ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1469
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 17:13
[RE: อัปยศ,เห็นแก่ตัว! "ริโอ" จัดหนัก "ผี" ปมก่อตั้งซูเปอร์ลีก]
ทีมรวยก็รวยยิ่งขึ้น มันก็เป็นความจริงของโลกธุรกิจอะนะ แต่ที่สำคัญอย่าลืมสิว่า ทีมที่ไม่รวยก็ขายนักเตะแบบโคตรโก่งราคหลุดโลก ลองดูราคานักเตะอังกฤษแต่ละคนสิ ฝีเท้า 2ร้อย แต่ราคา 2ล้าน

#เกือบลืมไป ยังมีทีมที่มีเงินแต่ชอบขอซื้อนักเตะ star ทีมอื่นในราคาถูกๆ ยังกับขอส่วนบุญ ทีมนี้ชอบเอาเงินล่อให้นักเตะย้าย แล้วก็ตั้งราคาระดับพันล้าน(และก็ขายไม่ออก) สุดท้ายเจอโปรกอล์ฟและโปรเจ็บจนอ้วนเป็นอุทาหรณ์ไป (อย่าร้อนตัวละ ไม่ได้ระบุชื่อนะคับ)
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1501
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 17:14
[RE: อัปยศ,เห็นแก่ตัว! "ริโอ" จัดหนัก "ผี" ปมก่อตั้งซูเปอร์ลีก]
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
TMDz พิมพ์ว่า:
TXI พิมพ์ว่า:
bazenkii พิมพ์ว่า:
Bushi พิมพ์ว่า:
เว็บนี้มีแต่คนเห็นด้วยกับซูปเปอร์ลีกเรอะ  

ส่วนใหญ่คนไทยเห็นด้วยเพราะอยากดูบอลมันส์ๆแค่นั้นแหละครับ แต่แฟนท้องถิ่นหรือแฟนต่างประเทศส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยเห็นด้วยกันหรอก  

แต่ผมกลับมองว่าคนที่เห็นด้วย เอาแค่ในบอร์ดนี้ก็ได้ น่าจะเหมือนผม คือไม่ชอบเอาเปรียบใครและก็ไม่ชอบให้ใครเอามาเปรียบ ซึ่งอาจจะเป็นการมองเพียงด้านเดียวก็ได้ แต่ผมเชื่อว่าแฟนบอลท้องถิ่นหรือคนที่คัดค้าน ก็มองเพียงด้านเดียวเช่นกันคือรากเหง้าของฟุตบอล ไม่ได้มองถึงการโดนเอาเปรียบหรือผลประโยชน์ที่ทีมต้องเสียไป ผมไปอ่านคอมเม้นตปทนี่บางคนยอมให้ทีมตกต่ำยังดีกว่าด้วยซ้ำ

ซึ่งผมก็ไม่ได้บอกว่าใครผิดใครถูกนะ เพราะทางที่ดีและกลางที่สุดควรจะต้องหาทางไกล่เกลี่ยกันก่อน  

แต่ SPL ไม่ได้แก้ปัญหาการเอาเปรียบเลยนะครับ แค่เปลี่ยนปัญหาาการเอาเปรียบเป็นรูปแบบใหม่เอง
จากที่ทีมเล็กเอาเปรียบทีมใหญ่ เป็นทีมใหญ่เอาเปรียบทีมเล็กในแบบที่ได้แต่มองตาปริบๆและไม่มีวันก้าวขึ้นปถึงได้แน่ๆ หรือไปถึงก็ยากมากๆ ผมว่ามันเป็นการแก้ปัญหาที่ไม่ตรงจุดเลยถ้า SPL เกิดขึ้นจริง

หวังว่ามันแค่เป็นการเอาไว้ต่อรองให้Uefa เลิกเอาเปรียบทีมใหญ่พอและสามารถเจรจากันได้จริงๆ อันนี้สิที่ผมว่าคือการแก้ปัญหาการเอาเปรียบ  

ผมไม่ได้บอกว่ามันแก้ปัญหาการเอาเปรียบครับ ผมแค่บอกว่าฝั่งที่เห็นด้วยก็แค่มองว่าไม่อยากให้ทีมรักตัวเองโดนเอาเปรียบมันก็แค่นั้น ในขณะที่ฝั่งแฟนบ้านเค้าคือเค้าไม่สนใจด้วยซ้ำ เค้าสนใจภาพรวมของวงการ สนใจขนบธรรมเนียมซะมากกว่า

สุดท้ายผมถึงย้ำว่าการไกล่เกลี่ยกันเป็นทางออกแรกที่ดีที่สุดอยู่แล้วครับ แต่ถ้ามันแตกหักขึ้นมาแล้วต้องเลือก ผมก็ขออยู่ข้างที่สโมสรจะได้ผลประโยชน์มากที่สุดดีกว่าครับ  

ใช่ คนไทยมองแค่ชั้นเดียว ไม่อยากให้ทีมที่เชียโดนเอาเปรียบ

แต่ในเชิงองค์รวมเอาเปรียบทีมอื่นยังไงไม่สนใจ คิดว่าทีมเล็กทีมอื่นไม่อยากเป็นทีมใหญ่หรอ คิดว่าทีมเล็กเอาเปรียบทีมใหญ่หรอ(เหนคนพูดๆกัน)

อนาคตจะเป็นยังไงไม่สนใจ วันนี้ได้เงินมากกว่าคือดี

เขียนได้เป็นวันอะบทความว่าทำไมไป SPL มันดีแค่ระยะสั้น แต่ระยะยาวมันไม่น่าสนใจ แต่เขียนไปก้เท่านั้น

จาก ปสก เขียนสิ่งดีๆให้คนไทยอ่าน ถ้าพวกที่ฝังหัวเชื่อฝั่งไหนแล้ว อธิบายไป 100คน เเปลี่ยนได้ซัก2คนมั้ง  

เอาจริงๆถ้าคุณอ่านที่ผมเขียนครบ คุณจะเห็นว่าผมไม่ได้บอกเลยว่าอยู่ฝั่งให้ไปSPL ผมเขียนชัดเจนว่าหนทางที่ดีที่สุดคือการไกล่เกลี่ย เจรจา (อันนี้ไม่แน่ใจว่าไม่เห็นหรือจงใจข้ามไป) ดังนั้นคุณอธิบายมาได้เลยครับ จะบทความอะไรผมจะอ่านและคิดตามครับ เขียนเป็นวันเดี๋ยวผมนั่งอ่านเลย ผมไม่ใช่พวกน้ำเต็มแก้วอยู่แล้ว แต่ขออย่างเดียวคืออยู่บนเงื่อนไขเดียวกันคือเจรจาไม่สำเร็จนะครับ(ทั้งเรื่องการแบ่งเงินจากuefa เรื่องswiss model ที่แข่งจาก125เกมเป็น225เกมนะครับ) ผมรออ่านนะครับ กำลังสนใจเรื่องนี้เลยตอนนี้
แก้ไขล่าสุดโดย TMDz เมื่อ Mon Apr 19, 2021 17:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1501
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 17:17
เว็บนี้มีแต่คนเห็นด้วยกับซูปเปอร์ลีกเรอะ  

ส่วนใหญ่คนไทยเห็นด้วยเพราะอยากดูบอลมันส์ๆแค่นั้นแหละครับ แต่แฟนท้องถิ่นหรือแฟนต่างประเทศส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยเห็นด้วยกันหรอก  

แต่ผมกลับมองว่าคนที่เห็นด้วย เอาแค่ในบอร์ดนี้ก็ได้ น่าจะเหมือนผม คือไม่ชอบเอาเปรียบใครและก็ไม่ชอบให้ใครเอามาเปรียบ ซึ่งอาจจะเป็นการมองเพียงด้านเดียวก็ได้ แต่ผมเชื่อว่าแฟนบอลท้องถิ่นหรือคนที่คัดค้าน ก็มองเพียงด้านเดียวเช่นกันคือรากเหง้าของฟุตบอล ไม่ได้มองถึงการโดนเอาเปรียบหรือผลประโยชน์ที่ทีมต้องเสียไป ผมไปอ่านคอมเม้นตปทนี่บางคนยอมให้ทีมตกต่ำยังดีกว่าด้วยซ้ำ

ซึ่งผมก็ไม่ได้บอกว่าใครผิดใครถูกนะ เพราะทางที่ดีและกลางที่สุดควรจะต้องหาทางไกล่เกลี่ยกันก่อน  

แต่ SPL ไม่ได้แก้ปัญหาการเอาเปรียบเลยนะครับ แค่เปลี่ยนปัญหาาการเอาเปรียบเป็นรูปแบบใหม่เอง
จากที่ทีมเล็กเอาเปรียบทีมใหญ่ เป็นทีมใหญ่เอาเปรียบทีมเล็กในแบบที่ได้แต่มองตาปริบๆและไม่มีวันก้าวขึ้นปถึงได้แน่ๆ หรือไปถึงก็ยากมากๆ ผมว่ามันเป็นการแก้ปัญหาที่ไม่ตรงจุดเลยถ้า SPL เกิดขึ้นจริง

หวังว่ามันแค่เป็นการเอาไว้ต่อรองให้Uefa เลิกเอาเปรียบทีมใหญ่พอและสามารถเจรจากันได้จริงๆ อันนี้สิที่ผมว่าคือการแก้ปัญหาการเอาเปรียบ  

ผมไม่ได้บอกว่ามันแก้ปัญหาการเอาเปรียบครับ ผมแค่บอกว่าฝั่งที่เห็นด้วยก็แค่มองว่าไม่อยากให้ทีมรักตัวเองโดนเอาเปรียบมันก็แค่นั้น ในขณะที่ฝั่งแฟนบ้านเค้าคือเค้าไม่สนใจด้วยซ้ำ เค้าสนใจภาพรวมของวงการ สนใจขนบธรรมเนียมซะมากกว่า

สุดท้ายผมถึงย้ำว่าการไกล่เกลี่ยกันเป็นทางออกแรกที่ดีที่สุดอยู่แล้วครับ แต่ถ้ามันแตกหักขึ้นมาแล้วต้องเลือก ผมก็ขออยู่ข้างที่สโมสรจะได้ผลประโยชน์มากที่สุดดีกว่าครับ  

แต่คุณพิมพ์เองเลยนะครับว่าไม่ชอบเอาเปรียบใคร และไม่ชอบให้ใครเอาเปรียบ ผมเข้าใจครับที่ไม่ชอบให้ใครเอาเปรียบ แต่ว่าสิ่งที่คนในนี้หลายคนสนับสนุนอยู่ มันคือการเอาเปรียบคนนะครับแล้วทำไมสนับสนุนในเมื่อไม่ชอบ? แต่สุดท้ายแล้วผมก็อยากให้ไกล่เกลี่ยครับ ไม่อยากเห็นทีมตัวเองถูกเอาเปรียบเช่นกันครับแต่ก็ยังไม่ได้เห็นด้วยกับ SPL จะขอสนับสนุน SPL ก็ต่อเมื่อยูฟ่าไม่อ่อนข้อหรือประนีประนอมอะไรเลยจริงๆ  

ทุกสิ่งที่ผมคิดและต้องการสื่อสารคือบรรทัดสุดท้ายของคุณนั่นแหละ เราปฏิเสธไม่ได้หรอกครับว่ายุคนี้ฟุตบอลมันคือธุรกิจอย่างหนึ่ง และธุรกิจก็คือการเจรจา แต่ถ้าไม่มีการเจรจาใดๆสุดท้ายผมว่าเราที่เป็นแฟนบอลก็ต้องเลือกสักทางอยู่ดีครับ
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 267
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 17:18

ใช่ คนไทยมองแค่ชั้นเดียว ไม่อยากให้ทีมที่เชียโดนเอาเปรียบ

แต่ในเชิงองค์รวมเอาเปรียบทีมอื่นยังไงไม่สนใจ คิดว่าทีมเล็กทีมอื่นไม่อยากเป็นทีมใหญ่หรอ คิดว่าทีมเล็กเอาเปรียบทีมใหญ่หรอ(เหนคนพูดๆกัน)

อนาคตจะเป็นยังไงไม่สนใจ วันนี้ได้เงินมากกว่าคือดี

เขียนได้เป็นวันอะบทความว่าทำไมไป SPL มันดีแค่ระยะสั้น แต่ระยะยาวมันไม่น่าสนใจ แต่เขียนไปก้เท่านั้น

จาก ปสก เขียนสิ่งดีๆให้คนไทยอ่าน ถ้าพวกที่ฝังหัวเชื่อฝั่งไหนแล้ว อธิบายไป 100คน เเปลี่ยนได้ซัก2คนมั้ง  

เอาจริงๆถ้าคุณอ่านที่ผมเขียนครบ คุณจะเห็นว่าผมไม่บอกว่าเลยว่าอยู่ฝั่งให้ไปSPL ผมเขียนชัดเจนว่าหนทางที่ดีที่สุดคือการไกล่เกลี่ย เจรจา (อันนี้ไม่แน่ใจว่าไม่เห็นหรือจงใจข้ามไป) ดังนั้นคุณอธิบายมาได้เลยครับ จะบทความอะไรผมจะอ่านและคิดตามครับ เขียนเป็นวันเดี๋ยวผมนั่งอ่านเลย ผมไม่ใช่พวกน้ำเต็มแก้วอยู่แล้ว แต่ขออย่างเดียวคืออยู่บนเงื่อนไขเดียวกันคือเจรจาไม่สำเร็จนะครับ(ทั้งเรื่องการแบ่งเงินจากuefa เรื่องswiss model ที่แข่งจาก125เกมเป็น225เกมนะครับ) ผมรออ่านนะครับ กำลังสนใจเรื่องนี้เลยตอนนี้  

ผมก็อยากจะเห็นการวิเคราะห์ของคุณ a.Raptor v.10 เหมือนกันครับ ว่าเค้ามองว่าในระยะยาว SPL แย่กว่ายังไง

รบกวนช่วยมาอธิบายด้วยนะครับ ผมคิดว่ามีคนไทยที่ชอบอ่านและคิดวิเคราะห์สิ่งที่มีสาระครับ รออ่านอยู่นะครับ
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 5849
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 17:29
ถูกแบนแล้ว
kw_madrid พิมพ์ว่า:
55555 คนไทยเชื่ออะไรง่ายๆจริงด้วย อ่านแล้วขำ

ส่วนตัวเห็นด้วยกับริโอ  

อะไรที่คิดว่าเชื่อง่าย และอะไรต้องเชื่อยากครับ
ผมก็อยากได้ข้อมูลเพิ่มด้วยเหมือนกัน

เหมือนเก่งอะ โถ่ววว
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2009
ตอบ: 22434
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 17:31
[RE]อัปยศ,เห็นแก่ตัว! "ริโอ" จัดหนัก "ผี" ปมก่อตั้งซูเปอร์ลีก
คนคิดโปรเจ็กนี้คือคนยุโรป แต่คนไทยบางคนที่เห็นด้วยกลายเป็นคนคิดชั้นเดียว อิหยังของเขาหนิ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 17:31
ถูกแบนแล้ว
Andrei Arshavin พิมพ์ว่า:
เค้าแค่ไม่อยากให้ยูฟ่ากินฟรีแบบไม่ลงทุนอะไร
ยูฟ่ามันทำตัวเป็นโรบินฮู๊ด ปล้นทีมรวยไปช่วยทีมจน  
นักบุญทุนคนอื่น ไอเวน
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 17:32
ถูกแบนแล้ว
กองกลางตัวรับ พิมพ์ว่า:
คนคิดโปรเจ็กนี้คือคนยุโรป แต่คนไทยบางคนที่เห็นด้วยกลายเป็นคนคิดชั้นเดียว อิหยังของเขาหนิ  
ไม่เห็นด้วยกับตัวเอง = อ่อน คิดตื้นๆ กระจอกแท้
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20683
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 17:45

คนคิดโปรเจคคือเจ้าของทีมใหญ่ที่เข้าร่วม

แต่คนไม่เห็นด้วยคือแฟนบอลแทบจะทั้งหมด (ยกเว้นที่ไทย)

0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 17:52

คนคิดโปรเจคคือเจ้าของทีมใหญ่ที่เข้าร่วม

แต่คนไม่เห็นด้วยคือแฟนบอลแทบจะทั้งหมด (ยกเว้นที่ไทย)

ตัวเลขจากไหนครับที่บอกว่ายกเว้นที่ไทยไม่เห็นด้วยกับไอเดียนี้

0
0
ขุนพลแข้งทอง SS
Status: #KTBFFH
เข้าร่วม: 08 May 2015
ตอบ: 2006
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 18:36
ถ้ายูฟ่าไม่เทาขาวสะอาด ลีคแบบนี้จะเกิดขึ้นมามั้ย ทำไมไม่คิดถึงเรื่องแบบนี้ พอเสียผลประโยชน์ดิ้นพรวดพราดด
0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jan 2009
ตอบ: 903
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 19:19
ยูฟ่าก็ไม่ใช่พระเอกขาวสะอาด ถ้าเทียบความชั่วกับ SPL ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่
ยูฟ่าก็คอรัปชั่น แบ่งเศษเงินให้ทีมใหญ่ๆน้อยกว่าที่ควรให้

คราวนี้แค่คนรวยต้องการหารเงินกับรายได้ที่พวกเขาคิดว่าคุ้มกว่า ก็เลยไปทำกันเอง
มองในมุมทุนนิยม มันไม่ได้ผิดอะไรเลย ไม่ผิดกฎอะไรเลยด้วย

แต่โอกาสของทีมเล็กๆที่จะเติบโตก็ยิ่งน้อยลงไปอีก

Lesser Evil คือสิ่งพวกนี้แหละ
มองไปทางไหนก็ชั่วเหมือนกัน แค่มองว่าอันไหนชั่วน้อยกว่าแค่นั้นเอง
3
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20683
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 19:22
BrilliantX พิมพ์ว่า:

ตัวเลขจากไหนครับที่บอกว่ายกเว้นที่ไทยไม่เห็นด้วยกับไอเดียนี้

กล่มแฟนบอลหลักของสโมสรที่เข้าร่วม

กลุ่มแฟนบอลจากทีมต่างๆในโลกonline เช่นreddit 80% นี่ไม่เห็นด้วยทั้งนั้น
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
Status:
เข้าร่วม: 11 Aug 2020
ตอบ: 459
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 19:24
เริ่มเรื่องคือ UEFA เปลี่ยนกติกา ผลลัพธ์คือทีมเหล่านี้มีความเป็นไปได้ที่ต้องเตะถี่ขึ้น
จำนวนนัดที่เตะเพิ่มขึ้น แน่นอนค่าการถ่ายทอดสดก็ได้เยอะขึ้น ทีมใหญ่ก็น่าจะต้องได้ค่าสนับสนุนเยอะขึ้น
แต่เงินจำนวนนั้นที่เพิ่มขึ้นไม่มากพอ เพื่อแลกกับความเสี่ยงที่สโมสรได้รับ
ทั้งการบริหารจัดการที่ต้องมากขึ้น ขนาดทีมที่อาจจะต้องใหญ่ขึ้นเพื่อรองรับโปรแกรมการแข่งขัน
มันกลายเป็นสร้างอุปสรรคให้สโมสรเหล่านี้เองมากกว่า
มองกลับคือ ทีมเล็กไม่เดือดร้อนแน่ๆ เพราะโปรแกรมเท่าเดิม แถมบางทีมที่ได้ขยับขึ้นมาเล่นโปรแกรมของ UEFA
จากการที่ทีมเหล่านี้หลุดไป อาจจะได้ประโยชน์ด้วยซ้ำ
ถ้าอยากจะ Compromise กันจริงๆ กติกาใหม่ควรต้องเป็นสิ่งที่สโมสรที่เข้าร่วมส่วนใหญ่เห็นด้วย
UEFA อาจจะบอกว่าเค้าคือผู้จัดการแข่งขัน มีสิทธิ์กำหนด แต่ UEFA เองก็ต้องพึ่งพาความเป็นแม่เหล็กของทีมใหญ่ด้วยเช่นกัน
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 19, 2021 19:30
BrilliantX พิมพ์ว่า:

กล่มแฟนบอลหลักของสโมสรที่เข้าร่วม

กลุ่มแฟนบอลจากทีมต่างๆในโลกonline เช่นreddit 80% นี่ไม่เห็นด้วยทั้งนั้น  

reddit นี่ represent ประเทศอะไรบ้างครับ ถึงบอกว่ายกเว้นแค่ที่ไทย?
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel