ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Feb 2009
ตอบ: 6423
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:25
ขอโทษแทนหมอที่ปกป้องรัฐด้วย
จนมากเลยประเทศเรา อาวุธเพียบ นายพลบาน

ไม่นับรวมโครงการแจกยับของรัฐบาล เปลี่ยนเป็นวัคซีนดีๆ ได้หลายล้านโดสเลย

ไม่ใช่หน้าที่เอกชนเลย ที่จะต้องมาเสียเงินดูแลกันเอง จ่ายภาษีให้มันไปแล้ว แต่เจือกเอาไปทำแต่เรื่องไร้สาระ

ระบบสาธารณสุขหลักเป็นของรัฐบาล มีอำนาจ มี พรก. งบประมาณอยู่ในมือ แต่ใช้จัดหาวัคซีนไม่ได้ ได้มาก็กระจายไม่เป็นระบบ

ผู้นำโง่ เราจะตายกันหมด ของจริง

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Old Trafford is home.

แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16125
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:25
[RE: ขอโทษแทนหมอที่ปกป้องรัฐด้วย]
เมื่อวานผมฟังรายของ จั๊ด ธีมะ ผมฟังแล้วชัดเจนในประเด็นเลยนะ คือ เขาไม่ได้ห้ามเอกชนนำเข้า

คือใครสามารถนำเขาหรือหาซื้อจัดการมาเลย แต่บริษัทยาเขาไม่ขายให้ เพราะการขายให้รัฐบาลมันมีสัญญาอยู่

ไอ้สัญญาที่ว่านั้นคือ ถ้ามีผลข้างเคียงของยา รัฐบาล จะฟ้องบริษัท ยาไม่ได้ ตรงนี้ไม่แปลกที่เขาไม่ขายให้เอกชนปรกติเพราะมันเสี่ยง เกิดเอกชนเอาไปฉีดคนไข้ เป็นอะไรไป ฟ้องกันวุ้นวายเลย

แบบที่ท่านบนบอกไม่มีใครเขาอยากขายให้เอกชนหลอกมันเสี่ยงเยอะ

แต่ปัญหาที่เขาคุยกันอะ คือ ในเมื่อรัฐมีอำนาจ ทำไมไม่ซื้อหลาย ๆ ยี่ห้อเข้ามา ทำไมต้องเล่นแต่ยี่ห้อนี่ 2 ยี่ห้อนี้
2
0
Milet..
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 434
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:26
[RE: ขอโทษแทนหมอที่ปกป้องรัฐด้วย]
Believe พิมพ์ว่า:
Imternal พิมพ์ว่า:
Believe พิมพ์ว่า:
Holdfast พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ผมงงไปหมด เพื่อนที่เชียร์รัฐบาล บอกว่า เค้าไม่ขายให้เอกชน เราให้รัฐซื้อแทนแล้วเอกชนเข้าร่วมไม่ได้หรอครับ จะได้มีหลายทางเลือก ทำไมต้องจำกัดวงขนาดนี้อ่ะ  

รัฐสั่งยามาสองยี่ห้อ พอเห็นว่าไม่ดี ก็จะบังคับให้เอกชนมาซื้อกับรัฐ ในราคาที่รัฐได้กำไร

ส่วนยี่ห้ออื่นไม่เซ็นรับรอง อย. ให้ เอกชนก็เหมือนไม่มีทางเลือกเลยครับ  

โฮถึงขนาดบังคับเอกชนซื้อในราคาที่รัฐได้กำไรอีก ชิบ... แล้วเอกชนก็มาเอากำไรต่ออีกเป็นปกติ

จริงๆ นโยบายหาเงินเข้ารัฐมันมีทางเลือกเยอะครับ แต่คิดมักง่ายกันเองอ่ะ รัฐฯชุดนี้นะ

เช่น ถ้าเอกชนนำเข้าเอง ก็ให้จ่ายเงินอุดหนุนกองทุนโควิดให้รัฐ เป็นมูลค่ากี่ % ของราคายาก็ว่าไป เป็นต้น

ผมว่าลูกค้าที่ใช้บริการ รพ.เอกชน เค้าพร้อมจ่ายแหละ ถ้าจะราคาขึ้นมานิดหน่อย

ไม่ใช่มาจ่ายแพงละได้ของไม่ดีที่รัฐโละทิ้งอีก โคตรน่าเกลียด  

ใช่ครับ ควสตผมนะ คือวิกฤตนี้มันควรจะเป็นตัวสร้างความน่าเชื่อถือการทำงานรัฐที่ติดลบอยู่ให้ดีขึ้น

สุดท้ายรัฐบาลก็แสดงให้เห็นว่าไม่มีประสิทธิภาพและความน่าเชื่อถือเลย

ประชาชนก็ต้องมารับผลกระทบแบบนี้เศร้า

2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14275
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:28
mmdsadd พิมพ์ว่า:
Radiant พิมพ์ว่า:
ผมล่ะชอบจริงๆที่บรรดากองเชียร์เค้าพยายามดีเฟนด์ว่า Pfizer จัดเก็บยาก ขนส่งยาก ต้องใช้อุณหภูมิติดลบ 70 องศา

เป็นการขายแบบต้องผ่านรัฐของแต่ละประเทศเท่านั้น

คือถ้าช่วงแรกที่ต้องเลือกน่ะผมเข้าใจนะ การเลือกแอสตราฯ ดูจะเป็นทางที่เข้าท่ากว่า

แต่ไม่คิดจะหาทางกันหน่อยรึครับ การหาเอกชนที่ทำเกี่ยวกับขนส่ง เอกชนที่ทำเกี่ยวกับตู้แช่ความเย็นจัด

วัคซีนมันควรมีหลายยี่ห้อเพื่อบริหารความเสี่ยง ช่วงแรกมีไม่กี่เจ้าน่ะพอเข้าใจได้

จะดีลกับจีนก็ไม่เอา Sinopharm เข้ามาซะงั้น

ล่าสุดเห็นบอกว่าต้องมีบ.ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายถึงจะนำเข้ามาได้  

กระทู้ก่อนผมคุยกับยูสนึงเรื่องขนส่ง จนขี้เกียจตอบละผม เขาคงฝังหัวรันโปรแกรมไปละว่าส่งไม่ได้ๆๆ 5555  

ผมหรือเปล่าหว่า เพราะเคยพูดถึง แต่เอาเถอะ ผมไม่ได้บอกว่าต้องยี่ห้อนี้เท่านั้น ยังไงรัฐบาลก็จัดการได้ห่วยอยู่ดี
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2008
ตอบ: 8499
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:30
ภาครัฐเคยทำอะไรให้โควิดมันดีขึ้นบ้าง มีแต่หน้างานดิ้นกันเอง พวกที่เสนอหน้าเคลมผลงานอย่างเดียว รมต.สาธารณสุขตัวดีเลย ดูมันพูดแต่ละอย่าง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11578
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:36
growthseek พิมพ์ว่า:
mmdsadd พิมพ์ว่า:
Radiant พิมพ์ว่า:
ผมล่ะชอบจริงๆที่บรรดากองเชียร์เค้าพยายามดีเฟนด์ว่า Pfizer จัดเก็บยาก ขนส่งยาก ต้องใช้อุณหภูมิติดลบ 70 องศา

เป็นการขายแบบต้องผ่านรัฐของแต่ละประเทศเท่านั้น

คือถ้าช่วงแรกที่ต้องเลือกน่ะผมเข้าใจนะ การเลือกแอสตราฯ ดูจะเป็นทางที่เข้าท่ากว่า

แต่ไม่คิดจะหาทางกันหน่อยรึครับ การหาเอกชนที่ทำเกี่ยวกับขนส่ง เอกชนที่ทำเกี่ยวกับตู้แช่ความเย็นจัด

วัคซีนมันควรมีหลายยี่ห้อเพื่อบริหารความเสี่ยง ช่วงแรกมีไม่กี่เจ้าน่ะพอเข้าใจได้

จะดีลกับจีนก็ไม่เอา Sinopharm เข้ามาซะงั้น

ล่าสุดเห็นบอกว่าต้องมีบ.ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายถึงจะนำเข้ามาได้  

กระทู้ก่อนผมคุยกับยูสนึงเรื่องขนส่ง จนขี้เกียจตอบละผม เขาคงฝังหัวรันโปรแกรมไปละว่าส่งไม่ได้ๆๆ 5555  

ผมหรือเปล่าหว่า เพราะเคยพูดถึง แต่เอาเถอะ ผมไม่ได้บอกว่าต้องยี่ห้อนี้เท่านั้น ยังไงรัฐบาลก็จัดการได้ห่วยอยู่ดี  

ไม่ใช่ท่านครับ55
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10224
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:48
พอไปดูความเห็นคนฝั่งนี้แล้วทำผมจิตตกได้เหมือนกันนะ ความผิดไม่มีไม่เห็นแล้วก็หาเรื่องมาย้อนกลับ ผิดประเด็นกันไป
0
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: สลิ่มกับแบกคือขยะสายพันธุ์เดียวกัน
เข้าร่วม: 07 Feb 2009
ตอบ: 7794
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 11:49
ครับ

0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21992
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 12:13
ตอน covax เสือกไม่เอากับเขา 5555
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 3117
โพสเมื่อ: Fri Apr 09, 2021 12:13
ข้ออ้างเพื่อเอาตักตวงผลประโยชน์เข้าปพวกตนอย่างเดียว
ประเทศไทยจนก็จริงแต่ทำไมไม่ขอวัคซีน covax กับประเทศอื่นๆ
รพ.เอกชน มีชื่อเสียงเปป็นที่ยอมรับทั่วโลก แพทย์เราก็เก่งๆทั้งนั้น
รัฐบาลจัดซื้อวัคซีนมาเถอะครับ จะแพงเท่าไหร่ก็ตาม ผมเชื่อว่ามีคนพร้อมกันจ่าย
คนที่เป็นสลิ่มแล้วเชียร์รัฐบาลแบบไม่ลืมหูลืมตา ผมอยากให้คนพวกนี้ติดโควิทกันจริงๆ อยากให้ลิ้มลองความทรมานของมันบ้าง
เผื่อจะได้ตาสว่างกันบ้าง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel