเหมือนเวลาเราเล่นเกมส์ ประกอบคอมเล่นอะไรงี้เลย 55555
0
0
LIVERPOOL~
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Aug 2009
ตอบ: 153
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 10:55
ผมตอนเด็กชอบเล่นเกมโตมาก็ยังเล่น เคยไปเรียนประกอบคอม ตอนเข้า ป.ตรี ไม่รู้จะเรียนอะไรเลยเลือกคอมครับ

ของผมเป็น บริหารธุรกิจ วิชาเอกคอม 100คน (ถามส่วนประกอบของ PC ส่วนใหญ่ยังตอบไม่ได้เลย) จบมาทำงานสายคอมไม่ถึง 10 ที่เหลือบอกไม่น่าเลือกคณะนี้เลย หนีไปเรียนวิชาโทอย่างอื่นหมด
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 8102
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 11:10
ตอนเด็กชอบเล่นเกมในคอมมาก โตมาเข้าปี 1 จะเรียน สาขาวิศวะคอม เจอวิชา ภาษาซี เข้าไป เลิกเรียนด้านนี้เลย
0
0

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4916
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 11:28
กลับกันเลยครับ ตัวผมชอบเล่นเกมส์นี่แหละ ตอนเด็กอยากสร้างเกมส์ เลยมาเรียนวิศวะคอมแล้วก็เรียนสมใจอยาก
แต่จบมาไม่ได้ทำงานด้านนี้เลย

0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 1004
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 12:00
เคยอยากเป็น วิศวคอมพิวเตอร์ แต่มหาลัยไม่มี เลยคิดว่ามันเกี่ยวกับไฟฟ้าน่าจะมีสาขาย่อย วิชาย่อยที่น่าสนใจ
เลยลงเรียน สรุปเจอ Curcuit เข้าไป อะไรวะเนี้ยยย ปี2 ซิ่วมา อุตสาหการเลย 55+
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2860
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 12:22
ไม่อยากเอาสิ่งที่รักมาเป็นงานครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Jan 2006
ตอบ: 4555
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 13:34
ชอบดูบอล ชอบเตะบอล
แต่ถ้าให้ไปเป็นนักบอลอาชีพ ต้องซ้อมหนักๆ มีระเบียบวินัยก็ไม่ชอบเหมือนกัน

เล่นเกมส์ก็เหมือนกัน ให้ไปเล่นสนุกๆ กับซ้อมไปแข่ง รีว่าเขียนโปรแกรม สร้างเกมส์ก็ไม่เอา
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17210
โพสเมื่อ: Wed Apr 21, 2021 01:43
เพราะมันยาก มันไม่สนุกเหมือนเล่นเกมไงครับ ไม่งั้นคนเรียนกันเพียบแล้ว คนที่เรียนนอกสายนี้มักจะเห็นว่าเงินดีขนาดนี้ ทำไมเราไม่เรียนวะ แต่ถ้ามาเรียนแล้วจะรู้เลยว่าเรียนกว่าจะจบกว่าจะมีสกิลดีๆไม่ใช่ง่ายๆเลย ผมจบวิศวะคอมมา เพื่อนที่ไม่จบเยอะเหมือนกัน ส่วนใหญ่ก็ไปทำด้านอื่นกันทั้งนั้น ผมก็ขอบายกับสายโปรแกรมมิ่งเลยเหมือนกัน รู้สึกเหมือนเลือกทางผิดเลย
แต่ก็มีบางคนนะที่เป็นgeekด้านนี้ พวกนี้เทพจริง เหมือนเกิดมาเพื่อโค้ดดิ้งโดยเฉพาะ สบายไปเลย
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2020
ตอบ: 1891
โพสเมื่อ: Tue May 11, 2021 00:34
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
เชื่อว่าหลายท่านต้อง ติดเกมส์ ติดตามสเปกคอมพิวเตอร์ ตอนแรกก็หวังเรียนสายคอมพิวเตอร์ แต่พอถึงเวลาหนึ่งส่ายหน้ากันคือกูไม่เอาแล้ว กูไม่เรียน ผมชอบเล่นเกมส์ ตอน ม.ต้น ยอมขอเงินคนทางบ้านเรียน วันเสาร์ตอนบ่าย เพื่อเรียนคอมพิวเตอร์โดยเฉพาะ สรุป แค่โปรแกรมวิดิโอเวกัส กับ โฟโต้ช็อป ทำไปแปปเดียวความอดทนหาย นั่งมา 30 นาที คิดในใจ ทำไมมันยังไม่เสร็จวะ เบื่อละ แค่ทำตามที่ครูบอก ยังเบื่อเลย ตอนแรกนี้สนใจ สรุป คอมพิวเตอร์กราฟฟิค ผมเรียนไม่ได้ละ ถ้าจะไปต่อ ปวช.

มา ปวช. ผมเรียน อิเล็กก็ถือว่าเป็นจุดชีวิตที่เลือกเรียนกับเป็นความผิดพลาดยิ่งใหญ่สุดในชีวิตตั้งแต่เกิดมา แต่วิชาที่ทำให้ผม ตัดขาดกับคอมพิวเตอร์ทุกอย่างเลย การเขียนโปรแกรมเบื้องต้น ที่ผมตั้งใจเรียนที่สุด สรุป นั่งเขียนไปแปปๆ อาการเบื่อออก ตอนแรกก็สนใจมาก ผ่านไปสักพักความอดทนหายนั่งจ่อมันนานๆ เริ่มอยากลุกไปโน่นนี้ละ เรียน 4 ชั่วโมงเป็นอะไรโครตที่ผมต้องทนเลย ทั้งๆที่อาจารย์ก็ดีไม่ดุไม่เอ็ดไม่ตำหนิด่าผมเลยนะ การบ้านก็ไม่มี ความกดดันก็ไม่มี มาเซงตอนเริ่มเขียนและนั่งกับคอมพิวเตอร์ไปได้สักพักนี้ละ เขียนวันนี้ พรุ่งนี้เช้าก็ลืมละว่า เริ่มต้นเขียนยังไงวะลืม มานั่งเรียนเช้าอีกวัน ก็งงแบบนี้ตั้งแต่สัปดาห์แรกจนถึงสัปดาห์สุดท้าย จากนั้น ผมเลยพอเลย

วิศวะคอมฯ โปรแกรมเมอร์ ออกแบบ ตัดต่อคลิปวิดิโอ เทคโนโลยี ไอที ฯลฯ พอกันเลย

อยากรู้ว่าจุดเริ่มต้นที่ เข้า ป.ตรี ท่านไม่ยอมเรียนคอมพิวเตอร์เพราะอะไรครับ สำหรับคนชอบคอมพิวเตอร์ ชอบเล่นเกมส์ PC มากๆ แบบว่าตอนเด็ก อยากเรียนพวกสายคอมพิวเตอร์อะ พอมาถึงจุดๆหนึ่งแบบ ไม่เอาแล้ว

ขนาดมอผมยังมีคณะ ICT , สาขา Computer Sci, Com engineer แต่คนยังเรียนน้อยเลยสงสัยเหมือนกัน555
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel