ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 16940
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 21:01
มวยไทย เป็นการต่อสู้ ที่ดีที่สุด ขนาดนั้นเลยหรอครับ
ท่ายืนโหดสุดครับ คนจะเก่งต้องมีความสงบในจิตใจ โดนต่อยมาต้องไม่กระพริบตา

สมรัก
สามารถ
อรรถชัย
โอเล่

พวกนี้ไหวพริบความสงบตอนชกดีมาก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 1162
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 21:16
[RE: มวยไทย เป็นการต่อสู้ ที่ดีที่สุด ขนาดนั้นเลยหรอครับ]
ส่วนใหญ่ mma เขาก็เรียนมวยไทยกันนะ เรียกว่าเขาเรียนหลายอย่างแล้วเอาไปปรับใช้มากกว่า ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า Mixed martial art ก็คือเอาทุกอย่างมายำกันอะ

อย่างน้อยต้องมี stand up fighting กับ ground game อย่างเรียนมวยไทย+BJJ ก็อาจจะพอสู้ได้บ้าง บางคนก็เรียน kickboxing แทนก็คล้ายๆกัน

มวยไทยเนี่ยท่ายืน(stance)ส่วนใหญ่คือยืน stand tall high guard ยืนขาหลังขาหน้าคอยยกกัน เพราะไม่ต้องกังวลเรื่องจะโดน takedown หรือ ground game อะไร ต่างกับ mma ที่ต้องระวังเหล่านี้ด้วยเราเลยอาจจะไม่เห็น stance มวยไทยใน mma พอเริ่มจาก stance ที่ต่างกันเทคนิคอื่นๆมันก็เลยต้องadaptตาม

ผมว่ามันค่อนข้างมีประสิทธิภาพดีมากกว่า มันก็พัฒนามาจากระบบและกติกามวยเวทีแหละ ผมรู้สึกว่ามวยไทยเดิมมันก็มีท่าที่รำๆเยอะอยู่นะบางที่ก็ให้อารมณ์แบบกังฟูในหนัง แต่พอมาอยู่ในระบบกีฬาที่เน้นประสิทธิภาพมากกว่า มันก็เลยพัฒนากลายเป็นว่าแค่ basic+physical ก็อาจจะเพียงพอและได้ประสิทธิภาพที่ดีแล้ว

จริงๆเคยได้ยินคำว่า ทุ่ม ทับ จับ หัก อยู่นะแต่ไม่รู้ว่าวิชาพวกนี้หายไปหรือยังหรือหายไปไหน อาจจะเพราะกติกาเวทีมวยหรือเปล่าที่ทำให้มันหายไป

ดีที่สุดไหมก็แล้วแต่กติกาถ้าไม่มีกติกาเลยผมว่าโอกาสแพ้พวก BJJ ก็ค่อนข้างสูงอยู่นะ ถ้า1-1 ใดๆแล้วในศิลปะการต่อสู้ทั้งหมดสิ่งสำคัญสุดคือคนใช้มากกว่า

มีท่านพูดเรื่อง street fight ผมเห็นด้วยนะว่า Boxing อาจจะดีที่สุด ผมให้ค่ากับ mobility มากกว่า. street fight มันไม่มีกติกาเราอาจจะโดนรุมได้ ดังนั้นการเตะถ้าไม่ชำนาญจริงๆอาจจะไม่ดีเท่าไรเสี่ยงล้มแล้วโดนยำตีน แค่หมัดมันก็เพียงพอจะต่อยคนล้มได้อยู่แล้ว ดังนั้น boxing+กรีฑา อาจจะเป็นตัวเลือกที่ดี
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7901
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 21:43
[RE: มวยไทย เป็นการต่อสู้ ที่ดีที่สุด ขนาดนั้นเลยหรอครับ]
MMA ก็มีครับ แค่เค้าไม่ได้เอามาแบบทั้งดุ้น มีการปรับเทคนิคให้เหมาะสม แก้ข้อเสียไปแล้ว

ส่วนตัวผมมองว่าทักษะแบบผสมดีกว่าเดี่ยว เพราะช่วยเอาอีกทักษะมาแก้ข้อเสียของทักษะเรา

ส่วนตัว แค่ต่อยกับคนเป็นมวยก็ยากแล้วครับ เคยลองต่อยกับนักมวย ไม่ต้องลีลามาก

ต่อยไป 6-7 หมัดพี่แกโยกหลบแบบขาแทบไม่เคลื่อนได้หมด เจอสวนขำๆมาชุดนึง ลงไปกองกับเวที

ยังงงตอนแขนค้ำผ้าใบว่า เห้ยเกิดไรขึ้นวะ = ="
0
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2009
ตอบ: 3666
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 21:57
[RE]มวยไทย เป็นการต่อสู้ ที่ดีที่สุด ขนาดนั้นเลยหรอครับ
น้ำหนักตัวเท่ากันเพียวๆ ต่อยแบบยืนไม่มีท่านอนนี่ สู้มวยไทยไม่ได้แน่นอนคับ แค่ล้อกคอตีเข่านี่ก็อ้วกละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

EMO ONLY
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32060
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 22:11
ถ้าสายยืนผมให้ยืนtop3เลย แต่ถ้าสายหมอบคงสู้ไม่ไหว
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3703
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 22:40
มวยไทย เป็นการต่อสู้ ที่ดีที่สุด ขนาดนั้นเลยหรอครับ
คำว่ามวยไทยที่เข้าใจและเห็นเป็นปกติ แบบบนดินคือมีกติกา ชัดเจน เพื่อความปลอดภัยหรือไม่ให้รุนแรงขั้นสุด แก่ชีวิตหรือเปล่าครับ

แต่ว่าถ้าแบบมวยไทยคาดเชือกโบราณที่เขาจริงจังกับการเด็ดชะตาคู่ต่อสู้ แบบนั้นไร้กฎเกณฑ์ ผมว่าท่าหมอบท่ายืนกระโดด น่าจะครบเครื่อง ในความเป็นจริง คงไม่ได้แค่ยืน ตอนล้มคงไม่มีกรรมการมาช่วย

ซึ่งก็ไม่พ้นว่าวิชานั้นอยู่ที่ใครเป็นคนใช้ คนเก่งก็จะเก่ง นึกถึงพี่มาดพี่บาส จริงๆมวยแบบ ฉลาดเข้าทำ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26655
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 23:06
UFC คนใช้มวยไทยเยอะแยะครับ แค่เขาเอามาผสมผสานให้มันเหมาะกับการต่อยแบบ MMA
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7210
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 00:26
สำหรับผม ถ้าจะแยกประเภท 100% ว่าของใครดีสุดอาจจะตอบยาก

แต่สิ่งที่เท่าที่พอจะมีความรู้บ้าง มวยไทยเป็นหนึ่งในศิลปะการต่อสู้ที่ดีที่สุดแน่นอน

พวก MMA UFC พวกนี้ เท่าที่ผมเคยฟังคลิป ฟังสัมภาษณ์ เคยอ่าน หรือเคยดูหนังมา หรืออื่นๆ

ผมว่าน้อยคนมาก ที่จะไม่เคยฝึกมวยไทยแบบไม่เคยเลยย แล้วเป็นระดับสูงๆได้

เพราะงั้นจึงคิดว่า การจะพูดว่าไม่เคยเห็นใครใช้มวยไทยเลย คงจะเกินจริงไปหน่อย

อย่างน้อยๆ ผมว่าการเตะ เข่า ศอก ผมว่านักมวยไทยเบอร์ต้นๆ ก็ไม่ได้เป็นรองพวก MMA UFA ระดับโลกเลย

แต่สิ่งที่ทำให้ MMA หรือ UFC โดดเด่นกว่ามวยไทยมากๆ คือการผสมผสานทุกศาสตร์เข้าด้วยกัน

เตะ เท้า เข่า ศอก โดยรวมๆมวยไทยจริงๆ กับ MMA UFC ผมว่ามวยไทยเหนือกว่าจริง

แต่สำหรับหมัด ถ้าไปฟังสมรักษ์ สมจิตร สามารถ สัมภาษณ์

จะเห็นเลยว่า แค่มวยสากล ก็ต้องปรับการตั้งการ์ดเยอะมาก ต้องซ้อมเพื่อนเปลี่ยนท่าตั้งการ์ดกันนานมาก

(เช่นสมจิตร ที่ต้องฝึกโดยการเอาใบไม้มาหนีบที่รักแร้ แล้วชกลมอยู่เป็นเดือนๆ)

หรือบัวขาวที่ก็มีการ์ดอีกแบบสำหรับ Kick boxing และพวก MMA UFC ก็เป็นการ์ดอีกแบบ

หรือแม้แต่ฟลอยที่ดวลกับแมคเกรเกอร์ ถึงจะแก่และหมดไฟไปหน่อย

แต่ในมุมมองส่วนตัวก็พอจะพูดได้ว่า พอเจอการ์ดแปลกๆ การใช้หมัดแปลกๆ ก็ไปไม่เป็นพอสมควรเหมือนกัน

ทำให้เชื่อได้ว่า การรับมือคู่ต่อสู้ กฎเกณฑ์กติกาที่ต่างกัน ก็ต้องใช้ Skillset ที่ต่างกันเช่นกัน

MMA UFC นอกจาก หมัด เท้า เข่า ศอก ยังมีการปล้ำ ซ้ำได้ ต่างๆมากมาย ที่มากกว่ามวยไทยเยอะ

การล็อก ทุ่ม เหวี่ยง ซ้ำตอนล้ม ต่างๆ ก็ทำได้อิสระ ต่างจากมวยไทย ที่ข้อจำกัดมากกว่ามาก

ถ้าวัดกัน เกรดพอๆกัน เช่นแชมป์มวยไทย เจอแชมป์mma/ufc สู้กันวงนอก

ผมว่ามวยไทยมีโอกาสชนะ หรืออย่างน้อยๆก็สูสีได้

แต่ MMA UFC เค้าฝึกหลากหลายกว่ามาก โดยเฉพาะการคลุกวงใน การปล้ำ การสู้ในแนวนอน

ซึ่งใกล้เคียงกับ Street Fight หรือการฝึกการต่อสู้ของพวกหน่วย Zeal อะไรเลยด้วยซ้ำ

ทั้งมวยไทย มวยสากล ยิวยิตสุ คาราเต้ แซมโบ บลาซิลเลี่ยน บลาๆๆ

คิดโดยคอมม่อนเซนส์ สมมติเจอ อย่างสมรักษ์ สามารถ

ถ้าใช้กฎมวยไทย เดินต่อยก็โดนยาก แถมเจอเคาเต้ออีก แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น MMA หลบเก่งนัก ตาดีนัก

กระโดดเข้ากอด เอาแรงเข้าสู้ ผมว่าเบอร์รองๆก็ชนะสมรักษ์ สามารถได้

หรือแม้แต่เข้าทราย ที่หมัดโหดจัด ก็โดดเข้ากอดคลุกวงในซะ ขอแค่ไม่โดน ก็มีโอกาสชนะแล้ว

สรุปแล้ว ผมว่าถ้าสู้ในแนวตั้ง ขอแค่ห้ามล็อก หมัด เท้า เข่า ศอก ได้หมด มวยไทย(โดยรวมๆ)ไม่แพ้ใคร

มวยไทยจึงเป็นสิ่งที่โด่งดังมากๆ ในสายการต่อสู้

แต่ถ้าล็อกได้ ปล้ำได้ มวยไทยก็โดนแก้ทางทันที ยิวยิตสุก็ไม่แพ้ใครเช่นกันในแง่การปล้ำ

ยูโดไม่แพ้ใครเช่นกันในแง่การแปลงน้ำหนัก เพื่อการทุ่ม

มวยสากลก็ไม่แพ้ใครเช่นกันถ้าจะวัดกันเรื่องหมัดเพียวๆ

แต่คนที่จะเป็นเทพได้ ต้องเก่งมวยไทย ยิวยิตสุ ยูโด และมวยสากลนี่แหละ

ถ้าเทพทุกแขนงก็พูดได้เลยว่า ไม่แพ้ใคร ถ้าเก่งแต่มวยไทยหรือสากล โดนปล้ำก็จบ

ถ้าเก่งแต่ยิวยิตสุ ถ้าคู่ต่อสู้ทำให้สู้ในแนวตั้งได้ก็จบ

ถ้าเก่งแต่ยูโดจับทุ่มไม่ได้ก็จบ หรือทุ่มได้แต่สู้แนวนอนไม่ได้ จะทำอะไรได้

แชมป์ UFC หรือ MMA ส่วนมาก เลยได้ทั้ง4เป็นอย่างน้อยมารวมกันแหละครับ

แต่จะเก่งอันไหนเป็นหลักก็แล้วแต่บุคคล แต่ถ้าเก่งอย่างใดอย่างนึง ต่อให้เทพมาก แต่อีกอย่างไม่เป็นเลย

ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ ว่าจะประสบความสำเร็จสูงๆได้ หรือต่อให้ได้ ก็ได้ไม่นาน

ก็เลยกลับมาที่ definition ของ MMA ก็คือ Mixed Martial Art คือมันต้อง Mix กันหมด ถ้าจะเป็นสุดยอดได้คนนึง

ซึ่งผมก็มั่นใจเลย ว่ามวยไทย เป็น 1 ในส่วนผสมนั้นแน่นอน ไม่มากก็น้อย
แก้ไขล่าสุดโดย devildog เมื่อ Tue Apr 20, 2021 00:33, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
สุภาพบุรุษบอยแบนด์ซีซั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2005
ตอบ: 2634
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 00:43
เคยดูสารคดีของเมืองนอกที่เค้าวัดลูกเตะของแต่ละศิลปะมาเทียบกัน

ลูกเตะของมวยไทยเร็วแล้วก็แรงที่สุดเลยนะ

ในการต่อสู้จริงถือเป็นลูกเตะที่มีประสิทธิภาพที่สุดเลย

ในMMAสังเกตุลูกเตะหลายคนพื้นฐานมาจากมวยไทยนั่นแหละ

แต่MMAมันต้องเก่งรอบด้านทั้งยืนทั้งนอน

มวยไทยเก่งๆไปเจอยูยิตสูเก่งๆพลาดโดนจับขึ้นมาทีเดียวก็ตายเหมือนกัน

ที่เราดูแล้วมันนอนฟัดกันเยอะๆ ผมว่าเพราะกฎมันนั่นแหละ จะแพ้ก็ต่อเมื่อน็อคหรือยอมแพ้

เทคดาวน์ได้มันก็ต้องลงไปซัดกันต่อ นอนทีแก้กันไปมามัน น้อยคู่มากที่จะยืนซัดกันไม่มีเทคดาวน์เลย
0
0
I'm gonna make him an offer he can't refuse
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1964
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 00:57
ถูกแบนแล้ว
Elcapitano พิมพ์ว่า:
ดีอันดับต้นๆ

แต่ถ้าแบบสู้กันจริงๆแบบมือเปล่า Street fight ยังไงอันดับหนึ่งก็คือ Boxing ครับ ออกอาวุธด้วยหมัดเนี่ยแหละ

มวยไทยจะมีโฟกัสทั้งการต่อย ศอกหรือเตะ มันไวได้ไม่เท่าBoxingเพรียวๆ
หรือ MMA ที่ใครมองว่าครบเครื่อง การเทคดาวน์นอกสังเวียนจริงๆ พื้นมันไม่ได้เรียบเนียนขนาดนั้น เจอเศษดินเศษหินเข้าไป เราเนี่ยแหละจะเป็นฝ่ายเจ็บไปด้วย  

คนโดนเทคดาวน์น่าจะเจ็บกว่านะครับ เผลอๆสลบไปเลยเพราะหัวฟาดพื้น

ลองเข้า youtube พิมพ์ KHABIB
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2008
ตอบ: 15965
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 01:48
jkrolling พิมพ์ว่า:
เคยได้ยินมาบ่อยเหมือนกันว่า มวยไทยเรานี่ เป็นศิลปะการต่อสู้ที่ดีที่สุด อย่างนีง

ฝรั่ง ก็อยากเรียนเยอะ ดังทั่วโลก ผมไปอเมริกา มันยังคิดว่า คนไทยต่อยมวยเป็นทุกคน

(แม่มทักผมว่า "อย่างในไทยเนี่ย.. ก็รู้อยู่แล้วใช่ป่ะว่าเด็กทุกคนเล่นกีฬา"
ผม "ฟุตบอล?"
ฝรั่ง: มวยไทยไง"
ผม: ???)

แต่ทำไม ในการแข่ง MMA (UFC) ถึงแทบไม่มีใครใช้มวยไทย ในการต่อสู้เลยครับ จะดึงมาเป็นบางอาวุธก็แทบไม่มี สงสัยครับ มาคุยกัน  

ขอตอบในฐานะแฟน UFC มานานโคดนะ นักมวย UFC ส่วนใหญ่ฝึกมวยไทยเกือบทุกคนแหละครับ เพราะการยืนสู้มวยไทยนี่ครบสุดแล้ว MMA สามศาสตร์ที่ต้องมีเลยคือ มวยปล้ำ ยิวยิตซู มวยไทย
0
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: นักแซะในตำนาน
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 11185
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 09:49
ผมเห็นศอกเข่า บาทาลูบพัก ก็มาครับ จระเข้ฟาดหางก็มี แต่ท่าโบราณๆ ไม่มี เพราะมันเน้นเร็ว ซับมิชชั่นไรงี้ ผมมองว่ามวยไทยมันปนกลืนไปหมด เป็นมวยผสมไปหมด เอาตอนนี้ศิลปะที่เป็นเอกลักษณ์เด่นเลย ผมคิดว่ามี คาโปเอร่าเนี่ยแหละ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1756
โพสเมื่อ: Tue Apr 20, 2021 10:06
มวยไทย เวลาตะลุมบอน ยกพวกตีกัน No.1 แล้วครับ เวลา ชุลมุนนี่ มวยนอน Game Over แน่นอน

สมัยโบราณไทย ใช้มวยไทยประกอบการรบ ดาบหลุดมือ ก็ใช้แม่ไม้เอาตัวรอดจากดงหอกดงดาบ

มวยนอน 1-1 อันตราย แต่พอเกิน 1 ขึ้นไป มัวแต่จับกดล๊อค เพื่อนๆยิ้มเลย สหบาทา
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel